Tôi đã xây dựng, bảo vệ và quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

dungsin_lqd

Well-Known Member
Ðề: Tôi đã xây dựng cái Nas gia đình của mình như thế nào

mình có điều thắc mắc chưa hiểu là mình sẽ cài OS của NAS trên một chiếc USB và nó sẽ dc gắn cố định ở đó luôn, vậy sao ta ko cài nó lên 1 ổ cứng nào đó đỡ cái usb hơn ko?
Vì HDD cài OS sẽ chỉ dùng làm OS không làm được việc gì khác và phí đi 1 port Sata trên main

sunnydtld

Well-Known Member

nếu USB chứa OS bị chết thì có ảnh hưởng đến data trong các HDD ko các pak? Nếu mình cài lại OS trên USB mới thì có khác gì lúc mình setup lần đầu tiên (để bảo lưu data)?

jungleboy

Thanks!
Bài viết của bác rất hay và công phu. Anh em muốn build 1 hệ thống giống bác chắc mang bài của bác ra làm là ngon luôn :-bd

le_hung214

Thường main luôn có cổng mở rộng USB trên main, bác nào muốn dấu USB thì tìm dây chuyển từ main ra usb để bên trong thùng máy luôn cho gọn, vd loại này dành cho USB 3.0.

Quá hay và hữu ích, cám ơn bác chủ thớt nhiều,
Bác cho em hỏi 1 công dụng của NAS mà e định build, đó là:
Lưu file nhạc và video vào NAS, sau đó dùng NAS để playback các file đó rồi đưa hình ảnh ra TV hoặc máy chiếu, âm thanh thì đưa ra DAC qua cổng USB trên NAS rồi đưa ra ampli ra loa, liệu với cấu hình phần cứng và phần mềm như NAS của bác có làm được hệ thống đó không ạ?

nevol

Active Member
Re: Ðề: Tôi đã xây dựng cái Nas gia đình của mình như thế nào

Vì HDD cài OS sẽ chỉ dùng làm OS không làm được việc gì khác và phí đi 1 port Sata trên main

vậy thì phải kiếm 1 cái usb nào nhỏ nhỏ thôi ko nhìn mất mỹ quan + tự dưng thòi ra thế dễ bị va đập hoặc là cho usb vào hẳn trong case :-?

dungsin_lqd

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Tôi đã xây dựng cái Nas gia đình của mình như thế nào

vậy thì phải kiếm 1 cái usb nào nhỏ nhỏ thôi ko nhìn mất mỹ quan + tự dưng thòi ra thế dễ bị va đập hoặc là cho usb vào hẳn trong case :-?
Bác chủ đang có phương án cài OS trực tiếp lên HDD luôn....

bantoisg

Ðề: Tôi đã xây dựng, bảo vệ và quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

bạn xây dụng hệ thống nat qua hay tôt khâm phục bạn luôn

minhneo

Member

Bên mình cũng đang sài con Synology cho nhà hàng. Camera, nhạc, dữ liệu gì cũng chơi lên nó rất là tiện, mỗi lần mấy anh DJ chơi chỉ cần lấy nhạc là quất. Còn vấn đề cài OS lên HDD thì mình thấy không cần thiết vì mất 1 port SATA như một số bác nói và cái nữa là nếu OS chạy trên USB thì không biết chừng nào nó mới hư, USB ghi xoá nhiều thì nó mới lão hoá theo thời thời gian còn cài OS không thì em nghĩ nếu USB tốt thì mấy cái ổ cứng tạch hết nó cũng chưa chết

airport

Active Member

nếu USB chứa OS bị chết thì có ảnh hưởng đến data trong các HDD ko các pak? Nếu mình cài lại OS trên USB mới thì có khác gì lúc mình setup lần đầu tiên (để bảo lưu data)?

Nếu USB hỏng thì bác lại write cái mới, cắm vào boot như thường, chả ảnh hưởng gì đến data trong hdd đâu vì cái usb này chỉ làm boot mồi cho NAS khởi động thôi còn toàn bộ config và data đều nằm trên hdd.

sh123456

Active Member

Quả là thán phục sự kỹ lưỡng và chau chuốt của bác. Đến bao giờ mới được như bác đây :)

theo em biết thì hình như là không, may ra dùng thêm plex thì có :d

hatay

Member
Ðề: Phần 3 - Tôi đã quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Dùng tạm 1.5TB làm parity kể ra cũng tạm ổn. Nhưng chỉ nhớ là khi nào có điều kiện thì nên thay cái khác gấp đôi cho an toàn.
Bạn đã thử dùng Dune để xem phim từ thư mục pool được share của SnapRaid nhưng dùng kết nối NFS chưa? Tôi nghe nhiều người nói thành công như tôi lại dốt về Dune nên không biết kết nối NFS ntn. Thằng Dune xem ra khó setup mạng hơn so với PCH.
Tôi viết một cái script chỉ để tự động tắt Win server vào mỗi đêm 12 h chủ nhật (vì ngày mai là thứ 2 nên ít sử dụng cái server này). Bạn cần thì tôi PM cái script này cho bạn. Nhiều lúc cũng muốn setup cái wake on LAN nhưng lười lại thôi.

Cũng tính dùng tạm như bác; sau khi thêm 2-parity là phải xóa hết parity.par đi và chạy sync lại từ đầu, mất công quá.

airport

Active Member

Một game java hay thuộc loại thể đua xe cực vui nhộn và hấp dẫn do Gameloft sản xuất. Khi chơi game bạn sẽ trong vai một tay đua ngộ nghĩnh. Nhiệm vụ của bạn là phải vượt qua các đối thủ trong chặng đua cùng địa hình gồ ghề để gìanh cup quán quân. Trên đường đua bạn có thể nhận được các tương trợ như vũ khí khi ăn các hộp qùa trên đường đua để làm đối thủ của bạn gặp khó khăn. Game Rayman Kart này giống trò đua xe online trên PC. Tuy đồ hoạ trong game không đích thực ấn tượng nhưng game đua xe thú này có lối chơi rất hay, có nhiều màn và nhiều địa hình hiểm trở.
Vượt lên trên đối thủ và về đích trước nhất để trở thành nhà vô địch nhưng bạn hãy lưu ý là trong Game Rayman Kart không chỉ có đua xe mà bạn còn phải kết nạp hỏa lực trên đường để cản bước tiến của người cùng đua.
index.php
Game nằm trong kho game java hot nhất của Gviet với những hình ảnh ngộ và đáng yêu sẽ làm bạn thấy hích hơn khi tham gia trò chơi. Còn lừng khừng gì nữa mà không tải ngay game đua xe điên và đáng yêu này về máy để giải tỏa stress sau một ngày học tập và làm việc vất vả. Chúc các bạn vui vẻ!

Bác này hơi lạc đề khi mò vào topic này để quảng cáo game !!!!

quantb8x

Active Member

Em hỏi ngu tý. Cái này cài win như bình thường hả bác?

Em hỏi ngu tý. Cái này cài win như bình thường hả bác?

Vì mod đột ngột thay đổi vị trí bài viết của tôi (gom cả chùm vào 1 topic) nên tôi cũng ngu luôn. Không biết bạn muốn hỏi về cái gì, home server haay cái Nas.

datthanh07

Mod gọp bài thế này làm em cứ tưởng bài hướng dẫn NAS bị xóa chứ. Mong bác chủ dẫn link bài NAS lên #1 để mọi người biết mà theo dõi. Thank!

Quá hay và hữu ích, cám ơn bác chủ thớt nhiều,
Bác cho em hỏi 1 công dụng của NAS mà e định build, đó là:
Lưu file nhạc và video vào NAS, sau đó dùng NAS để playback các file đó rồi đưa hình ảnh ra TV hoặc máy chiếu, âm thanh thì đưa ra DAC qua cổng USB trên NAS rồi đưa ra ampli ra loa, liệu với cấu hình phần cứng và phần mềm như NAS của bác có làm được hệ thống đó không ạ?

Không biết có bạn nào dùng NAS (Synology) thay cho một player hay không, riêng bản thân tôi chưa làm như thế và cũng chưa thấy ai làm thế bao giờ. Còn nếu bạn build 1 nas trên windows thì lại khác, khi đó ngoài tính chất là một nas, nó còn đóng vai là một HTPC.

Vậy là ok rồi, để hôm nào rảnh cài thử xem.
Cái Backup trên synology này hoạt động như thế nào vậy? Nó có thể backup từ laptop lên nas không nhỉ, mỗi lần backup là backup toàn bộ thư mục hay có thể backup phần khác nhau vậy bạn

Bạn có thể xem câu trả lời tại đây.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên