Tôi đã xây dựng, bảo vệ và quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

nghecon

Member
Ðề: Tôi đã xây dựng cái Nas gia đình của mình như thế nào

Mình đang dùng 1 con P4 cùi chay NAS4free dùng share phim nhạc cho mấy máy trong LAN,TV và down torrent, nhưng mount HDD system Ntfs vào thì không nhận được
Cho mình hỏi la OS này có hỗ trợ file system NTFS không, vì HDD 2T của mình đang đầy phim, lấy data ra để định dạng lại thì khổ quá. Thank bạn

phamthangv

em chỉ thấy con số 34W là trở ngại thôi

datthanh07

em chỉ thấy con số 34W là trở ngại thôi

Trở ngại thế nào hả bác. Mình tính sơ sơ thế này nha: 34x24x30=24480w/tháng (trạng thái không truy cập), còn nếu truy cập thì 41040w/tháng. Tính trung bình thì 1 tháng mất khoảng hơn 30000w cho con NAS này. Tiết kiệm tí là đủ trả tiền điện. Tiện lợi nhất là muốn dùng lúc nào cũng có. Đáp ứng ngay :D

foo

Thanksforsharing, rất trân trọng về những bài viết và chia sẽ vô cùng chi tiết và giá trị của anh trong thời gian gần đây. Anh cũng là làm cho mình mở mang thêm được nhiều điều thú vị.

Cho mình hỏi là Có cách nào gắn luôn cái USB vào trong cái main của thiết bị mình tự build, cất luôn ở trong thùng máy cho gọn không? không cần cắm ra cắm vô. Và không hiển thị ra khi build volume để người dùng tránh chọn nhầm?

dungsin_lqd

Well-Known Member

Một bài viết rất hay và bổ ích!

Main Asus H87I – Plus hình như không tìm thấy ở Việt Nam? Đa số main ITX bán ở VN chỉ có tối đa 4 sata.

Em đồng ý với bác này ...ở VN tìm mua gì nhỏ gọn thì cực khó mà toàn phải ship và chờ....

Mình đang dùng 1 con P4 cùi chay NAS4free dùng share phim nhạc cho mấy máy trong LAN,TV và down torrent, nhưng mount HDD system Ntfs vào thì không nhận được
Cho mình hỏi la OS này có hỗ trợ file system NTFS không, vì HDD 2T của mình đang đầy phim, lấy data ra để định dạng lại thì khổ quá. Thank bạn

Cái này tôi thấy bạn foo đã trả lời nhiều rồi. Nếu bạn muốn tìm hiểu thêm thì vào box "Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology".

Bạn Thanksforsharing cho mình hỏi cái OS này có cài được rsync không vậy? Mình đang dùng ubuntu server ở nhà, chủ yếu là chia sẻ phim nhạc, rsync để sao lưu project trên laptop vào server, nếu được thì chuyển qua NAS cho gọn.

Rsync được cài mặc định vào ubuntu và là một tool rất hay. Tuy nhiên tôi chưa dùng qua nó nên ko thể nói gì được ở đây. Vì cùng chạy trên nền tảng mở, tôi nghĩ thằng Synology cũng có tool tương tự, bạn không phải cài thêm Rsync làm gì.

---------- Post added 23-02-2014 at 20:19 ----------

Thanksforsharing, rất trân trọng về những bài viết và chia sẽ vô cùng chi tiết và giá trị của anh trong thời gian gần đây. Anh cũng là làm cho mình mở mang thêm được nhiều điều thú vị.

Cho mình hỏi là Có cách nào gắn luôn cái USB vào trong cái main của thiết bị mình tự build, cất luôn ở trong thùng máy cho gọn không? không cần cắm ra cắm vô. Và không hiển thị ra khi build volume để người dùng tránh chọn nhầm?

Nếu gặp main cho phép mình gắn thẳng USB luôn vào bên trong case thì tốt quá. Tôi đã từng sử dụng cái mini Dell server làm Nas. Xem hình dưới

Tuy nhiên vì cái Nas gia đình tối ngày cũng bỏ nó vào một xó nào đó chứ đâu có xách tới xách lui đâu mà sợ vướng. Cứ gắn nó vào phía sau và... quên nó đi.

Trong một vài tuần tới tôi sẽ test thử một cách khác xem có thể cài thẳng OS vào trong HDD, khi đó khỏi phải lo vấn đề bạn nói khi build volume cũng như việc cắm cái USB.

oivayha

Member

Rất cám ơn bác Thanksforsharing đã chia sẻ, em cũng đang dùng nas synology, chắc sớm muộn gì cũng phải built thử 1 em nas custom synology giống bác thôi ^^.
P/S: USB em thấy bác dùng loại này cho nhỏ gọn này

airport

Active Member

Cách đây 2 tháng Em cũng đã buit một cái "fake" synology này, nhưng không phải là DSM 4.3 như của bác mà chỉ được 4.2, chạy ngon nhưng có một vấn đề vấp phải là nếu ghép cả 8 cái hdd này vào 1 array trên card raid LSI (IBM M1015) thì nó ko chịu config và boot vì vậy em phải rút 1 cái hdd ra cắm vào cổng sata trên main thì nó mới chịu chạy.
Đặc biệt là dùng fake như vậy em không dám update vì sợ synology nó biết nó block lại luôn thì mất data. Hiện tại em đang dùng cái này để sync số liệu backup thật của em với cái synology xịn DS1812+.
Cộng đồng NAS vẫn luôn đánh giá synology NAS hiện đang đứng đầu về phần mềm quản trị NAS với sản phẩm DSM giành cho người dùng gia đình và doanh nghiệp vừa/nhỏ. Các NAS của synology vận hành rất ổn định, hiệu quả, nhiều phần mềm tiện ích nhưng mà giá hiện vẫn còn quá cao so với một số dòng NAS cùng phân khúc, cấu hình như Thecus, bufalo v.v....
Sau khi có bản DSM 4.3 của bác em đã update lên và chạy tốt. Cám ơn bác rât nhiều.
PS: em vẫn chưa dám cắm cái hdd thật có số liệu của cái fake syno chạy DSM 4.2 vì không biết nó có được chấp nhận trên DSM 4.3 hay không. Không biết bác foo đã thử trường hợp này chưa thì cho em biết kết quả nhé.

airport

Active Member

Bạn Thanksforsharing cho mình hỏi cái OS này có cài được rsync không vậy? Mình đang dùng ubuntu server ở nhà, chủ yếu là chia sẻ phim nhạc, rsync để sao lưu project trên laptop vào server, nếu được thì chuyển qua NAS cho gọn.

OS này cài rsync ngon mà bác ơi.

airport

Active Member

OS này hỗ trợ tốt NTFS qua cổng usb hoặc esata còn nếu cắm trực tiếp vào cổng sata trên main thì bác phải định dạng lại nó theo EXT4 ạ.

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Em build duoc den day roi...tks
-

-Em dang hong bai tiep theo
-Vu FlexRaid cung OK roi bac chu?

nevol

Active Member
Re: Tôi đã xây dựng cái Nas gia đình của mình như thế nào

mình có điều thắc mắc chưa hiểu là mình sẽ cài OS của NAS trên một chiếc USB và nó sẽ dc gắn cố định ở đó luôn, vậy sao ta ko cài nó lên 1 ổ cứng nào đó đỡ cái usb hơn ko?

quyzxcv

Active Member

chào bác, mình đang định xây dựng hệ thống nas giải trí cho gia đình, mình có 1 số câu hỏi mong bác trả lời giúp
1. mình có 1 số thiết bị sau: TV (DLNA, wifi-n,...), NAS, Router wifi, PC. Cho mình hỏi là setup như này có đúng khg
NAS---->Router wifi------> PC --------wifi------TV, smartphone (để xem film, nhạc ảnh....) như thế này có đúng khg, ? Có cần phải mua hd player để giải mã phim thay cho TV khg ? hệ thống trên có cần phải mua thêm thiết bị gì nữa hay khg (Switch...).

Có bác ơi. Chỉ cần tìm 1 cái jack chuyển đổi từ chân cắm trên main ra USB Female là được. Để tối về em chụp ảnh giải pháp của em.:D

ngvanmy

Member

OS này cài rsync ngon mà bác ơi.
Vậy là ok rồi, để hôm nào rảnh cài thử xem.
Cái Backup trên synology này hoạt động như thế nào vậy? Nó có thể backup từ laptop lên nas không nhỉ, mỗi lần backup là backup toàn bộ thư mục hay có thể backup phần khác nhau vậy bạn

dungsin_lqd

Well-Known Member
Ðề: Re: Tôi đã xây dựng cái Nas gia đình của mình như thế nào

mình có điều thắc mắc chưa hiểu là mình sẽ cài OS của NAS trên một chiếc USB và nó sẽ dc gắn cố định ở đó luôn, vậy sao ta ko cài nó lên 1 ổ cứng nào đó đỡ cái usb hơn ko?
Vì HDD cài OS sẽ chỉ dùng làm OS không làm được việc gì khác và phí đi 1 port Sata trên main

ldv1234

Member

Em ủng hộ và cảm ơn chủ thớt vì đã viết một bài bổ ích. :-bd

kunhikfc

Active Member

Bài viết hay quá bác, cũng mơ có hệ thống như vầy trong nhà mình, vì thích công nghệ mà. Nhưng ở nhà mướn không à, chờ thôi. Thanks vì bài viết dễ hiểu, chi tiết từ đầu đến cuối.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên