Tiêu tán âm ARGENT ROOM LENS ĐƠN GIẢN, RẺ TIỀN MÀ HIỆU QUẢ

cuonghaanh

Well-Known Member
Ðề: Tiêu tán âm ARGENT ROOM LENS ĐƠN GIẢN, RẺ TIỀN MÀ HIỆU QUẢ

[video=youtube;i9fmCUr4ZXA]http://www.youtube.com/watch?feature=endscreen&v=i9fmCUr4ZXA&NR=1[/video]

hay hay xem qua nhé..

sieulong

Well-Known Member
dạ anh Cường,

việc anh Cường dùng vật liệu bọc bên ngoài các cái hình lăng kính hay các hình chứ nhật thì nên lắm ạ, vừa sử dụng hiệu ứng sóng đứng bên trong ống nhựa của anh, vừa sử dụng thêm hiệu ứng hấp thụ qua lớp vỏ bọc bên ngoài thì hợp lý quá đi. Nhưng mà em thấy anh Cường định treo thêm mấy câu đối lên trên đó em sợ có phản ứng phụ. Mấy cái tiêu âm của anh hấp thụ năng lượng cũng kha khá, đặt biệt là âm trầm có biên độ giao động lớn, giờ mình để câu đối hay những thứ mỏng manh lên trên đó, nó sẽ bị kích thích rồi giao động theo... Em không biết mấy câu đối anh định treo viết trên giấy hay trên tre, chứ cái đèn bằng giấy ngày xưa của em, đề gần loa một chút mà nó kêu tách tách đau đầu nhức óc lắm ạ. Nhưng theo em thấy anh định treo tranh vải, vải thì tuyệt rồi anh.

Em cũng thấy anh định đặt lên trên mấy cái basstrap hình tam giác của anh những vật trang trí như tiên đồng hay tướng, thì em thấy Ok lắm anh, mấy cái basstrap đặt ở chổ nhiều âm trầm phản xạ nhất, cái đó nó nhận nhiều năng lượng nhất. Mình làm nó càng nặng càng tốt để moment quán tính nó lớn một chút thì nó không bị rung...

Em thấy anh Cường tính mấy cái này vừa thẩm mỹ vừa hợp lý quá rồi. Chỉ thiếu cái máy đo, để xem đặt chổ nào thì có lợi nhất thôi anh.

Cái bài viết anh Cường đưa, em có đọc qua hồi trước, em cũng thấy thú vị lắm... nên cũng có dành chút thời gian "phỏng đoán" coi nó hoạt động thế nào, chỉ là bài viết đó không nằm trong phần "âm thanh" mà nằm trong phần "triễn lãm dàn HD" nên em không dám hỏi gì trong đó.

Với thiết kế như thế này em tin nó không hoạt động như tiêu âm hay basstrap, thiết kế như thế này không có khả năng hấp thụ sóng cơ học.

images

Dựa vào thiết kế, em dự đoán nó sử dụng 2 đến 3 hiệu ứng: thứ nhất là ống khí Helmholtz, giao động với tần số riêng, và có thể một hiệu ứng gì đó nữa do cái mặt cong bên trong...

ống Helmholtz thì không thể, vì diện tích miếng chén quá lớn so với thể tích chứa khí của chén, điều kiện này không thích hợp với hiệu ứng của ống Helmholtz.

giao động tần số riêng, em đoán đây là hiệu ứng chính. Sóng âm đi đến mấy cái chén này thì mang theo năng lượng, rồi cưỡng bức ép cái chén giao động với tần số riêng, rồi ép cái chén phát ra một sóng âm thanh có tần số được tính toán trước (tần số được xác định thông qua hình dáng và vật liệu). Những chén này trở thành những nguồn phát phụ ở trong phòng. Sau đó tùy theo nhu cầu của gia chủ, mà tìm một vị trí thích hợp để đặt các cái chén này, sóng âm của các cái chén này phát ra và sóng âm từ loa đi đến tai người có thể bị khuyếch đại (cộng hưởng do cùng pha) hoặc làm giảm (do ngược pha) trong một dảy tần số đã được tính trước.

Nguyên tắc hoạt động giống như một cái âm thoa hoặc một cái chuông chùa:

việc người ta không trược tiếp treo những cái chén lên tường mà đặt trên những giá bằng gỗ, em đoán là để dễ dàng cho việc gắn lên tường, và ngoài ra có thể tăng được chiều dài của cánh tay đòn, từ đó ảnh hưởng đến moment quán tính, giúp hiệu ứng này mạnh hơn.

Hiẹu ứng cuối cùng mà em nghĩ ra được, có thể là sử dụng mặt trong của cái chén, thiết kế theo một cái hình nào đó ví dụ parabol, để các sóng âm đến đều hội tụ vào một điểm từ đó khuyếch đại chúng lên .. (ví dụ thôi nha, em nói đại đó) ... em không biết nhưng có thể là một cái gì đó tương tự như vậy...

Tiếc quá nếu có nhiều thông tin hơn về mấy cái chén ngộ nghĩnh trên, thì không chừng có thể suy đoán ra được một chút đầu mối gì đó hehe

cuonghaanh

Well-Known Member

Anh nhất trí với suy đoán của em: Helmholtz thì không thể, dao động riêng - em đoán đây là hiệu ứng chính, còn cái cuối a nghĩ ko ra. Tiếp tục tìm hiểu nó nhé!

Anh cũng nghĩ lý do thứ 2 em đưa ra có lẽ hợp lí hơn cả. Cái chuông đó sẽ nhận năng lượng vào dao động cưỡng bức với tần số riêng của nó và tạo thành một nguồn âm mới. Cái anh vẫn chưa rõ là làm sao nó có dc toàn bộ dải tần của âm hay chí ít là một dải hẹp tần số mong muốn ( vì anh thấy nó quá bé ).

Theo các kiến thức vật lý đã biết thì a hoàn toàn ko thấy có hiệu ứng nào mới trong âm thanh, vậy chắc chắn cái này là kiến thức cũ mà mình đào chưa ra.. vậy thì nó hoạt động thế nào thấy thắc mắc ghê.

Trở lại vấn đề chính thì thế này em nhé, ý kiến a là treo mấy tấm tranh vải em ạ, trên nóc nó thì anh nghĩ ko nên đặt gì nữa vì nó khá cao, mình có thể gia cố cho phần bên trên nặng chút là ok mà.
Ngày mai a cố gắng viết lại cách làm từ đầu gom lại cho ae cùng thử nghiệm. Bên chỗ em có phòng nghe thế nào? thử nghiệm cùng a vụ này ko?

Chỉnh sửa lần cuối:

sieulong

Well-Known Member
em thì thích lắm, nhưng mà, hiện giờ em đang đi làm chỗ khác chứ không ở nhà... đến cuối tháng 9 em về lại nhà mình, thì mới dám làm, mà sợ đến lúc đó anh Cường đã làm xong hết trơn rồi đó chứ

cuonghaanh

Well-Known Member

Tóm tắt lại công việc và bắt tay vào cái việc đau khổ nào:

1. Đo đạc phòng nghe và tính toán xem phòng nghe cần tiêu âm ở tần số nào:
http://www.hdvietnam.com/diendan/61...eu-tan-am-argent-room-lens-5.html#post3014021

2. Thiết kế:
- Tính chiều dài ống.
http://www.hdvietnam.com/diendan/61...eu-tan-am-argent-room-lens-3.html#post3008667
- Mua ống pvc loại phi 60 mm hoặc 75 mm càng tốt ( tất nhiên chơi nhỏ cũng dc nhưng em nghĩ ko hiệu quả = ống lớn, còn lớn quá thì ko trang trí dc ).
- Thiết kế tấm đế dưới và trên.

...

3. Thi công.

4. Hoàn thiện.

Re: Ðề: Tiêu tán âm ARGENT ROOM LENS ĐƠN GIẢN, RẺ TIỀN MÀ HIỆU QUẢ

sticky có lúc dùng đến , đồ đạc trong phòng mình hút hêt âm nên chưa dùng tới lúc naỳ...

sieulong

Well-Known Member
sorry anh Cường, mưa quá em ngại đi về, nên về trễ chút... nên thôi em viết ở đây luôn.

Bởi vì cách hoạt động của tiêu âm của anh khác với các loại khác, cần phải biết trước âm nào nên triệt tiêu rồi mới tính toán ra chiều dài ống nhựa. Cho nên như anh em mình đã trao đổi trước, bước thứ nhất phải là tìm xem, nên làm tiêu âm cho tần số nào, bằng cách đooooooooooo :D

Nếu ở nhà mua một máy đo hơi phức tạp, thì em đề nghị dùng phương án B, là dùng Software và microphone để thay thế:

1. Microphon:

Không phải loại nào cũng thích hợp dùng cho đo đạc, loại micro tích hợp trong headset, trong camera, trong laptop là không thích hợp, vì mình cần một míc đo tương đối chính xác trong khoảng 30Hz 40Hz đến 20.000 Hz.

Trong đại gia đình micro như vầy, mình cần tìm ra cái thích hợp.

Giống như em đã nói ở vài bài trước, micro có nhiều loại, đo có định hướng, đo không định hướng, đo mặt trước, đo cả hai mặt, hoặc micro karaoke. Phân biệt với nhau thông qua Diagramm này

Loại thích hợp dùng trong trường hợp mình là loại trông giống như thế này:

Ví dụ trên hình là một em super hero microphone Beyerdynamic MM1, có thể đo từ 20Hz đến 20.000Hz

Hoặc anh có thể tìm một micro tương tự như vậy.

2. Software:

Em dùng software Carma 2.2 do hãng Audionet cho download miễn phí.

giao diện thân thiện dễ sử dụng, sau khi cho Carma đo một lần, mình sẽ nhận được một kết quả như sau

Đồ thị này rất quen thuộc với mọi người, (em nghĩ vậy)... thể hiện tỉ lệ của cường độ (hoặc độ lớn) của sóng âm được thu lại qua micro. Cái đồ thị này rất hữu dụng, ví dụ như mọi người nhìn cái đồ thị kia ở tần số 100Hz nó bị lõm xuống quá mạnh so với xung quanh. Lý do là tại vị trí nghe (hoặc vị trí đặt micro) là một nút của sóng đứng, tức là tại vị trí đang ngồi nghe, sóng âm ở 100Hz không tạo được sóng đứng. Vậy cần nhúc nhích loa hoặc vị trí nghe ra khỏi vị trí hiện tại, thì có thể cải thiện tình hình.

Em nói ví dụ chơi chơi vậy thôi, để giải thích xíu về cái đường tuyến tính trên.

Em thì em cho là, cái đường ở trên đã chứa nhiều thông tin, nhưng chưa đầy đủ. Em giả sử mình nhìn đồ thị mình thấy là, tiếng bass mạnh hơn quá nhiều so với các âm khác, vậy tức là phòng mình bị ù bass. Ok nhưng cụ thể là ù như thế nào, nhiều hay ít, bị ù trong một giây là hết hay tiếng ù kéo dài cả 5 7 giây? (giống như đứng trong hang động). Nên em cho là đồ thị ở trên chưa đầy dủ thông tin vì thiếu mất thông tin phụ thuộc vào thời gian.

May mắn một cái là software Carma này có hổ trợ thêm một đồ thị khác gọi là Waterfall, đồ thị này cho mình thấy các tần số âm thanh trong phòng nghe bị vang bao sau nhiêu lâu thì tắt hẳn. Đồ thị nhìn tương tự như sau:

mời các anh chị xem thử 2 đồ thị trước và sau tinh chỉnh... sẽ thấy hiệu ứng nó lớn thể nào

@anh Vinhforever hay em mạnh dạn đề nghị anh cứ thử đo một lần, xem phòng nghe mình đã tốt như thế nào, lỡ phát hiện có chổ nào có thể làm tốt hơn thì làm, cũng không công bao nhiêu, mà vui nữa. Em đã được nghe rất rất nhiều trường hợp, người chủ nhân cho là phòng nghe của mình đã là rất tốt, nhưng thử đo một lần thì phát hiện ra, vẫn có nhiều điểm có thể làm tốt hơn.

@anh Cường: chúc anh Cường thành công, đo xong cho em xem ké kết quả nha

link download: Carma 2.2 của Audionet

Carma2.2.rar

cuonghaanh

Well-Known Member

Em xem lại gửi lại phần mềm a nhé. hình như thiếu file thì phải..

langthangvn33

Uploader
Ðề: Re: Ðề: Tiêu tán âm ARGENT ROOM LENS ĐƠN GIẢN, RẺ TIỀN MÀ HIỆU QUẢ

đủ file đó anh Cường anh click vào audionet-Carma.bat

nếu không được nhắn cho em ha

túm lại là bác CHAL cho em nhận xét có Ok không để em làm theo ,thanks bác đã làm chuột bạch ahahhaha....em đi mua ông chân voi đây kakkakak..

cuonghaanh

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Tiêu tán âm ARGENT ROOM LENS ĐƠN GIẢN, RẺ TIỀN MÀ HIỆU QUẢ

túm lại là bác CHAL cho em nhận xét có Ok không để em làm theo ,thanks bác đã làm chuột bạch ahahhaha....em đi mua ông chân voi đây kakkakak..

Nhà bác nóng thế..em đang tiến hành thì mắc cái vụ mic thâu âm đây..em đang ngó xem mấy ống bạn có cái mix nào ngon để mượn về làm cho nó chuẩn mà. Vụ này em quyết làm coi sao chứ...hi hi

cuonghaanh

Well-Known Member

Phần mềm ko chạy trên win 7 64 bit Long ơi: nó báo lỗi ko tìm thấy Java.
Anh vừa thử trên win xp sp3 cũng ko chạy em ơi: nó chạy ra cái thư mục Java của window nhưng ko có gì..
..hic

sieulong

Well-Known Member

Phần mềm ko chạy trên win 7 64 bit Long ơi: nó báo lỗi ko tìm thấy Java.
Anh vừa thử trên win xp sp3 cũng ko chạy em ơi: nó chạy ra cái thư mục Java của window nhưng ko có gì..
..hic

đúng đúng em quên nói, phần mềm chạy trên nền Java, phải update java trước hehe

nhưng mà anh cài được bản carma 3.0 thì còn ok hơn, trong chỗ anh download có cả hướng dẫn sử dụng, và cả file để test, có cả stereo, trái phải, sub, dts, 5.1, 7.1 v..v...

(em có nhắn yahoo cho anh đó)

phanhiensang

Well-Known Member

Cám ơn các bạn rất nhiều sau khi đọc xong hết các bài trong đây , lúc trước có tới nhà 1 ng bạn và thấy đặt rất nhiều ống PVC đồng thời có nhửng cái đồ gỏ chuông của ng tu hành ngay giửa 2 loa , lúc đó củng còn mơ hồ chưa hiểu nhiều về tác dụng nhửng món đồ trên , phải công nhận âm thanh trong phòng phải nói là quá tuyệt vời so với dàn quá là bèo đang xử dụng trong phòng . Sau này được đọc nhiều bài viết của ae nên mới hiểu được tầm quan trong của căn phòng đến mức độ nào .

sieulong

Well-Known Member

Cám ơn các bạn rất nhiều sau khi đọc xong hết các bài trong đây , lúc trước có tới nhà 1 ng bạn và thấy đặt rất nhiều ống PVC đồng thời có nhửng cái đồ gỏ chuông của ng tu hành ngay giửa 2 loa , lúc đó củng còn mơ hồ chưa hiểu nhiều về tác dụng nhửng món đồ trên , phải công nhận âm thanh trong phòng phải nói là quá tuyệt vời so với dàn quá là bèo đang xử dụng trong phòng . Sau này được đọc nhiều bài viết của ae nên mới hiểu được tầm quan trong của căn phòng đến mức độ nào .

Dạ căn phòng nghe nhạc quan trọng đến như thế nào, thì mỗi anh chị chơi audio có một quan điểm khác nhau. Nhưng mà anh Cường (cuonghaanh) thì rất coi nặng chuyện xử lý âm thanh trong phòng nên mới mở topic này để thảo luận, mà lâu ngày quá em cũng không gặp anh Cường không biết anh đã giải quyết xong phòng nghe chưa nữa. (giờ này năm học mới bắt đầu rồi, chắc ảnh bận lắm)

phanhiensang

Well-Known Member

Cám ơn bạn Sieulong và bạn Cuonghaanh đả mở mang tầm nhìn mới cho ae chơi audio , việc dùng ống PVC hình như rất ít ae chơi nhạc để ý đến , vì mình đã đi nghe rất nhiều phòng của ae ở đất Sì gòn này nhưng hầu như khg có ai làm cả , khg biết tại sao như vậy ? vì khg có thông tin hay là khg khả thi ? riêng mình tình cờ gặp 1 cao thủ ẩn danh và hơi lập dị [ khg có nick trên tất cả các diển đàn , khg sài đt di động ] mặc dù vậy vẩn hay lang thang trên các diển đàng để xem ae chém gió . Vô tình gặp bài viết của mình với ae ,khg biết có duyên hay khg mà a ấy đã gọi đt mời tới nhà để nghe nhạc chơi [ vì mình có ghi số đt trên bài ] , nể lời của ng lạ mình đã đến . Điều khó chịu là bước vào căn phòng tối đen như mực chủ nhân sử dụng bằng cây đèn pin mà rọi , trong ánh sáng lờ mờ thật ngạc nhiên khi thấy cái đầu DVD củ mèm hàng Nhật mà chủ nhân đang lui cui bỏ đĩa vào và với tay bật công tắc của dàn pre-pow 5.1 thì lúc đó mình thấy hởi ôi rồi . sau khi ngồi vào ghế nệm chủ nhân play đầu DVD . Mình đã đi nghe nhiều nơi dàn từ vài chục đến vài trăm và 1 dàn khg 1 tỷ nhưng ở đây nó trở thành vô nghỉa đối với căn phòng này , 1 bộ dàn chưa tới 10 triệu đã làm cho cặp loa Altec A 19 phát huy hết công lực tiềm ẩn và 1 điều ngạc nhiên nửa là khi nhạc cất lên thì cặp loa hoàn toàn biến mất trong căn phòng . Trong phòng có rất nhiều thể loại nhạc và mình đã được nghe thử hết , riêng hay nhất là nhạc Rock mà từ trước đến giờ mình rất ác cảm với nó , phải nói rằng là quá tuyệt . điều ngạc nhiên nhất là căn phòng bề ngang 3,5m bề sâu 3m nhét cặp loa vào là chật cứng , vậy mà volume mở càng lớn lại nghe càng hay mới lạ chứ . Vì căn phòng tối thui nên mình khg còn khái niệm về không gian và thời gian nên ngồi 1 thoáng đã hơn 4h , trước khi ra về mình có đề nghị mở đèn để nhìn căn phòng , nói thật chủ nhân rất lưởng lự và khg đồng ý . Sau vài lần tới lui và cuối cùng củng đưởc bật mí từng món đồ trong phòng , toàn bộ đều được chủ nhân làm = tay tại nhà , trong đó có rất nhiều ống nước PVC , bộ gỏ chuông của ng tu hành , 1 số thau nhôm để rải rác ......... Chủ nhân chỉ nói 1 câu là : nếu ta làm chủ được căn phòng là đồng nghĩa ta đã làm chủ được âm thanh . Hôm nay lại đọc được các bài viết của các bạn mình lại hiểu thêm cặn kẻ về các ống nhựa này , thật sự rất cám ơn các bạn . Thân

Chỉnh sửa lần cuối:

newceco

Member

@phanhiensang: Theo bạn tả lại thì âm thanh rất hay rồi, bạn có thể nói rõ hơn về phần nhìn được không? í mình là căn phòng đó được bày biện thế nào? đẹp hay xấu? gọn gàng hay bề bộn? có thẩm mỹ không? mình hỏi điều này vì đa phần những bộ dàn ở Việt Nam này được đặt trong những phòng không phải chuyên biệt để nghe nhạc hay xem phim mà thường là kết hợp với các phòng có công năng khác như phòng khách, phòng ngủ, phòng sinh hoạt chung....Nếu cái phòng nghe mà bạn đã được nghe ở trên mà là phòng khách chẳng hạn thì cảm giác của bạn thế nào?

Bên trên