Tiêu tán âm ARGENT ROOM LENS ĐƠN GIẢN, RẺ TIỀN MÀ HIỆU QUẢ

sieulong

Well-Known Member
Re: Ðề: Tiêu tán âm ARGENT ROOM LENS ĐƠN GIẢN, RẺ TIỀN MÀ HIỆU QUẢ

theo sự mô tả của anh, em hình dung đến hình thành sóng đứng trên một sợi dây hoặc trong một ống không khí...

Ý của anh Cường là, sóng âm đi đến 12 cây cột PVC, sau đó với một số kích thước xác định của chiều cao ống, bên trong ống giữa 2 đầu sẽ tạo nên một số nguyên của nửa bước sóng. vậy sóng âm đi vào 12 cây cột sẽ phản xạ bên trong và sóng phản xạ triệt tiêu sóng đến có bước sóng thỏa điều kiện chiều cao của cột.

Cách hoạt động tương tự một tiêu âm, phải không ạ?

Em hiểu có đúng không ạ?

cuonghaanh

Well-Known Member
Ðề: Tiêu tán âm ARGENT ROOM LENS ĐƠN GIẢN, RẺ TIỀN MÀ HIỆU QUẢ

Đúng rồi em ạ. Sóng âm đến ống pvc và bị giữ lại ( năng lượng mất đi một phần em ạ ).
A măm đã. tí bàn tiếp chiều dài ống theo từng loại phòng nghe.

cuonghaanh

Well-Known Member

Ý em hiểu đúng rồi.. hiện tượng thỏa mãn điều kiện giao thoa làm xuất hiện sóng đứng hay sóng dừng trong ống pvc.
Sóng âm dc truyền từ ngoài vào trong ống và bị giam lại trong ống nó sẽ ko phản xạ một phần trên tường dc nữa và cũng từ đó ko gây ra hiện tượng gioa thoa trong phòng nghe nữa.
Đó chính là cách a suy ra từ lý thuyết.

Bây giờ đến ống nào cho tần số bao nhiêu thì anh đã trình bày trước đó rồi, em coi lại công thức nhé..hi hi.
Phòng nghe mỗi kích thước khác nhau sẽ bị cộng hưởng ở một hay nhiều tần số nào đó, để tránh điều này ta cần công cụ triệt tiêu tần số mà phòng gây cộng hưởng.
Trang web sau cho biết phòng nghe sẽ bị cộng hưởng ở tần số nào, các bức tường trước sau, 2 bên , trần sàn, góc nhà:

Room Mode / Standing Wave Calculator
http://www.hdvietnam.com/diendan/61-thiet-bi-am-thanh/392650-tieu-tan-am-argent-room-lens-5.html

Cuối cùng là vị trí đặt sao cho hợp lí thì tùy tai nghe là cách dặt rồi nghe rồi đặt ... hi hi còn cách nữa là coi hình này:

ps: Đến hôm nay sau 3 hôm anh thấy nghe có mấy cái ống pvc khá hơn thật, mặc dù mới dựng tạm ống tiêu âm tần số khoảng 110 Hz. Nghe nhạc tính hơn hẳn em ạ, đặc biệt giải trầm rõ ràng hơn.

langthangvn33

Uploader

Ý em hiểu đúng rồi.. hiện tượng thỏa mãn điều kiện giao thoa làm xuất hiện sóng đứng hay sóng dừng trong ống pvc.
Sóng âm dc truyền từ ngoài vào trong ống và bị giam lại trong ống nó sẽ ko phản xạ một phần trên tường dc nữa và cũng từ đó ko gây ra hiện tượng gioa thoa trong phòng nghe nữa.
Đó chính là cách a suy ra từ lý thuyết.

Bây giờ đến ống nào cho tần số bao nhiêu thì anh đã trình bày trước đó rồi, em coi lại công thức nhé..hi hi.
Phòng nghe mỗi kích thước khác nhau sẽ bị cộng hưởng ở một hay nhiều tần số nào đó, để tránh điều này ta cần công cụ triệt tiêu tần số mà phòng gây cộng hưởng.
Trang web sau cho biết phòng nghe sẽ bị cộng hưởng ở tần số nào, các bức tường trước sau, 2 bên , trần sàn, góc nhà:

Room Mode / Standing Wave Calculator
http://www.hdvietnam.com/diendan/61-thiet-bi-am-thanh/392650-tieu-tan-am-argent-room-lens-5.html

Cuối cùng là vị trí đặt sao cho hợp lí thì tùy tai nghe là cách dặt rồi nghe rồi đặt ... hi hi còn cách nữa là coi hình này:

ps: Đến hôm nay sau 3 hôm anh thấy nghe có mấy cái ống pvc khá hơn thật, mặc dù mới dựng tạm ống tiêu âm tần số khoảng 110 Hz. Nghe nhạc tính hơn hẳn em ạ, đặc biệt giải trầm rõ ràng hơn.

bác có bán ko ,em mua 12 ông pvc của bác,kakakak

cuonghaanh

Well-Known Member

Thử nghiệm nếu thành thì em dự định gắn thành mấy giàn ống, mỗi giàn sẽ trông như cái mặt cắt của mái vòm..hi hi rồi dán cho nó cái màu của gỗ...bày trong nhà cứ y như cột gỗ..có lẽ thẩm mỹ ko tệ lắm..

langthangvn33

Uploader

Nhà bác ốm lười ko chịu làm....chứ ko phải chê xấu ko dùng sao..:D

bác hiểu ý em, hihihi...bây giờ em vẫn còn đau cổ...chỉ muốn nằm nghe CHAL vol1 thôi, mai mốt nghe CHALXYZ VOL 1 ..hahahaha....chúc bác tối nay tiếp tục sự nghiệp XYZ

Vanqp

Active Member

Em cũng đang hóng các bác. Tiện thể cho em hỏi là: em không thể đặt đằng sau dàn máy vì vướng cái LED treo trên tường,chỉ có thể đặt hai bên loa và sau ghế ngồi, thì có còn tác dụng không ? Tks bác .

cuonghaanh

Well-Known Member

Em cũng đang hóng các bác. Tiện thể cho em hỏi là: em không thể đặt đằng sau dàn máy vì vướng cái LED treo trên tường,chỉ có thể đặt hai bên loa và sau ghế ngồi, thì có còn tác dụng không ? Tks bác .

Em đặt theo 2 cách ở hình vẽ tạm nhanh nên hơi xấu, chủ yếu cho bác biết vị trí đặt:

Vị trí các vòng tròn nhỏ sát khung vuông là các ống pvc, phòng khách nhà em vuông mà..hi hi.
Nếu để so sánh 2 cách thì em chọn cách 1 ạ, em thấy có cảm giác nghe tự nhiên hơn. còn cách 2 thì nghe tập trung hơn. chắc lần tới em chơi gộp cả 2 cách ..:D

cuonghaanh

Well-Known Member

Long ơi, anh nghĩ sóng âm có tần số thấp đi vào trong ống rồi và đồng thời cũng đi qua nó, nên việc làm tiêu âm dù kiểu nào cũng chỉ tiêu dc 1 phần âm tần số thấp thôi... thế liều lượng bao nhiêu tiêu âm là đủ thì anh chưa trả lời dc..hi hi.

Muốn tiêu hết để ko có phản xạ tường nữa thì anh nghĩ chỉ có phòng dc thiết kế tường rồi xử lí như các phòng thu âm thôi..hi hi

sieulong

Well-Known Member
Re: Ðề: Tiêu tán âm ARGENT ROOM LENS ĐƠN GIẢN, RẺ TIỀN MÀ HIỆU QUẢ

hôm qua đến giờ, em nhìn thấy cái hình anh Cường đưa ra, làm em liên tưởng đến một đồ thị khác là Richtcharakteristik (em không biết tiếng anh hay tiếng việt ghi như thế nào) thể hiện sự phụ thuọoc của cường độ sóng âm thanh vào góc quay, từ nguồn phát đi ra đi đến nguồn thu.

Cái Richtcharakteristik này trong microphone thì em hiểu được vì kết cấu membran của Mic phân biệt theo nhiều loại, có loại có định hướng, có loại chỉ thu âm ở mặt trước, có loại cả hai mặt, có loại lại thu được âm thanh từ tất cả các hướng. Cho nên Diagram này rất quan trọng thể hiện sự thay đổi của cường độ sóng âm thu được khi quay micro lệch đi một góc so với nguồn phát... Đặt biệt là trong các condenser microphone.

ngoài ra cái diagram của anh Cường còn khiến em liên tưởng đến Abstrahlcharakteristik (xin lỗi vì em không biết từ này tiếng anh hay tiếng việt ghi như thế nào) trong phân tích sóng ánh sáng từ Diod phát ra hoặc phân tích sóng điện từ Ăn ten v..v...

Chứ cái này mà dùng cho loa.... thì em thú thật chưa hiểu lắm, tuy sóng âm cũng là sóng, so với ánh sáng hay sóng điện từ thì cũng có tương đồng (nhưng không hoàn toàn)... nhưng mà không biết diagram này dùng có hợp lý không?

cuonghaanh

Well-Known Member

Đến chỗ này thì cao siêu nằm ngoài tầm của anh rồi..hi hi..
Theo kiến thức chỉ đơn giản các sóng dù là sóng âm hay sóng điện từ ( bao gồm cả sóng as ) thì đều có cùng tính chất sóng, chúng đều giao thoa phản xạ và truyền qua... nhưng khi áp dụng cho mỗi cái nó có những nét riêng thể hiện cái tôi của nó..hi hi. Nhưng chắc chắn rằng là sóng có bước sóng càng ngắn thì nó thể hiện tính chất hạt rõ rệt.

Bàn đến sự lan truyền của sóng thì sóng xuất phát từ một nguồn nào đó nó sẽ lan ra môi trường xung quanh dưới dạng mặt đầu sóng cầu, trên lý thuyết là thế nhưng thực tế cái loa ko như vậy, nó hình nón ( nói chung nhé, ko kể loa đặc biệt ) vậy quá trình phát sóng thì mặt đầu sóng sẽ ko có dạng hình cầu nữa mà có hình nón tròn xoay..

Tí bàn tiếp..hi hi bé con đòi nghịch máy tính ..hic

Chỉnh sửa lần cuối:

langthangvn33

Uploader

Đến chỗ này thì cao siêu nằm ngoài tầm của anh rồi..hi hi..
Theo kiến thức chỉ đơn giản các sóng dù là sóng âm hay sóng điện từ ( bao gồm cả sóng as ) thì đều có cùng tính chất sóng, chúng đều giao thoa phản xạ và truyền qua... nhưng khi áp dụng cho mỗi cái nó có những nét riêng thể hiện cái tôi của nó..hi hi. Nhưng chắc chắn rằng là sóng có bước sóng càng ngắn thì nó thể hiện tính chất hạt rõ rệt.

Bàn đến sự lan truyền của sóng thì sóng xuất phát từ một nguồn nào đó nó sẽ lan ra môi trường xung quanh dưới dạng mặt đầu sóng cầu, trên lý thuyết là thế nhưng thực tế cái loa ko như vậy, nó hình nón ( nói chung nhé, ko kể loa đặc biệt ) vậy quá trình phát sóng thì mặt đầu sóng sẽ ko có dạng hình cầu nữa mà có hình nón tròn xoay..

Tí bàn tiếp..hi hi bé con đòi nghịch máy tính ..hic

cái này thì e bo tay rồi ,nhờ 02 bác chuyên vật lý phân tích dùm em....nhưng mà em chỉ biết nhà em đang rất cần bẫy âm trầm...em đang nghiên cứu mà chưa ra....các bác mà không giúp em, em đi mua ông chân voi ngay bây giờ luôn đó....kakakaka.......

cuonghaanh

Well-Known Member

Bàn tiếp với Sieulong:
Quay trở lại vấn đề chính là ống pvc tiêu âm thế nào! Căn cứ theo lý thuyết sóng âm đi tới ống thì 1 phần bị phản xạ, 1 phần truyền qua, một phần bị giữ lại, cái giữ lại nhiều thì ống có phải to hay nhỏ?? cái này anh chưa rõ...
Tiếp là ống bố trí cách nhau thế nào thì ok nhất cho tiêu âm?

Bàn tiếp hai câu hỏi này Long ơi...

sieulong

Well-Known Member
dạ anh Cường,

phần trăm năng lượng của sóng đến vật liệu rồi phản xạ lại thì phụ thuộc vào THIẾT KẾ BỀ MẶT của vật liệu và phụ thuộc bản chất của vật liệu. Cái này là anh Cường quá rành luôn rồi, em thì em sẽ nghĩ đến vật liệu mềm, chứ không nghĩ đến PVC vì nhựa cứng nên đàn hồi cao quá. Năng lượng sóng âm thì tương tự cơ học nên em nghĩ là dễ tưởng tượng thôi. Giống như đá trái banh vào tường và đá trái banh vào cái gối thôi.

Như anh Cường phân tích ở trên, sóng bay tới vật thể thì có 2 chuyện xảy ra. Một là phản xạ, 2 là hấp thụ. Trong hấp thụ thì lại có chuyện hấp thụ xong có giữ lại được không hay bị truyền qua. Mục tiêu của mình là, làm sao cho năng lượng sóng cứ càng bị giữ lại càng nhiều thì càng tốt phải hông anh.

Em đề nghị:

1- Tăng hấp thụ: mình sử dụng vật liệu mềm và có hệ số (Dämpfer) cao, (sorry anh, giờ đột ngột em không nghĩ ra được một từ tương đương nào trong TV) cái hệ số mà, khi có kích thích thì giao động thiệt nhanh nửa chu kì rồi quay trở lại vị trí cũ rồi tắt luôn. Giống như mút hay xốp dùng trong phòng thu âm để bọc bên ngoài 12 cây cột.

2- để tăng thêm hấp thụ em đề nghị tăng thêm diện tích bên ngoài. thì hoặc làm lớn các cây nhựa ra hoặc thêm số cây vào. Nhưng em nghĩ cái này chắc không cần thiết, 12 cây là nhiều rồi.

3. Giữ lại sau khi hấp thụ: nhờ hiệu ứng tạo sóng đứng bên trong ống của anh Cường, những sóng có bước sóng đã tính toán trước sẽ bị triệt tiêu. (cá nhân em rất thích hiệu ứng này của anh, nếu không có hiệu ứng này, thì đây cũng chỉ là một bộ Diffusor và Absorber bình thường trên thị trường)

4. để giảm phản xạ: có thể can thiệp vào thiết kế bề mặt. Thay vì dùng ống nhựa có bề mặt cắt là hình tròn. em đề nghị hình sao, em nghĩ đưa cái hình ra anh Cường hiểu ý em ngay.

Để mặt cắt hình sao như vậy, thì sóng càng phản xạ thì càng tiến sâu vào bên trong chứ không thoát ra ngoài được.

Còn câu thứ 2 của anh Cường, em đang vẽ cái hình, em vẽ xong mình bàn tiếp vị trí đặt của mấy cái ống nha.

@ anh Langthangvn33: em mải mê bàn luận với anh Cường mà quên cảm ơn CD của anh :D (anh Cường ảnh hỏi đúng chỗ ngứa của em hehe, nên em hơi đi lan man) cảm ơn CD của anh Langthang nhiều

cuonghaanh

Well-Known Member

HI hi đúng là chỗ ngứa mà..

Theo anh nghĩ thì vật liệu mềm làm ống thì có ống xốp, ống giấy ( đoán nhé ), ống cao xu, ống tre, ..có lẽ khả thi hơn cả là ống xốp, anh thấy có bán nhưng nó to lắm, ko biết đồ bé hơn có ko nữa.

Bản thân anh dùng 12 ống nhưng giống nhau ở chiều dài nên chỉ tiêu ở dải tần số cỡ 110 Hz theo anh tính..cần làm thêm tiêu ở dải tần 73 Hz và 147 Hz nữa và giảm bớt tiêu âm 110 Hz đi.

Bề mặt ống theo anh nghĩ tận dụng tán âm hoặc tiêu âm mid cao và tress. Việc thiết kế bề mặt lại cần dc xem xét thêm để tiến tới hoàn thiện đây..hi

Tối qua thức khuya nên sáng nay có lẽ ý kiến ko sáng lắm..hi hi tí tỉnh rồi tiếp..

apachi

Member

Cứ post bài đánh dấu lại xem các bác làm như thế nào rồi bắt chước theo vậy, chả dám bàn gì

sieulong

Well-Known Member
anh Cường,

bàn tiếp cho vui nha anh,

các bức tường thường chỉ chịu phản xạ một lần, vì sóng truyền trong không gian theo hình cầu, năng lượng giảm gần tỉ lệ nghịch với diện tích mặt cầu tức là tỉ lệ nghịch với bình phương khoảng cách. năng lượng ở khoảng cách 3 m sẽ giảm đi 9 lần so với năng lượng ở khoảng cách 1 m. Huống chi mỗi lần va chạm vào tường năng lượng giảm theo một tỉ lệ. Nên nhiều khi tính toán chỉ cần tính âm thanh va đập với tường một lần là đủ.

Nhưng có những vị trí trong phòng rất nhạy cảm, tại đó âm thanh va đập với tường 2 lần, gây trễ pha và gây ù nhiều hơn các chỗ khác. Là các góc tường. Nên không phải khi không nhiều người hay đặt basstrap ở trong các góc tường.

Ngoài ra có các vị trí mà mình nên đặt mấy cây cột của anh, mà em thấy anh đã đặt mất tiêu rồi, là bức tường sau lưng loa, và đối diên người nghe, đặt nơi đó để triệt sóng đứng phản chiếu lên bức tường đó. Tương tự đặt ở bức tường sau lưng người nghe, cũng để triệt tiêu sóng đứng đến bức tường phía sau. Hai chỗ này quan trọng, em thấy anh Cường đã đặt mất tiêu rồi

hờ hờ, nếu mình còn nhiều "hàng" thì có thể đặt ở tường 2 bên, trên trần và ở sàn nhà... vậy là giết hết âm phản xạ... và cái nhà chúng ta sẻ nhìn sé giống cái hòm :D

Em thấy anh Cường gom 3 cái ống trong góc tường rồi để trong một cái hộp tam giác là rất hay. Anh coi có thể tìm được mấy miếng mút như vầy, dán lên phía trước cái hình tam giác của anh, để sử dụng thêm hiệu ứng phản xạ, em nghĩ nó hoạt động sẽ không thua các basstrap đắt tiền

Còn quay lại về vị trí để các miếng diffusor và Absorber thì em có mấy cái hình này, anh Cường coi coi sao

cuonghaanh

Well-Known Member

Chào chú Long!

Lâu rồi ko lên bàn tán với chú là có chút lí do riêng! Trong những hôm đó a có đưa ra thêm ý tưởng này chú xem sao nhé! Với anh thì có lẽ thi công thế này là rẻ và hoàn thiện dc rồi..=P~

1. Các ống dc ghép thế này sẽ dùng thêm túi vải chụp lại sao cho mình nhìn thấy nó là hình hộp chữ nhật. Tác dụng luôn tiêu âm trung cao với cái tấm vải, bên trong ống pvc có tác dụng tiêu âm bass tán trung cao. Trang trí thì có thể gắn lên cái tấm vài này 1 bức tranh vải hay câu đối ( rất có tác dụng trang trí chứ ).:D

2. Cái ống dc ghép thế này dùng thêm túi vải làm tương tự nhưng nhìn sẽ thấy 1 hình lăng trụ tam giác. Tác dụng và trang trí như trên thì phòng khách vẫn đẹp lắm, ko bị rối em ạ.

3. Phía trước vị trí ngồi nghe đặt 3 cái hình hộp chữ nhật, cái giữa là 1 bức tranh thủy mặc, hai bên là đôi câu đối.
Có 4 góc đặt 4 cái hình lăng trụ tam giác, trên có treo các vị tiên đồng hay các tướng thời xưa cũng đẹp lắm...hihi anh mới nghĩ đến đây và ý em sao???

ps: riêng cái lăng trụ tam giác đặt góc phòng thì ko nhất thiết đặt 3 ống pvc, có thể hơn tuỳ thic thôi.
thiết nghĩ là ống to tốt hơn ống nhỏ, tất nhiên ko nên to quá..hi hi. dùng ống phi 75 hay 60 là ok.

Chỉnh sửa lần cuối:

cuonghaanh

Well-Known Member
Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên