Tích hợp Dàn âm thanh 2 kênh và đa kênh

hungamd777

Ðề: Tích hợp Dàn âm thanh 2 kênh và đa kênh

Ở cấp hifi gọn nhẹ như em sử dụng thấy tiện và nghe cũng ổn ,chi phí cũng rẽ nữa:HTPC-pre/dac Denon DAP2500-DenonA1se-B&W 684 vừa tận dụng nghe nhạc louless,vừa xem phim HD cũng ok(với lỗ tai của em thôi nhé:D)

myozuka

Member

Em nào dám chê, thực sự cực kỳ ấn tượng với đam mê nhiệt huyết và khả năng chịu chơi của gia chủ, ngưỡng mộ với thiết bị cuả bác ấy. Nhưng em vẫn nghĩ nhốt 2 con voi to đùng trong một cái phòng ko đủ rộng sẽ ko phát huy hết nội lực của chúng. Bọn khoai tây nó cũng có thắc mắc v phòng nghe này khi gia chủ post lên htguideforum.com, mà em đọc thấy họ thắc mắc có chỗ cũng có lý.

onggia

Well-Known Member

Các bác chưa đi nghe thử và chưa có dịp sở hữu thì xin đừng vội kết luận.

E bảo là bộ đó nhìn sướng mắt và nghe sướng tai mà :)) Nhưng trong cuộc chơi cái gì đúng thì mình nên theo còn cái gì sai và không hợp lý thì sao ạ,vì nó khủng quá nên nó ko thể bất hợp lý được sao??

ph291

Member

túm lại là em chả thấy các bác tích hợp cái gì cả
mà chỉ thấy bày thêm ra
nào là nâng front thì lại thêm cục power thậm chí 2 cục mono luôn
nghe louless cho hay thì lại thêm DAC hay sound card
để thuận tiện cho đấu nối thì các bác chơi pre-power hoặc dùng reciver làm pre
v.v...và v.v....
như thế phải gọi là tích đại mới đúng
KÍNH !

locnp

Well-Known Member

mà chỉ thấy bày thêm ra
v.v...và v.v....
KÍNH !

Pre đã có AVR đảm nhận rồi mà bác, chỉ phát sinh pow hoặc mono block thôi. Build dàn 2 trong 1 cũng có lợi ích riêng của nó, khi bác nâng cấp dàn thì cả nhạc và phim đều có sự cải thiện. Bác sẽ không có được ưu thế này khi build 2 dàn riêng biệt.

hoang2008

Pre đã có AVR đảm nhận rồi mà bác, chỉ phát sinh pow hoặc mono block thôi. Build dàn 2 trong 1 cũng có lợi ích riêng của nó, khi bác nâng cấp dàn thì cả nhạc và phim đều có sự cải thiện. Bác sẽ không có được ưu thế này khi build 2 dàn riêng biệt.

Nếu bác dùng AVR làm pre để nghe 2 kênh thì em lại thấy phí công sức, tiền bạc đầu tư pow và loa khủng:)

lehoang40

Nếu bác dùng AVR làm pre để nghe 2 kênh thì em lại thấy phí công sức, tiền bạc đầu tư pow và loa khủng:)

Bác đã thử chưa mà bảo là phí...:)
Dàn của bác gồm những gì bác liệt kê ra xem, mình cũng muốn rửa tai đấy.
Về mặt kỹ thuật bác phân tích giúp AVR làm pre và phần pre trong amply 2 kênh có gì khác nhau nhé?
Về mặt thực tế bác đã có dịp hay từng nghe qua dàn phối ghép gồm những gì để so sánh?

Mình không thích cái kiểu chưa thử qua đã vội chê này chê kia, kiến thức về kỹ thuật cũng chưa kịp chứng minh đã vội chụp mũ. Bác có thể đi theo con đường riêng của bác, nhưng để phê phán người không cùng con đường với bác thì hoặc là bác đã có một bề dày kinh nghiệm thật sự hoặc kiến thức về kỹ thuật của bác phải ở mức tinh thông bác ạ. Tất cả cái mà bác gọi là khuyết điểm mình đã trả lời đầy đủ, giờ về phần bác hảy chứng minh cho mình biết ý kiến của bác thật sự dựa vào sự từng trải hoặc khoa hôc xem nào.

Chỉnh sửa lần cuối:

locnp

Well-Known Member

Em hiểu ý bác muốn nói gì, nhưng ở đây mình tạm gác qua chuyện hi-end đi. Thông thường anh em chơi 2 trong 1 sử dụng HDP để làm nguồn phát lossless, dù bác đầu tư pre xịn đi nữa cũng ko hiệu quả bằng đầu tư pow và loa.

gaffer

mà chỉ thấy bày thêm ra
v.v...và v.v....
KÍNH !

Hệ thống em đưa ra không cho toàn bộ mọi người, em có nói nó là 1 đặc thù, và nó tận dụng tối đa các thiết bị đặc thù của từng nhà sản xuất nêu trong bài.

Với em khủng hay không thì cứ theo giá tiền. Những bác nào giàu quá hoặc muốn thưởng thức âm nhạc hay âm thanh phim theo tiêu chuẩn cao thì không phù hợp với bài này. Còn đa phần các bác khác, thời gian, tiền bạc và cả thẩm mỹ, đều ở mức vừa phải thì có thể sử dụng giải pháp này.

Bây giờ thay vì bác mua CDP, Integrated Amp (hoặc pre-pow) khủng và 1 đôi loa để nghe nhạc, bác có thể dùng tất cả các thành phần đã khủng đó để dùng chung với dàn xem phim. Vấn đề ở đây chỉ là chọn được thiết bị đúng thì sẽ thu về được hiệu quả đầu tư. Giả sử bác chọn bộ loa 1500$, cái amp để chơi bộ đó (int hoặc pre-pow) cũng tầm 1500$, cái CDP thì cỡ 1000$ chẳng hạn, tất cả chỉ để nghe nhạc, và dùng 1 bộ khác để xem phim thì liệu có phí quá không? Trong khi giải pháp em đưa ra thì có thể vẫn dùng nguyên cái bộ đó để nghe nhạc, và có thể xài thêm khi xem phim. Vẫn là nghe nhạc thì đúng là nghe nhạc và xem phim thì đúng là xem phim. Bản chất của bộ này nó là 2 bộ rời, chứ không liên quan gì tới nhau hết.

Đúng ra sức tới đâu thì chơi tới đó thôi, việc tiêu tiền nó là việc vô cùng >:), nhưng nếu không quá cầu kỳ và chưa có 1 đường hướng đầu tư chính xác, thậm chí có bác còn chưa biết đầu tư bao nhiêu, thì giải pháp này có thể là một giải pháp tham khảo.

Chẳng hạn có bác mua receiver rồi nghe mọi người nói mua thêm Pow, mua xong nghe nhạc vẫn chả hay, lại mua thêm pre để nghe nhạc, nhưng khi không biết chính xác cái pre đó kết nối thế nào thì khi mua về việc kết nối sẽ phức tạp, ví dụ như phải chế thêm cái giắc chữ Y gì đó, và việc điều khiển thiết bị không được thuận lợi lắm.

Với 1 cái AVR tầm giá khoảng 1000$-1500$ thì mình không tin nó có thể nghe nhạc tốt như 1 cái CDP 500$ được. Bởi bản chất của cái AVR là nó tích hợp quá nhiều thứ trong đó. Nó là tổng thể của (Decoder cả âm thanh hình ảnh)+(DAC)+(PRE)+(POW), thậm chí có nhiều con gồm cả phần đọc nguồn (USB), thế nên không thể tin được là các thành phần của nó đều hay.

ph291

Member

Em hiểu ý bác muốn nói gì, nhưng ở đây mình tạm gác qua chuyện hi-end đi. Thông thường anh em chơi 2 trong 1 sử dụng HDP để làm nguồn phát lossless, dù bác đầu tư pre xịn đi nữa cũng ko hiệu quả bằng đầu tư pow và loa.

như thế là louless + HDP = CDP
vậy bác cân hộ trường hợp cụ thể của em luôn là HDP TVIX S1( + HDD) và Denon DCD 1800AR đều ngang giá 6tr VND với ạ
nếu quả là bằng nhau như bác nói, để e chỉnh lại tai e vậy
KÍNH !

locnp

Well-Known Member

Em không có bảo lossless + HDP = CD + CDP mà, bác đừng nhầm lẫn tai hại thế chứ :)

hoang2008

vậy bác cân hộ trường hợp cụ thể của em luôn là HDP TVIX S1( + HDD) và Denon DCD 1800AR đều ngang giá 6tr VND với ạ
KÍNH !

Bác hiểu sai ý bác ấy nói:)
Ý bác ấy là do các bác sài tích hợp thường thích dùng nguồn lossless thì dù cho các thiết bị pre, pow, loa có khủng cũng không hiệu quả (vì muốn hay thì phải hay từ gốc : đĩa cd gốc + cdp khủng)

lehoang40

Cảm nhận của mỗi người sẽ khác nhau, bác nào thấy CDP xứng đáng thì mua về để nghe.
Bản thân mình đã đọ Dune base 3.0 và CDP Denon S10II trong hơn 1 tuần, kết quả mình đem trả Denon S10 II về cho chủ cũ vì thấy hiệu quả không xứng với tiền bỏ ra. Cái hiệu qua / tiền đầu tư cũng là tùy cá nhân, đối với mình là không đáng, nhưng đối với bác nào có tai nhậy hơn, tiền nhiều hơn thì không thành vấn đề.

onggia

Well-Known Member

KÍNH !

Tốt nhất là cho em DCD Denon ra đi vì chắc là nghe thì cũng khác em Tvix nhưng mà khó phân biệt lắm bác ạ :)) Mà phân biệt được cũng chưa biết cái nào hay hơn vì ko có máy để đo :)) Nói chung nếu đã hài lòng với những gì mình đang có thì mọi thứ nó chả còn quan trọng nữa rồi

Chỉnh sửa lần cuối:

lehoang40

Tiếc là Bác Sơn ở HN, mình ở sài gòn, chứ nếu được mình nhờ bác ấy test mù giúp, con CDP nào tầm giá 1000 obama đổ lại, bác ấy nghe 1 lần mà phát hiện ngay thì mình mua con ấy liền...:)
Ở SG này mình đã nhờ vài bạn bè trong giới audio rồi, mấy bác ấy chỉ cười và từ chối.

locnp

Well-Known Member

Hehe.... em để ý cái topic nào mà có dính đến vụ CDP vs HDP là giang hồ dậy sóng :))

hoang2008

Cảm nhận của mỗi người sẽ khác nhau, bác nào thấy CDP xứng đáng thì mua về để nghe.
Bản thân mình đã đọ Dune base 3.0 và CDP Denon S10II trong hơn 1 tuần, kết quả mình đem trả Denon S10 II về cho chủ cũ vì thấy hiệu quả không xứng với tiền bỏ ra. Cái hiệu qua / tiền đầu tư cũng là tùy cá nhân, đối với mình là không đáng, nhưng đối với bác nào có tai nhậy hơn, tiền nhiều hơn thì không thành vấn đề.

Em cũng không thể phân biệt được hơn thua giữa đĩa CD qua CDP và lossless qua Laptop + Dac.
Ban đầu em dùng lossless nhiều nhưng bây giờ em lại dùng CDP nhiều hơn vì em thấy dùng Laptop hơi lích kích (khởi động, chọn bài, chuyển bài, ... và đặc biệt là không có niềm vui bỏ đĩa vào lấy đĩa ra:)))
Nhưng có một điểm đặc biệt của Laptop + Dac mà CDP không có được là nếu muốn nghe tức thì một bản nhạc nào đó em có thể vào các trang nhạc online để nghe.

onggia

Well-Known Member

Tiếc là Bác Sơn ở HN, mình ở sài gòn, chứ nếu được mình nhờ bác ấy test mù giúp, con CDP nào tầm giá 1000 obama đổ lại, bác ấy nghe 1 lần mà phát hiện ngay thì mình mua con ấy liền...:)
Ở SG này mình đã nhờ vài bạn bè trong giới audio rồi, mấy bác ấy chỉ cười và từ chối.

Thế bác có biết tại sao các bác ý cười roài từ chối ko???

Bên trên