Tích hợp Dàn âm thanh 2 kênh và đa kênh

lehoang40

Ðề: Tích hợp Dàn âm thanh 2 kênh và đa kênh

Em cũng cho là bác Linh hơi chủ quan khi đánh giá thấp tầm quan trọng của nguồn phát :D
Chủ nhật vừa rồi trong 1 bữa nhậu nhanh sau buổi off định kỳ của HDHP, 1 thành viên sau khi loanh quanh mãi với kim đĩa than 2-3tr đã lên kim hơn 1k$ đã nói là "cứ quanh quẩn mãi với mấy cái kim vài triệu thì hay làm sao được, đầu tư nâng cấp loa với amply cũng chỉ tốn công" nhưng bác ấy cũng tự khai báo rằng cũng bị các bác chơi kim >10k$ nói lại câu y chang :))
Không phải tự nhiên mà có những CDP mặc dù là 2nd vẫn có giá >10k$ mà vẫn có người mua bác nhỉ :D

Nói chung ở cái nghiệp ăn chơi này là tất cả mọi thứ phải đồng đều với nhau ở cùng 1 đẳng cấp mới ổn, đỡ phí tiền nâng cấp cho 1 thứ trong khi không mang lại hiệu quả nhiều do những thứ khác kéo lại.

Thì mình cũng nói là ở cấp Hifi thôi..:) Mình cũng đồng ý với các bác là ở tầm vài ngàn obama 1 cái đầu kim hay một CDP thi mọi chuyện nó khác rồi.

manhthang

Huyền Thoại

Thì mình cũng nói là ở cấp Hifi thôi..:) Mình cũng đồng ý với các bác là ở tầm vài ngàn obama 1 cái đầu kim hay một CDP thi mọi chuyện nó khác rồi.

Đúng là với 1 dàn âm thanh ở đẳng cấp hifi thông thường thì việc phân biệt nguồn phát từ CDP xịn, CDP thường và lossless hơi khó, thậm chí người test còn từ chối trả lời kết quả nếu cho test mù :))
Nhưng nếu bộ hifi ngấp nghé lên hi-end thì việc nhận biết tương đối dễ dàng.

ctpmt

Member

He he, đây là mô hình mà bác lehoang40 dày công xây dựng và thử nghiệm, trước đây mình cũng là fans đấy, nhưng giờ Ngô ra Ngô, Khoai ra Khoai rồi :D:D

lehoang40

Chào bác ctmp.
Lâu lâu mới thấy bác xuất hiện...:)
Mình chỉ là bệ đở thôi, giai đoạn xuất phát thôi, giờ bác ra biển lớn rồi, chỉ biết đứng nhìn và chúc bác thuận buồm xuôi gió...:)

hoang2008

Có lẽ bạn chưa đọc kỹ về cái ampli tích hợp mình nêu rồi. Cái amp đó có chế độ HT Throughput, khi bạn cắm pre-out của receiver vào 1 cổng input trên amp đó và chọn trên điều khiển cái input đó thì lúc đó cái ampli hoạt động theo dạng power amp, khi đó cái volume trên ampli đó nó không có tác dụng gì hết.

Như vậy bác cũng mới chỉ giải quyết được một nhược điểm nhỏ (thay vì chỉnh volume đến vị trí thích hợp thì bật chế độ HT Throughput)
Vậy còn các nhược điểm khác thì sao bác?

locnp

Well-Known Member

Bác chủ thích gọn thì gộp 2 dàn làm 1 là hợp lí.

Nếu bác chủ thích chất âm thì còn phải cân nhắc thêm :)

locnp

Well-Known Member

Ngay cả HDP cùng play 1 source lossless cũng có sự phân biệt rùi, loa đài càng tốt sự phân biệt càng rõ. Có cao nhân còn phân biệt được cả đĩa gốc và đĩa chép nữa cơ, mà cái này em nói cho vui thôi, tin hay không thì tùy à :))

manhthang

Huyền Thoại

Tóm lại vẫn là mình thích kiểu nào thì chơi theo kiểu đó (yếu tố tâm lí quan trọng lắm :D)
Có thể bộ tích hợp không hay bằng bộ riêng nhưng lại được thoải mái tâm lí vì gọn gàng, tiết kiệm và biết cách tận dụng :)

lehoang40

Em cũng đã từng có ý định như bác chủ và đã sắm được 90% theo yêu cầu. Và cuối cùng em chọn phương án ... sắm dàn 2 kênh riêng.
Không nói đến cái lợi em chỉ xin trình bày nhược điểm của cái sự 2 trong 1:
- Xem phim tốn điện & lích kích (phải bật cả amp 2 kênh)
- Khá khó khăn khi chọn mức volume tối ưu giữa 2 kênh và đa kênh
- Xem phim thì cần loa phù hợp với âm thanh sôi động (vd : b&w) nhưng khi nghe nhạc (vd: trữ tình) lại cần chất âm khác.
- Nếu muốn nâng cấp loa main (để nghe nhạc hay hơn - giả sử amp 2 kênh đủ sức) thì lại phải nâng cấp các loa center, sub, sur, ... cho phù hợp => lại phải nâng cấp receiver để kéo nổi center, sub, sur, ... mới.

Theo em dàn âm thanh đa kênh dễ thỏa mãn hơn do đó đầu tư khá một chút rồi dừng lại sau đó "tích trữ" để đổi chác dàn 2 kênh.

1. Tốn điện: chuyện này nhỏ à bác, đã dám đầu tư cả 100tr cho dàn âm thanh rồi thêm một ít cho tiền điện đâu thành vấn đề, hơn nửa tính ra công suất thì cũng bao nhiêu đó watt thôi bác à, có tốn là tốn thêm phần pre, phần nuôi mạch..mấy cái này đâu có đáng kể. Nhà mình so lúc chưa có dàn máy và sau khi có mỗi tháng tốn thêm...100k...:), thấy nó ít vậy mình chả quan tâm để tính việc 1 dàn gộp lại hay tách làm 2 cái nào hao điện hơn làm gì nửa..:)
2. Bác nghe nhạc cần chất âm gì mình sẽ tư vấn cho...:), nếu bác cần trung âm thì chọn Tanoy làm front, khi xem phim bác cứ để cắt tần 80Hz, bass do sub nó oánh hết, con Tanoy chỉ lo phần trung và treble thôi, nếu thấy cần thêm treble thì bác tìm một super trebel nửa là OK, khi quay về nghe nhạc bác lại có chất âm của Tanoy thuần...:), đó là lý thuyết chứ thực tế khi xem phim, nếu biết cách tinh chỉnh, set up AVR thì các nhược điểm của loa sẽ hạn chế được nhiều đấy bác.
3. Vụ 2 volume bác Gaffer trả lời rồi hen.
4. Cái ý nâng cấp loa main lại phải nâng cấp các loa còn lại cho phù hợp là sao bác? Mình chưa đủ trình để biết có phù hợp hay không bác ạ, có tiền ít thì lo cặp main thôi, có tiền nhiều thì mới nâng cấp hết, cái này nó có dính dáng gì tới chuyện tách nhập đâu bác.

P/S: cứ hể có topic tách nhập 2 dàn xem phim, nghe nhạc là có bàn tán sôi nổi...:), lâu lâu diễn đàn cũng cần một cái topic như vậy để lấy không khí...:)

ctpmt

Member

Chào bác ctmp.
Lâu lâu mới thấy bác xuất hiện...:)
Mình chỉ là bệ đở thôi, giai đoạn xuất phát thôi, giờ bác ra biển lớn rồi, chỉ biết đứng nhìn và chúc bác thuận buồm xuôi gió...:)

Cám ơn bác, em ra biển mà chưa biết bơi đi đâu đây bác ơi :)) Chưa ra khỏi Hạ Long bay bác ạ :))

hoang2008

4. Cái ý nâng cấp loa main lại phải nâng cấp các loa còn lại cho phù hợp là sao bác? Mình chưa đủ trình để biết có phù hợp hay không bác ạ, có tiền ít thì lo cặp main thôi, có tiền nhiều thì mới nâng cấp hết, cái này nó có dính dáng gì tới chuyện tách nhập đâu bác.

Theo em mục tiêu tìm một phương án mới là hài hòa giữa nghe & nhìn đồng thời cho nó gọn và tiết kiệm?
- Mục tiêu gọn: không thuyết phục vì khi bác chuyển đổi từ 2 kênh sang đa kênh phải làm nhiều thao tác hơn (chỉ gọn hơn là giảm được diện tích chiếm chỗ của 1 cặp loa nhưng nó lại rơi vào mục tiêu tiết kiệm mà em sẽ bàn sau đây).
- Mục tiêu tiết kiệm: nếu bác hoàn toàn hài lòng với chỉ một lần phối ghép thì mục tiêu này đạt được (nhưng nâng cấp hình như là chuyện tất yếu khi chơi audio). Giả sử bác phải nâng cấp em xin giải thích phần 4. ở trên:
+ Với mục đích là hài hòa giữa nghe nhìn liệu bác có an lòng khi cặp loa main cực khủng còn các loa khác thì bèo nhèo?
+ Không phải tiêu chí bắt buộc nhưng nếu bác đã tạo ra giàn đa kênh thì sự đồng bộ giữa các thiết bị là một gợi ý tốt (ví dụ : toàn bộ loa serial 6 hoặc toàn bộ serial 8 ... chẳng hạn)
+ Xem phim HD thì âm thanh chú trọng nhất là : hiệu ứng trung thực, chi tiết ... cái này dễ đạt được hơn 2 kênh nhờ các chuẩn âm thanh dts, truehd, ... Với một phòng xem phim có diện tích cụ thể thì giàn đa kênh quá khủng cũng không thật sự nổi trội và thi thố hết tài năng (do đó bác dễ dừng nâng cấp hơn so với 2 kênh vì còn lệ thuộc vào diện tích phòng - phòng mà muốn nới rộng không phải dễ!)
Như đã phân tích ở trên để đạt được âm thanh 2 kênh như mong muốn thì bác cũng phải đầu tư đa kênh cùng tầm (quá phí không còn tiết kiệm nữa).

Em biết (và các bác cũng biết) một bác trong diễn đàn này và đã tẩu nặng (tất cả b&w serial 8 diamond)! Nếu bác ấy không đi theo hướng 2 trong 1 thì bây giờ bộ 2 kênh bác ấy phải là kharma còn bộ đa kênh cũng cực xịn (đủ xịn chứ không quá phí như bây giờ).

lehoang40

Chào bác Hoàng 2008.
Tranh luận với bác cho vui tí, chứ thực ra mình biết bác đã chọn con đường 2 dàn tách ri6ng rồi, thì cũng phải có lý lẻ, còn mình thì 2 dàn hợp làm một cũng có lý lẻ của mình...:), nhiều phương án để chơi, nhiều phương án để chọn lựa vẫn tốt hơn là một phương án.
Về vấn đề hài hòa: hihi, hài hòa nhất là dàn AIO đấy bác, đã là dàn rời rồi thì phải biết mình cần gì ở cặp front, cần gì ở cặp center và cần gì ở cặp surround để mà chọn loa, không nhất thiết phải cùng hiệu, cùng serie nó mới hay bác ạ.
Về tiết kiệm, bác đã so thì so cho trót, nếu mình nâng cấp cặp loa main thôi bác có cho rằng nó sẽ tệ hơn là để loa cũ xài sao? Mình không nghĩ vậy, nó phải hay hơn vì cặp loa mới hay hơn là cặp loa cũ, bác cứ nhìn vào chử ký của mình đấy, dàn HT1: mình thay cặp Jamo C407 bằng BW 803 matrix đấy, bác có cho rằng nó tệ hơn không? Hay như dàn HT2 của mình, giờ nếu mình thay BW 684 bằng BW 803 matrix bác nghĩ là nó tệ hơn à? Không hề bác nhé, nó chỉ có hay hơn chứ không hề tệ hơn. Trong khi nếu mình chỉ để cặp BW 803matrix để nghe nhạc 2 kênh, thì dàn HT1 cũ của mình nghe sao hay hơn dàn mới đây bác.
Em biết (và các bác cũng biết) một bác trong diễn đàn này và đã tẩu nặng (tất cả b&w serial 8 diamond)! Nếu bác ấy không đi theo hướng 2 trong 1 thì bây giờ bộ 2 kênh bác ấy phải là kharma còn bộ đa kênh cũng cực xịn (đủ xịn chứ không quá phí như bây giờ).
Bác thấy phí vì bác chỉ ở góc độ nghe nhạc 2 kênh, nhưng đứng ở góc độ xem phim hay nghe nhạc đa kênh thì dàn của bác ấy ngon hơn là chỉ có 1 cặp Kharma đấy bác à.

hoang2008

Bác thấy phí vì bác chỉ ở góc độ nghe nhạc 2 kênh, nhưng đứng ở góc độ xem phim hay nghe nhạc đa kênh thì dàn của bác ấy ngon hơn là chỉ có 1 cặp Kharma đấy bác à.

Em đâu có ý này bác! Ý em muốn nói là kharma cho 2 kênh và giàn đa kênh rẻ hơn nhưng phù hợp với phòng xem phim của bác ấy (chỉ khoảng 24m2).

Em không bàn về hệ thống xem phim và nghe nhạc vì xem phim còn thiết bị rất quan trọng và tốn tiền là LCD hay proj. Mà em chỉ nói đến âm thanh 2 kênh và đa kênh.

Em ví dụ về việc đầu tư dàn trải nhé (tạm coi hệ thống 2 trong 1 tỷ lệ đầu tư là 50/50) :

Tổng kinh phí 20tr
Đa kênh 10tr - 2 kênh 10tr => Hợp lý

Tổng kinh phí 100tr
Đa kênh 50tr - 2 kênh 50tr => Hợp lý

Tổng kinh phí 300tr
Đa kênh 150tr - 2 kênh 150tr => Đa kênh hơi thừa còn 2 kênh hơi thiếu

Tổng kinh phí 600tr => Theo em nếu đầu tư đa kênh 200tr & 2 kênh 400tr sẽ được một bộ giàn như ý.

Mỗi người mỗi ý và đây là ý kiến cá nhân đưa ra không ngoài mục đích chia sẻ & học hỏi. Em cũng đồng ý với bác về việc áp dụng cho dàn hifi hay hiend. Rất cảm ơn bác đã trao đổi:)

ph291

Member

chắc do DAC của các bác nó xịn còn TVIX nhà em nó lởm sao ý
chứ e nghe louless Quang Lê-Như Quỳnh mà như đấm vào tai
đến nỗi nhìn thấy Quang Lê là thấy ghét ghét
may thay mấy hôm trước kiếm dc cái CD, nhét vào vẫn bộ Denon đó
nghe lại thấy thích mới chết chứ, phát hiện mấy đoạn hắn luyến láy thấy iêu iêu
thế là xóa hết mấy chục GB louless luôn cho bõ tức
KÍNH !

onggia

Well-Known Member

E biết bác này là bác nào roài :))Bác này công nhận nhiều tiền thật mỗi tội cách đầu tư của bác ý đi vào hình thức nhiều hơn nội dung,phòng bác ý theo e chưa chắc dùng đến 10% công suất bất kể là xem phim hay nghe nhạc.Tầm tiền đó em mua ngay Khạc ma hoặc Magico cho nó lành.Tiền thừa có khi vẫn làm được 1 bộ đa kênh cho chất lượng chả kém mấy trong cái phòng như thế.

myozuka

Member

Hê hê, đôi 800D kéo bằng mono block McLevinson đánh trong phòng 24m2 thì tiếng bass nó cho vỡ ngực mất, tai chắc tẩu luôn quá. Phòng em rộng hơn mà nghe đôi bookshelf bé tẹo nhiều lúc vẫn thấy ù bass đây này.

lehoang40

E biết bác này là bác nào roài Bác này công nhận nhiều tiền thật mỗi tội cách đầu tư của bác ý đi vào hình thức nhiều hơn nội dung,phòng bác ý theo e chưa chắc dùng đến 10% công suất bất kể là xem phim hay nghe nhạc.Tầm tiền đó em mua ngay Khạc ma hoặc Magico cho nó lành.Tiền thừa có khi vẫn làm được 1 bộ đa kênh cho chất lượng chả kém mấy trong cái phòng như thế.

Hê hê, đôi 800D kéo bằng mono block McLevinson đánh trong phòng 24m2 thì tiếng bass nó cho vỡ ngực mất, tai chắc tẩu luôn quá. Phòng em rộng hơn mà nghe đôi bookshelf bé tẹo nhiều lúc vẫn thấy ù bass đây này.

Các bác chưa đi nghe thử và chưa có dịp sở hữu thì xin đừng vội kết luận.

buihunghp

HD-720p

Các bác chưa đi nghe thử thì xin đừng vội kết luận.
Chính xác, em nhớ từ hồi bác ấy mất công (và mất tiền) mua các loại dây HDMI về thử nghiệm rồi lập topic để kết luận dây HDMI đắt tiền cho hình ảnh tương xứng với giá tiền. Nhiều bác chưa bao giờ thử qua mà cũng nhẩy vào dè bỉu, từ dạo đấy bác ấy chán hẳn, gần như chả bao giờ phát biểu gì trên hdvietnam nữa.

hoang2008

Chính xác, em nhớ từ hồi bác ấy mất công (và mất tiền) mua các loại dây HDMI về thử nghiệm rồi lập topic để kết luận dây HDMI đắt tiền cho hình ảnh tương xứng với giá tiền. Nhiều bác chưa bao giờ thử qua mà cũng nhẩy vào dè bỉu, từ dạo đấy bác ấy chán hẳn, gần như chả bao giờ phát biểu gì trên hdvietnam nữa.

Em rất thích phòng nghe nhìn của bác ấy:) Và em đang đi những bước đầu tiên tương tự như bộ giàn xa xưa của bác ấy còn tương lai ... thì không.
Thật ra trong cuộc chơi này bác ấy đã thành công bởi vì để lại dấu ấn có một không hai (mà có khi có tiền nhiều hơn cũng không làm được). Tại thời điểm bác ấy bước vào cuộc chơi thì còn có ít lựa chọn, thông tin do đó sa đà vào một định hướng là điều không tránh khỏi.
Nếu bác quen bác ấy thì bác hỏi thử nếu được chọn lại bác ấy sẽ đầu tư ra sao ? em độ chừng bác ấy cũng đang mê kharma thì phải và đang tìm kiếm những cọng dây có giá vài nghìn $.

Bên trên