Test nhanh Vivitek H1188 - Model tầm trung mới nhất của Vivitek

Vando

Well-Known Member
Ðề: Test nhanh Vivitek H1188 - Model tầm trung mới nhất của Vivitek

Cảm ơn bác Khôi về bài viết quá đã mắt ạ.

Cá nhân em đánh giá thuật toán nội suy hình ảnh của con Vivitek 1188 này hoạt động quá tốt, có thể nói là hiệu quả hơn hẳn các hãng khác cùng phân khúc, có thể nhận ra được ngay sự khác biệt.

Tiếc là cái này không thể nào diễn đạt bằng hình ảnh được. có thời gian em sẽ kiếm cái máy quay phim 60 fps làm clip demo cho anh em tham khảo.

Con optoma hd50 cũng có nội suy (FI). Bác có thể so sánh khả năng nội suy của 2 em này được không? Tks

davidhand

Moderator

Quá hay, em cũng vừa đặt hàng bên Bác Phúc. 10 ngày nữa lấy
Bác nhanh tay quá thể! :)

Con optoma hd50 cũng có nội suy (FI). Bác có thể so sánh khả năng nội suy của 2 em này được không? Tks

Con này với HD50 giống nhau gần như hoàn toàn về phần cứng. Vậy có chăng chỉ là khác phần mềm thôi. E cũng đang tìm xem ở VT có e HD50 nào ko mượn về test side by side xem ntn. Trong phần review của bọn Pháp (e có nói ở trên) nó cũng có đề cập tới HD50 và nhận thấy 1188 khử noise và cho hình ảnh mượt hơn HD50.

"ARTEFACT/BRUIT VIDEO/ARC EN CIEL : Malgré un air de ressemblance nous ne sommes pas ici face à un Optoma HD50 et heureusement car notre constat sur ce projecteur avait été terni par un bruit vidéo beaucoup trop présent à l'image. Rien de tout cela avec le Vivitek H1188HD qui nous offre une image lisse sans aucun artefact ou grésillement. "

Có lẽ cái này là nhờ Vividmotion của Vivitek, trong setting e có thay đổi phần Vividpeaking từ 0 - 3 thấy khác biệt là rất rõ so với mặc định.

Bác davidhand ơi! Tính năng Vividmotion có giúp chuyển động có mượt mà k? Ý e là như Tv! TV có tần số quét 120Hz hay 240Hz cho khả năng hình ảnh mượt mà hẳn so với mấy loại 50,60,100Hz! Em hay xem phim bằng mấy chiếu, mấy phim hành động mạnh thì em optoma25lv nhà e xem hơi mỏi mắt! Nếu 1188 mà có tính năng dạng flow motion thì e cũng sẽ gom lúa để lên đời!

davidhand

Moderator

Bác davidhand ơi! Tính năng Vividmotion có giúp chuyển động có mượt mà k? Ý e là như Tv! TV có tần số quét 120Hz hay 240Hz cho khả năng hình ảnh mượt mà hẳn so với mấy loại 50,60,100Hz! Em hay xem phim bằng mấy chiếu, mấy phim hành động mạnh thì em optoma25lv nhà e xem hơi mỏi mắt! Nếu 1188 mà có tính năng dạng flow motion thì e cũng sẽ gom lúa để lên đời!

Chắc chắn rồi bác, tính năng này là nhằm giảm thiểu judder sinh ra khi framerate thay đổi đặc biệt khi chuyển động nhanh judder cao xem sẽ rất khó chịu với những bác có mắt nhạy cảm. Hôm nọ e test phim Wolf Warrior các pha chuyển động nhanh thấy nó chơi khá mượt mà hơn khá nhiều so với con 1180 trước.

nsnhd

Well-Known Member

Chắc chắn rồi bác, tính năng này là nhằm giảm thiểu judder sinh ra khi framerate thay đổi đặc biệt khi chuyển động nhanh judder cao xem sẽ rất khó chịu với những bác có mắt nhạy cảm. Hôm nọ e test phim Wolf Warrior các pha chuyển động nhanh thấy nó chơi khá mượt mà hơn khá nhiều so với con 1180 trước.

Ý bác là nó mượt hơn phim chiếu rạp ? Vì mình nghĩ phim hành động thì nguyên bản cũng không mượt.

davidhand

Moderator

Ý bác là nó mượt hơn phim chiếu rạp ? Vì mình nghĩ phim hành động thì nguyên bản cũng không mượt.
Bác có thể sử dụng google tìm hiểu các khái niệm "Judder", "3:2 pulldown" (giải thích bằng TV nó cũng hơi dài) thì sẽ biết tại sao sinh ra sự khó chịu khi xem những pha chuyển động nhanh ở phim chuyển từ 24Hz (24fps - tiêu chuẩn phim rạp hiện nay) sang fresh rate 60Hz (thường các đầu đọc file phim chúng ta đang sử dụng xuất ra). Vivitek trang bị cho con 1188 chức năng Vividmotion mục đích là giảm thiểu judder này để cho hình ảnh được trở nên mượt hơn trong các pha chuyển động nhanh. Hôm nay e có test phần chuyển động nhanh ở một số cảnh trong phim "Fast & Furious 5" cùng với AE HDVT thấy nó mượt hơn khá nhiều so với cái 1180 trước đây e dùng. Do đã quen mắt với 1180 nên sự thay đổi này của 1188 là thấy khá rõ. Bác nói đúng, bản thân 24fps thì với các pha chuyển động nhanh nó đã ko mượt rồi, nhưng khi tạo ra judder thì nó còn khó chịu hơn nhiều ạ bởi từ 24Hz đầu phát tạo sự lặp lại gấp đôi frames hình để cố cho ra 60Hz thì vẫn còn bị hụt mất 12 frames. Những cảnh quay chậm sẽ rất khó phát hiện ra nhưng chuyển động nhanh thì sẽ thấy rất rõ.

davidhand

Moderator

Đúng rồi bác ạ. Bên Optoma họ gọi là PureMotion, cũng có nội suy hình ảnh, tăng sharpness

E 1188 này trong Vivid Setting có 3 mục set riêng: Vividmotion, Vividpeaking & Flesh tone. Vividmotion: chỉ có tác dụng làm giảm judder giúp hình ảnh mượt hơn trong các pha chuyển động nhanh. Vividpeaking: giúp nội suy hình ảnh thay đổi thông số này thì hình ảnh sẽ thay đổi như khi dùng darbee của OPPO thay đổi theo %. Flesh tone là để tùy chỉnh màu da.

vinagoh

Well-Known Member

Vào đọc rồi chạy ra thôi....... :))

Khá nhiều AE đã down các đĩa test máy chiếu của Bác, nhưng khổ là nhiều người chưa biết cách test như thế nào cho chuẩn và quy trình test ra sao....??
Có khi bác K làm 1 bài quy trình test máy thì giúp khá nhiều cho AE đấy. :)

davidhand

Moderator

Vào đọc rồi chạy ra thôi....... :))

Khá nhiều AE đã down các đĩa test máy chiếu của Bác, nhưng khổ là nhiều người chưa biết cách test như thế nào cho chuẩn và quy trình test ra sao....??
Có khi bác K làm 1 bài quy trình test máy thì giúp khá nhiều cho AE đấy. :)

Cũng đơn giản mà bác mở đĩa đó ra rồi bấm menu nó sẽ xuất hiện menu có các mục test, thích test cái gì thì click vào đó. ... Mà thôi, rảnh e sẽ làm 1 bài hầu các bác có hình ảnh minh họa cho nó dễ hiểu. :)
À, nếu ko muốn nâng cấp máy chiếu thì tuyệt đối ko nên trải nghiệm e này bác nhé, chớ dại, khó cưỡng lắm á! Hôm CN e cho AE HDVT trải nghiệm, có mấy đ/c hôm sau feedback bảo "trải nghiệm xong 1188 về xem 1180 ở nhà cứ như là đấm vào mặt" :))

nsnhd

Well-Known Member

Cũng đơn giản mà bác mở đĩa đó ra rồi bấm menu nó sẽ xuất hiện menu có các mục test, thích test cái gì thì click vào đó. ... Mà thôi, rảnh e sẽ làm 1 bài hầu các bác có hình ảnh minh họa cho nó dễ hiểu. :)
À, nếu ko muốn nâng cấp máy chiếu thì tuyệt đối ko nên trải nghiệm e này bác nhé, chớ dại, khó cưỡng lắm á! Hôm CN e cho AE HDVT trải nghiệm, có mấy đ/c hôm sau feedback bảo "trải nghiệm xong 1188 về xem 1180 ở nhà cứ như là đấm vào mặt" :))

Bị 4K mê hoặc rồi nên chờ máy chiếu 4K giảm giá thôi, chắc còn lâu nhưng hy vọng lúc nội dung 4K phổ biến là ok.

davidhand

Moderator

Bị 4K mê hoặc rồi nên chờ máy chiếu 4K giảm giá thôi, chắc còn lâu nhưng hy vọng lúc nội dung 4K phổ biến là ok.
E thì cứ tiến bước 1 thôi bác, có gì mần đấy cho nó chắc và không hể kìm hãm cái sự sung sướng lại được, khổ lắm ạ! :)

thietmoclan

Member

Chạy theo bác Khôi mệt lắm nhưng có lẽ phải cố thôi. Chẳng biết màn nhôm + 1180 của em sút đc bao nhiêu nhỉ?

davidhand

Moderator

Chạy theo bác Khôi mệt lắm nhưng có lẽ phải cố thôi. Chẳng biết màn nhôm + 1180 của em sút đc bao nhiêu nhỉ?

Hehe! Thấy bác nào cũng hô mệt mà chả chịu nghỉ gì cả! Dính vào cái hố vôi này là mệt lắm! :)
Bác cứ cho lên sàn thôi, chắc tầm hơn 20 củ gì đấy.

theaminh81

Well-Known Member

em là em phê bình bác nghiêm khắc nhá, k lo dành tiềm xây nhà, xây phòng loa âm tường mà cứ đổi máy chiếu đẹp thế làm em thèm nhỏ dãi trong khi nợ cũ chưa trả xong hu hu.

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Test nhanh Vivitek H1188 - Model tầm trung mới nhất của Vivitek

em là em phê bình bác nghiêm khắc nhá, k lo dành tiềm xây nhà, xây phòng loa âm tường mà cứ đổi máy chiếu đẹp thế làm em thèm nhỏ dãi trong khi nợ cũ chưa trả xong hu hu.

bác ấy xây xong còn thừa tiền nên nâng cấp máy chiếu ấy chứ :D

Vando

Well-Known Member

Ti đã trình diễn Chip DLP 4K. Giờ này sang năm tha hồ chọn máy chiếu DLP 4K giá cỡ 2.000$.

nsnhd

Well-Known Member

Ti đã trình diễn Chip DLP 4K. Giờ này sang năm tha hồ chọn máy chiếu DLP 4K giá cỡ 2.000$.

Vậy là còn đợi nội dung 4K, mà chắc còn lâu vì X.265 chưa ngon

Bên trên