Test nhanh Vivitek H1188 - Model tầm trung mới nhất của Vivitek

davidhand

Moderator
Ðề: Test nhanh Vivitek H1188 - Model tầm trung mới nhất của Vivitek

Bác test 3D luôn chưa? Tình hình có gì nổi trội hơn so với 1180 ko bác?

Chưa bác ạ, tuần này e phải làm đêm nên về ko còn time để phim ảnh nữa. Phần 3D e nghĩ là sẽ tốt vì nó có Vividmotion giúp giảm thiểu Judder khi chuyển đổi tần số nên chắc sẽ mượt hơn. Tuần sau nghỉ e sẽ nghiên cứu sâu hơn về các function của e này, có nhiều cái trên menu cho phép chỉnh mà e cũng chưa hiểu là cái gì. Ngoài độ sáng giảm xuống e chưa chỉnh chọt gì hết đâu và xem ở mode "movie". E sẽ đánh giá thêm khi sử dụng nó 1 cách thuàn thục. Phần đánh giá ưu điểm so với 1180 e có post ở đầu topic, bác chịu khó quay lại đọc nhé! :)

davidhand

Moderator

hi tks bác , nhờ bác mà e mới tận dụng được thêm hiệu suất của vợ 2, phần chỉnh màu đen hay gì mai e sẽ xem lại , nhìn hình vậy chứ xem ở ngoài e thấy đẹp hơn khoảng 20% đấy ạ, vì phòng e nếu treo máy lên cao sẽ vướng cái mùng , thấp xuống thì sợ đụng đầu nên nó lỡ cỡ lắm ạ , nên e mới phải treo máy ở giữa rồi để nghiêng máy. chắc e phải hy sinh tháo cái mùng ra thôi.
P/s : S6 chụp thiếu sáng là tốt nhất trong các dòng smartphone mà e xài trước giờ đấy bác , sony iphone các kiểu không có cửa so :) , vì e không đam mê chụp hình nên cũng không sắm DSLR làm gì , nhưng chắc về sau cũng tậu 1 cái để dùng khi cần
Hình chụp màn chiếu thì lên được 70 - 80% là tốt lắm rồi bác. Ở ngoài thực tế tất nhiên là phê hơn nhiều rồi. Chơi chụp hình cũng mệt lắm bác ạ, chạy đua vũ trang có khi còn tốn kém hơn chơi HD. E có con SLR mirrorless của Sony với len ngon đấy mà phải dùng cái camera để chụp làm mình họa cho bài viết. Trình chưa cao nên chụp thiếu sáng bằng SLR còn kém cả con P&S Pana FZ35 ngày trước e dùng. :(

davidhand

Moderator

Đĩa anh Khôi test là đây, làm 1 file iso cho nó gọn :))

Yêu thế! :x Dưng mà người lông rân ko có account tenlua. Chuyển qua fshare giùm đê!
Có 2 đĩa nhé 1st và 2nd Edition. Trước a có cả 2 sau lỡ tay xóa mất 1, vì con OPPO trước ko đọc được iso nên phải bung ra thư mục, giờ đọc được thì có iso là ngon! :)
Thanks nhé Bình!

hbinhlove2003

Well-Known Member

Yêu thế! :x Dưng mà người lông rân ko có account tenlua. Chuyển qua fshare giùm đê!
Có 2 đĩa nhé 1st và 2nd Edition. Trước a có cả 2 sau lỡ tay xóa mất 1, vì con OPPO trước ko đọc được iso nên phải bung ra thư mục, giờ đọc được thì có iso là ngon! :)
Thanks nhé Bình!
Hình nhứ em có đủ, và cả cái AVS gì nữa :D, kiếm lại 1 lân up luôn.

davidhand

Moderator

Hình nhứ em có đủ, và cả cái AVS gì nữa :D, kiếm lại 1 lân up luôn.

Perfect! Mấy thứ này sẽ giúp cho AE chơi máy chiếu tinh chỉnh rất tốt đấy. Ngoài ra nó cũng giúp cho mọi người đánh giá được cái máy chiếu của mình nó cho chất lượng hình ảnh có được tốt ko, ... Nói chung là fan máy chiếu sẽ rất thích đấy e. Biết sử dụng cái này thì khi đi mua máy chiếu mang theo test sẽ ko bao giờ phải hối hận! :)
Thanks again! :x

hvhphvhp

Member

Tks chủ thớt về bài test quá kỹ....Mong có những bài test như vậy để anh em mở rộng thêm tầm mắt...(^_^)

Maximus88

Chưa bác ạ, tuần này e phải làm đêm nên về ko còn time để phim ảnh nữa. Phần 3D e nghĩ là sẽ tốt vì nó có Vividmotion giúp giảm thiểu Judder khi chuyển đổi tần số nên chắc sẽ mượt hơn. Tuần sau nghỉ e sẽ nghiên cứu sâu hơn về các function của e này, có nhiều cái trên menu cho phép chỉnh mà e cũng chưa hiểu là cái gì. Ngoài độ sáng giảm xuống e chưa chỉnh chọt gì hết đâu và xem ở mode "movie". E sẽ đánh giá thêm khi sử dụng nó 1 cách thuàn thục. Phần đánh giá ưu điểm so với 1180 e có post ở đầu topic, bác chịu khó quay lại đọc nhé! :)

Ok bác. Chắc phải cố gắng cày cuốc để Tết này rước em nó về thôi bác ạ. Ham lắm rồi :D

Maximus88

cảm ơn bác Khôi đánh giá khá chính xác, dòng này bên em bán, khi so sánh chiếu H1188 vs W1070, ai cũng thích 1188 bác ạ

Bác này bán hàng mà chả biết gì về máy chiếu cả thì phải? Ai lại đi so sánh H1188 và W1070? 2 cái ở 2 phân khúc khác nhau mà?

davidhand

Moderator

Bác này bán hàng mà chả biết gì về máy chiếu cả thì phải? Ai lại đi so sánh H1188 và W1070? 2 cái ở 2 phân khúc khác nhau mà?

Đúng rồi bác, BenQ 1070 thì cùng phản khúc của Vivitek 1180. E 1188 này là tầm cao hơn rồi, vậy nên e mới nâng cấp từ 1180, chứ tầm 1186 thì e vẫn sẽ dùng 1180 thôi.

macnguyen

Member
Re: Ðề: Test nhanh Vivitek H1188 - Model tầm trung mới nhất của Vivitek

E vừa order 1 con vivitek 1186 trên amazone mà đọc xog bài này của bác davidhand thik hình ảnh vivitek 1188 quá,tiếc là trên amazone ko thấy bán ạ,các bác cho e hỏi chút giờ màn chiếu điện của hãng nào dùng tốt và giá hợp lý ạ?

davidhand

Moderator
Ðề: Re: Ðề: Test nhanh Vivitek H1188 - Model tầm trung mới nhất của Vivitek

E vừa order 1 con vivitek 1186 trên amazone mà đọc xog bài này của bác davidhand thik hình ảnh vivitek 1188 quá,tiếc là trên amazone ko thấy bán ạ,các bác cho e hỏi chút giờ màn chiếu điện của hãng nào dùng tốt và giá hợp lý ạ?

1186 chất lượng hình ảnh cũng khá lắm đấy bác. E này e mới test cách đây ko lâu, hình ảnh cũng gần giống với 1180 và có thêm lenshift dọc. Có đk thì lên 1188 sẽ phê hơn vì nó ở phân khúc cao hơn mà. Chúc mừng bác đã có đồ chơi mới! :)

Vando

Well-Known Member

1186 và 1188 có rất nhiều điểm chung, nhưng giá 1188 cao hơn nhiều quá.
Giá chính hãng 1188 gần gấp đôi 1186 ship mỹ.

davidhand

Moderator

1186 và 1188 có rất nhiều điểm chung, nhưng giá 1188 cao hơn nhiều quá.
Giá chính hãng 1188 gần gấp đôi 1186 ship mỹ.
Xài hàng chính hãng thì chấp nhận giá cao hơn thôi bác, được cái yên tâm, có gì cứ BH mà tiến. Máy chiếu cũng hên xui lắm, mang đi sửa là biết tay ngay, gì chứ vài củ là ít ạ. Con 1186 trước e lấy mà hồi hộp lắm, mang về phải cắm test ngay tức thì, may mà nó ko sao chứ ko là cắn lưỡi. Thôi, e cứ hàng hãng tiến cho lành.
Con 1186 hình ảnh khác khá xa e này đấy bác. Lý do e cho đi 1180, 1186 cũng là vì vậy, tốn thêm gần 20 chai đấy ạ!

susucarot

Member

Cảm ơn bác Khôi về bài viết quá đã mắt ạ.

Cá nhân em đánh giá thuật toán nội suy hình ảnh của con Vivitek 1188 này hoạt động quá tốt, có thể nói là hiệu quả hơn hẳn các hãng khác cùng phân khúc, có thể nhận ra được ngay sự khác biệt.

Tiếc là cái này không thể nào diễn đạt bằng hình ảnh được. có thời gian em sẽ kiếm cái máy quay phim 60 fps làm clip demo cho anh em tham khảo.

davidhand

Moderator

Cảm ơn bác Khôi về bài viết quá đã mắt ạ.

Cá nhân em đánh giá thuật toán nội suy hình ảnh của con Vivitek 1188 này hoạt động quá tốt, có thể nói là hiệu quả hơn hẳn các hãng khác cùng phân khúc, có thể nhận ra được ngay sự khác biệt.

Tiếc là cái này không thể nào diễn đạt bằng hình ảnh được. có thời gian em sẽ kiếm cái máy quay phim 60 fps làm clip demo cho anh em tham khảo.

Cảm ơn bác đã khích lệ. E cũng mới test sơ sơ và có vài cảm nhận ban đầu thôi ạ, nói chung là rất ấn tượng với e nó ở phân khúc này. Do tuần này e phải đi làm bận quá nên chưa tối ưu được e nó vì thấy trên menu có khá nhiều cái mới e sẽ phải nghiên cứu thêm. Dự định là CN này sẽ có buổi lôi e nó ra "hành hạ" cùng với AE hội HDVT. Nếu Cơn Bão Số tổ chức được event có sự tham gia của vài dòng máy cho AE đam mê máy chiếu trải nghiệm thì thật là tuyệt vời! :)

Vando

Well-Known Member

Mình thấy phần mềm vivitek H1186 làm chưa tốt.
Nếu có 3 chế độ user như benq thì hay hơn.

davidhand

Moderator

Mình thấy phần mềm vivitek H1186 làm chưa tốt.
Nếu có 3 chế độ user như benq thì hay hơn.

E 1188 này có nhiều chế độ lắm bác ạ! Ko mặc định như 1180 chỉ cho thay đổi ở 1 mod là user, họ cho tinh chỉnh ở tất cả các mod nên set vô tư ạ. Tuy nhiên, theo kinh nghiệm của e thì cũng chả cần nhiều mod, dễ rối, chỉ cần set 2 mod 1 cách thật chuẩn theo sở thích: 1 để xem 2D và 1 để xem 3D là đủ.

davidhand

Moderator

Chưa có time để kiểm tra kỹ, e ko biết tiếng Pháp nên đọc bằng ... "google dịch" cũng hơi buồn cười, nhưng có thể hiểu sơ lược. Bác nào rành tiếng Pháp thì vào link sau xem review của bọn Khoai Tây. E này được nó đánh giá rất cao đấy ạ, giành Golden Award gì đấy. Vivitek có vẻ ở Châu Âu được ưa chuộng hơn ở Mỹ.

http://www.projection-homecinema.fr/2015/07/18/test-vivitek-h1188hd/

truongsoncb

Member

Quá hay, em cũng vừa đặt hàng bên Bác Phúc. 10 ngày nữa lấy

Bên trên