[Share] Kinh nghiệm ZTV A / E / C Class - Rom Cook + Root + XBMC

hungphutho

Active Member
Ðề: [Share] Kinh nghiệm ZTV A / E / C Class - Rom Cook + Root + XBMC

Nếu là foder từ fshare thì thêm như thế này
ví dụ
<favourite name="296 BAI QUOC TE BAT HU">ActivateWindow(10025,"plugin://plugin.video.hdrepo/?mode=12&query=http://www.fshare.vn/folder/TBPBZZHKST/&type=folder&url=fshare_folder",return)</favourite>
<favourite name="Nhac LOSSLESS TUYEN CHON (flac)">ActivateWindow(10025,"plugin://plugin.video.hdrepo/?mode=12&query=http://www.fshare.vn/folder/EQ78K0ZIQ3/&type=folder&url=fshare_folder",return)</favourite>

hangphuoctru

Well-Known Member

Cho mình hỏi về cái video cache nhé. Mình vào phần thẻ nhớ mục đích để copy cái file bạn gửi kèm (advancedsettings.xml) mà có thấy cái link bạn đưa đâu. Mà nếu vào ổ đĩa lưu trữ của máy thì đến đường dẫn: Android/data/org.xbmc.xbmc/files/ là hết chứ đâu tới userdata. Mong bạn chỉ giúp vì xem phim HD 720p mà bị buffer 7p/1 lần chán quá.

hangphuoctru

Well-Known Member

Cho mình hỏi thăm luôn là có cách nào cài đặt ứng dụng lên thẻ nhớ thay vì cài đặt vào ổ flash của đầu ZTV ko. Mình tìm hoài ko ra.

Re: Ðề: [Share] Kinh nghiệm ZTV A / E / C Class - Rom Cook + Root + XBMC

Cho mình hỏi về cái video cache nhé. Mình vào phần thẻ nhớ mục đích để copy cái file bạn gửi kèm (advancedsettings.xml) mà có thấy cái link bạn đưa đâu. Mà nếu vào ổ đĩa lưu trữ của máy thì đến đường dẫn: Android/data/org.xbmc.xbmc/files/ là hết chứ đâu tới userdata. Mong bạn chỉ giúp vì xem phim HD 720p mà bị buffer 7p/1 lần chán quá.
Bác phải mở bằng trình quản lý file manager tìm trên CHplay cài vào, chứ mở bằng phần mềm mặc định không thấy đâu.

hungphutho

Active Member

Bạn dùng quản lý file này nhé Tai Game Android Root Explorer

hungphutho

Active Member
Ðề: Re: [Share] Kinh nghiệm ZTV A / E / C Class - Rom Cook + Root + XBMC

iphone co dieu khien ztv duoc khong cac bac
Iphone thì bạn chỉ có thể chơi các nội dung từ iphone lên ZTV thôi .

Vi dụ bạn đang xem bất cứ một video nào trên iphone ( video trên máy , youtube , video các phần mềm , fpt play .... ) bạn có thể chuyển nó sang ZTV thông qua cái nút
khi đang xem video

hddungtam2013

Hôm nay em mới lên diễn đàn.
Việc đầu tiên là click Thank bac chủ thread: hungphutho. Mấy lần em gọi điện bác tư vấn rất nhiệt tình.
Em có mấy thắc mắc như sau mong bac chủ thớt và các anh em khác giải đáp:
1 , Sau khi up room V3 thì xem thông tin RAM trong XBMC setting thì chỉ có 771M mà theo tài liệu ztv A class thì RAM là 1G hụt 24%, xem bằng CPU-Z, và antutu test cũng vậy, hơn nữa RAM trống chỉ còn 138 M. Điện thoại của em RAM 512M xem bằng CPU-Z hiển thị 478M, chỉ hụt 7-8% thôi.
2, Tại sao khi mở file video trên ổ cứng 2 T gắn ngoài bằng cổng USB chứa gần đầy file video .MKP, .DAT thì load rất lâu và bị treo máy.

Rât mong các bac tư vấn.

hangphuoctru

Well-Known Member

Việc đầu tiên là click Thank bac chủ thread: hungphutho. Mấy lần em gọi điện bác tư vấn rất nhiệt tình.
1 , Sau khi up room V3 thì xem thông tin RAM trong XBMC setting thì chỉ có 771M mà theo tài liệu ztv A class thì RAM là 1G hụt 24%, xem bằng CPU-Z, và antutu test cũng vậy, hơn nữa RAM trống chỉ còn 138 M. Điện thoại của em RAM 512M xem bằng CPU-Z hiển thị 478M, chỉ hụt 7-8% thôi.
2, Tại sao khi mở file video trên ổ cứng 2 T gắn ngoài bằng cổng USB chứa gần đầy file video .MKP, .DAT thì load rất lâu và bị treo máy.

Rât mong các bac tư vấn.

Mình cũng thấy thế, RAM báo 1G mà chỉ thấy có 750. Ổ cứng gắn trong của ZTV theo thông số nhà cung cấp là 4G mà chỉ báo tổng dung lượng có 1,2G. Ko lẽ HĐH ngốn hết gần 3G để chạy ah?

Không phải lúc nào cũng sử dụng được Airplay trên Ipad. Phụ thuộc rất nhiều vào router, tốc độ đường truyền, chất lượng video ( chất lượng cao thì chỉ có tiếng).
Rất nản cho mấy em AB. Em đang dùng A class, bác Tiến đánh giá cao cho AB hai nhân.
Em sử dụng con Ipad2, XBMC 12.3, Đường truyền 12M, HDrepo, TK VIP Fshare riêng, xem tốt phim 47 ronin 13g VAV. Trong khi đó Aclass chỉ xem được loại 3,6g, hay bị lag, âm thanh hình ảnh không đồng nhất.
Con A này rất khó khăn khi xử lý những phim có âm thanh tốt như DTS, dolby, 5.1. Chỉ ổn khi ACC, 2.0.

Chỉnh sửa lần cuối:

hungphutho

Active Member

Rât mong các bac tư vấn.
1 . Phần ram đa số những máy 1GB thì ram thực tế chỉ còn hơn 700MB thôi . vì gần 300MB ram kia nó chia cho cái GPU mali400 . Phần này là hiển nhiên rồi
RAM của bạn chỉ trống có 138mb thôi là do bạn cài nhiều phần mềm chạy nền quá , chẳng hạn facebook , viber , skyper ... . hạn chế cài những phần mềm loại này . tốt nhất chỉ cài những cái cần thiết . RAM của mình lúc nào cũng trống trên 300mb . khi vào XBMC của mình trống 400mb vì nó kill bớt cái giao diện ......
Của bạn xóa bớt những soft chạy nền đi nhé

2 . Ổ cứng 2T loại 3,5 có thể a-class rất khó đọc vì nguồn của a-class nhỏ quá , cấp cho cái ổ cứng nữa là đuối . hoặc nó chưa support tốt ổ 2T . Nếu muốn dùng ổ cứng ngoài tốt nhất bạn mua cái box có cấp nguồn riêng thì chạy tốt hơn .

Mình cũng thấy thế, RAM báo 1G mà chỉ thấy có 750. Ổ cứng gắn trong của ZTV theo thông số nhà cung cấp là 4G mà chỉ báo tổng dung lượng có 1,2G. Ko lẽ HĐH ngốn hết gần 3G để chạy ah?

Tại sao chỉ còn 1,2GB thì Mình giải thích thế này cho bạn .
Tổng chíp nhớ Nand của aclass là 4GB
Các phân vùng chính :
- /system 1032MB chứa rom của android . nhưng thực chất chỉ cần 400mb là đủ . thừa hơn 1 nửa không làm vào việc gì
- /cache 520MB Nơi để lưu các file tạm ví dụ khi download trên ch play rồi . sau khi cài xong nó tự xóa đi . hoặc lưu các file log recovery ... hơi thừa cần 200mb là đủ
- /backup 520MB Chỉ thấy ở a-class có . ( mất hơn nửa GB cho cái vụ này )
- /update 532MB Chỉ thấy ở a-class có .Cũng là để cấm sơ mó ....... ( mất hơn nửa GB cho cái vụ này )
- /data 1,2GB Phần này là cái mà chúng ta gọi là bộ nhớ trong đấy . Thực chất thì nó được mount chung với cả cái Internal Storage ( gọi là sdcard ) phân vùng /data này với /sdcard là chung nhau , mà cái sdcard đó lại để lưu trữ mọi dữ liệu download trên mạng về , Tưởng 1,2gb đã đủ dùng rồi nhưng nó là hàng share do vậy là quá ít . khác hoàn toàn ở E-class vì họ có /data (500MB ) và /sdcard ( 2,5GB ) là 2 phân vùng riêng

Có gắn thêm Cái thẻ nhớ gắn ngoài cũng chẳng có tác dụng lưu trữ dữ liệu phần mềm mà nhiệm vụ của nó giống như USB gắn ngoài mà thôi ( nhạc nhẽo , video .. v v v )

- / Còn những phân vùng nhỏ khác + lại là tất cả là 4GB
Tóm lại bác a-class chia không hợp lý

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hangphuoctru

Well-Known Member

1 . Phần ram đa số những máy 1GB thì ram thực tế chỉ còn hơn 700MB thôi . vì gần 300MB ram kia nó chia cho cái GPU mali400 . Phần này là hiển nhiên rồi
RAM của bạn chỉ trống có 138mb thôi là do bạn cài nhiều phần mềm chạy nền quá , chẳng hạn facebook , viber , skyper ... . hạn chế cài những phần mềm loại này . tốt nhất chỉ cài những cái cần thiết . RAM của mình lúc nào cũng trống trên 300mb . khi vào XBMC của mình trống 400mb vì nó kill bớt cái giao diện ......
Của bạn xóa bớt những soft chạy nền đi nhé

2 . Ổ cứng 2T loại 3,5 có thể a-class rất khó đọc vì nguồn của a-class nhỏ quá , cấp cho cái ổ cứng nữa là đuối . hoặc nó chưa support tốt ổ 2T . Nếu muốn dùng ổ cứng ngoài tốt nhất bạn mua cái box có cấp nguồn riêng thì chạy tốt hơn .

Tại sao chỉ còn 1,2GB thì Mình giải thích thế này cho bạn .
Tổng chíp nhớ Nand của aclass là 4GB
Các phân vùng chính :
- /system 1032MB chứa rom của android . nhưng thực chất chỉ cần 400mb là đủ . thừa hơn 1 nửa không làm vào việc gì
- /cache 520MB Nơi để lưu các file tạm ví dụ khi download trên ch play rồi . sau khi cài xong nó tự xóa đi . hoặc lưu các file log recovery ... hơi thừa cần 200mb là đủ
- /backup 520MB Chỉ thấy ở a-class có . ( mất hơn nửa GB cho cái vụ này )
- /update 532MB Chỉ thấy ở a-class có .Cũng là để cấm sơ mó ....... ( mất hơn nửa GB cho cái vụ này )
- /data 1,2GB Phần này là cái mà chúng ta gọi là bộ nhớ trong đấy . Thực chất thì nó được mount chung với cả cái Internal Storage ( gọi là sdcard ) phân vùng /data này với /sdcard là chung nhau , mà cái sdcard đó lại để lưu trữ mọi dữ liệu download trên mạng về , Tưởng 1,2gb đã đủ dùng rồi nhưng nó là hàng share do vậy là quá ít . khác hoàn toàn ở E-class vì họ có /data (500MB ) và /sdcard ( 2,5GB ) là 2 phân vùng riêng

Có gắn thêm Cái thẻ nhớ gắn ngoài cũng chẳng có tác dụng lưu trữ dữ liệu phần mềm mà nhiệm vụ của nó giống như USB gắn ngoài mà thôi ( nhạc nhẽo , video .. v v v )

- / Còn những phân vùng nhỏ khác + lại là tất cả là 4GB
Tóm lại bác a-class chia không hợp lý
Nếu theo như bác chủ nói thế thì nhà cung cấp phán câu ROM 4G mà xài hết gần 3G như vậy thì bây giờ mới để ý: giá 1tr7 là đúng, con này thì cài đặt ít App thôi chẳng hạn XBMC, HDviet, FPTplay, ... chứ thêm nữa chắc hết ổ ROM vì còn có hơn 1G. Nói thêm nữa là có cái khe Micro SD mà ko cho cài App vào đó cũng như ko...Như vậy con này cũng chán. Nhà cung cấp VTC nên xem lại vấn đề này.

lyhongngoc

bác HungPhutho ơi cái link rom của dong ztv A hình như hỏng òi. em down đến 99% òi nó đứng đó hoài. bác fix lại dùm em nha

hangphuoctru

Well-Known Member

bác HungPhutho ơi cái link rom của dong ztv A hình như hỏng òi. em down đến 99% òi nó đứng đó hoài. bác fix lại dùm em nha

Bác dùng dòng A-test hay là A-chính thức. Nếu bản chính thức lên trang chủ down cho ổn định. Còn chơi hàng cook của bác chủ thì phải biết cách chứ ko treo logo giờ.

hungdisc

Member

Nếu theo như bác chủ nói thế thì nhà cung cấp phán câu ROM 4G mà xài hết gần 3G như vậy thì bây giờ mới để ý: giá 1tr7 là đúng, con này thì cài đặt ít App thôi chẳng hạn XBMC, HDviet, FPTplay, ... chứ thêm nữa chắc hết ổ ROM vì còn có hơn 1G. Nói thêm nữa là có cái khe Micro SD mà ko cho cài App vào đó cũng như ko...Như vậy con này cũng chán. Nhà cung cấp VTC nên xem lại vấn đề này.
Con E-class em đã cài app lên thẻ Micro SD đc đấy, con A chắc cũng đc thôi mà

taxtuan

Member

Bác Hungphutho nghiên cứu Cam - Quít cho con E&C đi..........................

hddungtam2013

Của e dùng ổ 2T 3.5 có nguồn cấp riêng bằng adaptor mà.

Trong ổ của em có folder KARAOKE chứa khoảng 12000 bài hát. Nhưng khi em dùng XBMC để mở folder này thì load rất lâu, khi bấm play một bài dung lượng cỡ trên dưới 200M thì cũng 1 lúc sau mới chạy. Nhưng khi vào folder PHIMHD có khoảng 30 phim thì nhanh hơn, bấm play phim cũng chạy luôn mặc dù dung lượng của phim lớn cỡ 7G, full HD. E nghĩ chắc tại folder nhiều bài quá hát quá. Bác xem có cách nào xử lý được không hoăc Bác xem có phần mềm xem video nào load nhanh các bài hát trong folder KARAOKE và khi bấm play thì chạy luôn không, (bây giờ cứ mỗi lần lại phải chờ một lúc, ức chế quá.) Ngoài ra phần mềm có thể tìm theo tên bài hát và cho vào danh sách chờ phát được ấy. Kiểu như hát karaoke vậy.
Hóng tin của bác
Thank bác phát nữa.

huapro

Member
Re: Ðề: Re: [Share] Kinh nghiệm ZTV A / E / C Class - Rom Cook + Root + XBMC

Của e dùng ổ 2T 3.5 có nguồn cấp riêng bằng adaptor mà.

Trong ổ của em có folder KARAOKE chứa khoảng 12000 bài hát. Nhưng khi em dùng XBMC để mở folder này thì load rất lâu, khi bấm play một bài dung lượng cỡ trên dưới 200M thì cũng 1 lúc sau mới chạy. Nhưng khi vào folder PHIMHD có khoảng 30 phim thì nhanh hơn, bấm play phim cũng chạy luôn mặc dù dung lượng của phim lớn cỡ 7G, full HD. E nghĩ chắc tại folder nhiều bài quá hát quá. Bác xem có cách nào xử lý được không hoăc Bác xem có phần mềm xem video nào load nhanh các bài hát trong folder KARAOKE và khi bấm play thì chạy luôn không, (bây giờ cứ mỗi lần lại phải chờ một lúc, ức chế quá.) Ngoài ra phần mềm có thể tìm theo tên bài hát và cho vào danh sách chờ phát được ấy. Kiểu như hát karaoke vậy.
Hóng tin của bác
Thank bác phát nữa.
Bác tìm và cài pm yatse lên dt android mở xbmc rồi dùng pm đó để làm remote tìm bài kế tiếp hay nhiều việc cần thiết khác

Bên trên