[Share] Kinh nghiệm ZTV A / E / C Class - Rom Cook + Root + XBMC

3dong

Member
Ðề: Re: [Share] Kinh nghiệm ZTV A / E / C Class - Rom Cook + Root + XBMC

1 . Phần ram đa số những máy 1GB thì ram thực tế chỉ còn hơn 700MB thôi . vì gần 300MB ram kia nó chia cho cái GPU mali400 . Phần này là hiển nhiên rồi
RAM của bạn chỉ trống có 138mb thôi là do bạn cài nhiều phần mềm chạy nền quá , chẳng hạn facebook , viber , skyper ... . hạn chế cài những phần mềm loại này . tốt nhất chỉ cài những cái cần thiết . RAM của mình lúc nào cũng trống trên 300mb . khi vào XBMC của mình trống 400mb vì nó kill bớt cái giao diện ......
Của bạn xóa bớt những soft chạy nền đi nhé

2 . Ổ cứng 2T loại 3,5 có thể a-class rất khó đọc vì nguồn của a-class nhỏ quá , cấp cho cái ổ cứng nữa là đuối . hoặc nó chưa support tốt ổ 2T . Nếu muốn dùng ổ cứng ngoài tốt nhất bạn mua cái box có cấp nguồn riêng thì chạy tốt hơn .

Tại sao chỉ còn 1,2GB thì Mình giải thích thế này cho bạn .
Tổng chíp nhớ Nand của aclass là 4GB
Các phân vùng chính :
- /system 1032MB chứa rom của android . nhưng thực chất chỉ cần 400mb là đủ . thừa hơn 1 nửa không làm vào việc gì
- /cache 520MB Nơi để lưu các file tạm ví dụ khi download trên ch play rồi . sau khi cài xong nó tự xóa đi . hoặc lưu các file log recovery ... hơi thừa cần 200mb là đủ
- /backup 520MB Chỉ thấy ở a-class có . ( mất hơn nửa GB cho cái vụ này )
- /update 532MB Chỉ thấy ở a-class có .Cũng là để cấm sơ mó ....... ( mất hơn nửa GB cho cái vụ này )
- /data 1,2GB Phần này là cái mà chúng ta gọi là bộ nhớ trong đấy . Thực chất thì nó được mount chung với cả cái Internal Storage ( gọi là sdcard ) phân vùng /data này với /sdcard là chung nhau , mà cái sdcard đó lại để lưu trữ mọi dữ liệu download trên mạng về , Tưởng 1,2gb đã đủ dùng rồi nhưng nó là hàng share do vậy là quá ít . khác hoàn toàn ở E-class vì họ có /data (500MB ) và /sdcard ( 2,5GB ) là 2 phân vùng riêng

Có gắn thêm Cái thẻ nhớ gắn ngoài cũng chẳng có tác dụng lưu trữ dữ liệu phần mềm mà nhiệm vụ của nó giống như USB gắn ngoài mà thôi ( nhạc nhẽo , video .. v v v )

- / Còn những phân vùng nhỏ khác + lại là tất cả là 4GB
Tóm lại bác a-class chia không hợp lý
Bác Hùng có thêm bản ROM nào mới hoặc phương pháp gì khác phục các vấn dề trên hay không? Rất mong đấy!

hungphutho

Active Member

Bác Hùng có thêm bản ROM nào mới hoặc phương pháp gì khác phục các vấn dề trên hay không? Rất mong đấy!
Khắc phục theo ý của bạn là cái bộ nhớ trong ?

Cái này thì phải xây dựng ngay từ mã nguồn gốc của ZTV aclass . mà phần mã nguồn này là các bác ZTV mới làm được . trừ khi có một open source của aclass thì người ngoài mới có thể can thiệp được vụ chia phân vùng .

hungphutho

Active Member

Của e dùng ổ 2T 3.5 có nguồn cấp riêng bằng adaptor mà.

Trong ổ của em có folder KARAOKE chứa khoảng 12000 bài hát. Nhưng khi em dùng XBMC để mở folder này thì load rất lâu, khi bấm play một bài dung lượng cỡ trên dưới 200M thì cũng 1 lúc sau mới chạy. Nhưng khi vào folder PHIMHD có khoảng 30 phim thì nhanh hơn, bấm play phim cũng chạy luôn mặc dù dung lượng của phim lớn cỡ 7G, full HD. E nghĩ chắc tại folder nhiều bài quá hát quá. Bác xem có cách nào xử lý được không hoăc Bác xem có phần mềm xem video nào load nhanh các bài hát trong folder KARAOKE và khi bấm play thì chạy luôn không, (bây giờ cứ mỗi lần lại phải chờ một lúc, ức chế quá.) Ngoài ra phần mềm có thể tìm theo tên bài hát và cho vào danh sách chờ phát được ấy. Kiểu như hát karaoke vậy.
Hóng tin của bác
Thank bác phát nữa.
Theo mình được biết thì XBMC có một bug là đọc các thư mục chứa nhiều file rất chậm . có khi còn không thể load hết được nội dung thư mục . đây là lỗi chung của xbmc chứ không của riêng bạn .

Nếu dùng xbmc bạn chỉ có cách chia thư mục đó ra vài thư mục nhỏ để giải quyết vấn đề

duytanltl

Member

CH play bị khóa rồi bác hùng ơi

thaovjp89

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: [Share] Kinh nghiệm ZTV A / E / C Class - Rom Cook + Root + XBMC

OK, đúng vậy, em làm được rồi... cảm ơn các bác nghe

Cái lỗi này chung trên An đờ roi rùi, ngày giờ mà ko chính xác, mọi thứ của cụ Gu Gồ đều ko vào đc nhé X_X

Ðề: [Share] Kinh nghiệm ZTV A / E / C Class - Rom Cook + Root + XBMC

Bạn Hùng cho mình hỏi sao mình cài XBMC trên đầu c1 bản C đã root nó đen xì là sao?

hungphutho

Active Member

Do chip của đầu c và e yếu quá cho nên các ban hãy sử dụng xbmc 12 , và cấu hình để play qua MX play mới có thể chạy được . đã có hướng dẫn rồi các bạn tìm kiếm từ khóa nhé

Do chip của đầu c và e yếu quá cho nên các ban hãy sử dụng xbmc 12 , và cấu hình để play qua MX play mới có thể chạy được . đã có hướng dẫn rồi các bạn tìm kiếm từ khóa nhé

Cám ơn bạn để mình test lại xem sao.

hungdisc

Member

Hỏi ngu 1 câu. Vậy có cách nào ép xung nó lên ko bác ??

hungphutho

Active Member

Hỏi ngu 1 câu. Vậy có cách nào ép xung nó lên ko bác ??
ép xung thì mình không rõ , vì e và c mình chưa thử . nhưng chắc chắn là có thể tạo swap ram được trên e và c . vì trước mình có xem thì biết e và c có enable swap

khoahq

Active Member

vậy đầu E ko nên cài XBMC bản 13 à bác ?

XUAN GIAO

Member

Neo x5 mình dư 490 ram,tham tý muốn sử dụng 250 làm cache được khônng bác,nếu được cho mình xin file cache 250 ram nhé,thanks

Chỉnh sửa lần cuối:

ngonphi_bg

Member

Hôm nay cài bản XBMC bản 13 cho đầu C, co tiếng ko có hình. Khi thoát ra thì bị treo phải rút nguồn.

Bên trên