[REVIEW] Đánh giá sơ bộ tivi LG 42LA6200

nokin

Member
Ðề: [REVIEW] Đánh giá sơ bộ tivi LG 42LA6200

Thì đó chính là lí do bàn luận sôi nổi ở đây.

Mình biết 3D chả mấy khi xem, xem thì cũng chả đc lâu, mỏi mắt lắm dù chủ hay thụ động. Nguồn 3D cũng hạn chế. Dù ai coi demo 1 tí thì cũng ao ước phải có cho bằng được.

Smart thì sao qua nổi 1 cái stick 7-800k chưa nói đến box tầm 2tr đổ lại.

Thế nhưng toàn người dùng thông thái như vậy chỉ cần 1 cái TV với panel thật ngon, hình ảnh xuất sắc k cần 3D lẫn smart và vuốt vẫy tìm kiếm giọng nói, với giá tiền trừ đi những thứ không cần, thì các hãng bán model cao cấp cho ai ? Chả riêng gì TV, tất cả các món "ăn chơi" phát sinh đều có ở đồ công nghệ, xe hơi, xe máy đến cả mấy thứ "vở vẩn" như tủ lạnh, máy giặt, lò vi sóng v.v...

Vấn đề chính ở đây là do chúng ta, những người dùng tìm hiểu ... kĩ quá. Nếu mù mờ đi 1 tí, thì 5400 cho em đây (chả cần quái gì), 613 cho 3D, 57 cho smart, LA và trên nữa cho ăn chơi. Tất cả chúng ta đều cùng vui và happy với nó rồi, đâu có "tranh cãi" như bây giờ.

kook123

Ðề: Re: Ðề: [REVIEW] Đánh giá sơ bộ tivi LG 42LA6200

Các Bác cho e nhiều chuyện tí nhé. Nói trước e ko là fan của hảng nào cả vì ti vi ss và LG e điều có. Chuyện ko 3d ko smart thì hình ảnh bị giảm bớt là đúng ( cùng 1 hảng nhe các Bác ). Vì lúc e mua ti vi e ko Cần smart vì nó đần chứ smart nổi gì e cung ko Cần 3d vì có xem đâu nhưng khi ra ttd thì nếu ko có những thứ đó hình ảnh hơi tệ. Nên đành lòng phải mua cái có 3d có smart Mặc dù ít xài. Theo em thấy đây là cách kinh doanh của các nhà sx. Chứ nói thật nếu ko như vậy chắc it ai chiu mua tivi 3d với smart lắm

Bác nói khá chính xác ( dòng in đậm ). Nhiều khi kok cần 3D hay ko cần Smart Tivi ( kinh phí hạn hẹp ), nhưng vẫn buộc lòng phải mua tivi có tính năng 3D, Smart Tivi, đơn giản là vì các model này cho chất lượng hình ảnh đẹp hơn là các tivi không Smart, không 3D

Cái này mình và bác nokin đã nói từ đầu. Tiếc rằng có bác vẫn chưa chịu hiểu, cứ nói đâu đâu. Kệ đi bác :D

kook123

Mình chả hùa theo ai hết, nhưng thấy bác cũng có phần hơi hơn thua trong tranh cãi.
Về lí lẫn tình mình thấy bác toàn nói theo cảm tính, không thuyết phục được những người có tìm hiểu hoặc hiểu biết về thế giới bao la các loại TV như hiện nay.

Một số nhận xét của bác Kook đưa ra là hoàn toàn chính xác, và ai tìm hiểu sẽ thấy rõ là như vậy. Nó cũng phản ánh đúng khách quan thị trường mà hãng muốn nhắm đến. Tiền nào của đó, tuy nhiên, ai nhận ra được thì lấy làm "sướng" - ta trả tiền cho cái mà ta mong đợi, không thì chả sao cả.

2 cái Sharp bác lấy làm VD, nói thật nó chả ăn nhập gì cho cái vd bác muốn nói. Kiểu dáng cổ lỗ sĩ (vì dòng giá rẻ lại 2012), màn thì HD, tần quét với loại này k bước qua 50Hz đâu nên khỏi quan tâm. So với hạng ruồi LN5400 còn k có cửa nào nói chi đến LA hay cao hơn.

Đa số người dùng chả mấy ai lên hdvietnam này ngồi nghiền ngẫm cả. Đa phần mua vì thương hiệu, kiểu dáng, tính năng "hữu hình". Sau cùng thì các thông số tiềm ẩn chỉ 1 số ít người đam mê kĩ thuật lẫn hi-tek mới săm soi và so sánh thôi. Ra stdm thấy cái nào ưng mua cái đó, bất kể panel nó 50 hay 100Hz. Ai nhiều tiền mua cái đời cao, đương nhiên nó 100Hz trở lên coi càng thích mắt (chứ chả biết nó 100Hz thật), ít tiền thì chỉ cái thường thường, về vẫn lên hình chuẩn như ai.

Mà TV bây giờ, khi để cạnh nhau và có dịp so sánh mới thấy nó khác biệt từ ít đến nhiều. Ngoài ra, nếu chỉ ôm mỗi 1 cái thì chả bao giờ thấy đc các khiếm khuyết về công nghệ của nó đâu.

manhhuy8x không phân biệt được "tần số quét" và "tốc độ chuyển động rõ nét" mà SS hay dùng để quảng cáo thì bác nói làm gì nữa. Mặc dù mình đã phân tích rất rõ 2 cái đó là khác nhau rồi, HD Việt Nam có hẳn 1 topic do Mod lập ra để cảnh báo rồi.

Với 1 bác cố chấp, luôn khăng khăng mình đúng thì bác nói gì cũng vô ích thôi. Bỏ qua đi bác, nói với mấy người hay cãi chầy cãi cối thì mất thời gian lắm

nokin

Member

Kể ra mà mua đc 6620 với giá 14tr thì thấy sướng hơn (có cảm giác lời 1 tí), 6200 14tr thì đúng giá, nhưng lại cách xa quá gần 5tr với 5400. Suy đi tính lại chắc em múc 42/5400 quá, 5tr dư sau mua Android box + tiền lắp K+ /AVG hoặc truyền hình HD xem vài năm cho sướng vậy.

Thà có nguồn kênh HD trên TV 50Hz còn hơn cáp cùi trên 100Hz + smart + 3D. Em đuối tiền rồi nên tính toán keo kiệt mong các bác thông cái cảm nhé !

manhhuy8x

Active Member

Thực tế là vậy mà bác. Hãng cố tình làm như vậy. Nhưng bác nên nhìn ở 2 góc độ :

- Người dùng phổ thông : tôi k cần Smart lấy 6130, k cần 3D lấy 5700. Thực tế thì về xem vẫn tốt và nó vẫn đáp ứng ok cả. 6130 hay 5700 là ngon rồi, thậm chí 5400 vẫn ok tất mọi thứ mà giá rất mềm. Mình vẫn định lấy nó và phải chấp nhận cho cái 50Hz có lẽ là khó chịu duy nhất (màu mè, tương phản có thể du di và quen mắt dần nhưng bóng ma nó là khách quan)

- Người dùng nâng cao/chuyên nghiệp : biết tỏng trò "mèo" của LG, panel khác xa nhau, đừng có mơ. Nếu muốn hình kha khá thì bèo nhất là phải LA62 dù có k dùng 3D hay Smart. Nhưng phải người dùng hiểu biết mới thấy được sự khác biệt này ở panel.

Mình k rành Sharp lắm, nhưng bấu vào 2 vd con 32" mà bác đưa link thì bác cho mình xem nó hơn LN5400 ở chỗ nào ?
Chuyện review trên này cũng có nhiều mem review, với mem phổ thông hồi giờ xài CRT chả quan tâm kĩ thuật mấy mua đc con Sharp thế là quá chuẩn rồi, đang máu hứng lên thì làm 1 bài review. Bác thuộc trình cao hơn, đọc xong mà k thấy được khách quan chỗ nào à ? Hay cứ thấy 1 bài review đc khen là lấy đó làm tiêu chuẩn để đi giới thiệu khắp thiên hạ ?

Bác ơi em không tranh cãi với bác nhé, bác đừng lôi 1 con 5tr với 1 con 9tr ra đây rồi bảo em so sánh này nọ nhé.
Cái chính của em ở đây là đang tranh cãi với bác kia về vấn đề "tivi không có smart tv và 3D thì chất lượng sẽ kém" ?

manhhuy8x

Active Member

Hi! Manhhuy8x. Không nên tranh luận nhiều, vì lý thuyết suông với thực tiễn thường có khoảng cách khá xa. Hãy nói về công nghệ "vẫy tay" hay "điều khiển bằng giọng nói" đi... Những thứ long lanh này đang làm giá tivi đội lên khá nhiều, nhưng giá trị thực chẳng có là bao.

Còn 3D, Chúng ta không nói về mỹ, mà nói về châu Á nhá, như Nhật Bản chẳng hạn:
VTV - TV 3D không được ưa chuộng ở Nhật

Còn nói chung, thực trạng 3D là đây:

TV 3D không còn hấp dẫn - PC World VN
Phí tiền mua ti vi 3D | Tư vấn | Kienthuc.net.vn

Tivi 3D với những người chưa có tivi 3D là cả một đỉnh cao mơ ước chăng? Vậy nên họ hết lời ca tụng chăng?
Hãy cố sắm cái tivi 3D để biết xem 3D nó "hay ho" như thế nào?

Trong đại gia đình nhà mình có khoảng 15 cái tivi, trong đó có 7,8 cái có 3D và đầu HDP để xem 3D. Lúc đầu cũng háo hức 3D như nhiều bác trên đây, giờ thì chẳng buồn tìm xem 3D có phim nào mới không.

Vâng, đúng như bác nói, lý thuyết và thực tế là cả 1 quãng đường dài, có đi rồi mới biết đường xá hay con người nó dạo này như thế nào chứ cứ ngồi nhà 1 tay gõ phím, 1 tay rung đùi thì cũng chỉ như cóc ngồi đáy giếng mà thôi.
Một tay không thể che hết bầu trời, ca tụng nó đã đi rồi đến lúc nó dở chứng ra thì lại kêu than với ai :), sản phẩm cũng chỉ bảo hành có 1 năm không sớm thì muộn thôi bác ạ.

kook123

Bác ơi em không tranh cãi với bác nhé, bác đừng lôi 1 con 5tr với 1 con 9tr ra đây rồi bảo em so sánh này nọ nhé.
Cái chính của em ở đây là đang tranh cãi với bác kia về vấn đề "tivi không có smart tv và 3D thì chất lượng sẽ kém" ?

Dĩ nhiên thì chất lượng sẽ kém đi so với các model có 3D, Smart tivi. Đến giờ mà vẫn chưa hiểu điều cơ bản này ah ? Không có 3D, không có Smart tivi thì sao mà cho chất lượng hình ảnh đẹp như là model có 3D, Smart tivi được.

Ai cũng hiểu chỉ 1 người không hiểu.... [-X

Kể ra mà mua đc 6620 với giá 14tr thì thấy sướng hơn (có cảm giác lời 1 tí), 6200 14tr thì đúng giá, nhưng lại cách xa quá gần 5tr với 5400. Suy đi tính lại chắc em múc 42/5400 quá, 5tr dư sau mua Android box + tiền lắp K+ /AVG hoặc truyền hình HD xem vài năm cho sướng vậy.

Thà có nguồn kênh HD trên TV 50Hz còn hơn cáp cùi trên 100Hz + smart + 3D. Em đuối tiền rồi nên tính toán keo kiệt mong các bác thông cái cảm nhé !

Đúng là mua được 6620 với giá 14t thì quá ngon rồi. Thội bác cứ theo option của bác thôi, phù hợp với nhu cầu, điều kiện của mình là được. Có buồn chăng là LG và bác nào bán hàng buồn vì bác không bỏ thêm tiền , chứ anh em HD Việt Nam thì chúc mừng bác có tivi mới thôi :D

nokin

Member

Mình có tranh cãi gì với bác đâu. 42" 5400 nó 9tr thì phải rồi, sao bác k so Sharp 32" đời 2012 kiểu cổ lỗ với 32" 5400 đời 2013 cho giá nó gần nhau.

Vấn đề TV k smart và 3D chất lượng hình ảnh kém hơn loại có đủ là khách quan về mặt thực tế lẫn chiêu thức kd của hãng. Tại sao bác vẫn cố tình cãi vấn đề này, rồi lấy cái review rất là hời hợt của 2 con sharp cùi kia để chứng minh bác đúng ?

Đã nói là tính LG đi, series 5400 đã hơn hẳn 2 con sharp cùi kia rồi cả về hình thức lẫn nội dung, nhưng bà con ta vẫn không hài lòng vì k tìm đc model nào có panel thuộc dạng ngon mà bỏ smart + 3D cho rẻ bớt (vì mua k xài).

manhhuy8x

Active Member

2 bác bảo thủ quá, em không tranh cãi nữa để mọi người tự nhận xét vậy. Thân!
Mà bác nokin bảo Sharp cùi thì chứng tỏ bác chưa có tiền để sài rồi, giống như ai không có tiền mua Iphone cũng nói nó là dở hơi kém cỏi này nọ nhưng khi sài nó xong rồi thiếu nó 1 ngày có chịu được không?

Re: Ðề: [REVIEW] Đánh giá sơ bộ tivi LG 42LA6200

Vâng, đúng như bác nói, lý thuyết và thực tế là cả 1 quãng đường dài, có đi rồi mới biết đường xá hay con người nó dạo này như thế nào chứ cứ ngồi nhà 1 tay gõ phím, 1 tay rung đùi thì cũng chỉ như cóc ngồi đáy giếng mà thôi.
Một tay không thể che hết bầu trời, ca tụng nó đã đi rồi đến lúc nó dở chứng ra thì lại kêu than với ai :), sản phẩm cũng chỉ bảo hành có 1 năm không sớm thì muộn thôi bác ạ.
Ấy tranh luận để hiểu vấn đề chứ ai lại nói như vậy. Bác là sale mà hảng nào Bác ko bán,hay bán xong mong người ta hết baỏ hành rồi hư à. E thấy Bác có bán LG mà. Bác mà sa Đà vào cái vụ tranh cải này Bác là người thiệt thòi đó.

manhhuy8x

Active Member

Ấy tranh luận để hiểu vấn đề chứ ai lại nói như vậy. Bác là sale mà hảng nào Bác ko bán,hay bán xong mong người ta hết baỏ hành rồi hư à. E thấy Bác có bán LG mà. Bác mà sa Đà vào cái vụ tranh cải này Bác là người thiệt thòi đó.

Em đang chỉ đích danh đến 1 người thôi bác minhminh2012 à. Bác đọc từng ý trong câu văn của em nhé.
Sản phẩm em bán em khẳng định em sẽ có trách nhiệm bảo hành với khách hàng của em. Nên bác yên tâm về vấn đề này nhé. Thân!

Minhsur

Banned

Mình nghĩ bác manhhuy8x không nên tranh luận nữa.
Bác bán hàng đủ loại tivi, nhận được đủ loại lời cảm ơn lẫn kêu ca của khách hàng. Tôi tin là bác có kinh nghiệm về tivi hơn nhiều người làm nghề gõ thùng phi.

nokin

Member

Mà bác nokin bảo Sharp cùi thì chứng tỏ bác chưa có tiền để sài rồi, giống như ai không có tiền mua Iphone cũng nói nó là dở hơi kém cỏi này nọ nhưng khi sài nó xong rồi thiếu nó 1 ngày có chịu được không?
Bác toàn lấy cái này cắm vào cái kia rồi kết luận người khác thế này thế nọ.
Mình nói series Sharp bác lấy vd từ bài review so với LN5400 của LG, bác kêu so 5tr với 9tr vì bác cố tình gán giá 42" vào.
Mình vẫn chỉ đích danh riêng 2 con Sharp bác đưa là thuộc hàng "cùi" bác kêu mình đánh giá cả tập đoàn Sharp.
Có đọc thì đọc từ đầu đến đuôi chứ đừng nhát gừng thế bác.

2 con Sharp kia ra đời vào thời điểm 10 năm trước nó k làm vua cả thế giới, nhưng giờ bác lấy nó làm vd k phải "cùi" lắm sao ?
IP 2G, 3G giờ cũng là IP đấy, cũng Apple xịn đấy nhưng bác có xác nhận nó cùi không ? Đưa bác xài 10p thôi bác chịu nổi không ?

manhhuy8x

Active Member

Mình nói series Sharp bác lấy vd từ bài review so với LN5400 của LG, bác kêu so 5tr với 9tr vì bác cố tình gán giá 42" vào.
Mình vẫn chỉ đích danh riêng 2 con Sharp bác đưa là thuộc hàng "cùi" bác kêu mình đánh giá cả tập đoàn Sharp.
2 con Sharp kia ra đời vào thời điểm 10 năm trước nó k làm vua cả thế giới, nhưng giờ bác lấy nó làm vd k phải "cùi" lắm sao ?
IP 2G, 3G giờ cũng là IP đấy, cũng Apple xịn đấy nhưng bác có xác nhận nó cùi không ? Đưa bác xài 10p thôi bác chịu nổi không ?
Dòng LN5400 nó có 32" à mà bác bảo em cố tình gán giá 42" vào??
Con Sharp 60LE630 mà bác bảo cùi, bác có đủ tiền để mua em nó về sài chưa mà bảo cùi ? Bác chụp ảnh tivi nhà bác lên đây xem bác đang dùng em cao cấp của hãng nào được không?
Bác có biết là các hãng lớn phải mua tấm nền panel cỡ lớn của hãng nào về dùng không?
Samsung “rót” 112 triệu USD vào Sharp để đảm bảo lượng panel cung ứng - Songmoi.vn
Mà bác bảo em nó cùi hơn em LN5400 của bác thì bác vào đây đọc bài viết nhé :
http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-phat-hinh/525025-hoi-nhung-nguoi-su-dung-tv.html

-IP2G, 3G bây giờ nhiều người muốn có để dùng mà không có tiền mua để dùng ý chứ mà bác nói nó cùi.

kook123

Giận quá mất khôn rồi bác. Chê LG bảo hành 1 năm trong khi bản thân lại bán hàng LG là nhiều nhất vì nhiều người tìm mua nhất. Đúng là tự đạp đổ nồi cơm của mình :D. Chắc SS mới tăng chiết khấu hoa hồng lên cao thêm 1 nấc nữa chăng =))

P/S: cơ mà đồ điện tử bảo hành 1 năm là bình thường. Vì đại đa số bị trục trặc là trong năm đầu tiên :D

Người nào hay cãi chầy cãi cối, bác nokin không nên trả lời làm gì cho mất thời gian. manhhuy8x là chuyên gia cắt khúc, sửa lời người khác . Anh em trên HD Việt Nam đọc là hiểu rồi. Cố tình PR cho SS là tần số quét lên tới 1000 Hz là hiểu

manhhuy8x

Active Member

Giận quá mất khôn rồi bác. Chê LG bảo hành 1 năm trong khi bản thân lại bán hàng LG là nhiều nhất vì nhiều người tìm mua nhất. Đúng là tự đạp đổ nồi cơm của mình :D. Chắc SS mới tăng chiết khấu hoa hồng lên cao thêm 1 nấc nữa chăng =))

P/S: cơ mà đồ điện tử bảo hành 1 năm là bình thường. Vì đại đa số bị trục trặc là trong năm đầu tiên :D

Bác ngu hay cố tình tỏ ra ngu vậy? Em có nói là em nhận hoa hồng của SS không? Vì thế nên bác đừng gán ghép, đặt điều vu khống cho người khác nhé.
Mà bác không hiểu cái ẩn ý em nói trong lời bình luận của em à ? Chứng tỏ mặt bác còn dầy lắm đấy. Bác về soi gương đi. Mà chính bác công nhận là hàng sẽ dễ bị trục trặc nhé thế nên về sau bác đi tư vấn thì thêm cái dòng nữa là :
"Các bác cố thêm 1 tý nữa lấy LG LA 6200 để có thể thêm 3D + Smart TV ...... về sau không phải mua thêm nữa ( NHƯNG hàng dễ bị trục trặc trong năm đầu tiên và hàng chỉ được bảo hành 1 năm)" OK ?

manhtran71

Well-Known Member

Bác Kook ơi thế TV không có 3D thì phần hình ảnh 2D sẽ xấu hơn hả bác? Vậy 3D chủ động xấu hơn 3D thụ động suy ra hình ảnh 2D trên 3D chủ động xấu hơn những con dùng 3D thụ động hả bác? Cho em thông tin chính xác nhé.

Re: Ðề: [REVIEW] Đánh giá sơ bộ tivi LG 42LA6200

Bác Kook ơi thế TV không có 3D thì phần hình ảnh 2D sẽ xấu hơn hả bác? Vậy 3D chủ động xấu hơn 3D thụ động suy ra hình ảnh 2D trên 3D chủ động xấu hơn những con dùng 3D thụ động hả bác? Cho em thông tin chính xác nhé.

Ko phải tv ko có 3d thì phần hình ảnh 2d xấu hơn mà nhà sx sẻ lượt bớt các cong nghệ hổ trợ hình ảnh cua 2d vd như tần số, độ tương phản...để những con chiên như chúng ta bỏ thêm tiền mua những thứ mà ta ko Cần để có được một cái tv có hình ảnh tốt hơn(cùng hảng nhe) e ko dám nói các hảng khác nhau. Trong cùng 1 nhà sx e ko thấy cái tv nào ko có 3d có hình ảnh đẹp hơn có 3d( theo tìm hiểu của e)
Còn về 3d công nghệ nào cũng ko tốt cho sức khỏe chúng ta vì vậy các nhà làm truyền hình đả bỏ bớt vd ESPN. Mà trong mổi chúng ta hay có cái tật mua những thứ hầu như ko xài(trong đó có e)

Nói túm lại là :tivi thường= sướng bình thường, loại tốt= sướng lắm, loại cao cấp=..cực khoái(không tính đến...thóc nhé).

z600

Member

con naỳ giá bao nhiêu nhỉ bác

Bên trên