Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

quatmo

Well-Known Member
Anh @linh0983 còn giữ cái miniPC 4 port LAN không?

Em đang tính thử món ArchQ này với rAudio, dùng 1 port kết nối router, 1 port kết nối với Pi 4 rAudio. (cả 2 đều là Arch Linux)

https://github.com/sam0402/ArchQ

Không biết là cấu hình CPU J1900 có thể chạy tốt ArchQ hay không?

HTB1Rp0IanZRMeJjSsplq6xeqXXav.jpg_640x640Q90.jpg_.webp

Chỉnh sửa lần cuối:

quatmo

Well-Known Member
Vâng bác Lâm. Lúc trước vọc các OS khá nhiều bác Lâm. Tùy theo OS, CPU, mạng, chọn đoạn nhạc phức tạp nhất nhiều nhạc cụ hoặc bit rate lớn thì set buffer cho âm thanh tốt nhất.

Theo mình không nên lạm dụng, hoặc quá an toàn. Âm thanh mất độ nét, nhòe. Rõ nhất là treble không trong trẻo, không thảnh thót, không kêu long cong leng keng đã tai.

Mấy OS debian, luôn phải set mặc định cao. Volumio = 8192. Moode quên rồi bác. Muốn hạ thấp như rune sẽ bị lỗi. Đó là một trong các lí do OS đó không hợp tai ( khổ vì điều này)

Rune mặc định buffer rất thấp hình như 2048, lâu quá không chắc lắm.
Rune lúc đó mình set còn 256 đủ cho file nhạc bit rate cao nhất mình dùng mà âm thanh tốt.

Mình chọn Arch linus tuân thủ tiêu chuẩn K.I.S.S vì hợp tai mình. Tuy nhiên, tùy tay nghề lập trình viên. Như RoPieeeXL khởi động chậm, tốn cpu, tiếng mờ hơn rune nhiều.

Lúc trước bác thường mod volumio, hỏi sao bác không mod arch linus bác có nói lí do.

Giờ thấy bác mod hậu duệ rune là raudio. Thấy hứng và mình quay lại vọc tiếp. Hihi bỏ vọc mấy năm này rồi bác.

PS: Sẵn tiện, nhờ bác rảnh ra tay

Mình đang vọc LMS, mount Network Disk NAS bằng SMPD, NFS. Local IP và Wan IP ok. Lúc trước mình có test 2 nghi thức này. NFS nhẹ, truyền tải được bít rate lớn hơn cùng thiết bị, đường truyền mạng. Tiếng thoáng hơn SMBD tí .

LMS không cho nhập DNS, chấp nhận IP á.

Nếu LMS cho nhập DNS (dùng ngoại mạng, như NAS bác Phước) quá tuyệt. Chỉ cần mount thư mục DSD thôi. Mấy định dạng khác dùng lmsbub (ngoại mạng) và Remote music library (nội mạng). Như vậy RPi2 vẫn khỏe chạy nhẹ nhất theo tiêu chí nhẹ, đơn giản pCP. Một sự hoàn hảo 100% rAudiolms +sq của bác

Cảm ơn bác lâm trước, biết là rất khó, có thể không được, mà mình cứ tiếc. Chứ dễ bác đã làm :)
.........
Quan điểm cân chỉnh khó đó bác Lâm. Lệ thuộc sở thích, dàn máy và thể loại nhạc. Giá trị buffer làm thay đổi âm thanh. Như bác Hải dùng buffer lớn hơn mình để cân bằng âm thanh theo dàn và sở thích của bác. Hihi lâu quá không gặp bác Hải ;)
Em chưa hiểu ý lắm. Em diễn tả lại không biết đúng không?

1. Nas online: Cấu hình folder DSD64 trở thành share qua NFS
2. Client dùng rAudio, sẽ mount NFS folder vào fstab. Tuy nhiên bắt buộc của NFS là IP.

ví dụ để IP DynDNS trong fstab:
Mã:
42.117.177.64:/music  /mnt/MPD/NAS/Music  nfs   defaults,noauto,bg,soft,timeo=5  0  0

LMS/rAudio sẽ truy xuất vào /mnt/MPD/NAS/Music để nghe? Nếu mà rAudio mount vào Ok hết thì LMS truy xuất thẳng vào folder là được.

Vấn đề phát sinh là IP DynDNS luôn thay đổi -> Có thể giải quyết bằng script tự động.
------------

"Nếu LMS cho nhập DNS (dùng ngoại mạng, như NAS bác Phước)"

> Nhập DNS vào LMS, cái này em chưa hiểu?

Veracocha

Merhabalar, son sürüm yükledim, Alsa EQ'daki program değişse bile müziğimiz etkilenmiyor. Ayrıca bilgisayarımdan paylaştığım klasörlerin kütüphaneleri bölümünde nasıl görünürüm? Bilgisayarımda E:/Flac klasörünü nasıl bulurum?

Chỉnh sửa lần cuối:

quatmo

Well-Known Member
Merhabalar, son sürüm yükledim, Alsa EQ'daki program değişse bile müziğimiz etkilenmiyor. Ayrıca bilgisayarımdan paylaştığım klasörlerin kütüphaneleri bölümünde nasıl görünürüm? Bilgisayarımda E:/Flac klasörünü nasıl bulurum?

Follow this repository to use your NAS or connect your Music Folder from PC with rAudio-LMS.

--------------------

In this version, to use the EQ of rAudio or LMS, you need to change the audio output. Use WinSCP to edit this file /opt/sq/sq.sh.

Instead of directly outputting audio to hw, route it through the default software.

Replace hw:$card with default

reboot

Chỉnh sửa lần cuối:

nqn_vnn

Well-Known Member
Hôm qua em mới nổ cái biến áp đúc ... do cho chạy test 1 ngày 1 đêm kéo Pi2 + Board DAC ghẻ... :(
Cũng may chưa đóng case :) ...

quatmo

Well-Known Member
Hôm qua em mới nổ cái biến áp đúc ... do cho chạy test 1 ngày 1 đêm kéo Pi2 + Board DAC ghẻ... :(
Cũng may chưa đóng case :) ...
Chắc do biến áp có vấn đề...mà Pi 2 + Dac ăn dòng cực kì ít.

Mình cũng xài biến áp đúc (hàng thường - xanh lá) Taobao. chạy có khi cả tháng không tắt, xài mấy năm nay Ok.

mtminh

Well-Known Member
Em chưa hiểu ý lắm. Em diễn tả lại không biết đúng không?

1. Nas online: Cấu hình folder DSD64 trở thành share qua NFS
2. Client dùng rAudio, sẽ mount NFS folder vào fstab. Tuy nhiên bắt buộc của NFS là IP.

ví dụ để IP DynDNS trong fstab:
Mã:
42.117.177.64:/music  /mnt/MPD/NAS/Music  nfs   defaults,noauto,bg,soft,timeo=5  0  0

LMS/rAudio sẽ truy xuất vào /mnt/MPD/NAS/Music để nghe? Nếu mà rAudio mount vào Ok hết thì LMS truy xuất thẳng vào folder là được.

Vấn đề phát sinh là IP DynDNS luôn thay đổi -> Có thể giải quyết bằng script tự động.
------------

"Nếu LMS cho nhập DNS (dùng ngoại mạng, như NAS bác Phước)"

> Nhập DNS vào LMS, cái này em chưa hiểu?
Vâng, Đúng rồi bác.
Mình mount NFS ra internet chưa được

Dùng CIFS mount rAudio. NAS mình đang online

- Server IP:
1. DDNS: musicxpe.duckdns.org
fstab không hiểu DDNS. Bác add được DDNS hay quá.

2. IP DDNS: 171.232.100.237
Chỉ chấp nhận IP. Bác lâm giải quyết bằng script tự động
Bác ngoại mạng, chắc chắn. Mình bị lần thử emby. Nội mạng mà gõ DDNS, emby báo sai một số cái

Veracocha

NAS'ınızı kullanmak veya Müzik Klasörünüzü PC'den rAudio-LMS ile bağlamak için bu depoyu takip edin.

--------------------

Bu versiyonda rAudio veya LMS'nin EQ'sunu kullanmak için ses çıkışını değiştirmeniz gerekir. Bu dosyayı düzenlemek için WinSCP'yi kullanın /opt/sq/sq.sh.

Sesi doğrudan hw'ye göndermek yerine, varsayılan yazılım aracılığıyla yönlendirin.

hw:$card'ı şununla değiştirin :

yeniden başlat
Açıklaman için teşekkür ederim aslında senden bir isteğim var sevgili quatmo, uzun yıllardır moodeaudio kullanıyorum ama rAudio'nun kullanımını ve işlevselliğini daha çok seviyorum ama moodeaudio'ya entegre edilmiş parametrik bir Eq var, bu Eq harika çalışıyor, moodeaudio' Parametrik bir ekolayzırı rAudio'ya entegre edebilir misiniz? Camilla Dsp'nin de Peq içerdiğini biliyorum ama o kadar etkili değil...

quatmo

Well-Known Member
Địa chỉ IP add lưu trong /etc/fstab

Em thử viết script khi mở máy thì check DynDNS thay thế vào /etc/fstab

Thường thì DynDNS chỉ thay đổi 1 lần 1 trong ngày?
Giải pháp này hay bác à. ❤️ kết hợp crontab kiểm tra định kỳ là ok.

Có script rồi, anh xài thử. Cứ mở Pi lên là nó check để thay thế.

IP NFS fstab

Mã:
wget -O - https://raw.githubusercontent.com/lovehifi/addraudio/main/mountnfs | sh

Cài xong anh thay thế web của anh ở file này: /opt/ip.ini
(không cần reboot)
Mã:
systemctl restart connectnfs.service
rồi kiểm tra kết quả trong /etc/fstab

Lưu trữ ở:
Logic:
- Kiểm tra fstab nếu chưa có NFS thì thêm vào NFS giả lập
- ping địa chỉ web lưu trong /opt/ip.ini, ping 3s không có sẽ bỏ qua
- ping có Ip thì lấy địa chỉ ip thay thế vào /etc/fstab

Thay thế tên folder DSD (nếu cần thiết) trong file /opt/getip.sh

Nếu muốn định kỳ kiểm tra thì chỉnh sửa file /etc/systemd/system/getip.timer
Đang để 30 phút kiểm tra 1 lần

Mới kiểm tra, chạy test: /opt/getip.sh Ok

Chỉnh sửa lần cuối:

sadays

Member

mtminh

Well-Known Member
Có script rồi, anh xài thử. Cứ mở Pi lên là nó check để thay thế.

IP NFS fstab

Mã:
wget -O - https://raw.githubusercontent.com/lovehifi/addraudio/main/mountnfs | sh

Cài xong anh thay thế web của anh ở file này: /boot/ip.ini
(không cần reboot)
Mã:

Lưu trữ ở:
Logic:
- Kiểm tra fstab nếu chưa có NFS thì thêm vào NFS giả lập
- ping địa chỉ web lưu trong /boot/ip.ini, ping 10s không có sẽ bỏ qua
- ping có Ip thì lấy địa chỉ ip thay thế vào /etc/fstab

Thay thế tên folder DSD (nếu cần thiết) trong file /opt/getip.sh

Nếu muốn định kỳ kiểm tra thì chỉnh sửa file /etc/systemd/system/getip.timer
Đang để 30 phút kiểm tra 1 lần

Mới kiểm tra, chạy test: /opt/getip.sh Ok
(không cần reboot)
A: Đã tự gán IP vào /etc/fstab ngon lành

Bác làm NFS mình chịu thua không tự test được.
Hiện giờ ko kiểm tra NFS được. Vì NFS mình chỉ share local, ra internet làm chưa được
SMB thì share nội, ngoại mạng được rồi.

SMB đã mount local và IP DDNS thấy file nhạc thư mục /mnt/MPD/NAS/dsd1_cifs trong raudio. LMS duyệt ok, play dsd ok
NFS (local share) đã mount thấy file nhạc thư mục /mnt/MPD/NAS/dsd1_nfs trong raudio. LMS báo emty

Chỉnh sửa lần cuối:

quatmo

Well-Known Member
(không cần reboot)
A: Đã tự gán IP vào /etc/fstab ngon lành

Bác làm NFS mình chịu thua không tự test được.
Hiện giờ ko kiểm tra NFS được. Vì NFS mình chỉ share local, ra internet làm chưa được
SMB thì share nội, ngoại mạng được rồi.

SMB đã mount local và IP DDNS thấy file nhạc thư mục /mnt/MPD/NAS/dsd1_cifs trong raudio. LMS duyệt ok, play dsd ok
NFS (local share) đã mount thấy file nhạc thư mục /mnt/MPD/NAS/dsd1_nfs trong raudio. LMS báo emty
Để tối em share NFS ra internet thử, hình như cần mở port 2049
Đã chỉnh lại chút, địa chỉ web lưu ở file /opt/ip.ini

nqn_vnn

Well-Known Member
Chắc do biến áp có vấn đề...mà Pi 2 + Dac ăn dòng cực kì ít.

Mình cũng xài biến áp đúc (hàng thường - xanh lá) Taobao. chạy có khi cả tháng không tắt, xài mấy năm nay Ok.
Con đó em chạy riêng con DAC thì ko sao ... thử cấp thêm Cho pi ok thì đóng nắp cho gọn. Chứ nhét 2 cái biến áp thì nó chật trội quá... hichic. Giờ phải chơi 2 con biến áp cho an toàn.

Bên trên