Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

quatmo

Well-Known Member
Đang có bản test rAudioLMS 64 bit dành cho Pi 4 ở đây:

Mã:
wget -O - https://raw.githubusercontent.com/lovehifi/raudiolms-64bit/main/install-archlinux.sh | sh

Thực ra là mình chạy nó Ok tuần trước rồi, nhưng cần test thêm.

Ưu điểm:
- Cài chạy trực tiếp như bản rAudioLMS 32 bit, bao gồm SQ.
- Không chạy trên Docker
Các bác dùng rAudioLMS (Pi 2, Pi 3, Pi4). Yên tâm mà dùng lâu dài.

Lợi thế về truyền dẫn/ xử lý tín hiệu trên ArchLinux là điều không cần bàn cải, về LMS và SQ như mình setting là tối ưu nhất rồi, chung nhau trên cùng thiết bị. Các bác dùng nâng cao có thể vào setting bật log để xem mọi thứ (nhớ tắt log sau khi xem xong không thôi tràn log có thể lên vài chục MB/file log gây chậm máy).

Xem log sẽ thấy LMS chia nhỏ audio ra nhiều gói truyền đi. Khi setting LMS play đến SQ qua local Ip 127.0.0.1 như mình đang setting, từng luồng audio sẽ đi thằng vào SQ local ra DAC mà không ra Router (như để IP theo bình thường). Điều này theo mình sẽ tốt hơn việc để tín hiệu đi lên router rồi vòng lại SQ.

Mình cũng đã thử cài AP, AP Renderer UPNP để LMS play sang, tín hiệu đi ra router vòng lại. Không tối ưu như LMS - SQ local.

Và hơn hết Pi 2, Pi3, Pi 4 đã đủ món ăn chơi, ừm... gì cũng có.

PS: Còn món VU peppymeter cho LCD nữa (chưa share). Mà chắc không ai có nhu cầu làm gì, vì rAudio có nó chỉ làm âm thanh thêm gánh nặng.

Mình tạm dừng vọc vạch về phần mềm.

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member

Lợi thế về truyền dẫn/ xử lý tín hiệu trên ArchLinux là điều không cần bàn cải, về LMS và SQ như mình setting là tối ưu nhất rồi, chung nhau trên cùng thiết bị. Các bác dùng nâng cao có thể vào setting bật log để xem mọi thứ (nhớ tắt log sau khi xem xong không thôi tràn log có thể lên vài chục MB/file log gây chậm máy).

Xem log sẽ thấy LMS chia nhỏ audio ra nhiều gói truyền đi. Khi setting LMS play đến SQ qua local Ip 127.0.0.1 như mình đang setting, từng luồng audio sẽ đi thằng vào SQ local ra DAC mà không ra Router (như để IP theo bình thường). Điều này theo mình sẽ tốt hơn việc để tín hiệu đi lên router rồi vòng lại SQ.

Mình cũng đã thử cài AP, AP Renderer UPNP để LMS play sang, tín hiệu đi ra router vòng lại. Không tối ưu như LMS - SQ local.

PS: Còn món VU peppymeter cho LCD nữa (chưa share). Mà chắc không ai có nhu cầu làm gì, vì rAudio có nó chỉ làm âm thanh thêm gánh nặng.

Bấy nhiêu là quá tuyệt vời ! Chỉ thêm 1 tí xíu nữa là cho SQ(i2s) play DSD64 là ngon lành bác Lâm ạ ? :mad:

linh0983

Well-Known Member
Tôi tạo file *.img trên thẻ 4GB cho nó có kích thước nhỏ , sau khi bung nó ra trên thẻ 32GB nó vẫn vậy làm sao mở rộng thẻ ra max bác Lâm ạ ? :mad:

Update cái dongle nó báo thiếu chỗ ui . . . :mad:

Ai mở rộng thẻ nhớ cho rAudio theo top này ngon liền ạ . :confused:

Đã max thẻ 32GB ạ . :mad:

Updata dongle hết báo lỗi thiếu chỗ ui . . . :D

quatmo

Well-Known Member
Bấy nhiêu là quá tuyệt vời ! Chỉ thêm 1 tí xíu nữa là cho SQ(i2s) play DSD64 là ngon lành bác Lâm ạ ? :mad:
Để Play DSD cho I2S:

1. Cài plugin DSDPlayer
2. File Type: 2 format DSD chọn Disable - Không để Native
3. Setting buffer, dop ..cho output nếu cần thiết.
4. Kiểm tra card sound: cat /proc/asound/cards

Ví dụ kết quả:
rAudio:~ # cat /proc/asound/cards
0 [HD05 ]: USB-Audio - REIYIN Bluetooth Audio WT- HD05
REIYIN Bluetooth Audio WT- HD05 at usb-0000:01:00.0-1.4, full speed
1 [audioinjectorpi]: audioinjector-p - audioinjector-pi-soundcard
audioinjector-pi-soundcard

Nếu card đang dùng là số 1.

Mã:
nano /opt/sq/sq.service

Sửa lại, gán số 1 vào -o hw:1 giống như sau:
ExecStart=/opt/sq/squeezelite64 -o hw:1 -n SQ64-rAudio -s 127.0.0.1 -m 00:00:00:00:00:00

Restart:
Mã:
systemctl daemon-reload
systemctl restart sq.service
systemctl status sq.service

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Play DSD cho I2S, anh setting như em viết bửa trước.

1. Cài plugin DSDPlayer
Nghiền ngẫm top này SQ32 DSD64 ko hót bác Lâm ạ . :D

SQ32 nó tự nói là chơi Native(dop) được nhưng tự hành thì ko ? :D

SQ32 nó mà dop được dac dsd chơi được ngay ạ . :D

Chỉnh sửa lần cuối:

quatmo

Well-Known Member
Nghiền ngẫm top này SQ32 DSD64 ko hót bác Lâm ạ . :D

SQ32 nó tự nói là chơi Native(dop) được nhưng tự hành thì ko ? :D

SQ32 nó mà dop được dac dsd chơi được ngay ạ . :D
Post này cho PiCorePlayer, anh thử dùng PiCorePlayer 64 bit, test DSD, nếu chạy Ok thì copy file
squeezelite của nó vào thay thế cho /opt/sq/squeezelite64 thử.

Chỉnh sửa lần cuối:

quatmo

Well-Known Member
Post này cho PiCorePlayer, anh thử dùng PiCorePlayer 64 bit, test DSD, nếu chạy Ok thì copy file
squeezelite của nó vào thay thế cho /opt/sq/squeezelite64 thử.
Một cách khác đơn giản để thử là anh download version mới ở đây:

Chọn bản squeezelite-1.9.9.1428-aarch64.tar.gz
Giải nén bằng 7zip, copy file squeezelite vào thay thế cho /opt/sq/squeezelite64
và command:

Mã:
chmod -R 755 /opt/sq/squeezelite64
systemctl daemon-reload

------------------------------
Một cách nữa là update bản em mới build cho Pi 4. Squeezelite (1.9.9.1422-1)
Mã:
wget -O - https://raw.githubusercontent.com/lovehifi/raudiolms-64bit/main/update | sh

Chỉnh sửa lần cuối:

quatmo

Well-Known Member
Để Play DSD cho I2S:

1. Cài plugin DSDPlayer
4. Kiểm tra card sound: cat /proc/asound/cards

Nếu card đang dùng là số 1.

Mã:
nano /opt/sq/sq.service

Sửa lại, gán số 1 vào -o hw:1 giống như sau:
ExecStart=/opt/sq/squeezelite64 -o hw:1 -n SQ64-rAudio -s 127.0.0.1 -m 00:00:00:00:00:00

Restart:
Mã:
systemctl daemon-reload

Em config vậy, không cần update gì. SQ64, I2S, nghe PCM/DSD128 bằng DAC cổ AudioInjector audio wm8731, mượt mà

Chỉnh sửa lần cuối:

mtminh

Well-Known Member
Ai mở rộng thẻ nhớ cho rAudio theo top này ngon liền ạ . :confused:

Đã max thẻ 32GB ạ . :mad:

Updata dongle hết báo lỗi thiếu chỗ ui . . . :D

Thêm cách mở rộng thẻ chứa rAudio đây các bác.

- Dùng notepad tạo file trống tên: expand (không có đuôi .txt)
- Cắm thẻ vào ổ USB
- Chép file expand vào thư mục boot
- Cắm thẻ vào Pi và boot. rAudio tự động mở rộng thẻ

Chỉnh sửa lần cuối:

mtminh

Well-Known Member
Em config vậy, không cần update gì. Nghe SQ64, I2S, DSD128 bằng DAC cổ AudioInjector audio wm8731, mượt mà
Chắc phải thử qua 64 bit bác Lâm, bác Phước. Cài piCorePlayer 8.2.0 32-bit + LMS bị y chang bản raudiolms-sq 32bit của bác. Không đọc được file DSD

Dùng luôn pludgin UPnP/DLNA bridge đổi format. Các loai khác cho trừ dsd. Nó bỏ qua không đọc

Chỉnh sửa lần cuối:

quatmo

Well-Known Member
Chắc phải thử qua 64 bit bác Lâm, bác Phước. Cài piCorePlayer 8.2.0 32-bit + LMS bị y chang bản raudiolms-sq 32bit của bác. Không đọc được file DSD

Dùng luôn pludgin UPnP/DLNA bridge đổi format. Các loai khác cho trừ dsd. Nó bỏ qua không đọc
Setting chỗ này quan trọng nè anh, hw:1 (number của Card). Anh có thể thử bản 32 bit.
Điều này là xuất âm thẳng ra phần cứng.

mtminh

Well-Known Member
Setting chỗ này quan trọng nè anh, hw:1 (number của Card). Anh có thể thử bản 32 bit.
Điều này là xuất âm thẳng ra phần cứng.
Vâng đã thử các list card trong:

Specify the output device (-o) less>
<output device>
  • Default: default
  • - = output to stdout
Available output devices (click to use):
hw: devices are normally the best choice, but try and decide for yourself:
  • plugequal
  • equal
  • hw:CARD=sndallodigione,DEV=0
  • plughw:CARD=sndallodigione,DEV=0
  • sysdefault:CARD=sndallodigione
Đã disable Headphone
Đã chọn 3 name tô đậm, không đọc DSD bác Lâm

Test board IAN cũng bị

binna

Well-Known Member

e cài theo cái này, có cái SQ, rồi chọn player là SQ64-raudio, khi xuất file 24bit dạng WAV thì nghe xè xè, không ra tiếng, nhưng file 24bit dạng FLAC thì OK

quatmo

Well-Known Member

Nói tạm dừng nhưng lại ngứa nghề vọc tiếp các bác.

Mình nhìn thấy câu hỏi về LMS AP ở VNAV. Mình có dùng qua nên làm cái hướng dẫn để bác nào muốn trải nghiệm trên rAudio thì cài đặt với một dòng lệnh.

LMS - Aprenderer UPnP/DLNA Renderer for rAudio 32bit và 64bit

Xem ở đây:

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên