Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

trung224

Well-Known Member
@tml3nr : Cái này em cũng chịu vì những DAC em biết đều có tiếp đất cả, đặc biệt là đồ hãng. Cái chú ý này em nghĩ chỉ cần lưu tâm khi dùng DAC no-name của Tàu ko ai kiểm định thôi ạ

nqn_vnn

Well-Known Member
Em mới setup moode lên chơi thử... thì chơi file DSD128 của em qua LAN onboard cùi mía của em bình thường các Bác ah... ( con LAN đó hồi xưa chạy Runeaudio v3 thì file flac 16bit thôi là nấc cục nghẹn ngào ngay ). Chỉ có điều nó có sạn ( kêu lục cục giống nhiễu ở loa) ... em cắm trực tiếp vào loa vi tính luôn ... vì đang cấu hình... ko biết có nhận con DAC ghẻ của em ko hihi... mai em báo cáo sau.
Tiện Bác nào chỉ em bung thẻ nhở trên MOode, và tắt wifi onboard ( để dùng usb wifi :D ) với. Thanks Bác ah

tml3nr

Moderator
Em mới setup moode lên chơi thử... thì chơi file DSD128 của em qua LAN onboard cùi mía của em bình thường các Bác ah... ( con LAN đó hồi xưa chạy Runeaudio v3 thì file flac 16bit thôi là nấc cục nghẹn ngào ngay ). Chỉ có điều nó có sạn ( kêu lục cục giống nhiễu ở loa) ... em cắm trực tiếp vào loa vi tính luôn ... vì đang cấu hình... ko biết có nhận con DAC ghẻ của em ko hihi... mai em báo cáo sau.
Tiện Bác nào chỉ em bung thẻ nhở trên MOode, và tắt wifi onboard ( để dùng usb wifi :D ) với. Thanks Bác ah
Moode và Volumio đều là gốc Raspbian, nó rất giống nhao.

Theo em ghi chú lúc trước, nó như sau ạ:

Disable wifi và bluetooth onboard:

Mã:
sudo nano /etc/modprobe.d/raspi-blacklist.conf
#wifi
blacklist brcmfmac
blacklist brcmutil
#bt
blacklist btbcm
blacklist hci_uart

Mở rộng thẻ nhớ:

Mã:
sudo fdisk /dev/mmcblk0
  Command : d  (NOTE: deletes the partition won't delete the content, it's just a partition table update)
  Partition number : 3
  Command : n
  Select : default
  Partition number :  3
  Partition start : default
  Partition end : default
  Command : w
  sudo reboot

Expand the updated partition:

sudo resize2fs /dev/root

Check the updated partition size, you should now use the whole SD capacity:

df -h

Chỉnh sửa lần cuối:

nqn_vnn

Well-Known Member
Em em móc cái DAC vào Moode xong em ngâm tiếp mở rộng thẻ nhớ và wifi :D
Em đang vướng cấu hình Moode nhận I2S qua USB CM108 đi vào DAC TDA1541 ( chơi Rune thì chỉ cần mở I2S lên là nhận là phần output audio hiện con USB CM108). Bên Moode nó có 1 list sẵn I2S mà ko có cái nào CM108 :(...
Bác nào rành chỉ em với...

linh0983

Well-Known Member
Em em móc cái DAC vào Moode xong em ngâm tiếp mở rộng thẻ nhớ và wifi :D
Em đang vướng cấu hình Moode nhận I2S qua USB CM108 đi vào DAC TDA1541 ( chơi Rune thì chỉ cần mở I2S lên là nhận là phần output audio hiện con USB CM108). Bên Moode nó có 1 list sẵn I2S mà ko có cái nào CM108 :(...
Bác nào rành chỉ em với...
Với Moode khi bác cắm usb CM108 vào thì trong MPD có thêm dòng USB audio device , bác chọn nó là có âm thanh thôi . Mục I2S audio device mặc định là None . :eek:
I2S này xuất từ con usb CM108 vào TDA1541 đâu phải từ GPIO của Pi3 mà cần chọn list I2S trong phần Audio Configuration a .

nqn_vnn

Well-Known Member
Trong giao diện của Moode có menu mở rộng thẻ nhớ, tắt wifi (và vài cái khác mà Rune ko có), ko cần dùng lệnh.

Thanks Bác, tối về em làm rồi báo cao cho Bác biết kết quả :D.

Với Moode khi bác cắm usb CM108 vào thì trong MPD có thêm dòng USB audio device , bác chọn nó là có âm thanh thôi . Mục I2S audio device mặc định là None . :eek:
I2S này xuất từ con usb CM108 vào TDA1541 đâu phải từ GPIO của Pi3 mà cần chọn list I2S trong phần Audio Configuration a .

Hihi, dùng rune quen rồi .. mà bực vụ DSD nấc cục nên qua Moode test xem sao. Do đó ko rành giao diện vọc vạch hihi ... Hôm qua mò mẫm cả đêm không xong, để tối nay em về làm theo cách anh xem sao :D.

tml3nr

Moderator
Em có may mắn, được ông anh tốt bụng cho mượn hot bôi đang đình đám trên sâu bít để test: 502DAC! Một lần nữa, xin cảm ơn nhà tài trợ đã hổ trợ cho chương trình em iu khoa học!

Do không có DAC rời, em chỉ test trên ngõ ra analog.

Em sẽ nghe kỹ và report chi tiết hơn ạ. Test sơ bộ thì rất OK!!!

Có một việc mà em nghĩ là có thể kết luận được ngay lúc này: Pi2 / 502DAC / iFi iPower xuất analog, tiếng hay hơn là MacBook Pro 2015 / Modi Multibit (MM) qua cổng USB (Supra Cables). (MacBook Pro / MM hay hơn Pi2 / MM).

Ghép với Pi2, cấp nguồn thông qua 502DAC:

Remove jumper W1. Cấp 2 nguồn riêng biệt cho 502DAC và Pi2:

thchung

Member
Em có may mắn, được ông anh tốt bụng cho mượn hot bôi đang đình đám trên sâu bít để test: 502DAC! Một lần nữa, xin cảm ơn nhà tài trợ đã hổ trợ cho chương trình em iu khoa học!

Có một việc mà em nghĩ là có thể kết luận được ngay lúc này: Pi2 / 502DAC / iFi iPower xuất analog, tiếng hay hơn là MacBook Pro 2015 / Modi Multibit (MM) qua cổng USB (Supra Cables). (MacBook Pro / MM hay hơn Pi2 / MM).

Bác thử Pi2>502 Dac>Modi Multibit và cho nhận xét. Cám ơn bác

nghiadalat

Well-Known Member

Ra cả bánh lẫn bột làm bánh. Ngon. Lại tốn 104$ để tuyển thêm em này. Loanh quanh ngõ nhỏ kể cũng vui.

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Hi bác @trung224 mình có dò mạch pinout I2S của 502DAC mình thấy là pinout I2S của Pi3 và 502DAC là một nó hoàn toàn thông mạch với nhau ko trung gian qua một cái gì hết a . Nó chỉ khác nhau duy nhất là I2S của 502DAC có pin MCLK còn Pi3 thì ko vậy vấn đề đặt ra ở đây là :

1_ Tín hiệu I2S OUT của 502DAC có được relock chưa khi mình kết nối nó với DAC ngoài qua đường I2S .

2_ Khi 502DAC kết nối với DAC ngoài thông qua đường I2S . Vậy Pi3 cùng lúc share tín hiệu I2S cho 502DAC ( PCM5122 ) và DAC ngoài thông qua I2S trên 502DAC . ( Vậy mình cấu hình như thế nào a ) . :eek:

3_ Mình hỏi bác vậy là vì mình xuất I2S OUT từ 502DAC vào DAC khác ( tổng cộng 3 board dac trong khi cả 3 với I2S Xmos và Amanero là bình thường ) ko con nào hót hết a . Chỉ nghe sè sè . :p:eek:

4_ I2S khi đang kết nối nghe sè sè thì đã đành cả BCN cũng sè sè luôn . Cùng lúc đó kết nối RCA thì nghe bình thường . :mad::D;)

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Bác thử Pi2>502 Dac>Modi Multibit và cho nhận xét. Cám ơn bác
Tiếc là hiện giờ em không có Modi Multibit để so sánh ạ. Hôm trước với MM em chỉ thử được với Pi và MacBook qua USB và optical.

Chắc khoảng 2, 3 tuần nữa em có được Boss Dac. Con này theo anh trung224 thì phần analog làm chăm chút hơn 502Dac. Em hy vọng là nó còn hay hơn nữa.

Ngoài lợi thế đơn giản, gọn nhẹ. Dac Hat có một cái em rất thích là... hardware volume. Mình chỉ cần ôm cái tablet là xong. Bớt được 1 cái remote.

gzelka

Active Member

Bác so sánh vụ cấp nguồn riêng, với cấp chung 1 nguồn thế nào bác ?

linh0983

Well-Known Member
Bác ý đang luyện nội công đó a . Vài ngày nữa bác ý tung ra trưởng cuối cùng đó các bác . :eek::p:(:cool::D

Steve Tieu

Member
Hi bác @trung224 mình có dò mạch pinout I2S của 502DAC mình thấy là pinout I2S của Pi3 và 502DAC là một nó hoàn toàn thông mạch với nhau ko trung gian qua một cái gì hết a . Nó chỉ khác nhau duy nhất là I2S của 502DAC có pin MCLK còn Pi3 thì ko vậy vấn đề đặt ra ở đây là :

1_ Tín hiệu I2S OUT của 502DAC có được relock chưa khi mình kết nối nó với DAC ngoài qua đường I2S .

2_ Khi 502DAC kết nối với DAC ngoài thông qua đường I2S . Vậy Pi3 cùng lúc share tín hiệu I2S cho 502DAC ( PCM5122 ) và DAC ngoài thông qua I2S trên 502DAC . ( Vậy mình cấu hình như thế nào a ) . :eek:

3_ Mình hỏi bác vậy là vì mình xuất I2S OUT từ 502DAC vào DAC khác ( tổng cộng 3 board dac trong khi cả 3 với I2S Xmos và Amanero là bình thường ) ko con nào hót hết a . Chỉ nghe sè sè . :p:eek:

4_ I2S khi đang kết nối nghe sè sè thì đã đành cả BCN cũng sè sè luôn . Cùng lúc đó kết nối RCA thì nghe bình thường . :mad::D;)
Bác @linh0983 , mình thử out optical từ 502dac - ifi micro idsd - amplifier - loa thì nghe ko hay bằng 502dac out RCA - amplifier - loa

Bên trên