Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

mtminh

Well-Known Member
Dùng 2 nguồn riêng biệt vẫn bỏ qua mạch bảo vệ trên Pi bác à. Bác chỉ cần hàn thẳng dây nguồn + và ground lên Pin 4 và 6 (ko hàn lên mấy cái jack GPIO mà hàn thẳng vào mối hàn ở mặt dưới là được, sau đó rút jumper trên 502DAC ra.

Hoặc nếu hardcore hơn có thể làm 3 nguồn riêng biệt, cấp điện cho từng nhánh 5V, 3,3V và 1,8V trên Pi (bỏ qua hết mấy mạch chuyển đổi SMPS trên Pi) như mấy bạn bên Nhật bổn có làm
http://www.easyaudiokit.com/bekkan/Raspberry/Raspberry2.html
Em đang xài 3 nguồn riêng, phải nói là tuyệt vời. Rất thích hợp bác @linh0983, chống chỉ định với bác @tml3nr nhá ;). Signal/Noise cải thiện đáng nể, mềm mại, nhẹ nhàng, trong vắt, purity.
Sở dĩ em phải làm nó vì khi lấy 3.3v cung cấp IR LED. Lúc học lệnh remote. Bị cảnh báo môi trường chung quanh quá nhiễu, bảo tắt đèn, tắt đèn vẫn báo tiếp. Nhờ vậy mới biết xung nhiễu trên đường 3.3v và 1.8v rất lớn, Phá bỉnh, không hoc lệnh đuọc. Sẵn tiện,em làm nốt 1.8V.:D

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Vấn đề cấp nguồn ở đây là mình muốn nói cấp nguồn theo lẽ thông thường mà nhà sản xuất thiết kế cắm là chạy . Khi về tay ae chúng ta can thiệp phần cứng lại là hướng khác rồi a .

mtminh

Well-Known Member
Bác @ tml3nr xài iFi nghe hay, thì không nên làm cái này. Bác làm 3 nguồn riêng muốn hay hơn lúc trước và hợp tai. bác phải thay thiết bị ngoại vi khác đề nâng dãy Midle cao và treble.

trung224

Well-Known Member
@mtminh : Bác cho em hỏi cái, bác có biết chính xác từng nhánh cấp nguồn 5V, 3,3V và 1,8V cấp điện cho từng phần nào không a? Em chỉ võ đoán 5V là cấp cho chip ARM, và cấp điện ra cho cổng USB. 3,3V là cấp cho chip microcontroller Ethernet và USB, còn 1.8V thì em chịu

NamkingWIN

Active Member
Em đang xài 3 nguồn riêng, phải nói là tuyệt vời. Rất thích hợp bác @linh0983, chống chỉ định với bác @tml3nr nhá ;). Signal/Noise cải thiện đáng nể, mềm mại, nhẹ nhàng, trong vắt, purity.
Sở dĩ em phải làm nó vì khi lấy 3.3v cung cấp IR LED. Lúc học lệnh remote. Bị cảnh báo môi trường chung quanh quá nhiễu, bảo tắt đèn, tắt đèn vẫn báo tiếp. Nhờ vậy mới biết xung nhiễu trên đường 3.3v và 1.8v rất lớn, Phá bỉnh, không hoc lệnh đuọc. Sẵn tiện,em làm nốt 1.8V.:D
Bác cấp nguồn ra sao thế ạ? Có thể cho e xin vài tấm hình tham khảo ko ạ? :)

mtminh

Well-Known Member
Chỉnh sửa lần cuối:

duytruong

Member
@mtminh : Bác cho em hỏi cái, bác có biết chính xác từng nhánh cấp nguồn 5V, 3,3V và 1,8V cấp điện cho từng phần nào không a? Em chỉ võ đoán 5V là cấp cho chip ARM, và cấp điện ra cho cổng USB. 3,3V là cấp cho chip microcontroller Ethernet và USB, còn 1.8V thì em chịu
Em thấy điện áp của chip CPU chỉ vào khoảng 1.3V thôi bác.

linh0983

Well-Known Member
Chỉnh sửa lần cuối:

vinh57

Member
Bác @smallgent giới thiệu ghê quá! :):)

Em cũng có cái đầu KOK SONCA bật lên quạt chạy ù ù, to , tốn điện, tốn diện tích.(hiện đang là thủ tục nghỉ hưu..) Sẵn có mấy Pi , C1, nghĩ sao mình không chế cái đầu KOK nhỏ gọn, chất lượng âm thanh audiophilê- phê lòi nhỉ.

Xin chia sẻ với anh em về món Karaoke Player tự chế dựa trên các máy tính SBC Pi, Odroid,..(phần sau player em không bàn)
Phần cứng:
  • Thiết bị phát hình, phát ra màn hình, máy chiếu, cái này các SBC có cổng HDMI, quá tốt rồi
  • Thiết bị phát nhạc nền, beat: dùng 1 con DAC (i2s hay USB) xuất âm qua Amply KOK, cái này cũng sẵn, từ hàng Ali 8$ đến HiFiberry, IQAudio,...
Phần nội dung:
  1. Nếu dạng đĩa MIDI của các hãng thì khó có cách gì
  2. Nguồn dạng File VOB, MKV, MP4... lưu trên ổ cứng, ổ USB thì cứ Plug & Play thôi
  3. Nguồn nữa là cánh đồng "rau" bát ngát Youtube.
Phần thao tác chọn bài, ghi âm, lưu...
Để kết hợp các tính năng, yêu cầu trên đây thì cần phần mềm tối ưu:
  • Hiện nay đề xuất là LibreElec, cài thêm Youtube add-on
  • Config một chút là có thể xuất âm qua DAC.
  • Nội dung 1.) chưa có cách như đã nói trên
  • Nội dung 2,3.) Dùng Điều khiển hồng ngoại của TV qua CEC, chuột hay Phone (KODI REMOTE) chọn bài như xem phim nghe nhạc hay lướt Youtube.
  • Phần ghi âm, chấm điểm chưa có..
Sau đây là một số hình minh họa
aaLe1vxstDHFEPhoGockDrAVyLyXQPPctXhT27OSSdia0N3TU3EN9taxINi7jmTcCynR5eTAlnFW2dNQtW17UwfgvOMRX52VMYKdkDPmKJOMgt8ZDuSXM2959Kk9CKOGMnsLKC3uc58NeuIsRLTNDJoK8vYGJx42LK4BgdypN7HmkExTHK5x8TPttb4HvMB4P1XmgI5p0PDeB8Btxm9AGauVNMqfXsZ6_EVC3dMdoHfcn3QCY9l6rwg9lsu6mQr_RdhOQ28Qgic2N1-_BwlNvChCAB0nqRK9aeIF_LxTxfvWqix-w_l3TCxZvYLdxe7lnNBrHiR4jag_9H4FSsVp5naC9ekM0tsLRfEIADFP-EZbuPJ12r0vg_gR7Q3XJarG_WbgN_YWrpOqiik9fk0Y86gvJzSEVl6eWFizU2lh8XB_DlxzCPSP1s2Zvu-SnI36t2-A9_Bom_IiZi6j0uvxFZZM5Acu3graBTIfcb1bzKySn6O57vXKqUlI1VbmF0bMhyxCa22jEIVLVTZ9dEVD6dq8kbFj3jJob1nTFjkGc9KAC-m3bbaHo7ydf6r4Eq6sQ84j9PdhntDFHLThRjfzUPgsKYK7GWhN5_nm30lnzY77Kj99kw=w3321-h1868-no

uo2EwmNoAOJqyI_s_7YHoH24KWIfO7cT9OdXcbi3ciKDcoWjyWSB4Br1zHPr1v5PO3dJGfsr9dSfU9r0mpRdNJkRZZin8m9kRvEYZNHotzW7_1hlpnUlNLoHW3VdgVLsgq9BbB01qApVnGqPWo1mPF6sz3Ln_yndt4x769HIufZSAQRO43o2K6DT5mjt3B6obCzQ_qIxGA355cWvV_KtVCAvtePsnp-OS-L6ZC8F5tGTHqzP-UTrMW2AN7_ab-kdzXmVUSvLpV6Un9RdfpaHco4P5fPhhZmiCcT4MITfN2u4NrVnVJAWE3OqDVwGwYcsYBXOiqe8YFnqN4nF9ll2Fka7MhyIr7dpI_sHl4EU0XTANkVWzuqMHbukBcTlsfqT4U9drG5OlL9YOLi7PcbOKD8SH3KysW_cDy7SbdkPUDWLIv9fcPnMzTG6rfrfmX-mjXfRfRltkyLmHH02itD5JyCvRBSbWLM3lNFHHf2aCp6oBu6fTV07lvItZFhXUR3yiR0Pd-z1YTIk6NdtX5fYmoVIoqEuThumKAF4wYUZQ130wT-HIwglOXQNwiM9p_8kdx2Ig5oEjkvBPB7rEieQkb09i9PYU0JidEmRrMjCo7F-HX2NAQ=w3321-h1868-no

Mong các ý kiến đóng góp thêm của các bác. Nếu ngon sẽ dời nhà sang box KOK.
Sorry anh em / mình xin góp thêm với ae một cách hát KAR khác/

1-Trên màn hình laptop /Le/osmc (làm đầu phát) đang phát youtube đăng nhập tài khoản youtube bạn có

2-Từ chương trình đang phát bạn add nó vào playplist có sẵn hoặc tạo một playplist mới và đặt tên cho nó dễ nhớ (chẳng hạn KAROKE)

3-Từ đây bạn dùng smarphone /youtube cũng lập các bước add playplist

4-Mở Laptop/le/osmc ,mở playplist đã tạo và hát thôi trong khi từ smartphone bất kì có chung tài khoản bạn add những bài KAR yêu thích vào playplist để nó phát liên tục mà chẳng ảnh hưởng gì tới đầu phát cả
có gì không đúng ae góp ý thêm

mtminh

Well-Known Member
Bác đưa lại cái link đó thì e cũng chịu thôi, e ko phải dân kỹ thuật :p
Vâng, bác đưa shematic và nói ý đồ làm gì. Có kỹ thuật người ta hiểu liền à. :)
Em không có cái gì để chụp ảnh. phải chạy đi mượn....

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Hi các bác . Mình vẫn còn nhận được pm của các bác về order dây nguồn của bác @do_long_khach đề xướng . Mình xin trả lời là dự án phá sản rồi các bác a . Thanks ...

mtminh

Well-Known Member
Lược đồ này rõ hơn về đường 1.8V đây bác:
https://drive.google.com/file/d/0B5xEZs3sW7OWWU1qSF9Wd01weDg/view?usp=sharing
---------
Chip ARM là SoC, cần nhiều mức điên áp ngoài (trong đó có 1.8V) cho các khối có chức năng khác nhau bác ạ. Riêng phần Vcore cho CPU, trong chip có SMPS hạ từ 5V xuống trung bình 1.2 V, có thể tăng (overclock) hay giảm (underclock ) theo từng bước .025V qua phần mềm.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Em dốt điện tử nên đành làm gà công nghịp ạ. Chỉ xà quần được với các đồ có sẵn thôi.

Ông cụ em ngày xưa là dân điện cơ. Nhưng tới em thì dốt quá. Lúc nhỏ em có đi học điện tử. Đến bài radio, vẽ xong cái hình là em trốn luông :D
Bác @ tml3nr xài iFi nghe hay, thì không nên làm cái này. Bác làm 3 nguồn riêng muốn hay hơn lúc trước và hợp tai. bác phải thay thiết bị ngoại vi khác đề nâng dãy Midle cao và treble.
Anh nhận xét rất chính xác, trước mắt em ok với Dac+ Pro / iPower. Nếu đẩy chi tiết hơn nữa em lại không nghe nhạc Việt được.

tml3nr

Moderator
Sau hai ngày test output analog của 502Dac, em có vài nhận xét như sau. Các so sánh em đối chiếu với Hifiberry Dac+ Pro. Cả hai đều chạy trên Pi2 (UK). Nguồn ifi ipower.

Vì cả 2 đều chạy được trên master mode (MM) và slave mode (SL). Và tiếng của 2 mode này khác nhau rất nhiều nên em sẽ ghi rõ cho dễ phân biệt.

502Dac MM vs Dac+ Pro MM:

502Dac hơn toàn diện với khoảng cách rất xa. Trong hệ thống của em, Dac+ Pro MM tiếng rất tệ khi so với Dac+ Pro SL: Treble mỏng, không thoát, mất chi tiết, bass thiếu lực và lùng nhùng.

502Dac MM vs Dac+ Pro SL:

502Dac: Tổng thể màu âm rất giống nhau. Treble thoát hơn, tiếng sạch hơn, chi tiết hơn. Mid đầy, mid high khá êm. Bass nặng hơn ở mid bass, nhưng low bass ít hơn. Mức độ chênh lệch có thể nói là 9/10.

502Dac với ifi ipower, ở một vài bản thu hơi lộ mùi âm digital. Cái này có thể hết sau khi burning.

Vẫn là câu chuyện cũ: 502Dac nghe hay hơn với các bản thu âm thanh tốt. Với các bản thu kém và nhac Việt, cái hơi mờ của Dac+ Pro lại là một lợi thế.

Với các bản thu làng nhàng, Dac+ Pro xử lý rất êm tai. Rất ít khi em thấy khó chịu. Nó có cái hài hòa kiểu đồ component, không quá long lanh nhưng dễ nghe, dù hơi huề vốn :D

Em có thử chạy 502Dac ở slave mode, tiếng nó dịu hơn một tí. Nhưng vẫn chi tiết và long lanh hơn Dac+ Pro SL. Nếu dùng 502Dac analog em sẽ set ở mode này.

Em có thử remove jumper W1, cấp nguồn cho 502Dac MM và Pi2 từ 2 ipower. Tiếng nó khác một ít nhưng không đáng kể, vì thấy không khác biệt nhiều nên em không nghe kỹ. Có vẻ như sạch hơn một chút, nhưng lại hơi lộ mùi digital, nên em cũng không chắc là tiếng nó có thật sự sạch hơn hay không.

Vài nhận xét thô thiển chia sẻ với các anh ạ!

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên