Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

nqn_vnn

Well-Known Member
Em xem thử CPU Pi3 hoạt động ra sao khi chạy file dff... thì phát hiện con CPU2 chạy max ... ( em chép file dff ~ 350MB vào phân vùng mở rộng trên thẻ nhớ luôn)
Nếu chạy file Flac hay wav thì nhìn rất ư bình thường.

Hình
Vậy là do CPU xử lý kém với file res cao .... không phải do đường truyền.

mtminh

Well-Known Member
Bác cho e hỏi audio buffer và buffer before có tác dụng lên âm thanh như thế nào ạ, cảm ơn bác!?
Bác lấy bản nhạc: Như chiếc que diêm- Ý lan test thử và cảm nhận giong ca cô ca sĩ này dễ nhất. Cô này có chất giọng wide range, ngân tốt. Theo em, tiếng nét hẳn, có chiều sâu rỏ ràng, nhạc tính cực tốt, không đục đục , dơ dơ như lúc set default. Đó là lý do em chọn rune khi so sánh với OS khác. Nói chung em đã xử lý từ nguồn đến Pi và DAC cực sach theo khả năng em, tụ là Ultra low ESR. Hơn nửa những thiết bị nhạy cảm với nhiễu này vào biến thế cách ly có màn chắn nhiễu. Chắc nhờ thế khi em thay đổi buffer, em thấy ảnh hưởng rất lớn.

Chỉnh sửa lần cuối:

mtminh

Well-Known Member
Em xem thử CPU Pi3 hoạt động ra sao khi chạy file dff... thì phát hiện con CPU2 chạy max ... ( em chép file dff ~ 350MB vào phân vùng mở rộng trên thẻ nhớ luôn)
Nếu chạy file Flac hay wav thì nhìn rất ư bình thường.
View attachment 254481
Hình
Vậy là do CPU xử lý kém với file res cao .... không phải do đường truyền.
Bị overload rồi. Của em, file dff khi chạy ổn định nhảy qua lại từng nhân hơn 20%, file 44.1 là 3%

tml3nr

Moderator
Bác lấy bản nhạc: Như chiếc que diêm- Ý lan test thử và cảm nhận giong ca cô ca sĩ này dễ nhất. Cô này có chất giọng wide range, ngân tốt. Theo em, tiếng nét hẳn, có chiều sâu rỏ ràng, nhạc tính cực tốt, không đục đục , dơ dơ như lúc set default. Đó là lý do em chọn rune khi so sánh với OS khác. Nói chung em đã xử lý từ nguồn đến Pi và DAC cực sach theo khả năng em, tụ là Ultra low ESR. Hơn nửa những thiết bị nhạy cảm với nhiễu này vào biến thế cách ly có màn chắn nhiễu. Chắc nhờ thế khi em thay đổi buffer, em thấy ảnh hưởng rất lớn.
Anh mô tả rõ công trình của anh cho anh em tham khảo và học hỏi với ạ.

mtminh

Well-Known Member
Anh mô tả rõ công trình của anh cho anh em tham khảo và học hỏi với ạ.
Em nói thật tình. Có gì to tát đâu bác@tmlnr3, trên mạng viết nhiều. Chỉ cần biết cầm mỏ hàn, kiếm linh kiện tốt. Rồi lắng nghe mỗi khi thay sao cho chất âm bù trừ dàn của mình, hợp thể loại nhạc và sở thích của mình. Trải nghiêm của em thì một món trong dàn nghe hay người này , dở người khác. Cách DIY giống vậy, không làm như nhau là hay được. Vi dụ. Cục iFi power có lần em hỏi bác và mua. iFi phối vào dàn của bác cho ra chất âm bác thích nhất, dù sau đó bác có mua thêm vài LN regulator khác. Với em iFi cho 3 dãi âm rất cân bằng, cái nay em học từ nó. Còn lại, em nghe tiếng sáng, hơi bị sạn, vuốt đuôi tiếng gió mạnh và hơi chát , độ tĩnh kém. Nhưng nó lại bổ xung cho dàn của bác, nghe hóa hay hơn. Các jitter hoặc nhiễu có tác dụng thay đổi độ flat của dải âm, rất nhiều người thích âm do nó tao ra. Em chúc Bác và AE set up dàn và DIY nghe thích nhất.

tml3nr

Moderator
Em nói thật tình. Có gì to tát đâu bác@tmlnr3, trên mạng viết nhiều. Chỉ cần biết cầm mỏ hàn, kiếm linh kiện tốt. Rồi lắng nghe mỗi khi thay sao cho chất âm bù trừ dàn của mình, hợp thể loại nhạc và sở thích của mình. Trải nghiêm của em thì một món trong dàn nghe hay người này , dở người khác. Cách DIY giống vậy, không làm như nhau là hay được. Vi dụ. Cục iFi power có lần em hỏi bác và mua. iFi phối vào dàn của bác cho ra chất âm bác thích nhất, dù sau đó bác có mua thêm vài LN regulator khác. Với em iFi cho 3 dãi âm rất cân bằng, cái nay em học từ nó. Còn lại, em nghe tiếng sáng, hơi bị sạn, vuốt đuôi tiếng gió mạnh và hơi chát , độ tĩnh kém. Nhưng nó lại bổ xung cho dàn của bác, nghe hóa hay hơn. Các jitter hoặc nhiễu có tác dụng thay đổi độ flat của dải âm, rất nhiều người thích âm do nó tao ra. Em chúc Bác và AE set up dàn và DIY nghe thích nhất.
Em rất thích và đồng cảm với chia sẻ của anh! Rất sâu sắc, chân tình và thực... như cuộc sống :)

trung224

Well-Known Member
@linh0983 : Không nên dùng chuyển XLR sang RCA trừ khi bác dùng transformer. Lý do là XLR trên 502DAC truyền theo chuẩn AES3 với mức output trên 2V pp, còn receiver trên cổng SPDIF coax trên DAC có mức 0,5 V pp, output level chênh nhau quá lớn, chưa kể mất hết cả cân bằng trở kháng. Bác chỉ nên chuyển từ digital AES/EBU về SPDIF coax/BNC khi có transformer, ví dụ như cái này
https://www.thomann.de/de/neutrik_na2fd2btx.htm?ref=search_rslt_xlr+rca_188454_29
Hiện em đang dùng nó với soundcard Digigram VX222HR để nối với Gungnir Multibit qua cổng coax cho việc xem video và youtube.

Có một khoai Tây đã thử như bác vói 502DAC và nói rằng âm thanh bị ảnh hưởng nặng. Đây là phát biểu khi dùng XLR-RCA adapter
I have my 502 up and running with no buzzing. Build quality looks great. I'm running it through a Pi3 and have run PiCorePlayer software and now I'm trying out Moode. I am using the Ifi ipower power supply and am running the dig out with an rca adapter in the 1/4" output and an optical cable comparing any differences. Cut to the chase - it has great detail and soundstage BUT it sounds thin, bright and fatiguing! No warmth. Lower mids are not full of enough.
System is Eminent Technology 8 speakers, Supratek preamp & Pass Labs amp. Thanks for any help!

Chỉ thay bằng BNC-RCA
Update on my 502. I received the BNC to RCA adapter today from Amazon. Less than $5 gold plated. It came from Monoprice.
Well who woulda thought that cables & adapters make a difference. Ha! Crazy audiophile talk! Well it is true. I should have known better. I built all of my cables out of good Beldin stuff ala Jon Risch recipe (over at Audio Asylumn if interested).
That adapter made all the difference in the world. Much better sounding than my cheapie optical cable. No longer thin sounding, Everything is fleshed out the way it should be. High end is a little softer than I am used to compared to from my Daphile setup, but I may have been hearing some hash added up there that made it sound hotter. Don't know, Dare I say I am hearing more detail and a bigger soundstage than any other prior setup. I was going to throw in the towel on this little 502. Now it's a keeper.

linh0983

Well-Known Member
Mình cũng có cùng cảm nhận như bác về cục iFi power mình vẫn thích board nguồn nhái S11 nghe nhạc có lời du dương a . ( fan nhạc vàng ) .

thchung

Member
Các Bác vui lòng hướng dẫn chi tiết kết nối nguồn Ifi ipower vào các chân GPIO trên Pi 3.Mình đọc kỹ các trang thì yêu cầu kết nối nguồn vào chân 5V và chân Ground.Nguồn Ifi làm sao kết nối cáp Dupont nào ? ( đực hay cái ),cáp Dupont có chỗ nào mua online vì mình ở tỉnh xa mà mà cũng mù về điện. Cám ơn các bác

celebrity

Active Member
Các Bác vui lòng hướng dẫn chi tiết kết nối nguồn Ifi ipower vào các chân GPIO trên Pi 3.Mình đọc kỹ các trang thì yêu cầu kết nối nguồn vào chân 5V và chân Ground.Nguồn Ifi làm sao kết nối cáp Dupont nào ? ( đực hay cái ),cáp Dupont có chỗ nào mua online vì mình ở tỉnh xa mà mà cũng mù về điện. Cám ơn các bác
bác nên dùng cổng microUSB bình thường, ko nên cắm qua gpio vì nó bỏ qua cầu chì bảo vệ board, còn vẫn muốn dùng cầu chì thì phải can thiệp phần cứng vào board cũng ko tốt với người ko rành hàn xì

Dat@242

Member
Mai em mua 2 cái lặt vặt từ Hardkernel, có bác nào HN cần mua gì ko ship chung đỡ phí ạ?
Bác cho e ké cũng mấy thứ lặt vặt với nhé :).
Các bác cho hỏi C2 mà cắm cả thẻ eMMC và thẻ nhớ thì có được không và mình có thể chạy 2 hệ điều hành được không.
C2 em đang cài androi nhưng khi dùng dac ngoài với bo usb amanero thì bị lỗi tua nhanh, kể cả nhạc hình và video.
Nên nếu cài được androi với một os nữa như rune hoặc volumio mới giải quyết được.

Bên trên