Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tml3nr

Moderator
@Thanhvo31 : Bác tìm cái tương tự trên aliexpress hay taobao cũng được mà, miễn là giống như hình em đưa là được mà.
https://www.aliexpress.com/item/10p...lgo_pvid=c528ca05-4bfa-46af-b656-36ecae28e60f
Các bác có thể mua chung 10 cái hết 10 đô (free ship), về chia nhau mỗi bác 1-2 là được :D
mà xét cho cùng thì cũng chả quan trọng lắm vì cái jack rca trên dây và trên DAC rời nó cũng đâu phải 75 Ohm đâu. Cái 75 Ohm với 50 Ohm BNC nó chỉ quan trọng khi DAC của bác có BNC in thôi

Thật ra thằng nguồn nào cũng có điểm mạnh và điểm yếu riêng, quan trong là mình biết và có cách khắc phục thôi.
Biến áp xuyến để thất thoát rất ít từ trường ra ngoài, nên nếu phải thi công 1 thiết bị với không gian hẹp thì thằng xuyến rất lợi vì bác hoàn toàn có thể đặt biến áp gần mạch mà không sợ ảnh hưởng lắm đến mạch tín hiệu (nếu cẩn thân ra thì làm 1 lớp chắn). Lợi thế thứ hai là hiệu năng cao, nhỏ gọn hơn EI hay R-core nếu cùng công suất. Yếu điểm là băng thông chung giữa cuộn sơ cấp và thứ cấp lớn nên nếu nhiễu 50Hz/60Hz từ nguồn AC sẽ dễ dàng đi đến cuốn thứ cấp và làm nhiễu toàn bộ mạch.

Biến áp EI-Core thì ngược lại, lọc rất tốt nhiễu từ nguồn AC vào, ngược lại lại để lọt từ trường ra ngoài khá nhiều. Chưa kể còn dễ ù rền, đặc biệt là khi biến áp EI-Core hàng Tung Của

R-Core thì thất thoát từ trường cao hơn xuyến một chút nhưng lại lọc nhiễu từ nguồn AC vào tốt hơn xuyến khá nhiều.

Về phần dùng biến áp, nếu người thiết kế mạch là một người hiểu biết, biết cách khắc phục thì dùng cái nào cũng đạt hiệu quả cao hết.

Với EI Core, nhược điểm lớn nhất là việc để lọt từ trường ra ngoài thì giải pháp khắc phục là ko đặt EI Core cùng 1 chassis với mạch tín hiệu là xong. Còn chuyện ù rền thì cố gắng mua biến áp tốt tốt một tí hoặc dùng đồ tháo máy từ ampli/CD của Nhật cũ (trước năm 90, còn sau đó thì biến áp hầu như cũng toàn sản xuất ở Tàu)

Với xuyến, thì cần có shield (chắn điện) giữa cuộn sơ cấp và thứ cấp
https://sklep.toroidy.pl/en_US/p/TTSA0040-Transformer-AUDIO-TSA40VA-voltage-to-50V/326
và để cản bớt nhiễu đến từ nguồn điện AC tổng có thể dùng thêm EMI/Filter hoặc Choke.

Nói chung, nếu trong dự án diy Amp/pre/Transport thì em thích dùng R-Core nhất. Lý do là kiểu thiết kế của nó là con lai giữa xuyến và EI Core nên nó thừa hưởng điểm mạnh lẫn điểm yếu của hai thiết kế trên. Có điều điểm yếu của nó có mức độ thấp hơn rất nhiều so với 2 "bố, mẹ" nên dễ khắc phục hơn rất nhiều. Với việc để thất thoát từ trường thì do ko lớn nên có thể khắc phục bằng việc đặt biến áp xa tầm 20cm so với mạch tín hiệu (với biến áp công suất nhỏ 30VA) và biến áp có bọc shield đồng như trong link em post cho bác do_long_khach, công thêm một lớp chắn nữa thì cũng ok. Do khả năng cách ly nhiễu từ nguồn AC của nó tuy kém EI Core một chút nhưng cũng rất tốt rồi nên cũng ko bắt buộc phải có EMI Filter (có thì tốt, ko có thì cũng ko sao)

Trong khi đó với xuyến thì vấn đề là với những biến áp xuyến trên taobao, kể cả của talema (Ấn Độ), việc có shield giữa cuộn sơ cấp và thứ cấp là hầu như ko có, trong khi đồ Tây thì hơi đắt. Chưa kể EMI filter hay Choke đều ko rẻ, nên với dân diy nghiệp dư thì dùng xuyến sẽ ko kinh tế bằng R-Core.

Đối với diy Ampli thì phải dùng xuyến vì R-Core ở công suất cao cực đắt và nặng.
Em cảm ơn anh trung224 rất nhiều ạ! Anh giải thích rất rõ ràng và chi tiết!

tml3nr

Moderator
Chỉnh sửa lần cuối:

mtminh

Well-Known Member
Nếu file này anh cắm USB vẫn không play được thì có thể lý do nằm ở chổ khác. Anh đưa em file nào mà anh play được trên USB / thẻ nhớ nhưng không play được qua NAS thì mình test sẽ rõ hơn.
File DSD128 đó bác @tmln3r, bác ý mà phát qua mạng với Pi+HAT, DSD suport disable thì tội nghiêp cái mạng LAN a

thebluewindows

Well-Known Member
Các cụ cho em hỏi 1 việc nhỏ, biết đâu có lúc có cụ cũng gặp phải :rolleyes::
Lỡ tay thi triển flash OS (ví dụ Rune) bằng Win32DiskImager vào HDD thì cứu cách nào ạ? Windows báo cần phải intitialize HDD. Tất nhiên em lịch sự từ chối, nhưng thử cả ngày hôm nay vẫn chưa cải lão hoàn đồng được :mad:

tml3nr

Moderator
Các cụ cho em hỏi 1 việc nhỏ, biết đâu có lúc có cụ cũng gặp phải :rolleyes::
Lỡ tay thi triển flash OS (ví dụ Rune) bằng Win32DiskImager vào HDD thì cứu cách nào ạ? Windows báo cần phải intitialize HDD. Tất nhiên em lịch sự từ chối, nhưng thử cả ngày hôm nay vẫn chưa cải lão hoàn đồng được :mad:
Tốt nhất là anh tháo cái HDD ra, cắm vào một PC khác. Rồi dùng các phần mềm phục hồi dữ liệu như Getdataback hay Easeus data recovery để phục hồi lại.

linh0983

Well-Known Member
Vậy DSD 128 cắm cổng USB chơi mới được hả Bác? Hay chỉ có PC chơi dạng file DSD này ạ?
Moode play bình thường mà bác . Board DSD1796 play file HIRES hiển thị đèn màu xanh , file DSD hiện thị đèn màu đỏ . Moode play DSD 128 còn DSD 512 foobar2000 a .

nqn_vnn

Well-Known Member
Moode play bình thường má bác . Board DSD1796 play file hires hiển thị đẻn màu xanh , file DSD hiện thị đèn màu đỏ . Moode play DSD 128 còn DSD 512 foobar2000 a .

Vậy là do OS ( runeaudio ) chơi không được. Chứ không phải do đường truyền hả anh?

linh0983

Well-Known Member
Mình chưa play DSD bằng Runeaudio chỉ Moode thôi source DSD phát từ thẻ nhớ samsung 256GB a .

mtminh

Well-Known Member
Vậy DSD 128 cắm cổng USB chơi mới được hả Bác? Hay chỉ có PC chơi dạng file DSD này ạ?
Bác vào trang web này có nhiều định dạng và resolutions, test hệ thống của bác
http://www.2l.no/hires/
em đang xài rune 4.1.20, để em đổi qua 4.4.39 của bác rồi test
--------
File của bác, Rune 4.4.39 để mặc định
DSD128 (DoP) trên SDcard: play tốt
DSD128 (DoP) qua mang: nấc vài cái.
-----
Kết nối mạng của bác tốt đấy :)

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Bác @trung224 :
Cục này mình dùng adapter chuyển thành coaxial có ok ko a . ( tận dụng tất cả các cổng của 502DAC bác ) .

Về pinout I2S nó có phải như vậy ko a :

G : GND
M : MCLK
B : BCK
W : Nó là cái gì đây ??? .
D : DATA

Chỉnh sửa lần cuối:

nqn_vnn

Well-Known Member
Bác vào trang web này có nhiều định dạng và resolutions, test hệ thống của bác
http://www.2l.no/hires/
em đang xài rune 4.1.20, để em đổi qua 4.4.39 của bác rồi test
--------
File của bác, Rune 4.4.39 để mặc định
DSD128 (DoP) trên SDcard: play tốt
DSD128 (DoP) qua mang: nấc vài cái.
-----
Kết nối mạng của bác tốt đấy :)
Em mới setup mới lại bản 0.4 beta. Em mở rộng thẻ nhớ rồi. Nhưng mà em dùng 2 lệnh như Bác hướng dẫn thì lại không mở được thư mục Runeaudio để chép nhạc ( hôm bữa em làm thì 1 phát ăn ngay )
systemctl restart smbd
systemctl enable smbd

Không rõ bị gì rồi :(. Để em setup lại lần nữa xem sao.

mtminh

Well-Known Member
Em mới setup mới lại bản 0.4 beta. Em mở rộng thẻ nhớ rồi. Nhưng mà em dùng 2 lệnh như Bác hướng dẫn thì lại không mở được thư mục Runeaudio để chép nhạc ( hôm bữa em làm thì 1 phát ăn ngay )
systemctl restart smbd
systemctl enable smbd

Không rõ bị gì rồi :(. Để em setup lại lần nữa xem sao.
Bác chơi resolution thấp thấp thôi cho lành. Em thấy DSD128 là bỏ chạy rồi :(

celebrity

Active Member
Em chơi nhạc Hires qua cáp mạng hoặc wifi RTL8188CU (150M) Odroit, file PCM 352.8 và DSD64, với audio buffer: 512 và buffer before play: disable, ngọt ngào, Tại số em hên :)
Bác cho e hỏi audio buffer và buffer before có tác dụng lên âm thanh như thế nào ạ, cảm ơn bác!?

Bên trên