Những Album nhạc định dạng *.NRG?

vu_vantien

Well-Known Member
Theo ý kiến cá nhân của mình, WAV qua ISO, NRG cũng đều là lossless cả, khác biệt nếu có chắc chỉ ở cái gap giữa các bài (Nếu có cue thì khác). File NRG được ưa thích vì nó là bản sao gần với đĩa gốc nhất, kể cả những lỗi trên đĩa hay lỗi do đầu đọc gây ra. Còn MP3 fake lên thì lại là vấn đề của "Check lossless thật và giả" => Vấn đề này ko quá cần thiết phải bàn. Nếu bạn muốn đóng góp xây dựng forum thì report những cá nhân up hàng giả hoặc câu cR như trên là được rồi.

PhuongLe73

Ðề: Re: Những Album nhạc định dạng *.NRG?

Còn MP3 fake lên thì lại là vấn đề của "Check lossless thật và giả" => Vấn đề này ko quá cần thiết phải bàn.

Mp3 fake lên lốc lết hay từ lốc lết cài sang NRG : không cần thiết ? #-o

Sống trên đời cần phải học hỏi, biết sai trái và từ đó biết chỉ trích để xây dựng và không dùng chỉ trích để đả phá
Người Việt mình thường có cái dở là khi mình đã bị gạt thì lại ngồi im chờ kẻ đi sau bị gạt tiếp rồi cười vì nghĩ rằng cũng có kẻ ngu như mình, khác với người ngoại quốc là phải nêu ra cái xấu để mọi người biết rồi tránh xa và tin là sẽ không bao giờ có lần sau
Khác biệt này cho thấy người Việt thường bị dậm chân tại chổ trong khi người ngoại quốc vượt xa ta ngàn dặm

toanthangpro

Well-Known Member

Còn MP3 fake lên thì lại là vấn đề của "Check lossless thật và giả" => Vấn đề này ko quá cần thiết phải bàn. Nếu bạn muốn đóng góp xây dựng forum thì report những cá nhân up hàng giả hoặc câu cR như trên là được rồi.

Rất đáng bàn là đằng khác. Để tạo dựng 1 4R vững mạnh và uy tín là sức mạnh của nhiều cá nhân có tâm huyết góp lại.
Tôi nêu vấn đề này lên để mọi người cùng trao đổi, thảo luận chứ không có ý gì khác, không nhằm vào ai cả.

hdvn296

Well-Known Member
Em cũng thấy các bác ngày càng đi xa vấn đề và mở rộng vấn đề không cần thiết. Bác chủ chỉ hỏi ngắn gọn mà các bác "gạch đá" loạn lên :))

nguyentrungthanh

Well-Known Member
Em thắc mắc là đa phần là NRG, sao không phải là định dạng Ảnh khác.VD: Bin, Iso, Img,... hay do định dạng này thiên về Audio nên đa phần là thế nhỉ ?

phuc_1991

Well-Known Member
Ðề: Những Album nhạc định dạng *.NRG?

vấn đề này nếu còn tranh luận nữa thì e là sẽ.... còn câu trả lời thì e nghĩ đã có rồi, với e đôi tai và trái tim yêu âm nhạc là điều cần thiết nhất đối với một người yêu nhạc. Phần mềm hay máy móc gì đó cũng chỉ là do con người tạo nên thôi chứ ko phải là thần thánh gì cả nên đừng bắt mình trở thành nô lệ của nó. Chúc bác nghe nhạc vui!

vu_vantien

Well-Known Member
Các bạn ko hiểu vấn đề à? Bản chất việc phân biệt hàng NRG và hàng MP3 fake lên chính là sự phân biệt lossless và lossy nằm ở phạm vi khác (cái này dễ nhìn ra hơn so với việc phân biệt giữa lossless và dùng nó để tạo ra NRG), U got the point? Việc sử dụng WAV, FLAC để tạo ra NRG tôi đã phân tích cho các bạn ở trên nên sẽ không nhắc lại nữa.

Sống trên đời cần học hỏi, nhưng cũng cần phân biệt đâu là vấn đề chính và đâu là lạc đề. Post trên mình nói "Ko cần thiết phải bàn" nghĩa là trong nội dung mà topic bàn tới ở đây ko cần đề cập đến nó vì trên internet có rất nhiều bài viết về nó rồi.

Vậy nhé, hạn chế flame trong topic.

vu_vantien

Well-Known Member
Em thắc mắc là đa phần là NRG, sao không phải là định dạng Ảnh khác.VD: Bin, Iso, Img,... hay do định dạng này thiên về Audio nên đa phần là thế nhỉ ?

Câu hỏi này khá hay và mình cũng đang nghiên cứu, theo mình biết thì có thể do Nero quá phổ biến và 1 số đầu đọc/ghi chỉ hỗ trợ Nero để ghi các CD cao cấp (như đầu CD chuyên dụng để ghi Audio CD của Yamaha). Còn thêm 1 lí do mình tìm được trên internet:

There is a subtle difference between the .nrg format and the .iso format.
ISO9660 images, as the name already hints, are limited to storing a file-system in ISO9660 format. Thus, this file format cannot be used to store audio content or even TOC information, only the file-system of a single track on a CD/DVD can be represented.
In contrast to that the .nrg format is generic enough to be able to represent *any* disc layout Nero can produce, e.g. mixed mode discs, CD-Audio, CD-Extra, everything Nero can produce either by mastering or by CD/DVD-Copy.

If all you're writing is a ISO9660 filesystem, the .NRG image created in *Track at Once* mode can be mounted just like an ISO9660 filesystem image file (.iso).
Images created in Disc-At-Once mode have a slightly more complicated layout that will need you to specify an offset from which to read the ISO9660 file-system as it has other information prepended. I'm not sure whether this offset is constant so the safest way is to resort to creating TAO images.

Sự phân biệt ở đây đó là Nero lưu giữ được dạng gốc Track-At-Once của 1 Audio CD so với Disc-At-Once thôi. Đây là 2 kiểu ghi mà khác biệt cơ bản là TAO sẽ ghi xong từng track thì nghỉ (Có gap thật giữa các track) còn DAO sẽ ghi liền 1 mạch cả đĩa mà ko nghỉ vì vậy ko có gap thật trên đĩa mà do bạn khai báo trong quá trình burn (Ở mục gap between tracks) hoặc không có các gap này (các bài sẽ play nối tiếp nhau mà ko có khoảng lặng). Nếu bàn về TAO và DAO ở lĩnh vực ghi dữ liệu (data) thì có thêm khoản hỗ trợ multi-sessions disc hoặc ko. NRG của Nero là định dạng tái hiện chân thực nhất bản chất mà dữ liệu thô thể hiện trên CD.

=> NRG: Kẻ bắt chước am hiểu | ISO: Kẻ bắt chước máy móc :)).

Còn thiếu j thì nhờ các bạn bổ sung thêm.

Chỉnh sửa lần cuối:

tusontay

Huyền Thoại
Ngoài câu trả lời của bác vu_vantien thì ta có thể hiểu đại loại như thế này:
- NRG cũng như BIN, ISO, IMG... chỉ là định dạng lưu trữ file ảnh đĩa ---> Lưu trữ theo loại nào không quan trọng (Tùy You).
- Tạo & ghi file.NRG dễ hơn các loại định dạng khác (Chỉ cần Nero). Huống chi downloader không phải ai cũng là siêu sao máy tính. Em có thể cá rằng trong 100 người download, xác xuất chỉ có ~30% thành thạo sử dụng máy tính (Thành thạo ở đây là biết dùng phần mềm, search Google, cài đặt những phần mềm sử dụng theo mục đích của mình mà ko cần nhờ người khác).
- NRG khi tạo ra thì chỉ có 1 File duy nhất. Nếu mình ko nhầm thì khi tạo file.ISO, IMG... từ CD nhạc nó ra 2 hay 3 file gì đó (ko rõ lắm, vì chưa thử).
- NRG có thể chì là một trào lưu nhất thời, biết đâu sau này lại có trào lưu khác. Ví dụ: Nghe MP3 - 64Kbps mới là "rân" sành điệu! :))

Ngoài câu trả lời của bác vu_vantien thì ta có thể hiểu đại loại như thế này:
- NRG cũng như BIN, ISO, IMG... chỉ là định dạng lưu trữ file ảnh đĩa ---> Lưu trữ theo loại nào không quan trọng (Tùy You).
- Tạo & ghi file.NRG dễ hơn các loại định dạng khác (Chỉ cần Nero). Huống chi downloader không phải ai cũng là siêu sao máy tính. Em có thể cá rằng trong 100 người download, xác xuất chỉ có ~30% thành thạo sử dụng máy tính (Thành thạo ở đây là biết dùng phần mềm, search Google, cài đặt những phần mềm sử dụng theo mục đích của mình mà ko cần nhờ người khác).
- NRG khi tạo ra thì chỉ có 1 File duy nhất. Nếu mình ko nhầm thì khi tạo file.ISO, IMG... từ CD nhạc nó ra 2 hay 3 file gì đó (ko rõ lắm, vì chưa thử).
- NRG có thể chì là một trào lưu nhất thời, biết đâu sau này lại có trào lưu khác. Ví dụ: Nghe MP3 - 64Kbps mới là "rân" sành điệu! :))
sau này sẽ phát triển nhiều định dạng nén nhạc khác nữa còn hay hơn nữa. mà với hạ tầm mạng phát triển thì việc nghe onlline là rất tốt ihihi. Lúc đó sẽ có nhứng bài hát chỉ sản xuất online như thế rất hay, hihih tôi không thích cái định dạng này lắm vì bây giờ trên thị trường nhiều đĩa "nhái" nhiều lần load về sau thấy nghe cũng ko ra sao.===> chán

vu_vantien

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Những Album nhạc định dạng *.NRG?

sau này sẽ phát triển nhiều định dạng nén nhạc khác nữa còn hay hơn nữa. mà với hạ tầm mạng phát triển thì việc nghe onlline là rất tốt ihihi. Lúc đó sẽ có nhứng bài hát chỉ sản xuất online như thế rất hay, hihih tôi không thích cái định dạng này lắm vì bây giờ trên thị trường nhiều đĩa "nhái" nhiều lần load về sau thấy nghe cũng ko ra sao.===> chán

Nhạc online được lấy từ nhiều nguồn và khá phức tạp trong quy trình kiểm soát và quản lí chất lượng. Hơn nữa các flash player gắn sẵn hỗ trợ ko được tốt như các phần mềm nghe nhạc chuyên dụng. Vì thế nên các trang nhạc online phù hợp với nhu cầu giải trí ko cần cao lắm về mặt chất lượng. Bù lại số lượng nhạc trên các trang nghe nhạc online thì rất phong phú và các chức năng nghe nhạc theo list khá là tiện lợi.

Cho e hỏi? Có cách nào xóa bớt vài bài và thêm vào vài yêu thích trong album nhạc NRG mà ko cần Rip qua WAV ko vậy.
Ví dụ. 1 Album NRG có 10 bài e muốn xóa bớt 3 bài và thêm 3 bài ở albun NRG khác vào? Có cách nào ko các bác chỉ giúp e với ạ.

Jellkeen

Well-Known Member
Cho e hỏi? Có cách nào xóa bớt vài bài và thêm vào vài yêu thích trong album nhạc NRG mà ko cần Rip qua WAV ko vậy.
Ví dụ. 1 Album NRG có 10 bài e muốn xóa bớt 3 bài và thêm 3 bài ở albun NRG khác vào? Có cách nào ko các bác chỉ giúp e với ạ.

cái này chắc không, bạn có thể dùng Ultra ISO để extract các bài ra, rồi gớp lại làm 1 CD mới ...giờ thuờng thì người ta nghe nhạc bằng USB hay ở cứng (vì lưu trử nhiều hơn) nên ít khi burn ra CD, muốn burn ra CD với những bài mình yêu thích thì tốt nhất lưu những bài mình thích thành 1 cái folder, như thế có thể loại bỏ những bài không thích ra, bớt dung luợng vs cũng giúp mình nghe nhạc nhanh gọn hơn ...

cái này chắc không, bạn có thể dùng Ultra ISO để extract các bài ra, rồi gớp lại làm 1 CD mới ...giờ thuờng thì người ta nghe nhạc bằng USB hay ở cứng (vì lưu trử nhiều hơn) nên ít khi burn ra CD, muốn burn ra CD với những bài mình yêu thích thì tốt nhất lưu những bài mình thích thành 1 cái folder, như thế có thể loại bỏ những bài không thích ra, bớt dung luợng vs cũng giúp mình nghe nhạc nhanh gọn hơn ...
Chơi nhạc lossless tốn kém nhiều thiết bị hơn DAC phải xịn dây nhợ đủ kiểu. Chơi CDP rẻ hơn mà hay hơn cùng tầm tiền.o_Oo_Oo_Oo_Oo_Oo_Oo_Oo_Oo_O
Đặc biệt mình có sở thích nghe nhạc bằng mắt, tức là lúc nghe nhạc thích được nhìn cái loa, amply, rồi cảm hứng nhất vẫn là lau chuồi đĩa và cầm đĩa bỏ vào CDP :(
Ước mơ lớn nhất của e là được cầm cái đĩa vinyl...:rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Bên trên