Những Album nhạc định dạng *.NRG?

toanthangpro

Well-Known Member
Trên diễn đàn có rất nhiều Album nhạc với định dạng *.NRG. Em có download 1 số Album về nghe nhưng sau khi nghe mình băn khoăn tự hỏi liệu những Album này có phải được copy từ đĩa gốc ra không hay tự chế?
Thắc mắc của em như vậy liệu có đúng không?
Mong các bác giúp em.

hbc

Moderator
Thắc mắc làm gì, cứ giải nén ra nghe hay là ok

TRANVANKHUYNH

Ðề: Những Album nhạc định dạng *.NRG?

Nếu không phân biệt nổi, thắc mắc phỏng có ích gì.

toanthangpro

Well-Known Member
Ðề: Re: Những Album nhạc định dạng *.NRG?

Thắc mắc làm gì, cứ giải nén ra nghe hay là ok

Nếu bác nghe các bài trong 1 Album tiếng không đều nhau thì bác cảm giác gì?
Nếu ghi ra đĩa thì sao?
Đấy là những điều em thắc mắc.

hbc

Moderator
Bất cứ audioCD nào cũng có thể đóng gói ra định dạng .nrg nói thế chắc bạn hiểu rồi đấy!

Như mình đã nói nếu nghe thấy ok thì hãy giữ lại hoặc ghi ra đĩa còn không thì đi tìm nguồn khác, đa phần các bác post nhạc dạng .nrg thì đều dùng đĩa gốc nhưng cũng không loại trừ. Đĩa gốc không phải cái nào âm thanh nghe cũng ok, nó phụ thuộc vào nhiều thứ như thiết bị, phòng thu, hòa âm phối khí...

Định dạng .nrg nó có cái hay là tiện cho việc ghi ra CD với đúng các thông số của đĩa gốc như Tag, Gap... còn lại nếu đĩa gốc mà xước xột xoẹt thì bản ghi ra ăn đủ.

Bây giờ chẳng ai hơi đâu mà dùng pm để test xem nó có phải là gốc hay rễ cứ miễn nghe lọt tai là được.

hdvn296

Well-Known Member
Em rất đồng tình với Bác hbc ;)
Em bổ sung thêm 1 số ý: Đa phần các bác trên đây post đều cop từ CD ra, và mọi CD thì đóng gói ra NRG được. Xịn dỏm là do CD ban đầu, không ai cố tình đi làm hàng fake để post lên đây cả.
Nếu bác nghi ngờ thì thôi nên nghe nhạc mp3 là được rồi :D

toanthangpro

Well-Known Member

Cảm ơn các bác đã trả lời những thắc mắc của em.

thewall2010

Active Member
Trên diễn đàn có rất nhiều Album nhạc với định dạng *.NRG. Em có download 1 số Album về nghe nhưng sau khi nghe mình băn khoăn tự hỏi liệu những Album này có phải được copy từ đĩa gốc ra không hay tự chế?
Thắc mắc của em như vậy liệu có đúng không?
Mong các bác giúp em.

có thể chế được chứ nhưng bác vào hdvietnam rồi chỉ có hàng gốc zin thôi :))
bác cứ thoải mái con gà mái :D

tusontay

Huyền Thoại
Nếu nghi ngờ bác có thể đi tìm nguồn nơi khác mà download.
Chỉ vì vài bác "có chút nghi ngờ" + vài bác "AudioChecker" mà đã mất đi bao Uploader nhiệt tình! :(
Down về thấy ko thích thì Delete, thích thì cmt vài câu + Thanks!
Vậy thôi!

matom7981

Member

Bác Tusontay nói chuẩn, đây là diễn đàn, mọi người chia sẻ là tốt lắm rồi, down về thích thì nghe thôi, còn nếu ko thích thì xóa ngay. đĩa gốc tốt mà ổ CD/DVD đọc không tốt chuyển sang NRG vẫn bị loạt xoạt mà.

toanthangpro

Well-Known Member
Ðề: Re: Những Album nhạc định dạng *.NRG?

Nếu nghi ngờ bác có thể đi tìm nguồn nơi khác mà download.
Chỉ vì vài bác "có chút nghi ngờ" + vài bác "AudioChecker" mà đã mất đi bao Uploader nhiệt tình! :(
Down về thấy ko thích thì Delete, thích thì cmt vài câu + Thanks!
Vậy thôi!

Bác nặng nhời thế. Em chỉ thắc mắc thôi mà. Có gì không phải các bác bỏ quá cho em.

panamera

Well-Known Member

Nếu bác dow về nghe thử mà thấy tiếng k đều nhau thì tất nhiên là ghi ra CD cũng thế thôi bác ạ,đừng ghi cho tốn CD :D

toanthangpro

Well-Known Member

Nếu down về mà không ổn, del đi thì vừa mất công, tốn money mà còn ... buồn nữa.
Mặc dù vẫn biết "Đã máu đừng hỏi bố cháu là ai!"

vu_vantien

Well-Known Member
Re: Ðề: Những Album nhạc định dạng *.NRG?

Nếu down về mà không ổn, del đi thì vừa mất công, tốn money mà còn ... buồn nữa.
Mặc dù vẫn biết "Đã máu đừng hỏi bố cháu là ai!"

Mình thấy thời gian down và check ko tốn = thời gian rip đĩa, up lên, tạo post đâu bạn ạ. Dù tinh thần chia sẻ vẫn là chính nhưng cũng cần biết "ko yêu đừng nói lời cay đắng".

tusontay

Huyền Thoại

Mình thấy thời gian down và check ko tốn = thời gian rip đĩa, up lên, tạo post đâu bạn ạ. Dù tinh thần chia sẻ vẫn là chính nhưng cũng cần biết "ko yêu đừng nói lời cay đắng".
Đúng vậy. Thời gian kiếm (mua, mượn...) nguồn đĩa. Rip, Scan cover, đóng gói & Upload đảm bảo rằng lâu hơn rất nhiều so với thời gian down & check.
Chưa kể người ta phải nuôi Acc VIP duy trì liên tục để Upload.
Khi share trên HDVN hầu như là Free, cái duy nhất được chỉ là Thanks.
Vậy mà bác toanthangpro còn băn khoăn gì nữa nhỉ? :( Đa nghi là tự hại chính mình! :)

nvqhaiduong

Well-Known Member

Đúng vậy. Thời gian kiếm (mua, mượn...) nguồn đĩa. Rip, Scan cover, đóng gói & Upload đảm bảo rằng lâu hơn rất nhiều so với thời gian down & check.
Chưa kể người ta phải nuôi Acc VIP duy trì liên tục để Upload.
Khi share trên HDVN hầu như là Free, cái duy nhất được chỉ là Thanks.
Vậy mà bác toanthangpro còn băn khoăn gì nữa nhỉ? :( Đa nghi là tự hại chính mình! :)
Em cũng đã gặp vài bác thích check choác, một vài trường hợp cá biệt [-(...chán chả thèm nói nữa

PhuongLe73

Ðề: Re: Ðề: Những Album nhạc định dạng *.NRG?

Em cũng đã gặp vài bác thích check choác, một vài trường hợp cá biệt [-(...chán chả thèm nói nữa

Thời gian đầu có vài anh em chơi nâng cấp từ 192/256 hay 320K lên lốc lết và ngay trong HD cũng có một uploader chơi nâng cấp từ wav qua nrg/iso và bán kiếm Cr nên cớ sự mới như vậy
Không có lửa sao có khói đây
Thời thế đã đổi thay nhưng vẫn còn tồn tại vài anh em không am tường những dĩa nhạc lậu dạng "Made in China" xào nấu, nhưng khi họ up lên ít có người down thì họ đã hiêu
Nói ra không để trách cứ nhưng để tạo sự hiểu biết cho tập thể thì cũng nên

:eek:3

toanthangpro

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Những Album nhạc định dạng *.NRG?

Thời gian đầu có vài anh em chơi nâng cấp từ 192/256 hay 320K lên lốc lết và ngay trong HD cũng có một uploader chơi nâng cấp từ wav qua nrg/iso và bán kiếm Cr nên cớ sự mới như vậy
Không có lửa sao có khói đây
Thời thế đã đổi thay nhưng vẫn còn tồn tại vài anh em không am tường những dĩa nhạc lậu dạng "Made in China" xào nấu, nhưng khi họ up lên ít có người down thì họ đã hiêu
Nói ra không để trách cứ nhưng để tạo sự hiểu biết cho tập thể thì cũng nên

:eek:3

Em nhất trí với bác. Mình nói ra để mọi người cùng có trách nhiệm tạo dựng 4R ngày càng chất lượng.

Bên trên