Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

zeze

Well-Known Member
Ðề: Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

@justbenice: Nhìn dàn stereo của bác, sao mình không thấy phần transport? Bác dùng transport gì vậy?

zeze

Well-Known Member

Em dùng DAC, usb nối máy tính vào DAC và nghe thẳng luôn bác.
Máy tính là pc, hay laptop? Có tinh chỉnh gì không bác (phần cứng, phần mềm)? Mình đang phân vân cách dùng dualPC (tiện lợi vừa làm việc, vừa nghe nhạc).

nguyennam76

Banned

Vâng. Chính là nó đó bác. Có thể gọi là transport cho PC cũng đc. Nó đc các bạn khoai tây trên head-fi đánh giá là nghe nhạc máy tính.....hay như CD. Haha. Đợi em mua đủ đồ về em test xem sao.

e đang dùng M2TECH HIFACE giờ nó nhập nhèm chắc sắp hỏng rồi .( tiện bác ships cùng của bác thêm 1 con giúp e)

justbenice

Moderator

Máy tính là pc, hay laptop? Có tinh chỉnh gì không bác (phần cứng, phần mềm)? Mình đang phân vân cách dùng dualPC (tiện lợi vừa làm việc, vừa nghe nhạc).

Máy tính bàn bác ạ, loại rất mạnh :p 6 cores + 8G Rams + VGa card chiến game. Em vừa game vừa làm vừa nhạc chung 1 cái máy.

ABCAudio

Active Member

Có bác nào dùng qua Marantz NA-11S1 xin cho tí comment. Tôi đọc review của Andrew Everard thấy ấn tượng quá.

https://andreweverard.com/2013/09/2...1-a-very-good-thing-worth-the-very-long-wait/

Vậy mà không hiểu sao thấy không phổ biến ở VN. Hiện nay giá rẽ hơn hồi mới ra đến cả 1000$ nên không biết có đáng để đầu tư không?

Tks rất nhiều

zeze

Well-Known Member

@justbenice: máy laptop mình cũng corei7, Ram 6Gb, HD Graphics Family. Vậy chắc cũng được hả bác?
@ABCAudio: mình đã nghe Dac Marantz NA8005 + Musisc server DELA N1A. Tiếng khá lắm bác à. Từ SA8005 lên NA11S1 là đỉnh Marantz rồi (NA1S1 mình chưa nghe).

justbenice

Moderator

@justbenice: máy laptop mình cũng corei7, Ram 6Gb, HD Graphics Family. Vậy chắc cũng được hả bác?
@ABCAudio: mình đã nghe Dac Marantz NA8005 + Musisc server DELA N1A. Tiếng khá lắm bác à. Từ SA8005 lên NA11S1 là đỉnh Marantz rồi (NA1S1 mình chưa nghe).

Máy tính bác mạnh vậy thì ổn mà. Miễn sao DAC của bác có phần nhận tín hiệu USB được thiết kế nguồn riêng để kô dùng nguồn usb, tránh được nhiễu từ máy tính sang DAC là ok.

do_long_khach

Well-Known Member

Hic vừa hì hụi cài cắm con Raspberry Pi3 vào làm transport thay cho con windows pc đã dày công vun xới cả phần cứng và phần mềm. Kết quả là Pi3 có phần trội hơn trong phòng nhỏ và theo tai nhỏ của em các bác ạ. Chắc PC bị hạ cấp xuống làm downloader thôi. Cũng may, bỏ PC thì đỡ phải loay hoay ngâm cứu mấy món Intona, Singxer, Sotm....

Một điểm hay của Pi (chạy Runeaudio) là điều khiển dễ dàng từ laptop, em rất ưng vì hay vừa ngồi làm việc trên laptop vừa nghe nhạc, đỡ phải dùng điện thoại điều khiển.

ABCAudio

Active Member

Cám ơn bạn zeze

Mình đang nghe DAC của CDP SA8005, chắc không hay bằng NA8005 , nhưng cũng khá. Lên đến NA-11S1 là dòng tham chiếu nên chắc chắn sẽ hay hơn. Nhưng tiếc là ở SG không có chỗ để nghe thử. Hiện nay tầm 3k$ có khá nhiều chọn lựa (new và used) nên mình muốn tự tai nghe hoặc tham khảo một bạn nào đã thực sự nghe để dễ quyết định. Tiếc là bạn chưa nghe NA-11S1 nên mình mất một cơ hội tham khảo. Tks

Chỉnh sửa lần cuối:

zeze

Well-Known Member

@do_long_khach: Bác xài Dac rời hay Dac+ pro vậy?

do_long_khach

Well-Known Member

Rời chứ bác. Để có thời gian xài + Pro gì đó xem, biết đâu lại hay hơn thì mừng quá.

justbenice

Moderator
Ðề: Re: Ðề: Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

Em return cho hãng rồi anh ơi. Vì đổi lại vẫn bị lỗi. Giờ dùng cặp nhỏ V5i. Hehe

Hôm qua em có nói chuyện với bọn BursonAudio, bọn nó bảo do lỗi sản xuất nên một số con opamps V5 sẽ bị lỗi, tuy nhiên nó là bảo hành lifetime nên người dùng cứ an tâm. Nó chuyển bị ra 1 revision mới của V5 để fix lỗi này.
Em cũng đang burnin V5i đây nhưng nhìn chung con V5 nghe hay hơn chút. :D

lmcuong4u

Active Member

Em vẫn hóng bác mod review con F1....

justbenice

Moderator

Em vẫn hóng bác mod review con F1....

Em cắm thử rồi. Vì DAC đã thiết kế quá chu đáo nên board F-1 chỉ cho âm thanh cỡ board Amanero full mod của em. Nên em hết hứng rồi. Bác đang dùng thì sắm cho nó cái nguồn rời và an tâm dùng nó. Nó đang là board USB bán chạy nhất và hot nhất hiện tại. Bọn shenzenaudio còn thông báo kô có hàng và trung bình 1 tuần sau khi đặt hàng mới có để ship :)

trung224

Well-Known Member

Chúc mừng bác justbenice, nếu con f-1 mà không hơn đựoc full mode usb của bác thì chứng tỏ chip fpga trên dac của bác đã hoạt động gần như mĩ mãn rồi. Có điều em chưa rõ là bác đã thử với cả i2s và coaxial chưa?

lmcuong4u

Active Member

Em đã có nguồn rời 5v-3A nhưng chưa dám.... cắm thử, hị hị...1 phần vì tiếc vì phải cắt sợi dây usb (để cấp nguồn với dây đỏ- đen như bác tư vấn), phần lớn là hồi hộp nên chưa dám xuống tay :)
Em cũng muốn thử vụ i2s, mà chưa có thời gian đọc lại mấy trang trước xem i3s là gì...

Bên trên