Nghe nhạc nên dùng Amply 2 kênh hay Amply đa kênh?

tuan_ipad2

Well-Known Member
Ðề: Nghe nhạc nên dùng Amply 2 kênh hay Amply đa kênh?

E chỉ có 20% xem phim còn lại 80% e nghe nhạc nhưng cũng đâu đến nỗi suốt ngày nâng cấp đâu bác!
Vấn đề mình phải khai thác hết khả năng sau đó mới nghĩ xem ok chưa nếu chưa thì mới nâng cấp. 1 vòng đời máy của e ít nhất là 3 năm! Trong thời gian đó e có đủ thời gian để nghe, thời gian kiếm tiền, học hỏi, đi nghe thử để rút ra cái mình cần. Nhờ vậy hơn 12 năm nay e vẫn tốn rất ít ngu phí keke e xem mình đã có sự thành công nhất định!
thật sự là tai mình hơi khó tính, nên không muốn đầu tư vào dàn 2ch, đầu tư vào dàn 2ch chỉ cần nghe khoảng 2 tuần là mình phát hiện ra điểm yếu bộ dàn ngay, lúc đó nâng cấp thì không đủ đạn, nên hài lòng với bộ gộp cả phim và nhạc, còn nếu có điều kiện kinh tế thì cứ tách riêng 2ch ra thì quá tuyệt vời

cocsku

Re: Ðề: Nghe nhạc nên dùng Amply 2 kênh hay Amply đa kênh?

Em xin có đôi lời với bác chủ. Theo cách nghĩ của em nhé.
Chơi nhạc cũng như bác chơi 1 thứ gì đó trong cuộc sống thôi. Em xin kể dài dòng xíu. Trước đây và bây giờ em cũng có chơi máy ảnh và cả xe cộ nữa. Từ lúc mua 1 cái máy ảnh PNS ( máy bao thuốc lá ) rồi bị bạn nó thuốc cũng mua DSLR rồi là ống kính này nọ lọ chai. Dẫu biết rằng chụp ảnh là góc rộng mà fix góc rộng nữa thì càng ổn. CHân dung thì lại fix 50, 85 khẩu nhỏ..... đầu tư vào đó 2k $ chứ không ít. Nhưng nghĩ lại chả dùng để làm gì khi mà mình cần là vài bức ảnh lưu niệm khi đi du lịch.... => Mua 1 cái entry lever + all in one Không tệ quá mà cũng không quá tốt.
Rồi lại đến xe cộ. Lúc đầu chạy mấy cái xe Dream rồi wave thấy cũng oke chơi trong nhóm thì có chú đi 2 thì có chú đi PKL thấy đi chơi xa cũng hay hay thế là làm 1 em CB400 cũ về chạy. CŨng oke đó tốc khỏe máy ổn không hỏng vặt. Nhưng suy nghĩ lại đi làm nhiều hơn đi chơi nên là mua 1 em xe ga tiện đi lại trong thành phố nhìn cũng đẹp mà đi chơi xa cũng tốt không cầu kì cứ thế là đi.
Rồi đến âm thanh. Lúc đầu dùng bộ ALL IN ONE nghe nhạc xem phim, thỉnh thoảng cho cái đĩa Thuy Nga Paris By Night vào cũng xôm cả nhà ai cũng khen hay. THế rồi đọc rồi lại mò thấy thích 2 kênh. Về khoản này không tốn kinh phí nhiều vì bố bạn gái cũ làm âm thanh :) CŨng lao vào 2 kênh ... nhưng thực sự là Mất đi cái khoản xem phim. Mà không muốn trình bày nhiều cho nó rối cái phòng ra thế là lại quay lại với ALL IN ONE nhưng all in one chứ không phải mấy cái bộ của LG hay sony đã dùng. DÙng cao hơn 1 chút cho nó đỡ hụt hẫng. Và hài lòng khi nghe nhạc Stereo của REV. Cho dù đôi lúc vẫn ngắm mấy bộ 2 kênh nghe hay mà đẹp ........ nhưng chắc không cần làm gì :)
Cũng như 1 bác nói là " nghe nhạc hay thưởng thức âm nhạc" . Nếu thưởng thức thì chưa đủ trình. Nên là chỉ nghe thư dãn vài bài trước khi ngủ thôi. Đặc biệt là bằng lòng với những gì mình có :)

Chúc bác chủ sáng suốt nhé :)
Nếu bác thưởng thức em không bàn, còn nghe thôi thì nên dùng ALL IN ONE giống em là quá đủ rồi

Các cái khác không biết nhưng nghe qua việc bác chơi máy ảnh thì em biết là bác chơi máy chứ không biết chơi ảnh. Mua máy để ngắm máy chứ chưa biết chụp ảnh.

Hai Scm

Active Member

Mình cũng đang dùng AVR khá cao cấp xem phim + nghe nhạc.
Khi nghe CD : So với Ampli 2 kênh loại entry level (Marantz PM7200) thì có vẻ hay hơn 1 chút.
Còn Gấu thì nói : cái loa này nghe hay anh nhỉ !? Vậy là vui rồi.

AVR model gì thế bác ? nghe hấp dẫn quá....

Hai Scm

Active Member

thế dàn 5.1 mà nhạc 320kbs có đủ để nghe tốt không các bác?

nhạc 320kbs thì không hay bằng nhạc lossless rồi bác ơi, nhất là những bài hòa âm phối khí công phu nhiều loại nhạc cụ, tiếng chim hót, tiếng nước chảy bác ạ....

HoangGlory

Active Member

Châu Âu, Mỹ giừ họ cũng nghe nhạc bằng đa kênh hết đấy,

Audio fi lê thì mới cầu kỳ.

HDCUAEM

Member

Các Bác cứ cố bảo vệ quan điểm của mình chứ theo Em thì đã nghe nhạc thì phải CD+Amp 2 kênh tất nhiên là + với loa rồi cầu kỹ thêm là cả phối ghép với dây nữa, còn xem phim thì phải HDP hoặc HTPC + REC + Loa + Màn hình hoặc máy chiếu rồi. Em đọc trên này thấy nhiều Bác có quan điểm không đúng về mảng xem phim, đã là đam mê thì phải chịu khó đầu tư nó mới chuyên nghiệp như khoai tây được thế mà có Bác bảo là cứ làm bộ "IO" gì đó Em thật thà là không đồng tình. Tất nhiên ở đây là Em nói những người thiên về đam mê cái khoản nghệ thuật thứ 7 này và cũng tất nhiên là Em khuyên thế nhưng thực sự đến bay giờ Em vẫn chưa sở hữu được một bộ 2 kênh nào cả vẫn ALL IN ONE như có Bác đã nói ở trên. Nói chung là đường chúng ta đi là còn dài ...

H 9999

Active Member

nói chung vấn đề còn nhiều tranh cãi lắm ! e thì vẫn đang chơi ALL IN ONE giống như nhiều bác, kể ra không quá cầu toàn thì nghe và xem cũng khá là ổn với thời điểm hiện tại cá nhân em !
nhưng theo ngu ý của em thì nếu có điều kiện , nếu thích nghe nhạc từ CD ! thì chơi 1 bộ 2 kênh riêng CD+ PRE / AMP ( HAY LÀ FULL- AMP ) + LOA VÀ DÂY DỢ NGON ! THÌ NGHE CD cũng hay của nó đấy ...
còn nếu chơi xem + nghe ca nhạc dạng LIVE SHOW như là DVD , hay là BLUERAYS CA NHẠC 5.1 , 7,1 , 7.2 .V.V..... THÌ BỘ 2 KỆNH LẠI THUA KHOẢN VỪA NGHE VỪA XEM CA NHẠC NÀY !
NÓI TÓM LẠI LÀ TÙY THEO KHẢ NĂNG VÀ GU THẨM ÂM CỦA TỪNG NGƯỜI MÀ CHƠI, MIỄN LÀ MÌNH THOẢI MÁI HÀI LÒNG VỚI NHỮNG ĐỨA CON TINH THẦN CỦA MÌNH LÀ ĐƯỢC ! CỨ DẦN DẦN CHƠI VÀ CÒN PHẢI NÂNG CẤP NHIỀU THEO NHU CẦU TỪNG GIAI ĐOẠN VÀ KHẢ NĂNG TÀI CHÍNH CỦA TỪNG THỜI KỲ !

CÁ NHÂN E THÌ ĐANG NUNG NẤU CHƠI THÊM 1 BỘ 2 KÊNH RIÊNG NỮA ĐỂ NGHE cd !

Hai Scm

Active Member

Các Bác cứ cố bảo vệ quan điểm của mình chứ theo Em thì đã nghe nhạc thì phải CD+Amp 2 kênh tất nhiên là + với loa rồi cầu kỹ thêm là cả phối ghép với dây nữa, còn xem phim thì phải HDP hoặc HTPC + REC + Loa + Màn hình hoặc máy chiếu rồi. Em đọc trên này thấy nhiều Bác có quan điểm không đúng về mảng xem phim, đã là đam mê thì phải chịu khó đầu tư nó mới chuyên nghiệp như khoai tây được thế mà có Bác bảo là cứ làm bộ "IO" gì đó Em thật thà là không đồng tình. Tất nhiên ở đây là Em nói những người thiên về đam mê cái khoản nghệ thuật thứ 7 này và cũng tất nhiên là Em khuyên thế nhưng thực sự đến bay giờ Em vẫn chưa sở hữu được một bộ 2 kênh nào cả vẫn ALL IN ONE như có Bác đã nói ở trên. Nói chung là đường chúng ta đi là còn dài ...

Tách 2 bộ thì quá chuẩn và hao đạn rồi bác ạ... em nhẩm tính dàn 5.1 loại khá thì phải 20-40tr, còn 2 kênh mà khá hơn 5.1 thì phải 30tr đổ lên...... nếu nói đến Pre-pow thì thôi rồi....

Ở đây em chỉ xin bàn đến vấn đề dùng dàn 5.0 nghe nhạc thì chất lượng thua dàn 2 kênh chuẩn nhiều không.... thú thực là tai em hiện nay vẫn chưa phân biệt nổi sự khác biệt nên làm chung là chấp nhận được rồi....

hiepbibi

Member

Nói cho bạn điều này, nhà mình có con amply 2 kênh cỏ Marantz PM75 khoảng 3tr nghe nhạc đập chết cả AVR Denon A1SE hay D10TX của Pi nổi tiếng nghe ste hay, đấy là mình nghe trực tiếp chứ ko phải nói linh tinh.

Chưa chắc đâu bác, nếu bác ở SG thì em cõng anh D10TX qua thi đấu xem thế nào........chứ tầm cở em này mà hơn Pi thì cần thẩm định lại

H 9999

Active Member

con pm 75 giá 3 triệu mà đập chết con PI với DENON nổi tiếng thì quả thật là một kỳ tích ! cần thẩm định ! nhưng mà nhiều con marantz khác thì đập chết 2 con bác nói kia thì đúng !

HDCUAEM

Member

con pm 75 giá 3 triệu mà đập chết con PI với DENON nổi tiếng thì quả thật là một kỳ tích ! cần thẩm định ! nhưng mà nhiều con marantz khác thì đập chết 2 con bác nói kia thì đúng !

Vâng, Hoan hô Bác nói đúng quá!

hiepbibi

Member

Đồng ý với bác, nếu amply 2 kênh mà nghe nhạc không hay hơn avr thì nsx chế tạo ra làm gì nhưng nếu so sánh cụ thể trong trường hợp trên thì Pi và Denon ăn đứt :)

Mi_Tu

up lên các bác biết giúp em nhé. tks all. mà nhạc thì nó cũng có nhiều nhạc cụ 2 kênh ra thì có làm âm thanh kém phong phú từ nguồn phát ko nhỉ

protri

Well-Known Member

các bác cho hỏi 1 chút: em là lính mới tò tí te trong lĩnh vực âm nhạc... hôm rồi qua nhà thằng bạn chơi, nó có mở 1 vcd nhạc stereo nghe khá là hay, thế là em hỏi nó "tại sao âm ly ở nhà cũng hỗ trợ stereo mà sao nghe ko hay bằng dàn này?"... nó nói: "nhạc stereo phải nghe bằng cd, nghe qua usb thì không nghe dc stereo đâu?"
không biết bạn em nó nói vậy có đúng ko các bác?

đây là hình ảnh con amply nàh em:

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Nhac CD thì 2 kênh, nhac Thúy Nga , Asia thì 5 kênh...cài lương thì 1 kênh hay mono cũng được...

thangba81

Well-Known Member

các bác cho hỏi 1 chút: em là lính mới tò tí te trong lĩnh vực âm nhạc... hôm rồi qua nhà thằng bạn chơi, nó có mở 1 vcd nhạc stereo nghe khá là hay, thế là em hỏi nó "tại sao âm ly ở nhà cũng hỗ trợ stereo mà sao nghe ko hay bằng dàn này?"... nó nói: "nhạc stereo phải nghe bằng cd, nghe qua usb thì không nghe dc stereo đâu?"
không biết bạn em nó nói vậy có đúng ko các bác?

đây là hình ảnh con amply nàh em:

tất nhiên nghe bằng Cd hay hơn USB rồi đấy là chưa kể nguồn nhạc của bạn loại nào. riêng để nghe nhạc mà thấm mà thía thì em không bao giờ sài MP3

phamhongson

Well-Known Member

Chuẩn không cần chỉnh. Em cũng đang xài D10EX, nghe 2 kênh nó ngang ngửa với PM88 nên có thể nó chỉ thua tầm PM9x trở lên.

Bên trên