Nghe nhạc nên dùng Amply 2 kênh hay Amply đa kênh?

Xin hỏi các bác, nếu em có nhu cầu nghe nhạc là chính thì nên dùng Amply 2 kênh hay Amply đa kênh. Loại nào nghe nhạc hay hơn. Tất nhiên nếu Amply đa kênh nghe nhạc như Amply 2 kênh thì nên dùng, vì có thể tận dùng xem phim nữa. Mời các bác bình luận

bnhhl

Well-Known Member
Ðề: Nghe nhạc nên dùng Amply 2 kênh hay Amply đa kênh?

Bản thân chữ stereo chính là Amply 2 kênh. Còn Amply đa kênh và thể loại nhạc đa kênh không thông dụng lắm mà nguồn nhạc cũng ít nữa

Tất nhiên nghe nhạc bằng amp 2ch sẻ hay hơn rồi vì có mạch tiền kh đại thiết kế đầy đủ và kỷ hơn amp đa kênh.
Tuy nhiên nếu chất âm của amp đa kênh bác chủ có thể chấp nhận được thì cứ chơi khi nào trình nghe lên thì tính đến 2ch củng chưa muộn,
Thân

overkillx

Huyền Thoại

CD là 2 kênh còn DVD-Audio là đa kênh, mỗi loại có cái hay riêng tùy vào mỗi người thích nghe loại nào, cá nhân mình chọn 2 kênh

Nói cho bạn điều này, nhà mình có con amply 2 kênh cỏ Marantz PM75 khoảng 3tr nghe nhạc đập chết cả AVR Denon A1SE hay D10TX của Pi nổi tiếng nghe ste hay, đấy là mình nghe trực tiếp chứ ko phải nói linh tinh.

tranthuy

Active Member

Cái này thì cũng tùy tai và phối ghép thôi, thường thì 2ch vẫn chuẩn hơn.

lehoang40

Nói cho bạn điều này, nhà mình có con amply 2 kênh cỏ Marantz PM75 khoảng 3tr nghe nhạc đập chết cả AVR Denon A1SE hay D10TX của Pi nổi tiếng nghe ste hay, đấy là mình nghe trực tiếp chứ ko phải nói linh tinh.

Cái này phải xem lại phối ghép thế nào bác à, chứ amply 2 kênh mà muốn qua mặt Denon A1SE và Pi D10TX khi nghe nhạc 2 kênh thì đừng nói Marantz PM75, có là PM88SE cũng chưa chắc bác nhé, chỉ xét về CS và bộ nguồn thôi thì thấy rõ sự khác biệt lớn đấy.
Vẫn biết nghe nhạc 2 kênh bằng amply 2 kênh vẫn hay hơn nghe bằng amply đa kênh cùng tầm tiền, chứ so sánh mà đem amply với giá xuất xưởng chỉ có 77,000 Yên nhật (1989) so với một AVR có giá đến >400.000 Yên Nhật thì làm gì mà so được bác.

loveBasso

Member

Dĩ nhiên nghe nhạc dùng 2 kênh sẽ thích hơn đa kênh (vốn dĩ phục vụ cho nhu cầu phim ảnh).

hien20071982

Active Member

Cái này phải xem lại phối ghép thế nào bác à, chứ amply 2 kênh mà muốn qua mặt Denon A1SE và Pi D10TX khi nghe nhạc 2 kênh thì đừng nói Marantz PM75, có là PM88SE cũng chưa chắc bác nhé, chỉ xét về CS và bộ nguồn thôi thì thấy rõ sự khác biệt lớn đấy.
Vẫn biết nghe nhạc 2 kênh bằng amply 2 kênh vẫn hay hơn nghe bằng amply đa kênh cùng tầm tiền, chứ so sánh mà đem amply với giá xuất xưởng chỉ có 77,000 Yên nhật (1989) so với một AVR có giá đến >400.000 Yên Nhật thì làm gì mà so được bác.

bác nói rất chuẩn. so sánh thì phải cùng tầm tiền mới biết giá trị đích thực của đồng tiền.

hien20071982

Active Member

Con Ya của bác đã phục hồi đc trí nhớ chưa :))

chưa bác ơi! chưa dám đụng vào (vì mới mua), đang phân vân, sợ đụng vào em nó làm em nó mất "zin" =))=)) . Hồi chiều em mới mua cái tụ mà nó bự quá trời! so với cái chính hãng!

Đính kèm

• tu 4700.jpg
    tu 4700.jpg
    75.8 KB · Xem: 1,042

ktypro

Active Member

Bạn thích nghe nhạc thì cứ làm bộ 2 kênh trước,lúc nào thích xem phim thì làm bộ đa kênh.

JESSIEBO

Active Member

Nếu nghe nhạc bằng receiver thì nên nghe nhạc bằng cả bộ 5.1 và tầm cao thì âm thanh nghe mới đạt như bộ stereo bình thường. Nhưng nếu nghe nhạc bằng 2 loa front và receiver thì dĩ nhiên là không bằng 2 kênh rồi.
Điều bất lợi chiếm tỷ trọng lớn khi dùng receiver nghe nhạc không phải ở chất lượng âm thanh mà ở mức độ đầu tư của AE ta , tức là thay vì chỉ bỏ ra 20 triệu làm bộ stereo thì ở bộ 5.1 , ta phải mất tới ít nhất là 50 triệu thì âm thanh khi nghe nhạc mới sánh bằng. Do đó, hầu hết AE khi đầu tư vào 5.1 với số tiền tương đối luôn mong mỏi mức độ nghe nhạc tương ứng với stereo ngang tầm giá nhưng kết quả hoàn toàn khác hẳn. Âu đó cũng là lẽ dĩ nhiên, chơi 5.1 là thú chơi của "nhà giàu" mừh.

Nếu nghe nhạc bằng receiver thì nên nghe nhạc bằng cả bộ 5.1 và tầm cao thì âm thanh nghe mới đạt như bộ stereo bình thường. Nhưng nếu nghe nhạc bằng 2 loa front và receiver thì dĩ nhiên là không bằng 2 kênh rồi.
Điều bất lợi chiếm tỷ trọng lớn khi dùng receiver nghe nhạc không phải ở chất lượng âm thanh mà ở mức độ đầu tư của AE ta , tức là thay vì chỉ bỏ ra 20 triệu làm bộ stereo thì ở bộ 5.1 , ta phải mất tới ít nhất là 50 triệu thì âm thanh khi nghe nhạc mới sánh bằng. Do đó, hầu hết AE khi đầu tư vào 5.1 với số tiền tương đối luôn mong mỏi mức độ nghe nhạc tương ứng với stereo ngang tầm giá nhưng kết quả hoàn toàn khác hẳn. Âu đó cũng là lẽ dĩ nhiên, chơi 5.1 là thú chơi của "nhà giàu" mừh.

pác JESSi nói rất chính xác lun. vote pác 1 phiếu :)

hien20071982

Active Member

CD cũng có đa kênh đấy bác, em đang có mấy cái CD DTS 6.1 nhưng nó chỉ toàn nhạc của Hồ Cẩm Đào chứ kg có nhạc của Obama, nghe tiếng nó vẫn lánh lót lắm đấy bác

sao mà DTS 6.1 bác, em thường nghe DTS 5.1; 7.1, không hà. DTS 6.1 là sao nhờ bác giải thích thêm.:)

Không biết các Bác thế nào chứ Em nghe stero bằng AVR 4810 + CDP 1510AE hay hơn khối amp 2 kênh . Theo cảm nhận của EM:)>-

CD cũng có đa kênh đấy bác, em đang có mấy cái CD DTS 6.1 nhưng nó chỉ toàn nhạc của Hồ Cẩm Đào chứ kg có nhạc của Obama, nghe tiếng nó vẫn lánh lót lắm đấy bác

Bác mua mấy cái CD này ở đâu thế??? Bao nhiêu 1 cái???
Em tìm khắp SG mà mấy tay bán đĩa cứ tròn hai con mắt không hà.

Bên trên