Nghe nhạc nên dùng Amply 2 kênh hay Amply đa kênh?

Ðề: Nghe nhạc nên dùng Amply 2 kênh hay Amply đa kênh?

Ở đây nhiều bác cho rằng nghe nhạc thì cứ phải nghe 2ch nhỉ, điều này chỉ đúng với định dạng nhà xs ghi 2ch trước đây thôi, còn hiện nay rất nhiều chương trình video ca nhạc ghi định dạng DTS 5.1, khi xem video loại này mà các bác nghe bằng 2ch chưa chắc đã hay hơn nghe đúng chuẩn bản thu của nhà sản xuất đâu nhé. Do đó việc khẳng định nghe nhạc chỉ nghe bằng dàn stereo 2ch có vẻ "bảo thủ" rồi chăng?

Tất nhiên khi nghe nhạc DTS mà bác dùng 2ch mà nghe thì làm sao mà hay được. Trên thế giới người ta sản xuất những ampli 2ch đắt tiền chẳng lẽ người ta cũng "bảo thủ". Quan điểm của cá nhân E là khi nghe 2 kênh cho mình cảm giác như ca sỹ + ban nhạc đứng trên sân khấu trước mặt mình trình diễn, như vậy nó phản ánh với thực tế khi mình đi thưởng thức âm nhạc ở nhà hát. Còn nhạc DTS thì sẽ tạo cho bạn cảm giác sôi động như đứng giữa sân vận đông và ca sỹ trình diễn.

hunghero01

hiz nhà mình cũng có con denon pma 830 nghe kem với cặp sony 3 tấc cổ hay quá chừng nhưng khi mình sắm thêm cái pi d10 ẽ nghe với cap loa sony đó sao am thanh nó giống như nghet mũi sao ấy các bác , chắc cặp sony cũa mình nó kén amly sao các bác nhĩ?

cupid_vcu

thế dàn 5.1 mà nhạc 320kbs có đủ để nghe tốt không các bác?

thangvc

Member
Ðề: Re: Nghe nhạc nên dùng Amply 2 kênh hay Amply đa kênh?

2 kênh nghe thì ko phải nghĩ tiến lên dòng hi end nhanh hơn là đa kênh
đa kênh nghe tiếng bị nhiễu hơn là 2 kênh đó
âm hình không tốt nghe bị chìm
chỉ thick hợp xem phim thôi
Rec bị nhiễu khi nghe nhạc stereo ở đâu vậy bác? Nghe k hay bằng amp stereo thì e còn chấp nhận chứ bị nhiễu là k đúng ah, e thi thoản vẫn thử nghe nhạc bằng rec chỉ thấy dỡ nhưng bị nhiễu thì k! Bác phám kiểu này ghê quá :(

Ở đây nhiều bác cho rằng nghe nhạc thì cứ phải nghe 2ch nhỉ, điều này chỉ đúng với định dạng nhà xs ghi 2ch trước đây thôi, còn hiện nay rất nhiều chương trình video ca nhạc ghi định dạng DTS 5.1, khi xem video loại này mà các bác nghe bằng 2ch chưa chắc đã hay hơn nghe đúng chuẩn bản thu của nhà sản xuất đâu nhé. Do đó việc khẳng định nghe nhạc chỉ nghe bằng dàn stereo 2ch có vẻ "bảo thủ" rồi chăng?
Không bảo thủ đâu bác. Khoai tây rất là roc ràng:
- Rec: xem phim,xem nhạc, đại loại có hình ...
- Amp stereo chỉ để nghe nhạc!
Riêng loại nhạc dts 5.1 thông thường là loại nhạc có tiếng mà k có hình. Băng thông rộng hơn và đĩa thường có định dạng Super Audio Compact Disk - SACD. Khoai tây khó tính thường k dùng rec loại intergeated mà AE nhà ta hay sử dụng! Họ cũng sử dụng 1 bộ processor đa kênh sau đó là 1 lô pow amp => vì vậy âm thanh rất khadc biệt. Đó là lý do tại sao có đĩa cd mà xuất âm dts 5.1. Nếu bác để ý những dòng sacd hiend bao giờ đằng sau cũng có thêm mấy cổng pcm để nghe loại đĩa mà bác nói.
Còn tại sao có đĩa 5.1 hay tại sao vẫn có đĩa 2.0 thì đây là sự tiến bộ của nhân loại! Bác thấy trên kệ đĩa của mấy shop được bao nhiêu đĩa 5.1 hay số lượng đĩa cd theo chuẩn HDCD, XRCD, K2,... Hay bây giờ có loại đĩa Ultra HD 32bit do hãng FIM sản xuất.
Theo e nói túm lại thế này:
- Nếu nghe nhạc thì nên nghe amp stereo
- Xem phim thì nên là rec

dungnoob

Member

Tùy theo nhu cầu & túi tiền mà chọn lựa cho phù hợp thôi, nếu nhu cầu theo tỷ lệ 70% (nghe nhạc) và 30% (xem phim) thì chọn amply 2 kênh, nếu ngược lại thì chọn amply đa kênh. Thực sự cũng chẳng có gì quá phức tạp đúng không :D, cái gì nó cũng đáp ứng 1 cách tương đối cho 1 nhu cầu nào đó, không có cái nào mà đáp ứng tuyệt đối hết tất cả các nhu cầu được, đôi khi cần phải có sự hy sinh thứ này 1 chút để lấy 1 thứ khác :D

tuan_ipad2

Well-Known Member

Nhu cầu mình nhạc và phim 50/50 nên đỡ đau đầu, dính vào món 2ch có mà xuốt ngay nâng cấp

thangvc

Member

Nhu cầu mình nhạc và phim 50/50 nên đỡ đau đầu, dính vào món 2ch có mà xuốt ngay nâng cấp

E chỉ có 20% xem phim còn lại 80% e nghe nhạc nhưng cũng đâu đến nỗi suốt ngày nâng cấp đâu bác!
Vấn đề mình phải khai thác hết khả năng sau đó mới nghĩ xem ok chưa nếu chưa thì mới nâng cấp. 1 vòng đời máy của e ít nhất là 3 năm! Trong thời gian đó e có đủ thời gian để nghe, thời gian kiếm tiền, học hỏi, đi nghe thử để rút ra cái mình cần. Nhờ vậy hơn 12 năm nay e vẫn tốn rất ít ngu phí keke e xem mình đã có sự thành công nhất định!

RacerF1

Member
Nếu nghe nhạc không thì em chọn 2 kênh, còn nếu muốn đá cả phim thì em khoái làm cái AVR Pioneer ạ...tất nhiên gu âm nhạc mỗi người khác nhau nên mọi sự so sánh chỉ mang tính tương đối thôi..

wildhorse

E chỉ có 20% xem phim còn lại 80% e nghe nhạc nhưng cũng đâu đến nỗi suốt ngày nâng cấp đâu bác!
Vấn đề mình phải khai thác hết khả năng sau đó mới nghĩ xem ok chưa nếu chưa thì mới nâng cấp. 1 vòng đời máy của e ít nhất là 3 năm! Trong thời gian đó e có đủ thời gian để nghe, thời gian kiếm tiền, học hỏi, đi nghe thử để rút ra cái mình cần. Nhờ vậy hơn 12 năm nay e vẫn tốn rất ít ngu phí keke e xem mình đã có sự thành công nhất định!

vấn đề là bác định đầu tư bao nhiêu cho AMP/Recei... nếu không có nhu cầu DTS HD thì chơi em Pi AX10** giải quyết tốt nhu cầu của bác. sau khi trải nghiệm muốn nâng cấp 2 kênh thì kiếm em Pow 2 kênh nữa là OK.
bởi vì ngoài việc nghe CD thỉnh thoảng đổi gió bằng Video music cũng hay vừa đc nghe vừa đc ngắm; nhất là mấy cái đĩa đời mới.

quanghaith2

Well-Known Member

Với nhu cầu nghe nhạc nhiều hơn xem phim thì chủ thớt nên mua 1 bộ 2 kênh.
Sau này thích phim có âm thanh hoành tráng 3 bên 4 bề có tiếng thì làm 1 dàn 5.1 phối sẵn giá <10tr là đủ.

hoangthuy

Member

Mình cũng đang dùng AVR khá cao cấp xem phim + nghe nhạc.
Khi nghe CD : So với Ampli 2 kênh loại entry level (Marantz PM7200) thì có vẻ hay hơn 1 chút.
Còn Gấu thì nói : cái loa này nghe hay anh nhỉ !? Vậy là vui rồi.

nghia303

Well-Known Member

Mình cũng đang dùng AVR khá cao cấp xem phim + nghe nhạc.
Khi nghe CD : So với Ampli 2 kênh loại entry level (Marantz PM7200) thì có vẻ hay hơn 1 chút.
Còn Gấu thì nói : cái loa này nghe hay anh nhỉ !? Vậy là vui rồi.
Vậy là bác đang thoải mãn với dàn của bác rồi nhỉ !!!

hoangthuy

Member

Vậy là bác đang thoải mãn với dàn của bác rồi nhỉ !!!

Sau khi nâng cấp dây Transparent Wire và Link của bác thì hiện nay tạm hài lòng.
Còn tương lai, thì không nói trước được gì cả ... :-?

Mình đang dùng amply đa kênh và 2 kênh, nhưng amply 2 kênh nghe nhạc hay hơn nhiều khi dùng cùng một bộ loa

khanh_zui

Member

Em xin có đôi lời với bác chủ. Theo cách nghĩ của em nhé.
Chơi nhạc cũng như bác chơi 1 thứ gì đó trong cuộc sống thôi. Em xin kể dài dòng xíu. Trước đây và bây giờ em cũng có chơi máy ảnh và cả xe cộ nữa. Từ lúc mua 1 cái máy ảnh PNS ( máy bao thuốc lá ) rồi bị bạn nó thuốc cũng mua DSLR rồi là ống kính này nọ lọ chai. Dẫu biết rằng chụp ảnh là góc rộng mà fix góc rộng nữa thì càng ổn. CHân dung thì lại fix 50, 85 khẩu nhỏ..... đầu tư vào đó 2k $ chứ không ít. Nhưng nghĩ lại chả dùng để làm gì khi mà mình cần là vài bức ảnh lưu niệm khi đi du lịch.... => Mua 1 cái entry lever + all in one Không tệ quá mà cũng không quá tốt.
Rồi lại đến xe cộ. Lúc đầu chạy mấy cái xe Dream rồi wave thấy cũng oke chơi trong nhóm thì có chú đi 2 thì có chú đi PKL thấy đi chơi xa cũng hay hay thế là làm 1 em CB400 cũ về chạy. CŨng oke đó tốc khỏe máy ổn không hỏng vặt. Nhưng suy nghĩ lại đi làm nhiều hơn đi chơi nên là mua 1 em xe ga tiện đi lại trong thành phố nhìn cũng đẹp mà đi chơi xa cũng tốt không cầu kì cứ thế là đi.
Rồi đến âm thanh. Lúc đầu dùng bộ ALL IN ONE nghe nhạc xem phim, thỉnh thoảng cho cái đĩa Thuy Nga Paris By Night vào cũng xôm cả nhà ai cũng khen hay. THế rồi đọc rồi lại mò thấy thích 2 kênh. Về khoản này không tốn kinh phí nhiều vì bố bạn gái cũ làm âm thanh :) CŨng lao vào 2 kênh ... nhưng thực sự là Mất đi cái khoản xem phim. Mà không muốn trình bày nhiều cho nó rối cái phòng ra thế là lại quay lại với ALL IN ONE nhưng all in one chứ không phải mấy cái bộ của LG hay sony đã dùng. DÙng cao hơn 1 chút cho nó đỡ hụt hẫng. Và hài lòng khi nghe nhạc Stereo của REV. Cho dù đôi lúc vẫn ngắm mấy bộ 2 kênh nghe hay mà đẹp ........ nhưng chắc không cần làm gì :)
Cũng như 1 bác nói là " nghe nhạc hay thưởng thức âm nhạc" . Nếu thưởng thức thì chưa đủ trình. Nên là chỉ nghe thư dãn vài bài trước khi ngủ thôi. Đặc biệt là bằng lòng với những gì mình có :)

Chúc bác chủ sáng suốt nhé :)
Nếu bác thưởng thức em không bàn, còn nghe thôi thì nên dùng ALL IN ONE giống em là quá đủ rồi

dungnoob

Member

Chơi nhạc cũng như bác chơi 1 thứ gì đó trong cuộc sống thôi. Em xin kể dài dòng xíu. Trước đây và bây giờ em cũng có chơi máy ảnh và cả xe cộ nữa. Từ lúc mua 1 cái máy ảnh PNS ( máy bao thuốc lá ) rồi bị bạn nó thuốc cũng mua DSLR rồi là ống kính này nọ lọ chai. Dẫu biết rằng chụp ảnh là góc rộng mà fix góc rộng nữa thì càng ổn. CHân dung thì lại fix 50, 85 khẩu nhỏ..... đầu tư vào đó 2k $ chứ không ít. Nhưng nghĩ lại chả dùng để làm gì khi mà mình cần là vài bức ảnh lưu niệm khi đi du lịch.... => Mua 1 cái entry lever + all in one Không tệ quá mà cũng không quá tốt.
Rồi lại đến xe cộ. Lúc đầu chạy mấy cái xe Dream rồi wave thấy cũng oke chơi trong nhóm thì có chú đi 2 thì có chú đi PKL thấy đi chơi xa cũng hay hay thế là làm 1 em CB400 cũ về chạy. CŨng oke đó tốc khỏe máy ổn không hỏng vặt. Nhưng suy nghĩ lại đi làm nhiều hơn đi chơi nên là mua 1 em xe ga tiện đi lại trong thành phố nhìn cũng đẹp mà đi chơi xa cũng tốt không cầu kì cứ thế là đi.
Rồi đến âm thanh. Lúc đầu dùng bộ ALL IN ONE nghe nhạc xem phim, thỉnh thoảng cho cái đĩa Thuy Nga Paris By Night vào cũng xôm cả nhà ai cũng khen hay. THế rồi đọc rồi lại mò thấy thích 2 kênh. Về khoản này không tốn kinh phí nhiều vì bố bạn gái cũ làm âm thanh :) CŨng lao vào 2 kênh ... nhưng thực sự là Mất đi cái khoản xem phim. Mà không muốn trình bày nhiều cho nó rối cái phòng ra thế là lại quay lại với ALL IN ONE nhưng all in one chứ không phải mấy cái bộ của LG hay sony đã dùng. DÙng cao hơn 1 chút cho nó đỡ hụt hẫng. Và hài lòng khi nghe nhạc Stereo của REV. Cho dù đôi lúc vẫn ngắm mấy bộ 2 kênh nghe hay mà đẹp ........ nhưng chắc không cần làm gì :)
Cũng như 1 bác nói là " nghe nhạc hay thưởng thức âm nhạc" . Nếu thưởng thức thì chưa đủ trình. Nên là chỉ nghe thư dãn vài bài trước khi ngủ thôi. Đặc biệt là bằng lòng với những gì mình có :)

Nếu bác thưởng thức em không bàn, còn nghe thôi thì nên dùng ALL IN ONE giống em là quá đủ rồi

Chính xác, tùy theo nhu cầu mà chọn lựa thôi, gu mỗi người khác nhau mà, kham khảo ý kiến chỉ có tính chất tương đối, không áp dụng vào cyộc sống thường nhật của mỗi người đượ c :D

CuQuang9x

Active Member

Nếu bác thật sự thích nghe nhạc thì sẽ không nói như thế này....
CD DTS 5.1 thường là liveshow mà nói thật để nghe những dạng CD này thì ampli đa kênh thông thường cũng chả ra gì đâu, nó đòi hỏi những dàn có Processor+Pow xịn kia

cuonglxt

Chúc mừng bác đã hài lòng với những gì bác có !

sonthanhbinh

Active Member

chưa bác ơi! chưa dám đụng vào (vì mới mua), đang phân vân, sợ đụng vào em nó làm em nó mất "zin" =))=)) . Hồi chiều em mới mua cái tụ mà nó bự quá trời! so với cái chính hãng!

Bác có thích không em tặng bác 1 cái em nhổ ở giàn nội địa đã thay thử vào con ya ax 10 vẫn dùng ngon. bé bằng bằng cái ảnh trên.

Hai Scm

Active Member
Em nghĩ chủ yếu là nguồn nhạc như thế nào... em xem cái đĩa Blue ray của Celion Dion trên giàn loa 5.1 của Đức thì thấy quá tuyệt vời mà sao đến khi nghe Thúy Nga thì âm thanh DTS nghe yếu xìu.... rồi thử lại nhạc 320kpbs trên dàn thì thấy vẫn rất ngon.... có điều chủ yếu nghe thấy hiệu ứng stereo trên 2 loa Front thôi, còn không thể có được cái cảm giác đa chiều như phim ảnh....

Bên trên