Music server: một số thông tin cần biết

phdang

Member
Ðề: Music server: một số thông tin cần biết

Tại sao không build luôn multimedia server luôn nhỉ. Em đang dùng xbmc trên htpc, quản lí movie, nhạc, ảnh... Dùng ipad để remote control luôn. Xbmc giao diện đẹp, hỗ trợ cả flac audio 24b 192khz. Bây giờ em chỉ lo kiếm xèng để nâng cấp bộ loa và avr

ngophuongnam_2006

Active Member

Bài viết hay, đáng để học hỏi!

Chỉnh sửa lần cuối:

Daithanhthai

Active Member

Tại sao không build luôn multimedia server luôn nhỉ. Em đang dùng xbmc trên htpc, quản lí movie, nhạc, ảnh... Dùng ipad để remote control luôn. Xbmc giao diện đẹp, hỗ trợ cả flac audio 24b 192khz. Bây giờ em chỉ lo kiếm xèng để nâng cấp bộ loa và avr

tương thích phần cứng, phần mềm dành cho Audio để tránh tiếng ồn, xung nhiễu điện từ đòi hỏi cao hơn về độ "tinh khiết" ngay từ nguồn điện nhưng ko yêu cầu cao về cấu hình như Multimedia ( cả phim và nhạc )
bác dùng iPad remote XBMC thì khi chơi nhạc nó có hiện Cover + tag của Album/bản nhạc trên iPad ko ạ?

hiepkmai

Well-Known Member

Không liên quan lắm đến music server nhưng đang nâng cấp loa nên hỏi ké các bác pro và có kinh nghiệm trong đây:

- Kết nối máy tính với 1 cặp loa stereo qua DAC thì có cần thêm amplifier để tăng chất lượng âm thanh không? Hay là kết nối thẳng PC -> Amplifier -> Loa? Loa mình đặt hàng có kết nối bi-amp.

- Loa stereo tích hợp sẵn woofer hay hơn hay cặp loa (không woofer) + subwoofer hay hơn? Tất nhiên là xét 2 bộ này trên cùng 1 khoảng giá. Hoặc chỉ xét giá 2 cặp loa, subwoofer tính riêng cũng đc :D. Mình nghe nhạc thôi (nhạc nước ngoài: pop, ballad, instrumental là chủ yếu, thi thoảng rock và 1 số thể loại khác), phim phò không quan trọng.

phdang

Member

tương thích phần cứng, phần mềm dành cho Audio để tránh tiếng ồn, xung nhiễu điện từ đòi hỏi cao hơn về độ "tinh khiết" ngay từ nguồn điện nhưng ko yêu cầu cao về cấu hình như Multimedia ( cả phim và nhạc )
bác dùng iPad remote XBMC thì khi chơi nhạc nó có hiện Cover + tag của Album/bản nhạc trên iPad ko ạ?

Remote từ ipad hiện đầy đủ thông tin, cover nhé. Em dung xbmc commander, bổ sung thêm 1 số screen shot cho ae xem
Thư viện movie

Thư viện nhạc

Thông tin album...

hui2415

Active Member

"Ngoài ra, phải thừa nhận là audiophile là những "kẻ tham lam", họ chỉ nghe một vài album nhưng có thể mua hàng TB ổ cứng để lưu hàng ngàn bản ghi âm - mà không bao giờ nghe đến lần thứ 2."
Câu này quá đúng với người sưu tầm nhạc.

hungpleiku

BĐH HD Gia Lai

Có điểm mình chưa hiểu là 1 CD nhạc dung lượng tối đa là 800Mb thông thường nghe được khoảng 1h mà sau khi rip qua hệ thống này để bảo toàn chất lượng thì nó lên đến 2Gb?

Em đang hóng về chi phí và mức độ tiện lợi của các dàn Media Server pro thế này.

Daithanhthai

Active Member

Remote từ ipad hiện đầy đủ thông tin, cover nhé. Em dung xbmc commander, bổ sung thêm 1 số screen shot cho ae xem
Thư viện movie

Thư viện nhạc

Thông tin album...
Cảm ơn bác. Em đang vui vẻ với cái Plex, mò thêm cái này xem :)

Daithanhthai

Active Member

Em thử thì thấy mấy app free như XBMC Touch, XBMoteC, Constellation cũng khá hay, tính năng tương đương thậm chí em thich cái Constellation hơn cái Conmander
Kì là lạ mấy cái này có vẻ là của bên khác làm mà lai hay ho hơn cái Oficial. Làm em dùng cái Official thấy bất tiện nên mới ko mày mò XBMC nữa

firestork

Member

Em thử thì thấy mấy app free như XBMC Touch, XBMoteC, Constellation cũng khá hay, tính năng tương đương thậm chí em thich cái Constellation hơn cái Conmander
Kì là lạ mấy cái này có vẻ là của bên khác làm mà lai hay ho hơn cái Oficial. Làm em dùng cái Official thấy bất tiện nên mới ko mày mò XBMC nữa
bởi vì xbmc họ tập trung phát triển cái app chính cài trên máy tính thôi, còn app đk trên đt thì làm các tính năng cơ bản là đủ

Chủ thớt hoặc bạn nào rành xin trả lời thắc mắc của một bạn ở đây giùm.
"Trong khi đó, với định dạng âm thanh stereo có độ phân giải 96kHz/24-bit, tập tin sẽ cần 35MB cho mỗi phút và 2GB cho mỗi tiếng."
Vậy nguồn này không phải lấy từ CD nhạc thông thường hả?
Thanks.

firestork

Member

Chủ thớt hoặc bạn nào rành xin trả lời thắc mắc của một bạn ở đây giùm.
"Trong khi đó, với định dạng âm thanh stereo có độ phân giải 96kHz/24-bit, tập tin sẽ cần 35MB cho mỗi phút và 2GB cho mỗi tiếng."
Vậy nguồn này không phải lấy từ CD nhạc thông thường hả?
Thanks.
vầng, cái này chất lượng cao hơn nhạc của CD nhiều

herolua

1 chú Raspberry Pi, NAS và AVR có HDMI là xong

kusanagi

1 chú Raspberry Pi, NAS và AVR có HDMI là xong

Em cũng đang chơi thằng Raspberry Pi, xài phần mềm Home - Volumio - audiophile music player tính ra cũng bổ rẻ. Nhưng so với PC phát thì nghe chất lượng chưa bằng, chơi nhạc 24bit cũng bị 1 số vấn đề lag nổ tiếng, đang chờ bản fix
Em thấy có thằng UDOO: Android Linux Arduino in a tiny single-board computer , cấu hình mạnh hơn, có LAN gigabit, wifi, sata, .v.v.. chơi chú này ngon hơn :D
UDOO Quad - Products

vyhvtv

Active Member

Em cũng đang chơi thằng Raspberry Pi, xài phần mềm Home - Volumio - audiophile music player tính ra cũng bổ rẻ. Nhưng so với PC phát thì nghe chất lượng chưa bằng, chơi nhạc 24bit cũng bị 1 số vấn đề lag nổ tiếng, đang chờ bản fix
Em thấy có thằng UDOO: Android Linux Arduino in a tiny single-board computer , cấu hình mạnh hơn, có LAN gigabit, wifi, sata, .v.v.. chơi chú này ngon hơn :D
UDOO Quad - Products
Em thấy bác thích tìm hiểu về Computer Audio ghê. Giờ đây không biết built một máy Computer Audio như thế nào để ngon bổ rẻ bác nhỉ?

kusanagi

Em thấy bác thích tìm hiểu về Computer Audio ghê. Giờ đây không biết built một máy Computer Audio như thế nào để ngon bổ rẻ bác nhỉ?

Em kiếm thứ vui chơi lúc rảnh thôi bác ơi, bổ rẻ chắc bác kiếm máy cũ rồi tậu thêm soundcard. Main atom hay máy bộ cũ thì chừng 1,2tr đổ lại, làm cái soundcard ngon ngon tí là cũng chơi ổn rồi, bao giờ dư mần thêm DAC, converter, phụ kiện các kiểu.
Em đặt cái mainboard làm media server hôm nay nghe báo về tới rồi. Để ít hôm nữa lắp xong sẽ post xin ý kiến các bác, giờ còn cái case, cặp ram là chưa có :(

vyhvtv

Active Member

Em kiếm thứ vui chơi lúc rảnh thôi bác ơi, bổ rẻ chắc bác kiếm máy cũ rồi tậu thêm soundcard. Main atom hay máy bộ cũ thì chừng 1,2tr đổ lại, làm cái soundcard ngon ngon tí là cũng chơi ổn rồi, bao giờ dư mần thêm DAC, converter, phụ kiện các kiểu.
Em đặt cái mainboard làm media server hôm nay nghe báo về tới rồi. Để ít hôm nữa lắp xong sẽ post xin ý kiến các bác, giờ còn cái case, cặp ram là chưa có :(

mình đang chơi song song bác ạ, đang chơi CDP và lossless
lossless thì dùng laptop chạy foobar để phát qua DAC PS Audio digital Link III, nghe cũng ổn ổn bác ơi.
Khi chạy thêm phần mềm fidelizer thì âm thanh tĩnh hơn bác ạ.

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Dũng ship main gì vậy??? Setup xong chưa?? vụ case thì main tôi đang dùng là Itx mini b75M--

Bên trên