Music server: một số thông tin cần biết

nhanba

Ðề: Music server: một số thông tin cần biết

Mấy cái này giá tầm bn bác

kusanagi

Vậy thì em thấy Android box, Stick có AV out hoặc Rasberry Pi làm rất xuất sắc vụ này
Nếu là Apple Airport Express thì quá ngon nữa

Thằng này rẻ tận dụng để làm thôi bác, androidbox với Rpi vẫn phụ cần một hệ thống mạng có sẵn nếu muốn chơi airplay, riêng chú này thì có thể tự thu phát

PapiS

Member

Em có nhu cầu mua loa vi tính , và loa phải có jack cấm tai nghe để khi em mang head phone (loại lớn) vào thì treo lơ lửng trên cổ rồi tắt loa vặn volume của loa lớn lên thì head phone cũng sẽ lớn theo (làm thế để không bị đau tai) . Em mua con SPEAKER LOGITECH Z-313 2.1 , có 1 cái bàn nhỏ để vặn volume và jack cắm tai nghe ngay đó nhưng khi gắn head phone vào thì vặn volume lớn nhưng head phone thì không lớn theo . Em định đổi sang con SPEAKER DELL AY_410 2.1 , không biết con này thế nào hả các bác ? Xin các bác tư vấn dùm em , em xin cám ơn .

Daithanhthai

Active Member

Thằng này rẻ tận dụng để làm thôi bác, androidbox với Rpi vẫn phụ cần một hệ thống mạng có sẵn nếu muốn chơi airplay, riêng chú này thì có thể tự thu phát

Các em nó đều có thể tự thành AccessPoint đc mà bác

lachem92

Bây giờ có lap rồi, nhưng mà đây vẫn là một cái gì đó khác hơn, có chất thư giãn hơn

kusanagi

Các em nó đều có thể tự thành AccessPoint đc mà bác

Lạ nhỉ mấy con android stick thì em ko rành mấy model lắm chứ Rpi thì em chắc với bác muốn làm accesspoint bác phải dùng thêm usb wifi vì nó có ngõ LAN chứ thiết bị ko tự phát được. Em hay lôi Rpi qua nhà mấy đứa bạn vọc nên thường cầm thêm cái cục router portable tplink làm cục phát thì mới có cái để remote điện thoại vào. Mấy cục portable tplink thì siêu rẻ ~ 300k rẻ hơn 2,3 lần Rpi , kiếm thêm cái usb soundcard rẻ ~50k nữa là có đồ chơi airplay, em chưa tìm được món nào rẻ hơn
TP-Link Wireless N Nano Router 150Mbps TL-WR702N

Daithanhthai

Active Member

Lạ nhỉ mấy con android stick thì em ko rành mấy model lắm chứ Rpi thì em chắc với bác muốn làm accesspoint bác phải dùng thêm usb wifi vì nó có ngõ LAN chứ thiết bị ko tự phát được. Em hay lôi Rpi qua nhà mấy đứa bạn vọc nên thường cầm thêm cái cục router portable tplink làm cục phát thì mới có cái để remote điện thoại vào. Mấy cục portable tplink thì siêu rẻ ~ 300k rẻ hơn 2,3 lần Rpi , kiếm thêm cái usb soundcard rẻ ~50k nữa là có đồ chơi airplay, em chưa tìm được món nào rẻ hơn

À vâng, bọn android nó có tính năng đó sẵn và em RPi thì phải cắm thêm usb wifi và setup nó thành Accesspoint mà bác

Bác cho em hỏi NAS cấu hình như thế nào có thể đóng vai trò như media server và cho phép xuất âm ra usb dac ạ?
Em cũng đang tò mò đi theo cách này mà chưa rành
thank bác

Clip này được quay gần 2 năm trước, Music Server đã bắt đầu xuất hiện và được ứng dụng tại Việt Nam.
Cơ chế rất đơn giản.

Nguồn dữ liệu, qua thiết bị giải mã âm thanh, phát ra loa. 1 Music Server có thể phục vụ cùng lúc nhiều thiết bị giải mã khác nhau. Ví dụ:
  • NAS - USB DAC - Loa Active
  • NAS - USB DAC - Amplifier - Loa Passive
  • NAS - 3G/Wifi - Loa của PC, Loa Điện Thoại, Tablet.
  • NAS - Thiết bị DLNA - Loa
  • NAS - Router - Thiết bị Amplifier hỗ trợ cổng LAN - Loa.
  • ....

Nói chung là nhiều các thiết lập, và phát ra nhiều zone khác nhau, phù hợp cho gia đình có nhiều phòng, quán cafe, nhà hàng... Chỉ cần lưu nhạc ở một nơi duy nhất là chúng ta có thể chia sẽ được rồi.

Với một hệ thống đơn giản giành cho gia đình như trong Clip ở trên.
  • NAS : Có rất nhiều loại giá rẻ cho gia đình.
  • DAC : Các bạn nên mua của Creative tuỳ loại, ra tiệm hỏi là sound card USB, nói là bộ giải mã hay DAC chắc họ không biết đâu. Đừng mua loại USB-3.5" giá 100K nhé, nghe không hay đâu ạ.
  • LOA : thì có thể dùng các loại loa Active tích hợp sẵn Amplifier rồi. Cắm vào Sound Card USB của Creative là chơi luôn.

Xong rồi đó. Giờ thì có thể dùng điện thoại điều khiển nhạc ở nhà mình nhé, mọi lúc mọi nơi, miễn là thiết bị điều khiển có kết nối internet.

Daithanhthai

Active Member

Bác ơi em chưa thông vụ dùng Portable Router + Usb soudcard đã chiến đc airplay ạ. Cái usb soundcard gắn vào đâu để nhận tín hiệu rồi phát ra loa ạ?

kusanagi

Bác ơi em chưa thông vụ dùng Portable Router + Usb soudcard đã chiến đc airplay ạ. Cái usb soundcard gắn vào đâu để nhận tín hiệu rồi phát ra loa ạ?

Music Player Controls by Android (OpenWRT) (tp-Link Mr3020) - YouTube
airplaykit - YouTube

Bác xem cái này rồi sẽ thông, thực hiện thì từ từ tính tiếp. E thấy ngồi vọc cái này cũng vui đó chứ
Mô hình Portable Router > USB Soundcard > Loa PC
Nhạc chứa trong smartphone stream ra

Daithanhthai

Active Member

Music Player Controls by Android (OpenWRT) (tp-Link Mr3020) - YouTube
airplaykit - YouTube

Bác xem cái này rồi sẽ thông, thực hiện thì từ từ tính tiếp. E thấy ngồi vọc cái này cũng vui đó chứ
Mô hình Portable Router > USB Soundcard > Loa PC
Nhạc chứa trong smartphone stream ra

Thì ra cắm cái usb soundcard đó vô em TPLink. Cái này cũng hay, gọn nhẹ rẻ. Nhưng nếu mấy em Android hay em RPi thì mình còn stream đc video nữa đó bác
À mà theo cách của bác, ví dụ em cắm cái usb hub vào em tpLink, cắm thêm usb hay hdd vào hub cho nối với tplink, liệu nó có cho setup vụ dnla để mình chơi nhạc từ các nguồn chứa kia ko bác nhỉ? ( chơi bằng app iMediaShare hay 8Player chả hạn ). Em ko khoái chứa nhạc trên iPad vì cái vụ sync iTunes lằng nhằng và tốn dung lượng
Tiện bác test thử giùm em với
Cảm ơn bác

kusanagi

Thì ra cắm cái usb soundcard đó vô em TPLink. Cái này cũng hay, gọn nhẹ rẻ. Nhưng nếu mấy em Android hay em RPi thì mình còn stream đc video nữa đó bác
À mà theo cách của bác, ví dụ em cắm cái usb hub vào em tpLink, cắm thêm usb hay hdd vào hub cho nối với tplink, liệu nó có cho setup vụ dnla để mình chơi nhạc từ các nguồn chứa kia ko bác nhỉ? ( chơi bằng app iMediaShare hay 8Player chả hạn ). Em ko khoái chứa nhạc trên iPad vì cái vụ sync iTunes lằng nhằng và tốn dung lượng
Tiện bác test thử giùm em với
Cảm ơn bác
Theo em thấy các board tích hợp loại như vầy thì đều làm được, bác chỉ tải phần mềm phù hợp là chơi thôi. Giới hạn của cục tplink là nó ko có ngõ giao tiếp để xuất video, với cấu hình cũng quá yếu. Còn như bác muốn chơi DLNA phim ảnh các kiểu luôn thì em thấy mấy con RPi, Androidbox phù hợp hơn là cái chắc chắn. TPlink lôi thêm USB Hub đâm ra lắt nhắt nhiều quá cũng ko hay, mất tính cơ động. Em định mần con này vác đi chơi dùng với mấy cái loa bỏ túi kiểu Xmini Max II. Vụ nối ra USB hub thì lúc rảnh e sẽ thử rồi báo bác, giờ e ko có USB Hub

vnckien

Active Member

Hóng mãi mà chưa thấy bác chủ ra "Phần 4: Cách tự xây dựng một hệ thống Music Server dựa trên PC". Mấy hôm nay, em đã đặt hàng cặp loa (cũ), đang xây dựng cái Music Server trên nền tảng PC. Bắt đầu bằng cái PC cũ rích hiệu NEC. Loay hoay cài đặt, xong phần Windows XP, chờ card âm thanh đặt mua (cũ) về lắp. Chắc chắn em sẽ có một Music Server lý tưởng nhất của em. Bao giờ xong hoàn chỉnh, em làm cái reviu nhé các bác.

vyhvtv

Active Member

hóng tiếp phần 4 của chủ thớt, sao lâu rồi không thấy chủ thớt post tiếp nhỉ?

firestork

Member

Hóng mãi mà chưa thấy bác chủ ra "Phần 4: Cách tự xây dựng một hệ thống Music Server dựa trên PC". Mấy hôm nay, em đã đặt hàng cặp loa (cũ), đang xây dựng cái Music Server trên nền tảng PC. Bắt đầu bằng cái PC cũ rích hiệu NEC. Loay hoay cài đặt, xong phần Windows XP, chờ card âm thanh đặt mua (cũ) về lắp. Chắc chắn em sẽ có một Music Server lý tưởng nhất của em. Bao giờ xong hoàn chỉnh, em làm cái reviu nhé các bác.
làm music server thì cài freenas ấy, chạy nhẹ ổn định nhiều tính năng

dungtoandung

Well-Known Member

Dùng android box làm nas gọn nhẹ, rẻ tiền, ít tốn điện hơn PC các Bác ợ

Bên trên