Music server: một số thông tin cần biết

tamtai

Ðề: Music server: một số thông tin cần biết

Sau một hồi nghiên cứu, tốt nhất là mình sẽ không mua Music Server. Dùng luông con Desktop là ok rồi. Có luôn windows media Center.

welldone

Well-Known Member

Topic này bị bỏ rơi rồi nhỉ!!!

ifan8688

Theo em, giải pháp đơn giản - gọn nhẹ - thẩm mỹ - tiện dụng các bác chơi theo kiểu của em

- NAS ( Buffalo, LG, D-Link ) : Ví dụ em đang dùng NAS Buffalo LS-WVL 1 TB chạy RAID 1 cho bền dữ liệu. Giá 2 ổ 1TB + Box NAS = 4 triệu

- Squeezebox™ Touch của Logitech ( hỗ trợ NAS của Buffalo )

- 1 em MD JA 555 ES của Sony làm DAC

=>> Tha hồ mà ngắm - nghe

dungtoandung

Well-Known Member

Squeezebox giá bao nhiêu, mua ở đâu hả bác, em đang hóng

kusanagi

Squeezebox giá bao nhiêu, mua ở đâu hả bác, em đang hóng

Squeezebox touch amazon bán tầm 600xu , 2nd bác săn trên ebay, audiogon .v.v... cũng trên dưới 300xu chưa kể muốn ngon có mấy món nâng cấp nguồn, mod miếc .v.v.... Nói chung về giá là hơi căng .... Còn để xài trải nghiệm chơi thì vẫn có thể cài trên PC , connect smartphone như bình thường

Daithanhthai

Active Member

dùng NUC làm music server để play lossless được không các bác nhỉ
Máy tính siêu nhỏ Intel NUC - Số Hóa VnExpress
Intel® Next Unit of Computing
Bác đọc lại các bài của bác Kusanagi trong top này sẽ rõ
Đại khái để có nguồn nhạc phát ra loa thì đown giản, nhưng để đạt chất lượng theo yêu cầu nào đó thì khá phức tạp và tốn kém
Cái NUC làm đc tỉ thứ ghê gớm hơn thế nhiều chứ music server thì có khó gì. Nhưng để đạt chất lượng âm thanh như các bác khó tính yêu cầu thì khác
Music server mới chỉ là giải pháp lưu trữ và kết nối. Giải pháp trình diễn mới là vấn đề :))

kusanagi

NUC e thấy cái hạn chế của nó là khả năng mở rộng thêm ổ lưu trữ, phù hợp xài làm đầu phát multimedia hơn
Motherboards - E35M1-I DELUXE
Bữa giờ ngồi tìm thì em đang kết nổ đĩa mainboard loại này ( chạy AMD E350 hoặc E450) , tính gửi mua về setup thêm cái music server, NAS. Có bác nào chơi qua dòng main AMD tích hợp sẵn dạng này rồi cho em xin ý kiến với, Atom nhà em có 1 con rồi muốn đổi thử AMD

vyhvtv

Active Member

em đang tính build một computer audio để chơi lossless
bác kusanagi chắc có kinh nghiệm trong lĩnh vực này, nhờ bác tư vấn cho.

kusanagi

em đang tính build một computer audio để chơi lossless
bác kusanagi chắc có kinh nghiệm trong lĩnh vực này, nhờ bác tư vấn cho.

Em đang đợi phần tiếp theo của loạt bài viết này hi vọng có thêm cái để vọc. Nếu nhà bác có sẵn PC rồi thì từ từ khoan lắp mới vì có khi tận dụng được. DAC có usb tốt hoặc mua thêm USB converter em thấy quan trọng hơn, nhà bác có sẵn netbook, laptop xài pin nghe với DAC thì cũng khá tốt rồi. Bác xem thiết bị của mình có rồi cân nhắc nhé, thử được là tốt nhất. Còn bác lắp mới thì em đề nghị như sau, em cũng chưa trải nghiệm được cấu hình ngon hơn nên chỉ có thể tư vấn bác theo mấy cái em chơi
- Motherboard: Em chọn main atom fanless có CPU tích hợp, nguồn adapter là kinh tế và cũng đảm bảo chất lượng tốt. Vì cái loại này chạy ít ngốn điện, nhiệt độ thấp, chạy ko ồn, rung sẽ giảm được nhiễu điện và CPU cũng đủ để chạy nhạc. Bác xài nguồn adapter 12v thì cũng sẽ có nhiều giải pháp nâng cấp thành nguồn linear rời hoặc nguồn ắc quy với giá rẻ hơn nhiều các mainboard chạy CPU mạnh. Bác tham khảo 1 vài model như Intel DN2800MT, Jetway NF96FL-525-LF mấy loại mainboard như này hơi hiếm
- Ổ cứng: chạy SSD 32-64gb chạy OS là đủ, vừa êm, chạy nhanh và ít ngốn điện hơn HDD loại thường. Ổ lưu trữ bác có thể lưu ra HDD ngoài hoặc làm thêm con music server, NAS chứa nhạc riêng cái này tùy kinh phí của bác
- RAM: Em đề nghị tầm 2-4gb, nếu main xài được loại ram SODIMM ( ram laptop ) chạy 1 slot thì tiêu thụ điện năng cũng sẽ ít hơn và giảm độ trễ
- Nguồn: Như em nói trên bác xài adapter 12v thì bác có thế nâng cái nguồn linear thế này, chạy ngon hơn so với nguồn ATX thường. Em ko có rành về điện tử để hiểu sâu cơ chế chỉ biết nguồn switching thì độ nhiễu sẽ cao hơn nguồn linear . Còn mainboard bác dùng ko cấp được nguồn 12v hoặc có cấu hình cao hơn thì bác nghiên cứu mấy model PSU fanless của Seasonic (dòng X series) hay PicoPSU

Bonus bác cái link cục ATX linear cho audiophile, giá cũng ngất ngưỡng gần $3000, cũng lý do tại sao e dây dưa đám Atom hơn là đâm đầu vô mấy con i5,i7. Dù các thông số L1,L2,L3 cache thì mấy dòng CPU core i hơn Atom rất nhiều. Rồi muốn fanless thì phải bỏ thêm 1 đống chi phí cho tản nhiệt và case. Tuy nhiên nếu có đủ đạn thì em cũng "mơ ước" được thử :p
ATX Linear Power Supply | Audiophile 10-rail ATX Power Supply for Computers and Music Servers
Về phụ kiện thêm em cũng đang máu mấy cái card lọc cách ly usb của sotm-audio, để lúc mượn thử được em sẽ báo lại hiệu quả coi đáng mua ko

pgasqlkt

Member

NUC e thấy cái hạn chế của nó là khả năng mở rộng thêm ổ lưu trữ, phù hợp xài làm đầu phát multimedia hơn
Motherboards - E35M1-I DELUXE
Bữa giờ ngồi tìm thì em đang kết nổ đĩa mainboard loại này ( chạy AMD E350 hoặc E450) , tính gửi mua về setup thêm cái music server, NAS. Có bác nào chơi qua dòng main AMD tích hợp sẵn dạng này rồi cho em xin ý kiến với, Atom nhà em có 1 con rồi muốn đổi thử AMD
Em đoán bác thế nào cũng sang món này :d
Cuối tuần em đi công tác về sẽ review cho bác nhé
Cách đây hai năm http://www.hdvietnam.com/diendan/54-da-nang/170446-topic-ky-thuat-hd-kv-hoi-25.html#post2259262

Chỉnh sửa lần cuối:

kusanagi

Em đoán bác thế nào cũng sang món này :d
Cuối tuần em đi công tác về sẽ review cho bác nhé
Cách đây hai năm http://www.hdvietnam.com/diendan/54-da-nang/170446-topic-ky-thuat-hd-kv-hoi-25.html#post2259262
He he thank bác nhiều lắm, lại chung chí hướng với bác :p Em nhờ ông anh mua giùm con kia rồi, đợi cái main về rồi lên cấu hình. Hồi đầu cũng tính lấy con E45M1-M PRO nhưng nghĩ tới lui vẫn khoái main ITX , E45M1-I Deluxe thì bên này bán cao hơn gấp đôi :( Bác có thử setup NAS trên con Atom N2800 so với AMD E350 này thì hiệu năng thế nào ạ , bác cho e vài lời khuyên nhé :)

Dynaudio

Các bác cao siêu về cntt quá nhỉ? Em dân amateur nên các bác nói e chẳng hiểu gì cả :(

vyhvtv

Active Member

chủ thớt bỏ quên topic này rồi nhỉ:-?
Hóng mãi mà chẳng thấy phần tiếp theo

kusanagi

Em có link tải cuốn "The Complete Guide to High-End Audio", bác nào cần thì inbox em đưa link, đăng lên đây sợ mất hay

vnckien

Active Member

Hóng vụ này quá mà bác chủ chắc bận. Hóng tiếp....................

dungsin_lqd

Well-Known Member

Với hầu hết những người chơi âm thanh tại Việt Nam, music server là một khái niệm khá xa lạ

Đơn giản chỉ là máy tính phục vụ giải trí và kết nối với các thiết bị khác trong nhà hay bên ngoài thôi..không có gì cao siêu lắm đâu.

symphony

Well-Known Member
MỘT SỐ LƯU Ý KHI XÂY DỰNG HỆ THỐNG PC-BASED MUSIC SERVER

PHẦN 4: MỘT SỐ LƯU Ý KHI XÂY DỰNG HỆ THỐNG PC-BASED MUSIC SERVER

Các hệ thống Music Server "turnkey" hoàn chỉnh hiện nay quá rất đắt tiền, với những con số lên tới hàng chục triệu đồng. Điều này khiến cho nhiều tín đồ âm thanh chuyển sang sử dụng các hệ thống Music Server dựa trên PC, hay còn gọi là PC-Based Music Server.

So với Turnkey Music Server, việc tự tay xây dựng PC-Based Music Server sẽ giúp người dùng tiết kiệm hơn rất nhiều. Tuy nhiên, bù lại, bạn cần có những kiến thức nhất định để giúp cho phần cứng và phầm mềm hoạt động một cách nhịp nhàng với nhau. Ngoài ra, tính kiên nhẫn và một chút "hoa tay" cũng sẽ giúp ích cho bạn dễ dàng hơn khi tiếp cận theo hướng này.

attachment.php

1. Tầm quan trọng của Bit-Transparency

Lý do mà bạn cần có một nền tảng kiến thức vững chắc cả phần cứng lẫn phần mềm chính là Bit-Transparency (nôm na là "độ trong suốt của bit"). Thuật ngữ này được đưa ra nhằm mô tả khả năng truyền tải luồng dữ liệu (bitstream) từ đầu vào đến đầu ra của một hệ thống - trong đó dữ liệu ở đầu vào và ở đầu ra là hoàn toàn không có sai lệch.

Bởi vì việc lưu giữ và truyền tải dữ liệu trong một chiếc PC cần tới rất nhiều phần cứng và phần mềm. Do đó, tiềm năng của sai lệch tín hiệu là vô cùng lớn, và việc khắc phục những sự cố như thế này trên hệ thống DIY là rất khó khăn.

Một trong những công cụ hữu ích để xác định bit-transparency của hệ thống PC-Based Music Server chính là khả năng tương thích với HDCD. Đầu tiên, hãy thử rip một đĩa CD được mã hóa dưới dạng HDCD. Sau đó dùng PC mở các file rip này. Nếu DAC của bạn báo nhận được tín hiệu HDCD thì có nghĩa là chiếc PC có bit-transparency đạt yêu cầu.

HDCD là gì?

HDCD là từ viết tắt của High Definition Compatible Digital, một bộ mã hóa - giải mã độc quyền thuộc sở hữu của Microsoft, và được tuyên bố là có dải động (dynamic range) của tín hiệu cao hơn cả chuẩn Redbookaudio CD, trong khi vẫn hỗ trợ khả năng tương thích ngược với đầu phát CD. Đặc điểm nổi bật của HDCD đó là cho phép mã hóa dữ liệu 20-bit trong một tín hiệu âm thanh 16-bit với dải động không giảm.

Thông thường, bit quan trọng nhất trong toàn bộ dòng dữ liệu (bitstream) của HDCD chính là flag - bit đánh dấu. Flag này báo cho thiết bị biết được đây là một bitstream mã hóa, và nếu dữ liệu bị hỏng, bit chứa flag biến mất thì DAC của bạn sẽ không báo nhận tín hiệu HDCD.

Rất nhiều phần mềm quản lý và phát nhạc trên PC hiện nay thường làm sai lệch tín hiệu gốc. Do đó, để đảm bảo rằng chiếc PC vẫn còn khả năng bit-transparency thì việc kiểm tra là rất cần thiết. Bất kỳ sự thay đổi phần cứng hoặc cài đặt/cập nhật phần mềm nào đều cũng có thể khiến cho PC của bạn không còn bit-transparency.

2. Yêu cầu PC

Mặc dù sức mạnh CPU luôn là một trong những thứ quan trọng bậc nhất của một hệ thống PC. Tuy nhiên, trong lĩnh vực âm thanh thì tốc độ không phải là yếu tố hàng đầu. Hầu hết những nền tảng CPU hiện nay đều mang đến sức mạnh đủ để chạy một hệ thống Music Server, và thậm chí có thể gọi là thừa thãi.

Tất nhiên, ngoài CPU, PC cần rất nhiều phần cứng khác để hoạt động. RAM là một trong số đó. Thông thường, dung lượng RAM của hệ thống càng nhiều càng tốt. Một dung lượng PC có RAM lớn sẽ giúp cho CPU giảm được tần suất truy cập vào ổ cứng và giúp cho hệ thống chạy trơn tru. Giá RAM hiện nay rất rẻ, và dung lượng thấp nhất mà bạn nên có là 4GB.

attachment.php

Nếu máy tính của bạn đặt ở trong phòng nghe, thì tiếng ồn của quạt tản nhiệt sẽ là một vấn đề thực sự. Do PC liên tục phải được làm mát nên tiếng ồn sẽ khiến người nghe mất tập trung đáng kể, đặc biệt là khi nghe nhạc cổ điển ở định dạng high-resolution. Giải pháp hiện nay đó là xây dựng một hệ thống máy tính yên lặng (hush box) hoặc tốt hơn hết là hệ thống fanless (không sử dụng quạt tản nhiệt).

Tương tự như quạt tản nhiệt, với ổ cứng bạn cũng nên tối thiểu hóa. Tốt nhất là sử dụng một ổ SSD (dung lượng 60GB hoặc 120GB) để cài hệ điều hành và các phần mềm liên quan. SSD có tốc độ truy xuất cực kỳ nhanh, không ồn (do không sử dụng hệ thống cơ như HDD), tiết kiệm điện - và quan trọng hơn là mức giá cả của nó ngày càng trở nên dễ chịu.

Giá 1 ổ SSD dung lượng 60GB (đủ để cài hệ điều hành và phần mềm linh tinh) tại Việt Nam hiện nay ở mức 1,5 triệu đồng. Đánh đối với mức giá đó, bạn sẽ nhận được rất nhiều thứ, trong đó việc cho phép hệ điều hành khởi động trong khoảng 20 giây vẫn là thứ tuyệt vời hơn cả.

Lưu ý là bạn nên sử dụng SSD thông qua giao tiếp SATA 3 để nhận được tốc độ tối ưu.

3. Hệ thống lưu trữ

Khi DIY một hệ thống PC-Based Music Server, bạn có thể sử dụng ổ đĩa bên trong máy, hoặc tốt hơn hết là sử dụng hệ thống lưu trữ gắn ngoài. Dung lượng bao nhiêu sẽ tùy thuộc và nhu cầu và số lượng nhạc ở trong thư viện của bạn - cả hiện tại lẫn tương lai.

Một vấn đề nan giải là hầu hết mọi người đều thích những bản rip có dung lượng lớn, và độ phân giải cao. Thậm chí một số còn thích sưu tầm ISO hoặc các định dạng ảnh đĩa tương tự. Ngoài ra, phải thừa nhận là audiophile là những "kẻ tham lam", họ chỉ nghe một vài album nhưng có thể mua hàng TB ổ cứng để lưu hàng ngàn bản ghi âm - mà không bao giờ nghe đến lần thứ 2.

Các định dạng tập tin mà chúng ta thường sử dụng là WAV, AIFF , FLAC, hoặc Apple Lossless. Trong khi đó, các định dạng kém hơn như WMA hay MP3 rất ít khi được sử dụng.

WAV và AIFF là 2 định dạng lưu trữ PCM gốc hoàn toàn không nén hay bị các thuật toán can thiệp. Tập tin WAV cần 10,5MB cho mỗi phút hay 630MB mỗi tiếng cho âm thanh ở chất lượng CD (44.1kHz/16-bit). Điều này có nghĩa là 1 ổ cứng 500GB sẽ cho phép bạn lưu trữ được khoảng 800 tiếng nghe nhạc liên tục.

Trong khi đó, với định dạng âm thanh stereo có độ phân giải 96kHz/24-bit, tập tin sẽ cần 35MB cho mỗi phút và 2GB cho mỗi tiếng. Lúc này, ổ 500GB sẽ chỉ cho phép bạn lưu trữ 250 tiếng nghe nhạc liên tục nữa mà thôi.

attachment.php

Tốc độ quay của ổ đĩa cũng là một yếu tố quan trọng. Tuy nhiên, HDD có tốc độ nhanh chỉ thực sự ý nghĩa cho những hệ thống PC dành cho công việc. Còn đối với nghe nhạc, các dòng ổ cứng "thân thiện" với tốc độ 5400 RPM là sự lựa chọn hoàn hảo. Tốc độ 7200 RPM của ổ cứng hoàn toàn không có ý nghĩa với hệ thống lưu trữ của Music Server.

Về kỹ thuật, tốc độ quay 5400 vòng mỗi phút của phiến đĩa là đủ nhanh để đảm bảo tốc độ truy xuất dữ liệu. Thêm vào đố, tốc độ quay chậm sẽ giúp hệ thống lưu trữ chạy êm, mát, và "kinh tế" hơn so với ổ đĩa 7200 RPM. Một trong nhưng lưu ý là các ổ đĩa 2,5-inch thường có xu hướng êm ái hơn sô với ổ đĩa 3,5-inch.

Một điểm cần lưu ý là tất cả các ổ đĩa đều được trang bị bộ nhớ đệm tích hợp (cache hoặc buffer), hoạt động như là một khu vực lưu trữ tạm thời để CPU đọc dữ liệu. Một ổ đĩa có bộ nhớ đệm lớn sẽ giúp cho hệ thống hoạt động nhanh hơn và quá trình sửa lỗi (error correction) kỹ lưỡng hơn.

Một trong những lựa chọn cơ bản mà chúng ta phải suy nghĩ là nên gắn ổ đĩa ở trong máy tính hay xây dựng một hệ thống bên ngoài. Điều này liên quan đến khả năng kinh tế của từng người cũng như một số vấn đề kỹ thuật khác.

Lợi thế của ổ đĩa nội bộ là sử dụng ít giao tiếp hơn, kết quả là hệ thống hoạt động trơn tru hơn. Tuy nhiên, nhược điểm của nó là khả năng linh động kém và khó khăn khi thay thế ổ đĩa.

Trong khi đó, hệ thống lưu trữ gắn ngoài thường sử dụng nhiều giao tiếp hơn, khiến cho "tiềm năng" xuất hiện các lỗi xảy trở nên nhiều hơn. Lợi thế của giải pháp này chính là khả năng linh động và tổ chức.

PHẦN 5 PC-BASED MUSIC SERVER: MỘT SỐ GIẢI PHÁP PHẦN CỨNG THỰC TẾ

…......

Bên trên