Mua TV, có nên tin vào lời nói của người bán hàng?

nvcu55

Member
Ðề: Mua TV, có nên tin vào lời nói của người bán hàng?

Bác chỉ được cái nói đúng. Trước đây đi mua TV, dc tham khảo chi tiết trên HDVN, còn bây giờ thông tin trên này way vòng vòng, chắc mấy hãng bây giờ thấy chi tiền cho người bán hàng là chưa đủ, chi luôn cho forum để có nhiều tiếng nói tốt hơn, vô tình người tiêu dùng lại tiếp tục bị lừa. Còn nhớ bài viết Offline LG, Samsung và Sony, LG đứng hạng nhất cho tv led, thật là pá đạo.

Rõ ràng bạn không dự buổi offline và còn phát biểu chủ quan nữa. Bạn không thích thương hiệu LG là quyền của bạn, nhưng kết quả test TV của HDVN khiến bạn không hài lòng thì cũng không nên qui kết là lừa bịp, bá đạo. Có đi dự mới thấy trân trọng việc làm của HDVN đã giúp các thành viên tham dự được mở rộng tầm mắt.(Nên nhớ kết quả bình chọn là do nhứng người tham dự bình chọn chứ không phải của Ban tổ chức tự đánh giá). Thân.

quachcomoi

"Mua TV, có nên tin vào lời nói của người bán hàng" cũng giống như "Có nên tin vào những gì nhà báo viết".

Người bán hàng/nhà báo cũng có nhiều loại. Có người nói/viết đúng với những gì mình biết, nhưng bên cạnh đấy cũng có những người cố tình nói/viết sai sự thật mà mình biết để nhằn đạt cái gì đấy cho cá nhận.

Haxen

Well-Known Member

Mình sẽ tin người bán hàng và sẵn sáng mua hàng của họ nếu họ nói chân thật và hợp lý.

caothudeche

Moderator

Gấu và rau có thể không có, nhưng TV em đã sắm và nuôi 1 em. Kết bác chủ rồi!

Stormhdvn

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Mua TV, có nên tin vào lời nói của người bán hàng?

Ai cũng vì miếng cơm manh áo cả thôi

Stormhdvn

Well-Known Member
Ðề: Re: Mua TV, có nên tin vào lời nói của người bán hàng?

Em nghĩ cái này thì ở đâu cũng có, vì HDVN hoạt động cũng cần có nguồn kinh phí rất lớn. Tuy nhiên cũng không nên vì có tài trợ này nọ mà phải tung hô quá mức một sản phẩm nào đó. Năm 2012 thì em thấy trên HD mình sặc mùi Samsung. Thiết bị SS có hẳn chuyên mục riêng. Có 1 bác bị cái tivi SS hở sáng tè le, anh em vào cmt căng thẳng còn bị xóa cmt, dọa đóng topic, cũng may cuối cùng SS thừa nhận lỗi và đổi sp khác. Hoặc như khi SS GIII mới ra, mấy bác hung hăng tuyên chiến với IP5 sắp ra làm ầm mĩ cả lên. IP5 thì đi lên, SIII thì sau cái bóng bảy ban đầu giờ tịt ngóm. Bây giờ đọc lại thấy buồn cười.

Sang năm nay thì HDVN đã khách quan hơn nhiều. Nhưng chuyện mới hôm nào cỗ vũ nhiệt tình cho Dune 303D hôm này quay sang tung hứng cho AB... vẫn tạo cho anh em cảm giác khó tả.
Em nói thế để muốn chứng minh rằng ai cũng vậy thôi, đều phải làm việc. Người bán hàng thì bán hàng phải có lợi nhuận - nghề của họ rồi.
Người đưa tin thì phải đưa tin, nhưng nếu vì lợi ích mà đưa tin không chuẩn, đưa tin định hướng sai cho anh em thì cũng chẳng nên.
Chúng ta - người chơi chỉ còn cách cố mà sàng lọc thông tin. Đừng tin ai cả.

Thật sự là bác phán rất chuẩn , iphone thì bị gán cho fan cuồng , icrazy , chả hiểu nổi , mà thôi :D im lặng là vàng hehe

manhtran71

Well-Known Member
Ðề: Re: Mua TV, có nên tin vào lời nói của người bán hàng?

Em nghĩ cái này thì ở đâu cũng có, vì HDVN hoạt động cũng cần có nguồn kinh phí rất lớn. Tuy nhiên cũng không nên vì có tài trợ này nọ mà phải tung hô quá mức một sản phẩm nào đó. Năm 2012 thì em thấy trên HD mình sặc mùi Samsung. Thiết bị SS có hẳn chuyên mục riêng. Có 1 bác bị cái tivi SS hở sáng tè le, anh em vào cmt căng thẳng còn bị xóa cmt, dọa đóng topic, cũng may cuối cùng SS thừa nhận lỗi và đổi sp khác. Hoặc như khi SS GIII mới ra, mấy bác hung hăng tuyên chiến với IP5 sắp ra làm ầm mĩ cả lên. IP5 thì đi lên, SIII thì sau cái bóng bảy ban đầu giờ tịt ngóm. Bây giờ đọc lại thấy buồn cười.

Sang năm nay thì HDVN đã khách quan hơn nhiều. Nhưng chuyện mới hôm nào cỗ vũ nhiệt tình cho Dune 303D hôm này quay sang tung hứng cho AB... vẫn tạo cho anh em cảm giác khó tả.
Em nói thế để muốn chứng minh rằng ai cũng vậy thôi, đều phải làm việc. Người bán hàng thì bán hàng phải có lợi nhuận - nghề của họ rồi.
Người đưa tin thì phải đưa tin, nhưng nếu vì lợi ích mà đưa tin không chuẩn, đưa tin định hướng sai cho anh em thì cũng chẳng nên.
Chúng ta - người chơi chỉ còn cách cố mà sàng lọc thông tin. Đừng tin ai cả.
Sao bác cmt khó quá, chúng em đang nghỉ cách đớp lại bác đây......bác chờ đấy.

tungxp

Member

Có một sự thật không thể chối cãi là những chiếc TV sẽ lộ ra hết điểm mạnh và điểm yếu khi chúng được đặt cạnh nhau.

đc đó bác, mai kia mua tv e cũng phải áp dụng trò này :D

alibaba1978

Well-Known Member

em thì muốn mua tivi thì xem đánh giá chất lượng trên các diễn đàn nước ngoài xong xét tới kiểu dáng gom tiền đợi rớt giá là quất hehehe

Em thấy mua TV cho mình xem thì phải chính mắt mình xem , tự nhận xét và tự quyết định là chính , lời nói của người bán hàng không quan trọng gì cả vì độ tin cậy rất thấp .Tham khảo anh em bạn bè có chuyên môn kỹ thuật hay người đã sử dụng qua nhiều thì tốt hơn .

bangnvbka

Member

HỎI ÔNG GOOGLE CÒN HƠN HỎI MẤY EM PG

Putinsu

Người ta bảo Buôn có bạn, bán có phường.
Lên đây toàn thấy mấy ông bán hàng chơi nhau, dìm nhau... Tin sao được.

ko nên tin bố con thằng nào bác ạ, mình là số một, bố mình đôi khi mình còn phải cân nhắc nữa là!

tusitat1912

ko nên tin lắm, lời nói của ng bán hàng chỉ để tham khảo thôi

ngovanthe

Banned

Như bản thân tôi là khách hàng đi mua hàng ham rẻ 1 chút thì bị 1 vố giờ vẫn thấy đau.ai đời cái kiểu bắt đưa tiền trước cho dù chả thấy hàng đâu,rroif lại còn bị người bán hàng coi thường

renhatvietnam

Như bản thân tôi là khách hàng đi mua hàng ham rẻ 1 chút thì bị 1 vố giờ vẫn thấy đau.ai đời cái kiểu bắt đưa tiền trước cho dù chả thấy hàng đâu,rroif lại còn bị người bán hàng coi thường
bác lại trách khéo e rùi. đặt địa vị bác vào e xem bác có cư sử như e ko. trong vòng 3 ngày đều bị kh lừa chở hàng đến xong lại ko có địa chỉ, mà toàn số dt rõ đẹp từ trước đến nay e chưa bao giờ bị như thế.chỉ từ hôm bị ban nich với bác manhhuy8x thì bị mấy vố liền ,nên e đề phòng thôi. rồi đến tận 64 ngõ 39 phố hào nam của em. khui hang ra xem chán chê test chán chê xong bảo câu xanh rờn " để anh nghiên cứu có gì a alo sau." nên bác thông cảm cho e nha! e sory bác nha!

tuyen_kientruc2010

Well-Known Member

Đừng để bị đánh lừa bởi các thuật ngữ, sự thêu dệt và những lời dối trá của nhân viên bán hàng. Hãy chắc chắn rằng bạn sẽ mua được một TV tốt nhất với mức giá tốt nhất.

Sử dụng chiến thuật lâu đời là làm hoang mang, luận điệu ru ngủ và đi kèm một chút sợ hãi, những nhân viên bán TV sẽ cố gắng để bán được sản phẩm cho bạn bất chấp việc nói dối bạn một cách trắng trợn.

Không hẳn tất cả những người bán hàng đều xấu, cũng không hẳn họ làm điều này với ác ý. Nhưng trước khi bỏ tiền mua TV bạn nên chuẩn bị cho mình một số thông tin hữu ích.

"TV này có tỉ lệ tương phản một triệu trên một"

Không, không phải vậy. Tất cả các nhà sản xuất TV đều nói dối về tỉ lệ tương phản. Không phải ít mà là rất nghiêm trọng. Vì vậy, không thể quy định một con số chính xác cho bất kỳ TV nào khi mà chỉ dựa vào thông số của nhà sản xuất. Thực tế là, các TV Plasma có tỉ lệ tương phản động tốt hơn các TV LCD (LED hay loại khác). Có ba TV màn hình LCD với đèn nền LED làm tối cục bộ (local-dimming LED LCD) trên thị trường năm 2012 cung cấp tỉ lệ tương phản tốt là Elite của Sharp, HX 950 của Sony và LM9600 của LG (thậm chí tốt hơn những TV Plasma tốt nhất), nhưng chúng có giá rất cao.

"TV này có âm thanh tốt hơn"

Những người bán hàng thường nói, âm thanh của TV A tốt hơn TV B. Thực tế là chẳng TV nào cung cấp âm thanh tốt. Vì vậy điều mà những người bán hàng đang thực sự nói là "TV này có âm thanh ít tệ hơn so với TV kia". Độ mỏng là điều mà tất cả chúng ta ưa thích trên TV màn hình phẳng, tuy nhiên độ mỏng sẽ khiến các trình điều khiển của loa bị thu lại ở mức cực nhỏ. Các trình điều khiển nhỏ thì không thể làm gì nhiều trong việc tạo sóng âm thanh.

5 điều dối trá nhân viên bán TV hay nói với bạn

Một nhân viên bán hàng khôn ngoan sẽ tư vấn cho bạn về một thanh loa rời hoặc hệ thống âm thanh gia đình khác. Thanh loa rời cung cấp âm thanh tốt hơn khá nhiều so với loa tích hợp sẵn của TV.

"TV này có thể bị vỡ, hỏng bất ngờ. Bạn hãy mua thêm chế độ bảo hành mở rộng"

Một ví dụ khác tương tự là: "Tôi thấy người mua TV này rất hay mang nó đến đây để sửa…". Ở quan điểm về từ ngữ, điều này là một cuộc tranh luận nổi bật. Người bán hàng thấy nhiều người mang TV đến sửa và họ có trách nhiệm nhắc nhở khách hàng, nghe có vẻ hợp lý.

Không hẳn, điều đó không đúng.

Người bán hàng không hề nhìn thấy điều đó, gần như hầu hết TV không cần mang đi sửa chữa. TV màn hình phẳng rất bền bỉ do đó bảo hành mở rộng chỉ là một khoản lãng phí.

"TV LED có chất lượng hình ảnh tốt nhất"

Không phải vậy. Khi so sánh trực tiếp, TV Plasma cho hình ảnh có màu đen sâu hơn, tỷ lệ tương phản và góc nhìn tốt hơn TV LED.

"Nếu bạn muốn hình ảnh và âm thanh chất lượng tốt nhất, bạn cần một cáp HDMI tốt nhất"

Chất lượng âm thanh và hình ảnh được truyền bởi các loại cáp HDMI là hoàn toàn như nhau cho dù mức giá của chúng là 100 ngàn hay vài triệu đồng. Có rất nhiều lý do từ đơn giản tới phức tạp để giải thích vấn đề này. Nhưng khi mua TV và cáp HDMI bạn đừng để bị đánh lừa, hãy chọn cho mình thiết bị phù hợp nhất với khả năng tài chính.

Kết luận

Nếu bạn đi mua TV và nghe thấy những câu trên cũng nên lịch sự. Đừng lãng phí thời gian của bạn và của người bán hàng sẽ tốt hơn cho cả hai. Đơn giản là họ đang kiếm sống còn bạn đang cố gắng để giữ lại càng nhiều cho cuộc sống của bạn thì càng tốt. Họ không hề cố ý lừa dối bạn.

Bên trên