Mua TV, có nên tin vào lời nói của người bán hàng?

symphony

Well-Known Member
TV là một thiết bị không thể thiếu trong bất kỳ gia đình hiện đại nào. Hay nói một cách trẻ trâu hơn, gấu và rau ria có thể không có, nhưng chó và TV thì chắc chắn phải nuôi và sắm. :D

Thông thường, trọng trách mua TV sẽ được đặt lên vai của người đàn ông trong nhà. Và điều thú vị là rất nhiều người đàn ông trong nhà lại đặt trọng trách lớn lao đó cho người bán hàng trong các siêu thị điện máy.

attachment.php

Mua TV thì dễ, nhưng mua được một chiếc TV tốt bên cạnh cô gái đẹp dư lày là khó.​

Khi người bán hàng chỉ là nhân viên bán hàng

Đến cửa hàng hoặc siêu thị điện máy, nghe lời tư vấn của nhân viên bán hàng và mua một chiếc TV. Đó là cách nhanh nhất, tiện lợi nhất và... kinh điển nhất mà các đấng mày râu thường lựa chọn. Đặc biệt nguy cơ này thường xảy ra khi nhân viên bán hàng là một cô gái rất xinh đẹp và ăn nói có duyên.

Thực ra, khi bước chân vào bất kỳ siêu thị điện máy nào, chúng ta thường gặp các nhân viên giới thiệu về sản phẩm. Điều thú vị là tất cả họ chỉ biết bán hàng mà không biết sâu về sản phẩm, hoặc nếu có biết thì cũng chỉ là những kiến thức theo kiểu… học thuộc lòng. Những kiến thức này thường được các thương hiệu phối hợp với nhà bán lẻ áp đặt lên người bán hàng thông qua những buổi training, với mục đích là PR sản phẩm.

Cũng chính vì thế nên có nhiều câu chuyện khá thú vị mà chúng ta thường gặp khi đi mua TV. Chẳng hạn như có một người bạn của mình sau khi nghe nhân viên bán hàng tại siêu thị điện máy nọ blah, blah, blah về một chiếc TV full HD. Nhưng khi hỏi lại full HD là gì vậy thì trả lời một cách ngọt ngào: em cũng không biết nữa.

Ok, đó là kiểu nhân viên bán hàng đầu tiên mà chúng ta thường bắt gặp nhất. Họ là những người vô hại và lời nói của họ chỉ dừng lại ở mức cung cấp thông tin về sản phẩm và sặc mùi PR.

Khi người bán hàng là tư vấn viên thực thụ

Đây là kiểu người bán hàng mà bạn ít có cơ hội gặp gỡ, bởi một khi có kiến thức sâu về TV, thì họ thích làm các công việc quan trọng bên trong rèm sân khấu hơn là bán hàng.

Mặc dù ít có cơ hội gặp gỡ trong thực tế, nhưng ở trong các môi trường khác (ví dụ như internet), bạn có thể gặp rất nhiều. Bởi vì có hiểu biết về TV, do đó những lời “vàng ngọc” mà họ thốt ra trông có vẻ khá tin cậy và chắc chắn.

Thực tế thì điều đó cũng đúng, nhưng chỉ một phần.

Thông thường, các nhà bán lẻ chỉ phân phối một hoặc một vài thương hiệu TV nào đó. Điều này dẫn đến việc bạn nghe thấy anh A suốt ngày ca ngợi cho thương hiệu X, còn anh B thì chả bao giờ nói xấu thương hiệu X và thương hiệu Y. Tất cả những lời “vàng ngọc” đó đều phục vụ cho mục đích bán hàng và lợi nhuận.

Tất nhiên, vẫn có một số nhà bán lẻ cung cấp hầu hết các chủng loại TV, và trông có vẻ như họ sẽ coi mọi đối tác là như nhau. Tuy nhiên, hiện tượng thiên vị thương hiệu lại một lần nữa xảy ra, bởi khi bán được TV của hãng X thì lợi nhuận hoặc chiết khấu mà họ nhận được sẽ cao hơn là TV của hãng Y.

Có nên tin vào lời nói của nhân viên bán hàng?

Bởi vì nhân viên bán hàng sinh ra là để… bán được hàng, do đó rất tiếc là ít khi lời nói khách quan được thốt ra từ họ, thay vào đó là sự thiên vị và đặt giá trị lợi nhuận lên trên tất cả.

Ok, nếu người bán hàng nói rằng TV X này là TV LED LCD, hỗ trợ full HD, tích hợp Smart TV… hãy cố gắng tin tưởng họ.

Tuy nhiên, nếu người bán hàng nói rằng TV X tốt hơn TV Y, thì đừng tin vội. Hãy yêu cầu họ đặt TV X cạnh TV Y để kiểm chứng.

Có một sự thật không thể chối cãi là những chiếc TV sẽ lộ ra hết điểm mạnh và điểm yếu khi chúng được đặt cạnh nhau.

nokin

Member
Ðề: Mua TV, có nên tin vào lời nói của người bán hàng?

Có một sự thật không thể chối cãi là những chiếc TV sẽ lộ ra hết điểm mạnh và điểm yếu khi chúng được đặt cạnh nhau.
Chỉ lộ cơ bản về mặt hình ảnh và kiểu dáng mà thôi, và phải biết cách tweak tối đa hình ảnh 2 em thì mới biết mèo nào cắn mỉu nào.

Còn các tính năng khác cũng như sự tiện lợi, cảm thấy thoải mái khi dùng thì phải thật sự hiểu và dùng 1 thời gian mới thấy cái này hơn cái kia chỗ nào.

symphony

Well-Known Member

Chỉ lộ cơ bản về mặt hình ảnh và kiểu dáng mà thôi, và phải biết cách tweak tối đa hình ảnh 2 em thì mới biết mèo nào cắn mỉu nào.

Còn các tính năng khác cũng như sự tiện lợi, cảm thấy thoải mái khi dùng thì phải thật sự hiểu và dùng 1 thời gian mới thấy cái này hơn cái kia chỗ nào.

OK, đồng ý với bác là chỉ lộ cơ bản về chất lượng hình ảnh và kiểu dáng.

Thanks! :)

Minhsur

Banned

Lại tiếp tục khơi mào cho những cuộc cãi vã à bác.
Nghề nào cũng vậy, kể cả nghề MOD, cũng đều có người nọ kẻ kia... và hình như tất cả đều làm việc vì lợi ích của cá nhân mình thôi. Vậy có nên tin không?

Các bác thật là dỗi việc.

scotty

Well-Known Member

Lại tiếp tục khơi mào cho những cuộc cãi vã à bác.
Nghề nào cũng vậy, kể cả nghề MOD, cũng đều có người nọ kẻ kia... và hình như tất cả đều làm việc vì lợi ích của cá nhân mình thôi.

Các bác thật là dỗi việc.
Hình như bài viết này không nhằm khơi mào cái gì gọi là "xung đột" vớ vẩn giữa các thành viên. Bài viết này đang muốn nhắm đến đối tượng nào đó thì phải!?
/Mà được dỗi việc thì quá sướng rồi đ/c ạ :))

ĐT Nam Phú

Well-Known Member

Vậy chắc là các bác muốn công kích những người bán hàng như bọn em rồi. Ai cũng phải kiếm cơm thôi các bác ạ. Chỉ tiếc là những người biết HDVN quá ít, nên mới có những chuyện lừa gạt khách hàng.
Ngoài kia đầy người mua hàng đã và đang bị NV bán hàng lừa phỉnh về những mặt hàng họ bán. Không chỉ tivi, mà quá nhiều thứ khác nữa...
Ở box Thiết bị phát hình này có quá nhiều cuộc cãi vã đang diễn ra rồi. Vì sao vậy? Có lẽ vì HDVN giờ ít tin bài quá nên phải đưa ra những câu hỏi (dạng như: LG & Samsung: Tivi của hãng nào ngon hơn? Hoặc: Mua TV, có nên tin vào lời nói của người bán hàng?)để mems vào cãi nhau?
Cầu trời không phải là như vậy.

1100

Member

Cố gắng tìm hiểu kỹ trước khi mua thôi.

chudu2004

Member

Mắt thấy ,tai nghe , túi tiền đang có là quyết định mua tivi nào thôi . Không tin vào lời người bán .

ĐT Nam Phú

Well-Known Member

anh Dũng nói hay quá

Bây giờ kinh tế khó khăn, nhiều siêu thị to cũng đang lao đao lắm. Nhỏ lẻ như ĐT Nam Phú thì phải cố gắng phục vụ ae khách hàng chu đáo để giữ khách, không có thì đói ngay các bác ạ.

Mà Nam Phú vẫn đang bán tivi nhé, giá rất tốt, các bác mua bán gì cứ đến kiểm tra xem bên em có đáng tin không?

kook123

Mình nghĩ mọi việc phải tìm hiểu kỹ càng, không nghe lời một phía. Phải trang bị kiến thức kỹ càng khi mua hàng :D

Đa số các bác bán hàng trên đây khá tốt, cạnh tranh đàng hoàng, tư vấn rõ ràng. Nhưng ở đâu cũng có người này người kia, có bác cũng bán hàng nhưng lại chẳng phân biệt nổi tần số quét thực và tần số quét ảo ( các hãng dùng để quảng cáo ) là khác nhau và khác nhau như thế nào ( nên mới cãi nhặng xị ). Cũng có bác bán hàng nhưng khi thấy người khác bán rẻ hơn, thì lại đi nói xấu là bán phá giá hay chạy chương trình gì đó.

P/S: điều này cũng đúng với các bán hàng ở các siêu thị điện máy

Bây giờ kinh tế khó khăn, nhiều siêu thị to cũng đang lao đao lắm. Nhỏ lẻ như ĐT Nam Phú thì phải cố gắng phục vụ ae khách hàng chu đáo để giữ khách, không có thì đói ngay các bác ạ.

Mà Nam Phú vẫn đang bán tivi nhé, giá rất tốt, các bác mua bán gì cứ đến kiểm tra xem bên em có đáng tin không?

Bác nhớ cho nhân viên lên đây thường xuyên để báo giá tốt cho mọi người nhé bác. Thấy bác ít tư vấn giá cho anh em quá :D

tnvt01

Tôi tin lời người bán hàng nhưng....không tin tất cả những lời họ nói . Bởi thế nên tôi mới tham gia HDVIETNAM .

ĐT Nam Phú

Well-Known Member

Trên này có nhiều bác bán tivi rồi, ĐT Nam Phú chủ yếu là bán thiết bị âm thanh. Nhưng bác nào cần tivi thì bên em vẫn cung cấp với giá tốt. Nói gì thì nói, trong buôn bán thì các anh em bán hàng vẫn hỗ trợ nhau.

Lĩnh vực nào cũng có người tốt, người xấu. Bây giờ bán hàng mà để lại điều tiếng gì thì rất nguy.
Chỉ mong các bác bớt cãi nhau để những người bán hàng có không gian để phục vụ anh em mua hàng.

tóm tắt: nv sales chỉ nhắm đến doanh số ko đặt nặng nhu cầu khách hàng.
(j/k)

nevol

Active Member
mình thì chả nghe lời mấy ông bà đó cho lắm, toàn tìm hiểu và so sánh thôi :))

nguyentu_66

bác Dũng nhà mình giờ cũng tham gia nhiệt tình với anh em rồi đấy nhỉ.quay lại với chủ đề này em thấy bác Dũng nói rất có lý, em nghĩ tất cả cũng chỉ là tương đối thôi.chứ nói như bác chủ thớt thì siêu thị họ tuyển nhân viên làm gì?các hãng họ tuyển PG xuống hỗ trợ ở các siêu thị làm gì?phải chăng họ tuyển ra toàn để làm những việc với mục đích như bác nêu ạ???

Ai cũng có cái sai của mình cả,quan trọng là phần nhận thức ,đôi khi chúng ta quên đi những điều đơn giản của việc mua hàng nói chung và tivi nói riêng,khi chúng ta tư vấn trên diễn đàng đó là cách hay nhưng thay vì tư vấn để đưa ra 1 số mẫu cần thiết thì đa số chúng ta gói gói gọn lại còn 1 2 mẫu theo quan niệm cá nhân và đi theo xu hướng của người khác, mà các bạn quên mất 1 điều quan trọng là mỗi người có con mắt nghệ thuật khác nhau,nhiều người nói đẹp nhưng chưa chắc bạn nói đẹp cái đó là vấn đề muôn thuở ở cái sai của người mua hàng,sao chúng ta không dọc các review và hỏi đáp những thứ chúng ta cần về 1 sản phẩm chặng hạng ở đây là tivi ròi đưa ra 1 số mẫu cần thiết và sau đó điều bạn cần làm là "sách đít lên và đi" thẳng đến nơi mà bạn có thể tin cậy đc,để bạn có thể so sánh trưc tiếp,tất cả đều hiện ra trước mắt bạn cái bạn cần,con mắt của bạn không bao giờ lừa dối bạn trừ khi bạn dè chừng về 1 số thứ vê sản phẩm mà đa số đối với người Việt Nam là thương hiệu hay độ bền,bạn nghe người nói cái này ko tốt ok=> nó ko tốt,người kia nói cái kia ko tốt => nó ko tốt,mà các bạn quên sản phẩm chúng ta nhắm tới tivi hay nói chung về hàng điện tử,mà theo tôi đặc thù của cả ngành này nói về độ bền thì chung qui ta có thể nói trong 2 từ đơn giản mà không đơn giản:"hên xui" :D có nhiều người phải mất ngủ vì khi hướng tới những dòng tivi cao cấp với cái giá chống mặt,nhưng đôi khi suy nghĩ đơn giản sẽ giúp bạn:'1 đời ta bằng chín đời nó"....quan niệm cá nhân :D

Bên trên