Mua TV, có nên tin vào lời nói của người bán hàng?

Hung082012

Thú thật là em tự tìm hiểu trước sau đó đến mua, đã có lần còn mắng cho nhân viên bán hàng một trận vì ko vào HDVN mà đọc :)):)):)):))

ringlord

Member
Ðề: Mua TV, có nên tin vào lời nói của người bán hàng?

Bạn có mặt ở buổi offline đó không mà phát ngôn thả rông thế? LG đứng hạng nhất thì sai à?

Thời buổi hiện nay công nghệ thay đổi từng ngày, bám vào thương hiệu thì thua.

Mình không bám thương hiệu, vì ở nhà cung 5 con mới có cũ có, thương hiệu NB và HQ cũng có. Tuy nhiên, mình tự tìm hiểu và ra TTTM để mua, có thì chỉ hỏi thăm về chế độ bảo hành.

Mình không phải chuyên gia đánh giá sản phẩm, tuy nhiên cũng đủ tự tin để biết cách phân biệt hàng nào thích hợp với mình. Còn các Mod HDVN thay vì tập trung phân tích sâu về sản phẩm đưa ra những nhận xét sử dụng thực tế cho members thì đang tự tạo ra cuộc chiến về thương hiệu. Một loạt bài so sánh và tư vấn chọn mua LCD vừa rồi thì ai quan tâm chút xíu cũng hiểu như thế nào mà.

renhat

Well-Known Member

các bác cứ tìm hiểu so sánh thì biết ngay cần ji tư vấn

scotty

Well-Known Member

Mình không phải chuyên gia đánh giá sản phẩm, tuy nhiên cũng đủ tự tin để biết cách phân biệt hàng nào thích hợp với mình. Còn các Mod HDVN thay vì tập trung phân tích sâu về sản phẩm đưa ra những nhận xét sử dụng thực tế cho members thì đang tự tạo ra cuộc chiến về thương hiệu. Một loạt bài so sánh và tư vấn chọn mua LCD vừa rồi thì ai quan tâm chút xíu cũng hiểu như thế nào mà.
Tôi có cảm giác bác đang ức chế giữa các thương hiệu và cái cuộc chiến gì đó mà bác đang tưởng tượng ra thì phải?!

Nếu bác là thành viên gạo cội, lâu năm, và có "gốc rễ" trên diễn đàn HDvietnam, tôi tin chắc rằng bác sẽ không nói ra những lời vô căn cứ (vô cùng xin lỗi bác khi nói như vậy), như: "tập trung phân tích sâu về sản phẩm, đưa ra những nhận xét sử dụng thực tế...". Vì sao vô căn cứ? Vì những yếu tố mà bác nói thay vì phải làm đó, thì chúng đã làm nên "thương hiệu" HDvietnam rồi, thậm chí là các MOD không cần phải làm như thế bởi diễn đàn không thiếu những người như bác, cũng đủ tự tin để biết cách phân biệt hàng nào thích hợp... Vâng, nhưng họ khác bác là họ biết nói những gì, biết đưa ra những lời có căn cứ.

Tuy nhiên, đây là 1 chủ đề không phải để chúng ta tranh luận như vậy.

Thân.
scotty

Riêng e thì trước khi đi mua thi tìm hiểu ưu nhược điểm của cái mình cần mua, càng kỹ càng tốt. Nên ko bao giờ nghe bên sale nói. Hãy là người tiêu dùng thông minh thôi[-O<

Minhsur

Banned

Thời buổi này chỉ nên tin chính mình. Tuy nhiên, ở các tỉnh lẻ thì nhiều người dân vẫn đến cửa hàng để xin tư vấn của người bán hàng. Đâu có được may mắn như mems HDVN ngồi phòng lạnh phán xét người khác?!

Mình thì lại nhớ khoảng 1 năm trước, khi đt Samsung mới ra dòng sản phẩm mới, trên này nhiều bác cứ như con nuôi của Samsung, tư vấn còn điêu chác hơn cả mấy bác bán hàng. Quy luật phát triển sẽ sàng lọc các thương hiệu hàng hóa và tự nó định hướng người tiêu dùng thôi.

phucluong

Active Member
người dùng bình thường đúng là vào 2 rừng tivi thì thật sự ko biết thế nào đc. Tivi là tham chiếu hình ảnh , khó phân biệt nhất trong các loại đồ điện tử, cá nhân mình thấy thế. Nếu có điều kiện , mình sẽ chọn như sau: Panasonic (Plasma nếu còn) > SONY > Samsung (Plasma/LED) - nhà đang dùng F5000 > LG

Mua đồ điện tử ko nên tin vào lời giới thiệu của nhân viên bán hàng.
Họ vì miếng cơm manh áo nên đa phần sẽ nói tốt cho hãng họ đang làm.
Hoặc vì chạy chương trình cho hãng nên họ sẽ nói khéo cho sản phẩm đó.
Tốt nhất nên tìm hiểu trước để có 1 số kiến thức nhất định.

phucuongbus

Vậy trước khi mua TV mình tham khảo ý kiến bên anh em HDViệtnam được chứ hả...!!

namsony

Re: Ðề: Mua TV, có nên tin vào lời nói của người bán hàng?

Thời buổi này chỉ nên tin chính mình. Tuy nhiên, ở các tỉnh lẻ thì nhiều người dân vẫn đến cửa hàng để xin tư vấn của người bán hàng. Đâu có được may mắn như mems HDVN ngồi phòng lạnh phán xét người khác?!

Mình thì lại nhớ khoảng 1 năm trước, khi đt Samsung mới ra dòng sản phẩm mới, trên này nhiều bác cứ như con nuôi của Samsung, tư vấn còn điêu chác hơn cả mấy bác bán hàng. Quy luật phát triển sẽ sàng lọc các thương hiệu hàng hóa và tự nó định hướng người tiêu dùng thôi.
Lúc nào cũng thích mấy bài post của bác này, nó thâm thuý lắm

namsony

Theo tôi nghĩ, khi các chuyên gia review trên các diễn đàn còn nhận tiền của các nhà phân phối để viết bài ca ngợi sản phẩm thì họ còn tệ hơn người bán hàng trong các siêu thị nữa đấy các bác. Đừng vội viết bài phê phán họ mà hãy nhìn lại mình.
( cái này tôi nói là hiện tượng chung trên các diễn đàn nhé ! không phải HDVN )

asdfghjklo1

tùy tiền mà mua theo '' là hết vị, để cạnh nhau nhìn đi nhìn lại còn ko biết cái nào hơn cái nào nữa là nói chuyện thương hiệu nào tốt hơn!?

khanhkun84

Active Member

chức năng chính của tivi là để hiển thị hình ảnh. đặt 2 tivi cạnh nhau, cắm cùng 1 nguồn vào, chỉnh 1 chế độ giống nhau, cho thông số giống nhau...
cái nào hiển thị hình ảnh trung thực hơn , độ bão hòa màu cao hơn, màu đen sâu hơn thì lấy.
còn cái nào " xuống mầu thấy rõ " thì phải có thời gian để kiểm chứng.
còn bác nào thích tivi thông minh thì lấy loại có nhiều tính năng, màu sắc tạm đc cũng đc.
tùy mọi người. nếu là em , em chỉ quan tâm đến chất lượng hình ảnh thôi.

nvcu55

Member

Có lẽ vì HDVN giờ ít tin bài quá nên phải đưa ra những câu hỏi (dạng như: LG & Samsung: Tivi của hãng nào ngon hơn? Hoặc: Mua TV, có nên tin vào lời nói của người bán hàng?)để mems vào cãi nhau?
Cầu trời không phải là như vậy.

Chào bác ĐT Nam Phú, sao bác lại phát biểu chủ quan thế. Theo mình thì cách đặt vấn đề của HDVN là rất đáng khuyến khích, tạo điều kiện để các thành viên đưa ý kiến cá nhân của mình lên. Nếu gây tranh luận do không cùng quan điểm thì càng tốt chứ sao(Miễn đừng nặng lời thành cãi nhau), vì từ đó mọi người mới thấy được toàn diện vấn đề mình quan tâm và tự rút kinh nghiệm cho bản thân mình. Mình có ý kiến như vậy, mong được sự chia sẻ của các bạn. Xin HDVN tiếp tục là chỗ dựa đáng tin cậy của mọi người.

nvcu55

Member

Không biết các bác nhận xét em là 1 nhân viên bán hàng hay 1 người tư vấn hay là 1 người như thế nào đây nhỷ ?
Tham khảo các bài viết của bác mình nhận xét bác tư vấn hợp lý, tin tưởng được. Chúc bác đắt hàng nhé.

nvcu55

Member

Vậy trước khi mua TV mình tham khảo ý kiến bên anh em HDViệtnam được chứ hả...!!
Trên HDVN, có nhiều thành viên rất nhiệt tình và hiểu biết, sẵn lòng chia sẻ không vụ lợi, bạn cứ yên tâm. Thân.

Putinsu

Theo tôi nghĩ, khi các chuyên gia review trên các diễn đàn còn nhận tiền của các nhà phân phối để viết bài ca ngợi sản phẩm thì họ còn tệ hơn người bán hàng trong các siêu thị nữa đấy các bác. Đừng vội viết bài phê phán họ mà hãy nhìn lại mình.

Em nghĩ cái này thì ở đâu cũng có, vì HDVN hoạt động cũng cần có nguồn kinh phí rất lớn. Tuy nhiên cũng không nên vì có tài trợ này nọ mà phải tung hô quá mức một sản phẩm nào đó. Năm 2012 thì em thấy trên HD mình sặc mùi Samsung. Thiết bị SS có hẳn chuyên mục riêng. Có 1 bác bị cái tivi SS hở sáng tè le, anh em vào cmt căng thẳng còn bị xóa cmt, dọa đóng topic, cũng may cuối cùng SS thừa nhận lỗi và đổi sp khác. Hoặc như khi SS GIII mới ra, mấy bác hung hăng tuyên chiến với IP5 sắp ra làm ầm mĩ cả lên. IP5 thì đi lên, SIII thì sau cái bóng bảy ban đầu giờ tịt ngóm. Bây giờ đọc lại thấy buồn cười.

Sang năm nay thì HDVN đã khách quan hơn nhiều. Nhưng chuyện mới hôm nào cỗ vũ nhiệt tình cho Dune 303D hôm này quay sang tung hứng cho AB... vẫn tạo cho anh em cảm giác khó tả.
Em nói thế để muốn chứng minh rằng ai cũng vậy thôi, đều phải làm việc. Người bán hàng thì bán hàng phải có lợi nhuận - nghề của họ rồi.
Người đưa tin thì phải đưa tin, nhưng nếu vì lợi ích mà đưa tin không chuẩn, đưa tin định hướng sai cho anh em thì cũng chẳng nên.
Chúng ta - người chơi chỉ còn cách cố mà sàng lọc thông tin. Đừng tin ai cả.

Hai Scm

Active Member

Bên Tinhte mỗi bài là 2tr đến 2.5tr đó bác.....

Em nghĩ tư vấn của người bán hang cũng là một nguồn thông tin tham khảo, có đúng có sai, có cái thực tế có cái phóng đại lên, và cũng tự lưu tâm là người bán hang thì hãng nào chi hoa hồng nhiều hơn thị họ sẽ ưu tiên giới thiệu thôi.....

Minhsur

Banned
Ðề: Re: Mua TV, có nên tin vào lời nói của người bán hàng?

Bên Tinhte mỗi bài là 2tr đến 2.5tr đó bác.....

Em nghĩ tư vấn của người bán hang cũng là một nguồn thông tin tham khảo, có đúng có sai, có cái thực tế có cái phóng đại lên, và cũng tự lưu tâm là người bán hang thì hãng nào chi hoa hồng nhiều hơn thị họ sẽ ưu tiên giới thiệu thôi.....

Người bán hàng (trước kia mình cứ hay gọi là con buôn) có cái "quyền" được quảng bá sản phẩm của họ bán để bán được hàng. Sản phẩm nào mang lại lợi nhuận cao thì dứt khoát họ sẽ quan tâm hơn. Nhưng. Thời buổi này, người bán hàng mà điêu chác quá thì chỉ có thiệt.

Còn về những trường hợp bồi bút viết bài lấy tiền (như bác dẫn chứng) thì có lẽ anh em nên bình luận trong topic khác, kẻo đụng chạm.

do_long_khach

Well-Known Member

Viết bài lấy tiền là chuyện bình thường mà, một hình thức PR để mọi người biết đến sản phẩm. Chỉ tồi tệ khi nói quá/mập mờ về sản phẩm gây nhầm lẫn cho khách hàng.

Bên trên