[Kaiboer]: NMT Jukebox - Quản lý phim HD trên máy HD NMT của bạn (tested on K200)

ssrtc1984

Ðề: NMT Jukebox - Quản lý phim HD trên máy HD NMT của bạn (tested on K200)

Đương nhiên là phải có tag đóng </libraries> nữa bạn ạ... khi bạn chạy câu lệnh của YAMJ thì USB HDD gắn vào NMT hay PC không quan trọng, quan trọng là chỉ rõ cho chương trình tìm ổ đó ở đâu

VD: nếu mình gắn USB HDD vào NMT thì lúc này mình sẽ map ổ USB trên NMT vào PC thành một ổ là N: chẳng hạn, nếu mình gắn vào PC sẽ USB HDD đó sẽ hiện lên thành ổ T:, tùy theo tên ổ HDD là gì thì mình có câu lệnh tương ứng....

Thậm chí với cái Linux Home NAS ở nhà của mình thì mình cũng không map drive luôn, trong tập tin libraries.xml của mình có đoạn thế này (Server Linux của mình chia sẻ tập tin cho toàn mạng trong nhà thông qua Samba, tên Server là MYHOMESERVER và thư mục chứa phim chia sẻ là Movies - thư mục này cho phép guest access nên cứ bấm play là nó chơi phim luôn thôi)

<library>
<path>\\\\MYHOMESERVER\Movies</path>
<nmtpath>file:///opt/sybhttpd/localhost.drives/USB_DRIVE_A-1/Video/</nmtpath>
<exclude name="sample,tmp/,temp/,RECYCLE.BIN/"/>
<description></description>
<prebuf></prebuf>
<scrapeLibrary>true</scrapeLibrary>
</library>

Ok. Cám ơn bạn rất nhiều, mình đã thay đổi theme và cài thêm addon, cũng khá thú vị. :D

Meg2k

set path của java gòi mà đánh vào câu lệnh search vẫn ko ra!!! hix!!!:(

java của mình nằm ở ổ K:

set path như vậy đúng ko bạn??

K:\>path\to\java\java.exe

sau đó mình set tiếp moviejukebox như sau: (tại moviejukebox đặt trong softmovies)

K:\softmovies\moviejukebox\moviejukebox

thì nó báo lỗi java is not reconignzed hix!!! ko bít sao lun!!! bác có thể chỉ dùm mình ko?? thanks bác!!

Hihihihi
Bạn thiết lập sai rồi, mình ví dụ ở trên cho bạn thấy thôi chứ làm gì có thư mục K:\Path\To\Java ?!?!?!

Ví dụ nếu bạn cài đặt Java ở C:\Program Files\Java\jre1.6.0_05\bin thì phải set PATH như thế này (trên máy của mình có 2 phiên bản Java nhưng mình sử dụng phiên bản ở C:\Program Files\Java\jre1.6.0_05\bin).

C:\>set PATH= C:\Program Files\Java\jre1.6.0_05\bin

Sau đó bạn có thể gõ câu lệnh java ở bất kỳ đâu (lúc này sẽ xóa hết tất cả PATH hiện tại).

Chúc bạn thành công...

Ok. Cám ơn bạn rất nhiều, mình đã thay đổi theme và cài thêm addon, cũng khá thú vị. :D

:D :D :D

Icon của Tvix có phần tóm tắt phim bằng tiếng Việt.
Trên con K200 dùng Juke có làm được thế không Meg2K?

Meg2k

Icon của Tvix có phần tóm tắt phim bằng tiếng Việt.
Trên con K200 dùng Juke có làm được thế không Meg2K?

Mấy đoạn giới thiệu phim đó trong TviX phải gõ bằng tay vào thì mới có tiếng Việt được bạn ạ, còn MovieJukeBox tạo ra các HTML tự động dựa theo IMDB (mà IMDB toàn tiếng Anh). Nếu bạn muốn có tiếng Việt thì bạn cứ mở các tập tin HTML được tạo ra ở tiếng Anh rồi dịch sang tiếng Việt (đôi lúc cách này còn nhanh hơn TviX vì YAMJ tự động tạo ra hầu hết các thứ khác cho bạn, bạn chỉ cần dịch lại description là xong).

Manley

Nếu chương trình nó tìm phim sai do nhiều phim trùng tên (VD mình gặp trường hợp của phim Hollow Man , có 2 phim Hollow Man hoàn toàn khác nhau).
Bạn tạo một tập tin text có kiểu là .NFO cùng tên với phim bằng Notepad, sau đó trong nội dung tập tin bạn chỉ để nội dung là đường dẫn đến phim đó trên website IMDB thôi, VD đối với phim Hollow Man của mình thì mình tạo một tập tin là Hollow Man.NFO với nội dung thế này:

http://www.imdb.com/title/tt0164052/

Cho mình hỏi là cái tập tin .NFO này mình để ở đâu để nó update lại index cho mình

ssrtc1984

Cho mình hỏi là cái tập tin .NFO này mình để ở đâu để nó update lại index cho mình

Cùng chỗ với file film bạn ạ. Giống như để phụ đề í. Mở rộng ra, bạn có thể kiếm một file ảnh poster bạn thích, đổi tên giống tên film bỏ vào cùng nơi với film khi update YAMJ sẽ dùng ảnh của bạn làm poster film chứ không dùng poster film mặc định nữa (rất tiện với những film châu Á hoặc các clip ca nhạc, nhiều khi YAMJ không tìm được thông tin như ý).

nickytun

Member

bây giờ thì nó lại báo là ko tìm thấy main com.moviejukebox.moviejukebox hix tức là sao nữa bác?? làm hoài mà ko đc bùn ghê dzi chài!!!!

Meg2k

bây giờ thì nó lại báo là ko tìm thấy main com.moviejukebox.moviejukebox hix tức là sao nữa bác?? làm hoài mà ko đc bùn ghê dzi chài!!!!

Cẩn thận nếu tên thư mục chứa YAMJ có chứa khoảng trắng, Java chạy không ổn với các đường dẫn có khoảng trắng ở giữa :)

nickytun

Member

tên thư mục ko có khoảng trắng bạn ơi!!! thư mục java của mình cài vào moviejukebox lun!!! mình set đường dẫn như vậy đúng ko bạn!!

k:\set PATH=k:\moviejukebox\jre\bin

sau khi set xong ko thấy báo gì hết nên mình cũng ko bít!!! à bác meg2k cho mình hỏi lun là làm sao bít HDD của mình đã là ext3 hay chưa dzị?? tại lúc mua HDbox mua lun HDD có film lun nên mình ko bít là nó đã chuyển thành ext3 chưa nữa???

Chỉnh sửa lần cuối:

nhuhong

Member

làm sao thay đổi skin nhỉ ???

Meg2k

tên thư mục ko có khoảng trắng bạn ơi!!! thư mục java của mình cài vào moviejukebox lun!!! mình set đường dẫn như vậy đúng ko bạn!!

k:\set PATH=k:\moviejukebox\jre\bin

sau khi set xong ko thấy báo gì hết nên mình cũng ko bít!!! à bác meg2k cho mình hỏi lun là làm sao bít HDD của mình đã là ext3 hay chưa dzị?? tại lúc mua HDbox mua lun HDD có film lun nên mình ko bít là nó đã chuyển thành ext3 chưa nữa???

Bạn kiểm tra lại đường dẫn của Java lẫn thư mục làm việc của MovieJukebox, lỗi không tìm thấy class main đa số là do đường dẫn của .jar mà java không thể xác định được main class.

Nếu máy của bạn đã được cài đặt NMT Apps thì chắc chắn là HDD đã được chuyển sang ext3 :) bạn vào phần Setup / NMT Apps kiểm tra xem mình đã cài đặt Apps chưa (flash FW Popcorn không nhất thiết phải chuyển HDD sang ext3, có thể flash từ USB).

làm sao thay đổi skin nhỉ ???

Skin nằm trong thư mục YAMJ đấy bạn, trong đấy có cái skin default, bạn muốn thì download skin khác về rồi cấu hình lúc chạy YAMJ để nó lấy skin khác mà generate HTML.

Thân,

nhuhong

Member

"cấu hình lúc chạy YAMJ để nó lấy skin khác mà generate HTML."
Bạn có thể nói chi tiếc hơn được không ?
Vì NMT chạy file index là xong chứ ko biết cấu hình như thế nào?

Meg2k

Bác Meg2K cho hỏi ngớ ngẩn tý : cái Juke box này dùng được cho cả ổ cứng lắp trong của NMT và ổ nối mạng LAN à?
Hôm nay mình có lên xem cái TVix trên Tấn Thành (HN), trên TVix có sẵn ứng dụng để duyệt file trên ổ cứng nối trong hoặc USB, nhưng không làm được đối với ổ cứng nối qua LAN.
BTW, thấy họ bảo mình là cái HDX có thể cài phần mềm để tự động download film bằng torrent có phải không bác ? Đó là soft gì ? Down được ở đâu ?
Thanks

Meg2k

Bác Meg2K cho hỏi ngớ ngẩn tý : cái Juke box này dùng được cho cả ổ cứng lắp trong của NMT và ổ nối mạng LAN à?
Hôm nay mình có lên xem cái TVix trên Tấn Thành (HN), trên TVix có sẵn ứng dụng để duyệt file trên ổ cứng nối trong hoặc USB, nhưng không làm được đối với ổ cứng nối qua LAN.
BTW, thấy họ bảo mình là cái HDX có thể cài phần mềm để tự động download film bằng torrent có phải không bác ? Đó là soft gì ? Down được ở đâu ?
Thanks

Cái chương trình này dùng được cho mọi loại media mà có thể connect với NMT (Internal HDD / USB HDD / Network Share..vv), với NMT thì bạn có thể duyệt file qua LAN thoái mái như PC thôi (mình có cái server nhỏ như ở dưới chữ ký share media cho cả nhà, chạy Linux share trên nền Samba cho Windows).

HDX, K200..vv bất kỳ NMT có kết nối LAN đều có thể download Torrent bằng phần mềm NMT Apps (hiện tại là Transmission) và có thể điều khiển qua Web. NMT Apps không chỉ có Torrent mà còn có uPnP, Samba, Usernet..vv (trước đó mình có sử dụng K200 để download Torrent nhưng phát hiện là do CPU của nó chịu không nổi với khoảng trên 30+ torrent cùng lúc nên lắp cái server riêng tiết kiệm điện năng giá bèo để làm torrent). Khi bạn cài đặt NMT Apps của máy NMT của bạn thì sẽ có thể phần NMT Apps trong Setup để cài đặt Torrent (truy xuất bằng HTTP), bạn download mấy cái apps trên trang chủ của nhà sản xuất NMT (mỗi nhà sản xuất có một gói NMT Apps riêng, mặc dù chúng nó na ná như nhau vì đều là Syabas cả).

nickytun

Member

Nếu máy của bạn đã được cài đặt NMT Apps thì chắc chắn là HDD đã được chuyển sang ext3 :) bạn vào phần Setup / NMT Apps kiểm tra xem mình đã cài đặt Apps chưa (flash FW Popcorn không nhất thiết phải chuyển HDD sang ext3, có thể flash từ USB).

làm sao bít đc máy mình đã cải NMT Apps hay chưa vậy Meg2k?? mình đọc trên forum networkmediatank thì thấy FW của mình ko có NMT Apps!!!! nếu mún cài NMT Apps fải format lại HDD hả??:( hix dzậy thì mất sạch film lun seo chài?? mình ko có HDD để back up!!! hixx!!! dã man wá!!! có cách nào cài NMT Apps mà ko fai format lại HDD ko??

lnt

Active Member

Điều cần làm trước tiên là đổi tên file mkv thành đúng tên film. Nhiều file mkv viết tắt tên film nên thông tin về film sai cả.

Meg2k

làm sao bít đc máy mình đã cải NMT Apps hay chưa vậy Meg2k?? mình đọc trên forum networkmediatank thì thấy FW của mình ko có NMT Apps!!!! nếu mún cài NMT Apps fải format lại HDD hả??:( hix dzậy thì mất sạch film lun seo chài?? mình ko có HDD để back up!!! hixx!!! dã man wá!!! có cách nào cài NMT Apps mà ko fai format lại HDD ko??

Muốn cài đặt NMT Apps thì phải chuyển HDD sang ext3 thôi bạn ạ, trên Linux thì mình đã từng convert HDD từ NTFS sang ext3 nhưng NMT có chịu cài đặt Apps trên HDD sau khi chuyển đổi hay không thì mình chưa thử, bạn thử xem.

Dùng một phần mềm tên là GParted dành cho Linux, convert HDD của bạn từ NTFS sang ext3 và toàn vẹn dữ liệu, sau đó gắn vào trong NMT của bạn thử xem NMT có chịu cài đặt Apps hay không, nếu thành công thì chia sẻ cho anh em nhé (GParted là phần mềm định dạng HDD tương tự fdisk của Windows, mình xài cái này cho con Ubuntu Server của mình, thằng Partition Magic nó không hỗ trợ chuyển từ NTFS sang ext3, toàn gặp lỗi trên máy của mình).

Điều cần làm trước tiên là đổi tên file mkv thành đúng tên film. Nhiều file mkv viết tắt tên film nên thông tin về film sai cả.

Đổi tên tập tin là một cách, một cách khác là bạn tạo một tập tin có kiểu là .NFO với tên trùng với tên phim, trong tập tin đấy chứa 1 dòng duy nhất link đến IMDB, lúc này YAMJ sẽ sử dụng link của bạn và không tự tìm tên phim nữa...

nickytun

Member

Muốn cài đặt NMT Apps thì phải chuyển HDD sang ext3 thôi bạn ạ, trên Linux thì mình đã từng convert HDD từ NTFS sang ext3 nhưng NMT có chịu cài đặt Apps trên HDD sau khi chuyển đổi hay không thì mình chưa thử, bạn thử xem.

Dùng một phần mềm tên là GParted dành cho Linux, convert HDD của bạn từ NTFS sang ext3 và toàn vẹn dữ liệu, sau đó gắn vào trong NMT của bạn thử xem NMT có chịu cài đặt Apps hay không, nếu thành công thì chia sẻ cho anh em nhé (GParted là phần mềm định dạng HDD tương tự fdisk của Windows, mình xài cái này cho con Ubuntu Server của mình, thằng Partition Magic nó không hỗ trợ chuyển từ NTFS sang ext3, toàn gặp lỗi trên máy của mình).

mình đâu xài HĐH linux đâu!!! làm sao mà cài fần mềm đó đc??? hix!!! pó tay.com gòi!!! đành xem bthường dzậy!!! bùn ghia!!! dù sao cũng thanks bác Meg2k nha!!!

Meg2k

Không cần phải cài đặt HĐH Linux chi cho lôi thôi bạn ạ, chỉ cần download ISO tại đây, burn vào CD và chuyển sang boot từ CD đó là bạn đã có thể làm việc trên HDD của bạn rồi.

http://gparted.sourceforge.net/livecd.php

Bên trên