[Kaiboer]: NMT Jukebox - Quản lý phim HD trên máy HD NMT của bạn (tested on K200)

Meg2k

Ðề: NMT Jukebox - Quản lý phim HD trên máy HD NMT của bạn (tested on K200)

đã thành công cám ơn Meg2k nhiều, đẹp lắm

Chúc mừng bạn :) mình sẽ tinh chỉnh một tí cái skin default của YAMJ này một chút để nó có được tính năng chọn Select Source/Web Service/Setup ngay trong index.html của YAMJ rồi upload lên sau để chia sẻ với các bạn.
Với cái skin này sau đó bạn có thể chép file index.html và thư mục Jukebox vào thư mục gốc của NMT, lúc boot lên nó sẽ thay thấy INDEX của NMT (skin default của YAMJ không cho phép bạn chọn Source cũng như vào Setup...vv).

nducle

Member

Hi,
Các phân vùng chưa mnt nó nằm trong phần Media Storage và mnt đấy bạn ạ :) Linux Slax nó không liệt kê toàn bộ như danh sách đĩa như Windows ra cho bạn thấy đâu, vào đó bạn sẽ thấy mọi HDD/CD của mình nằm trong đấy. Bạn cài đặt gói Kusager sử dụng thao tác dễ dàng hơn (tối mình về chụp hình rồi đưa hình lên cho bạn xem nhé, Slax nó detect được 100% HDD trong máy của mình bất chấp phân vùng là gì, nó nằm hết trong mnt - với nhiều tên lắm).

Căn bản cái ổ của mình hiện tại đang nghi là bị lost cluster (mất khoảng 200G không thấy). Bạn có thể hướng dẫn mình làm gì trên Slax tương tự scandisk của windows đối với ổ EXT3 không?

Meg2k

Căn bản cái ổ của mình hiện tại đang nghi là bị lost cluster (mất khoảng 200G không thấy). Bạn có thể hướng dẫn mình làm gì trên Slax tương tự scandisk của windows đối với ổ EXT3 không?

Bạn có thể tham khảo tại đây nè.... :)

http://linux.die.net/man/8/fsck.ext3

Hoặc tại đây :)

http://linux.about.com/od/commands/l/blcmdl8_fsckext.htm

Chie

Bác cho mình hỏi: khi mình gõ lệnh này "MovieJukeBox P:\Video -o D:\YAMJ\MyVideoLibrary" thì bị thông báo lỗi này "'java' is not regconized as an internal or external command, operable programe or batch file " là sao? mình đã cài java jdk-6u13-windows-i586-p (không biết có đúng không nữa?)

Meg2k

Có thể chương trình installer gặp trục trặc gì đấy nên đã không set PATH được cho java, bạn có thể set lại biến PATH để trỏ đến thư mục chứa tập tin java.exe trên máy của bạn..

VD trên máy của mình thì nó là thư mục này...

C:\Program Files\Java\jdk1.6.0\bin

Chie

@Meg2k:
Mình cũng đã tạo đường dẫn như vậy nhưng vẫn bị thông báo lỗi như cũ! Nên mình lấy máy khác (chạy Vista có sẵn Java) và đã làm được. Cảm ơn bác rất nhiều! Mình dùng trên HDX1000.
Bây giờ lại có vấn đề tiếp bác ơi! Mình muốn chép film vào ổ đĩa cứng ext3 đó làm sao cho nhanh? Dùng chương trình explore2fs nhưng mình chỉ đọc được chứ không chép từ máy tính vào ổ đĩa ext3 được. Đã thử down slax như bác hướng dẫn thì khi down xong và giải nén file slax-6.1.0.tar vào USB flash, chạy file bootinst.bat trong thư mục boot nhưng cái USB của mình vẫn không dùng được để khởi động máy. Có cách nào khác đơn giản hơn không bác?

Chỉnh sửa lần cuối:

Meg2k

@Meg2k:
Mình cũng đã tạo đường dẫn như vậy nhưng vẫn bị thông báo lỗi như cũ! Nên mình lấy máy khác (chạy Vista có sẵn Java) và đã làm được. Cảm ơn bác rất nhiều! Mình dùng trên HDX1000.
Bây giờ lại có vấn đề tiếp bác ơi! Mình muốn chép film vào ổ đĩa cứng ext3 đó làm sao cho nhanh? Dùng chương trình explore2fs nhưng mình chỉ đọc được chứ không chép từ máy tính vào ổ đĩa ext3 được. Đã thử down slax như bác hướng dẫn thì khi down xong và giải nén file slax-6.1.0.tar vào USB flash, chạy file bootinst.bat trong thư mục boot nhưng cái USB của mình vẫn không dùng được để khởi động máy. Có cách nào khác đơn giản hơn không bác?

Có một vài phương án dành cho bạn đây:

1/ Bạn dùng thử phần mềm sau đây format cho USB của bạn có thể boot được (lấy bootimage của DOS để làm dummy thôi), sau đó chạy lại bootinst để cài đặt lại thử xem coi được không...

http://files.extremeoverclocking.com/file.php?f=197

2/ Cái Slax nào có một phiên bản Live chạy được trên CD đấy bạn ạ :) không nhất thiết phải từ USB. Nếu bạn không có USB boot được thì sử dụng CD Live này cũng ổn mà....

3/ Cài đặt Slax vào HDD và chạy Dual boot (Win + Linux) ==> mình thì không khuyến cáo phương án này nếu bạn chưa từng cài đặt Dual Boot bao giờ, không khéo làm hỏng luôn Master Boot Record của Windows.

Thế là có thêm một bạn thành công nữa nhỉ :-bd

Chie

OK, mình sẽ thử. cảm ơn bác! Nhưng như mình thấy là nếu để máy tự download thông tin về film thì rất dễ bị sai, ví dụ như film "The Banquet" hay Ye Yan thì nó thành ra "the wedding banquet"... có lẽ mình sẽ phải tự edit lại bằng tay? Bác đã làm việc này chưa? Bác có thể post lên vài tool dùng cho việc này được không? Mấy vụ về Java hay HTML mình không rành lắm! :|

Meg2k

OK, mình sẽ thử. cảm ơn bác! Nhưng như mình thấy là nếu để máy tự download thông tin về film thì rất dễ bị sai, ví dụ như film "The Banquet" hay Ye Yan thì nó thành ra "the wedding banquet"... có lẽ mình sẽ phải tự edit lại bằng tay? Bác đã làm việc này chưa? Bác có thể post lên vài tool dùng cho việc này được không? Mấy vụ về Java hay HTML mình không rành lắm! :|

Nếu chương trình nó tìm phim sai do nhiều phim trùng tên (VD mình gặp trường hợp của phim Hollow Man , có 2 phim Hollow Man hoàn toàn khác nhau).
Bạn tạo một tập tin text có kiểu là .NFO cùng tên với phim bằng Notepad, sau đó trong nội dung tập tin bạn chỉ để nội dung là đường dẫn đến phim đó trên website IMDB thôi, VD đối với phim Hollow Man của mình thì mình tạo một tập tin là Hollow Man.NFO với nội dung thế này:

http://www.imdb.com/title/tt0164052/

Nhìn nội dung cái link là bạn hiểu ngay vấn đề phải không? Trong số phim của mình thì chương trình tìm sai khoảng 20 phim do trùng nội dung và một số phim Hàn Quốc tên tiếng Anh nó tìm không ra, mình phải chỉ dẫn tường minh cho chương trình :)

Chúc bạn thành công...

tonyru

mình dùng gói phần mềm MovieJukeBox+GUI-1.0 này thì ok nếu sai tên thì mở bằng word sửa hoặc thêm tên bằng tiếng việt cũng được nhưng mình chỉ xin chỉ giáo nếu khi minh làm trong ổ cứng của mình có khoảng 200 phim chưa đầy ổ cứng sau đó mình downd thêm phim về thì có cách nào lam nối tiếp được không hay lại phải làm lại từ đầu

Meg2k

mình dùng gói phần mềm MovieJukeBox+GUI-1.0 này thì ok nếu sai tên thì mở bằng word sửa hoặc thêm tên bằng tiếng việt cũng được nhưng mình chỉ xin chỉ giáo nếu khi minh làm trong ổ cứng của mình có khoảng 200 phim chưa đầy ổ cứng sau đó mình downd thêm phim về thì có cách nào lam nối tiếp được không hay lại phải làm lại từ đầu

Mình xin trả lời cho câu hỏi của bạn làm 2 phần dựa theo kinh nghiệm của riêng mình thôi:
  1. Bạn đừng nên chỉnh sửa tên phim kiểu như thế vì sửa lại thế thì tên phim đúng nhưng nội dung trong ruột của nó sai hết rồi :) nếu bạn thấy là chương trình tìm phim đó không đúng với phim của bạn thì nên làm theo cách tạo tập tin .NFO như mình đã hướng dẫn ở trên, đừng sửa bằng tay không đúng cách đâu :-bd
  2. Chương trình sẽ không chạy lại từ đầu nếu bạn vẫn kết xuất các tập tin đích vào đúng thư mục đã kết xuất trước đó (VD lần trước bạn output các tập tin HTML vào C:\YAMJ\MyVideoLibrary và lần sau cũng output vào cùng chỗ ấy với các tập tin HTML trước đó đã có, thì chương trình sẽ không làm mới lại từ đầu mà chỉ cập nhật lại các phim đã có thay đổi hoặc thêm mới - bạn đổi tên tập tin phim chương trình cũng xem đó là phim mới). Nếu bạn chú ý thì trong thư mục đó có chứa một tập tin .XML, đấy chính là cơ sở để chương trình so sánh và quyết định cái nào đã có sẵn, cái nào chưa có để cập nhật, chương trình sẽ không làm lại từ đầu đâu. Nếu bạn muốn chương trình làm lại từ đầu thì chỉ việc xóa tập tin .XML trong ấy đi, nếu không cứ để đấy.
Mong mình đã giải đáp đúng điều bạn đang thắc mắc (thú thật mình cũng từng có thắc mắc y như bạn và mình cũng thử mới sáng ra được :D mình thử xóa và chép vài phim mới rồi chạy lại xem nó làm gì).

kosovo

Nói thật là cái giao diện của con kaiboer 200 quá chuối, nhìn là biết ngay là của anh Ba. Đọc bài của Meg2k rất thích, nhưng càng đọc càng hoa mắt, nhất là lúc set NMT App, hiii, trình độ IT chỉ vừa đủ dùng, đi sâu vào LAN huệ hồng gì là toi liền. Meg2k có thể làm giúp mình được không, mục kích sở thị chắc học sẽ nhanh hơn. Xin hậu tạ :rolleyes:

tonyru

Mình xin trả lời cho câu hỏi của bạn làm 2 phần dựa theo kinh nghiệm của riêng mình thôi:
  1. Bạn đừng nên chỉnh sửa tên phim kiểu như thế vì sửa lại thế thì tên phim đúng nhưng nội dung trong ruột của nó sai hết rồi :) nếu bạn thấy là chương trình tìm phim đó không đúng với phim của bạn thì nên làm theo cách tạo tập tin .NFO như mình đã hướng dẫn ở trên, đừng sửa bằng tay không đúng cách đâu :-bd
  2. Chương trình sẽ không chạy lại từ đầu nếu bạn vẫn kết xuất các tập tin đích vào đúng thư mục đã kết xuất trước đó (VD lần trước bạn output các tập tin HTML vào C:\YAMJ\MyVideoLibrary và lần sau cũng output vào cùng chỗ ấy với các tập tin HTML trước đó đã có, thì chương trình sẽ không làm mới lại từ đầu mà chỉ cập nhật lại các phim đã có thay đổi hoặc thêm mới - bạn đổi tên tập tin phim chương trình cũng xem đó là phim mới). Nếu bạn chú ý thì trong thư mục đó có chứa một tập tin .XML, đấy chính là cơ sở để chương trình so sánh và quyết định cái nào đã có sẵn, cái nào chưa có để cập nhật, chương trình sẽ không làm lại từ đầu đâu. Nếu bạn muốn chương trình làm lại từ đầu thì chỉ việc xóa tập tin .XML trong ấy đi, nếu không cứ để đấy.
Mong mình đã giải đáp đúng điều bạn đang thắc mắc (thú thật mình cũng từng có thắc mắc y như bạn và mình cũng thử mới sáng ra được :D mình thử xóa và chép vài phim mới rồi chạy lại xem nó làm gì).
không mình chỉ là thay đổi ký tự hiển thị thôi. Lấy file .index của đúng phim đấy ở trong folde jukebox mở bằng world rồi gõ lại như soạn thảo thôi mà vì trong word file .index của phim đấy hiển thị như trong trình duyệt nên dễ chỉnh sửa. Chứ không làm gì ảnh hưởng đến các khai báo cả

Meg2k

Nói thật là cái giao diện của con kaiboer 200 quá chuối, nhìn là biết ngay là của anh Ba. Đọc bài của Meg2k rất thích, nhưng càng đọc càng hoa mắt, nhất là lúc set NMT App, hiii, trình độ IT chỉ vừa đủ dùng, đi sâu vào LAN huệ hồng gì là toi liền. Meg2k có thể làm giúp mình được không, mục kích sở thị chắc học sẽ nhanh hơn. Xin hậu tạ :rolleyes:

Không hiểu ý bạn muốn mình làm giúp bạn là làm giúp như thế nào? Để mình có thời gian chụp hình các bước mình làm rồi update lại bài #1 để bạn có thể dễ dàng thao tác hơn.

Các đời máy NMT nào giao diện cũng thế cả bạn (HDX/K100/K200/Popcorn Hour..vv) vì chạy chung một phiên bản FW của Syabas. Các NMT thì có thể mở rộng và thay đổi nên thay đổi giao diện dễ hơn Tvix nhiều lắm...

không mình chỉ là thay đổi ký tự hiển thị thôi. Lấy file .index của đúng phim đấy ở trong folde jukebox mở bằng world rồi gõ lại như soạn thảo thôi mà vì trong word file .index của phim đấy hiển thị như trong trình duyệt nên dễ chỉnh sửa. Chứ không làm gì ảnh hưởng đến các khai báo cả

Ý mình là nếu bạn chỉnh lại tên phim, thì nội dung giới thiệu ở trong cũng không được cập nhật (diễn viên, tóm tắt phim, đánh giá người dùng...vv đều liên quan đến một phim khác chứ không phải phim đó :) ). Bạn nên tạo một tập tin .NFO để hướng dẫn chương trình tìm đúng phim của bạn, phương án này tiết kiệm thời gian hơn nhiều so với việc bạn mở file lên và soạn thảo bằng tay, đúng không bạn? (chỉ mở vào imdb.com, tìm theo tên phim, copy đường link của phim đó, tạo một tập tin .NFO bằng Notepad trùng tên với tên phim .MKV, sau đó paste link đó vào, XONG).

tinhphai

Banned

Bác ơi, chỉ copy mỗi file index.html và thư mục JukeBox sang NMT thì làm sao mà nó có thể hiểu là minh locate mấy film HD ở chỗ nào (trên HDD của NMT, trên USB_DRIVE, trên ổ mạng...) Em kiến thức thiển cận, các bác chỉ em với vì em làm xong nhưng không thể nào play được?

Meg2k

Bác ơi, chỉ copy mỗi file index.html và thư mục JukeBox sang NMT thì làm sao mà nó có thể hiểu là minh locate mấy film HD ở chỗ nào (trên HDD của NMT, trên USB_DRIVE, trên ổ mạng...) Em kiến thức thiển cận, các bác chỉ em với vì em làm xong nhưng không thể nào play được?

Mình đã nhận được tin nhắn của bạn, trong trường hợp của bạn nếu bạn gõ các thông số sau...

MovieJukeBox Z:\HDmovies -o I:\YAMJ\Mylib

Nếu bạn có nhiều nguồn phim khác nhau thì bạn phải sử dụng tập tin libraries.xml để YAMJ có thể tìm và tạo ra HTML chính xác được, VD trong trường hợp của bạn dành cho USB thứ nhất của NMT, bạn mở tập tin libraries.xml ra sẽ thấy các thông tin sau, chỉnh sửa lại cho phù hợp với trường hợp của bạn là được...

Mình đã bỏ đi phần Video trong phần Hard-Disk và thay thế nó bằng HDMovies. Mình giả định là ổ USB của bạn khi gắn vào PC sẽ hiện lên là ổ G - gắn vào PC detect cho nó nhanh, nếu không bạn map từ PC đến ổ USB trên NMT thành ổ G: cũng được, quan trọng là nmtpath là gì chứ path không quan trọng.

Mã:
    <library>
        <path>Z:/HDMovies</path>
        <nmtpath>file:///opt/sybhttpd/localhost.drives/HARD_DISK/HDMovies/</nmtpath>
        <exclude name="sample,tmp/,temp/,RECYCLE.BIN/"/>
        <description></description>
        <prebuf></prebuf>
        <scrapeLibrary>true</scrapeLibrary>
    </library>

<library>
        <path>G:/HDMovies</path>
        <nmtpath>file:///opt/sybhttpd/localhost.drives/USB_DRIVE_A-1/HDMovies/</nmtpath>
        <prebuf></prebuf>
    </library>

Chúc bạn thành công...

mình làm theo hướng dẫn nhưng chỉ load được poster va nôi dung phim nhưng bấm vào thi o ko play trên HDD USB của mình( film trong hdd NMT thi play bình thường), NMT mình la ổ N:\, USB la G:\, thư mục chứa phim điều đặt tên là Video con file libraries.xml mở ra co 3 phần mình ko biết chỉnh sao :
<libraries>
<library>
<path>/media/HD1/Movies/</path>
<nmtpath>file:///opt/sybhttpd/localhost.drives/USB_DRIVE_A-1/Movies/</nmtpath>
<prebuf></prebuf>
</library>

<library>
<path>/media/HD1/TV/</path>
<nmtpath>file:///opt/sybhttpd/localhost.drives/USB_DRIVE_A-1/TV/</nmtpath>
<prebuf></prebuf>
</library>

<library>
<path>/media/HD1/Misc/</path>
<nmtpath>file:///opt/sybhttpd/localhost.drives/USB_DRIVE_A-1/Misc/</nmtpath>
<prebuf></prebuf>
</library>
</libraries>

PS: còn trường hợp mình down phim trực tiếp vô thư mục Video tren NMT luôn nhưng một số phim mình vào jukebox no chỉ play phần sample thôi ko play nguyên bộ phim thì mỉnh chinh lại đường dẩn như thế nào như thế nào

Meg2k

mình làm theo hướng dẫn nhưng chỉ load được poster va nôi dung phim nhưng bấm vào thi o ko play trên HDD USB của mình( film trong hdd NMT thi play bình thường), NMT mình la ổ N:\, USB la G:\, thư mục chứa phim điều đặt tên là Video con file libraries.xml mở ra co 3 phần mình ko biết chỉnh sao :
<libraries>
<library>
<path>/media/HD1/Movies/</path>
<nmtpath>file:///opt/sybhttpd/localhost.drives/USB_DRIVE_A-1/Movies/</nmtpath>
<prebuf></prebuf>
</library>

<library>
<path>/media/HD1/TV/</path>
<nmtpath>file:///opt/sybhttpd/localhost.drives/USB_DRIVE_A-1/TV/</nmtpath>
<prebuf></prebuf>
</library>

<library>
<path>/media/HD1/Misc/</path>
<nmtpath>file:///opt/sybhttpd/localhost.drives/USB_DRIVE_A-1/Misc/</nmtpath>
<prebuf></prebuf>
</library>
</libraries>

PS: còn trường hợp mình down phim trực tiếp vô thư mục Video tren NMT luôn nhưng một số phim mình vào jukebox no chỉ play phần sample thôi ko play nguyên bộ phim thì mỉnh chinh lại đường dẩn như thế nào như thế nào

Trường hợp của bạn cũng giống như bạn tinhphai là phim nằm trên nhiều nguồn khác nhau, bạn chỉnh libraries.xml như dưới đây là được...

Mã:
<library>
        <path>N:/Video</path>
        <nmtpath>file:///opt/sybhttpd/localhost.drives/HARD_DISK/Video/</nmtpath>
        <prebuf></prebuf>
    </library>

<library>
        <path>G:/Video</path>
        <nmtpath>file:///opt/sybhttpd/localhost.drives/USB_DRIVE_A-1/Video/</nmtpath>
        <prebuf></prebuf>
    </library>

Mình giả định như là bạn sẽ gắn USB HDD vào port USB 1 của NMT, và ổ USB HDD đó trên PC sẽ hiện là ổ G:, mọi phim HD đều được chứa trong thư mục Video (cái ổ N: là ổ HDD Internal của NMT của bạn)...

Chúc bạn thành công :)

megymax

Member

Mình thì bị trường hợp là coi details, đến lúc bấm Play thì phim nó buffering ... 3s... rồi nhả lại màn hình details... bó tay..

Có cái này thì khỏe, khỏi phải search phim trong networked hdd để coi trên nmt.

** À, mình fix được rồi, với lại cũng là 1 kinh nghiệm..

Cái tool này sẽ tự động 'nhả' mã html là thư mục mặc định (default folder) chứa phim HD của chúng ta là Video, nên tất cả những phim ảnh nào bà con muốn nó cho vô jukebox mà play được thì phải bỏ vô Video.

Chỉnh sửa lần cuối:

Meg2k

Mình thì bị trường hợp là coi details, đến lúc bấm Play thì phim nó buffering ... 3s... rồi nhả lại màn hình details... bó tay..

Có cái này thì khỏe, khỏi phải search phim trong networked hdd để coi trên nmt.

** À, mình fix được rồi, với lại cũng là 1 kinh nghiệm..

Cái tool này sẽ tự động 'nhả' mã html là thư mục mặc định (default folder) chứa phim HD của chúng ta là Video, nên tất cả những phim ảnh nào bà con muốn nó cho vô jukebox mà play được thì phải bỏ vô Video.

Không phải tool này tự động phát sinh mã HTML vào Video, mà do mặc định của nó là Video, bạn hoàn toàn có thể tinh chỉnh nó thành một thư mục bất kỳ (VD Phim cua toi), bạn chỉnh nó trong tập tin libraries.xml ....
Nhưng trường hợp bạn ở trên thì phim chưa trong thư mục HDMovies chứ không phải Video... :rolleyes:

Bên trên