[Kaiboer]: NMT Jukebox - Quản lý phim HD trên máy HD NMT của bạn (tested on K200)

tinhphai

Banned
Ðề: NMT Jukebox - Quản lý phim HD trên máy HD NMT của bạn (tested on K200)

Cảm ơn bác Meg2K, em hoàn thành rồi! Mấy ngày hôm nay toàn ngồi chiêm ngưỡng thành quả, cái theme Ruga đẹp dã man...Hix

Meg2k

Cảm ơn bác Meg2K, em hoàn thành rồi! Mấy ngày hôm nay toàn ngồi chiêm ngưỡng thành quả, cái theme Ruga đẹp dã man...Hix

Bạn có thể chia sẻ một vài hình ảnh thật về con NMT của bạn sau khi cài đặt Jukebox và themes Ruga không? Mình cũng đang tìm một cái themes nào đấy cool hơn một tí nhưng chưa tìm được ....:-bd

tinhphai

Banned

Để em lấy con máy ảnh ve roi e lam con review va huong da cai dat chi tiet cho cac bac.

megymax

Member

Mình xin trả lời cho câu hỏi của bạn làm 2 phần dựa theo kinh nghiệm của riêng mình thôi:
  1. Bạn đừng nên chỉnh sửa tên phim kiểu như thế vì sửa lại thế thì tên phim đúng nhưng nội dung trong ruột của nó sai hết rồi :) nếu bạn thấy là chương trình tìm phim đó không đúng với phim của bạn thì nên làm theo cách tạo tập tin .NFO như mình đã hướng dẫn ở trên, đừng sửa bằng tay không đúng cách đâu :-bd
  2. Chương trình sẽ không chạy lại từ đầu nếu bạn vẫn kết xuất các tập tin đích vào đúng thư mục đã kết xuất trước đó (VD lần trước bạn output các tập tin HTML vào C:\YAMJ\MyVideoLibrary và lần sau cũng output vào cùng chỗ ấy với các tập tin HTML trước đó đã có, thì chương trình sẽ không làm mới lại từ đầu mà chỉ cập nhật lại các phim đã có thay đổi hoặc thêm mới - bạn đổi tên tập tin phim chương trình cũng xem đó là phim mới). Nếu bạn chú ý thì trong thư mục đó có chứa một tập tin .XML, đấy chính là cơ sở để chương trình so sánh và quyết định cái nào đã có sẵn, cái nào chưa có để cập nhật, chương trình sẽ không làm lại từ đầu đâu. Nếu bạn muốn chương trình làm lại từ đầu thì chỉ việc xóa tập tin .XML trong ấy đi, nếu không cứ để đấy.
Mong mình đã giải đáp đúng điều bạn đang thắc mắc (thú thật mình cũng từng có thắc mắc y như bạn và mình cũng thử mới sáng ra được :D mình thử xóa và chép vài phim mới rồi chạy lại xem nó làm gì).

Bác chủ thớt cho em hỏi:

Nếu cập nhật sai, thì làm file .nfo (có link ID imdb) bỏ vào thư mục đó, đặt trùng tên với file film (như phụ đề).

1. Và phải xuất Jukebox ra lại thư mục khác, thí dụ C:\A\<jukebox> chẳng hạn..

2. Hay là chỉ cần xóa tất cả các file liên quan đến phim bị sai (bao gồm cả film đó)
Thí dụ: phim A bị sai.
A.html
A.xml
A...

Vậy làm cách nào đúng vậy bác?

Em đã làm cập nhật được NMTserver để làm dynamic jukebox cho NMT, khỏi mất công mỗi lần làm jukebox, lại phải copy wa lại NMT.

tinhphai

Banned

To Megymax: Bác làm theo cách 2 là nhanh nhất! E cũng làm cái NMTserver nhưng chay Win 7 toàn treo. Đien the khong biet!

dang-phong

Đọc được tốt cả bác ạ :) mình share mấy cái movie trên PC cho NMT nó cũng generate HTML đúng và đọc tốt luôn bác ạ, quan trọng là chuỗi HTML generate có đúng hay không chứ không phải phân vùng gì...

Nhiều người vẫn hiểu lầm là Jukebox này đóng vài trò gì ghê gớm lắm, chứ trên thực tế chương trình YAMJ chỉ tạo ra một số tập tin HTML mà trong đó có chứa cái đường link đến film trên HDD thôi, nó chỉ làm cho mình cảm thấy dễ chịu hơn khi chọn phim thôi, ví dụ như đây một đường link của phim Cashback khi mình xem chi tiết phim Cashback HTML (đây cũng là nguyên nhân của một số bạn không thành công trong việc generate HTML, chính cái chuỗi file:///opt.......HARD_DISK là cái NMT Root Path, nếu cài đặt nó không đúng thi nó sẽ không chạy phim khi mình chọn nút play trong chi tiết phim)

Mã:
<a class="link" href="file:///opt/sybhttpd/localhost.drives/HARD_DISK/Video/HD Tinh Cam/Cashback.HDTV/Cashback.HDTV.mkv" TVID="Play" vod="">

theo yêu cầu của Hi-Jack, mình xin phép upload một số hình ảnh thật từ con K200 nhà mình với LCD Samsung (xin lỗi vì chụp bằng ĐTDĐ nên hình ảnh quá xấu, thông cảm nhé :D )

Màn hình chuẩn chọn phim khi chưa có Jukebox

Sau khi có Jukebox

Vào chi tiết của phim Alien (khi mình chọn phim đó và nhấn Enter)

Vào chi tiết của phim Cars (khi mình chọn phim đó và nhấn Enter), thông tin về phim, độ phân giải...blah blah blah

Trong mỗi chi tiết phim mình có một nút play, nhấn Enter trên remote là nó chơi phim đó luôn...

Phụ đề Việt rời của phim Alien và Cars nè

Jukebox chẳng liên quan gì đề phụ đề hay không phụ đề cả :D

Chúc các bạn thành công.... \:D/

Mình xin hoi : làm sao để chỉnh sửa lại đường link của các phim cho đúng vậy ? Vì cái jukebox mình cũng ra hình nhưng khi play/enter thì nó lại không vào đươc !

notfourgo

Active Member

Mình xin hoi : làm sao để chỉnh sửa lại đường link của các phim cho đúng vậy ? Vì cái jukebox mình cũng ra hình nhưng khi play/enter thì nó lại không vào đươc !

Bạn Meg2K đã giải thích và hướng dẫn rất rõ từ trang 1 đến trang 3. Bạn làm theo chắc chắn sẽ được. Mình chỉ nhắc lại 2 cái cần sửa nmtpath:

1. Chỉnh lại đường dẫn nmtpath trong file Moviejukebox.properties
2. Chỉnh lại đường dẫn nmtpaht trong libraties.xml

theo đúng với hệ thống của bạn đang có.

Chúc bạn thành công.

thang_ngo_2002

Theo tôi hiểu thì cần tạo 1 file kiểu index.htm đặt ở root folder của ổ cứng của NMT
Nhưng nếu NMT đọc file trên PC thông qua MyIHome thì có làm được cách này k0 vì K200 nhìn ra 3 folder: Film, Music, Photo trên PC qua MyIHome?

thang_ngo_2002

Bạn cũng hướng dẫn giúp cách bật được film trên PC dùng MyIHome thông qua trang web danh mục film mà Jukebox tạo ra. Tôi mầy mò mãi mới chỉ tìm ra cách bật film trên ổ cứng và ổ USB

Meg2K oi, cho minh hoi.
1.Nếu cài đặt NMT app để máy tính thấy được NMT thì không cần cài đặt mà chỉ cần kết nối qua USB có được ko? Mình vẫn kết nối qua USB copy, past film bình thường
2. Mình đã update các logo film như bạn hdẫn nhưng cũng không play được chỉ xem thông tin và ảnh film được thôi. Ổ đĩa của mình không cài NMT
3. Mình test thử trên ổ có cài NMT thì bị hiện tượng sau
- Ko copy được Jukebox và index sang ổ cứng có cài NMT. Nếu kết nối NMT với mtính qua USB thì copy bình thường nhưng khi ngắt kết nối USB mà dùng kết nối qua IP thì lại không thấy những file này
4. Đường dẫn film như sau: hard_disk/Video và mình cũng sửa trong libra và movejuproperties nhưng cũng ko được
Meg 2k giúp đỡ nhé

Meg2k

Theo tôi hiểu thì cần tạo 1 file kiểu index.htm đặt ở root folder của ổ cứng của NMT
Nhưng nếu NMT đọc file trên PC thông qua MyIHome thì có làm được cách này k0 vì K200 nhìn ra 3 folder: Film, Music, Photo trên PC qua MyIHome?

Bạn cũng hướng dẫn giúp cách bật được film trên PC dùng MyIHome thông qua trang web danh mục film mà Jukebox tạo ra. Tôi mầy mò mãi mới chỉ tìm ra cách bật film trên ổ cứng và ổ USB

Hình như myiHome có luôn một plugin sẵn dành cho YAMJ luôn, bạn khỏi phải chạy generate HTML làm chi cho rắc rối, để bữa nào mình cài đặt myiHome trên Linux Server của mình để thử nghiệm rồi chia sẻ kinh nghiệm với bạn...

Meg2K oi, cho minh hoi.
1.Nếu cài đặt NMT app để máy tính thấy được NMT thì không cần cài đặt mà chỉ cần kết nối qua USB có được ko? Mình vẫn kết nối qua USB copy, past film bình thường
2. Mình đã update các logo film như bạn hdẫn nhưng cũng không play được chỉ xem thông tin và ảnh film được thôi. Ổ đĩa của mình không cài NMT
3. Mình test thử trên ổ có cài NMT thì bị hiện tượng sau
- Ko copy được Jukebox và index sang ổ cứng có cài NMT. Nếu kết nối NMT với mtính qua USB thì copy bình thường nhưng khi ngắt kết nối USB mà dùng kết nối qua IP thì lại không thấy những file này
4. Đường dẫn film như sau: hard_disk/Video và mình cũng sửa trong libra và movejuproperties nhưng cũng ko được
Meg 2k giúp đỡ nhé

1. Được bạn ạ, phía sau của con K200 có một cái cổng USB port, bạn kết nối máy tính với cổng USB đó để chép phim, không nhất thiết phải sử dụng cổng LAN.

2. Bạn gửi cho mình một tập tin HTML của phim bất kỳ để mình xem bạn sai chỗ nào và cho mình thêm một vài thông tin về cấu hình LAN nhà bạn (nếu bạn đang kết nối từ NMT đến PC thông qua LAN để xem phim). Cho mình biết luôn câu lệnh bạn chạy nhé...

3. Máy NMT của bạn đã được cài đặt NMT Apps chưa? NMT chia sẻ tập tin qua LAN với Windows thông qua Samba, bạn vào NMT Apps và start service Samba (nhớ cấu hình Machine Name và Workgroup).

4. Tương tự câu số 2, bạn gửi cho mình một vài thông tin nhé.

Thân,

Hình như myiHome có luôn một plugin sẵn dành cho YAMJ luôn, bạn khỏi phải chạy generate HTML làm chi cho rắc rối, để bữa nào mình cài đặt myiHome trên Linux Server của mình để thử nghiệm rồi chia sẻ kinh nghiệm với bạn... 1. Được bạn ạ, phía sau của con K200 có một cái cổng USB port, bạn kết nối máy tính với cổng USB đó để chép phim, không nhất thiết phải sử dụng cổng LAN. 2. Bạn gửi cho mình một tập tin HTML của phim bất kỳ để mình xem bạn sai chỗ nào và cho mình thêm một vài thông tin về cấu hình LAN nhà bạn (nếu bạn đang kết nối từ NMT đến PC thông qua LAN để xem phim). Cho mình biết luôn câu lệnh bạn chạy nhé... 3. Máy NMT của bạn đã được cài đặt NMT Apps chưa? NMT chia sẻ tập tin qua LAN với Windows thông qua Samba, bạn vào NMT Apps và start service Samba (nhớ cấu hình Machine Name và Workgroup). 4. Tương tự câu số 2, bạn gửi cho mình một vài thông tin nhé. Thân,
Cam on Meg2K nhe, minh da xu li duoc roi. Van de nam o cho nhu ban hdan la khai bao nmtpath cho dung thoi. Nhưng nó lại bị thế này 1. Vỏ và ruột khác nhau. Để update đúng thì phải sửa lại tên phim hả bạn? 2. Phần lớn philm OK. Nhưng có một số phim bấm play vẫn không chạy được? Tất cả các philm này cùng thư mục Thế là sao hả Meg2k

thang_ngo_2002

Hình như myiHome có luôn một plugin sẵn dành cho YAMJ luôn, bạn khỏi phải chạy generate HTML làm chi cho rắc rối, để bữa nào mình cài đặt myiHome trên Linux Server của mình để thử nghiệm rồi chia sẻ kinh nghiệm với bạn...

Bản MyIHome của bạn là bản nào, tôi dùng bản load trên trang Kaiboer (nhìn theme hợp với K200 hơn) nhưng k0 thấy phần dành cho YAMJ này

nickytun

Member

Có thể chương trình installer gặp trục trặc gì đấy nên đã không set PATH được cho java, bạn có thể set lại biến PATH để trỏ đến thư mục chứa tập tin java.exe trên máy của bạn..

VD trên máy của mình thì nó là thư mục này...

C:\Program Files\Java\jdk1.6.0\bin

làm sao set PATH lại cho java vậy bạn?? bạn chỉ rõ chút đc ko?? mình cũng bi báo lỗi ko co "main java"

à cái này mình có kết nối HDD-->PC luôn mà ko wa HD-box vậy có set đc ko bạn?? và nếu có kết nối HD-box -->PC thì wa cổng USB có làm đc app này ko??

cho mình hỏi cái nữa làm sao bít HDD của mình là ext3 đc??? tại lúc mua hỏi thì thằng bán nó nói là update FW mới nhất của popcorn downmix đc DTS gòi!! bạn chỉ dùm mình nha!! thank bạn!!!

ssrtc1984

Trường hợp của bạn cũng giống như bạn tinhphai là phim nằm trên nhiều nguồn khác nhau, bạn chỉnh libraries.xml như dưới đây là được...

Mã:
<library>
        <path>N:/Video</path>
        <nmtpath>file:///opt/sybhttpd/localhost.drives/HARD_DISK/Video/</nmtpath>
        <exclude name="sample,tmp/,temp/,RECYCLE.BIN/"/>
        <description></description>
        <prebuf></prebuf>
        <scrapeLibrary>true</scrapeLibrary>
    </library>

<library>
        <path>G:/Video</path>
        <nmtpath>file:///opt/sybhttpd/localhost.drives/USB_DRIVE_A-1/Video/</nmtpath>
        <prebuf></prebuf>
    </library>

Mình giả định như là bạn sẽ gắn USB HDD vào port USB 1 của NMT, và ổ USB HDD đó trên PC sẽ hiện là ổ G:, mọi phim HD đều được chứa trong thư mục Video (cái ổ N: là ổ HDD Internal của NMT của bạn)...

Chúc bạn thành công :)

bạn ơi, mình muốn hỏi một chút. trong trường hợp như thế này, sau khi đã edit library như bạn nói thì câu lệnh trong DOS là gì??

vẫn là MovieJukeBox N:\Video -o C:\YAMJ\MyVideoLibrary chăng? hay phải thay đổi chút? vì giờ chương trình sẽ phải đọc hai ổ là N và G mà?

Meg2k

bạn ơi, mình muốn hỏi một chút. trong trường hợp như thế này, sau khi đã edit library như bạn nói thì câu lệnh trong DOS là gì??

vẫn là MovieJukeBox N:\Video -o C:\YAMJ\MyVideoLibrary chăng? hay phải thay đổi chút? vì giờ chương trình sẽ phải đọc hai ổ là N và G mà?

Câu lệnh sẽ như thế này bạn ạ :)

MovieJukeBox libraries.xml -o C:\YAMJ\MyVideoLibrary

Chúc bạn thành công...

ssrtc1984

Câu lệnh sẽ như thế này bạn ạ :)

MovieJukeBox libraries.xml -o C:\YAMJ\MyVideoLibrary

Chúc bạn thành công...

Thank bạn nhiều lắm, hỏi bạn thêm chút nữa, lúc nãy chưa nghĩ ra. :D

Vậy khi chạy câu lệnh đó thì HDD gắn ngoài sẽ đấu vào NMT hay vào PC? Chắc là vào PC phải không và khi cắm vào NMT thì phải đấu vào USB port 1? và đoạn mã đầy đủ sẽ là

Mã:
<libraries>
<library>
        <prebuf></prebuf>
    </library>

<library>
        <prebuf></prebuf>
    </library>
</libraries>

có cả đoạn </libraries> đúng không bạn?

nickytun

Member

làm sao set PATH lại cho java vậy bạn?? bạn chỉ rõ chút đc ko?? mình cũng bi báo lỗi ko co "main java"

à cái này mình có kết nối HDD-->PC luôn mà ko wa HD-box vậy có set đc ko bạn?? và nếu có kết nối HD-box -->PC thì wa cổng USB có làm đc app này ko??

cho mình hỏi cái nữa làm sao bít HDD của mình là ext3 đc??? tại lúc mua hỏi thì thằng bán nó nói là update FW mới nhất của popcorn downmix đc DTS gòi!! bạn chỉ dùm mình nha!! thank bạn!!!

ko ai trả lời những câu của mình à!!! hix:(

Meg2k

Thank bạn nhiều lắm, hỏi bạn thêm chút nữa, lúc nãy chưa nghĩ ra. :D

Vậy khi chạy câu lệnh đó thì HDD gắn ngoài sẽ đấu vào NMT hay vào PC? Chắc là vào PC phải không và khi cắm vào NMT thì phải đấu vào USB port 1? và đoạn mã đầy đủ sẽ là

Mã:
<libraries>
<library>
        <prebuf></prebuf>
    </library>

<library>
        <prebuf></prebuf>
    </library>
</libraries>

có cả đoạn </libraries> đúng không bạn?

Đương nhiên là phải có tag đóng </libraries> nữa bạn ạ... khi bạn chạy câu lệnh của YAMJ thì USB HDD gắn vào NMT hay PC không quan trọng, quan trọng là chỉ rõ cho chương trình tìm ổ đó ở đâu

VD: nếu mình gắn USB HDD vào NMT thì lúc này mình sẽ map ổ USB trên NMT vào PC thành một ổ là N: chẳng hạn, nếu mình gắn vào PC sẽ USB HDD đó sẽ hiện lên thành ổ T:, tùy theo tên ổ HDD là gì thì mình có câu lệnh tương ứng....

Thậm chí với cái Linux Home NAS ở nhà của mình thì mình cũng không map drive luôn, trong tập tin libraries.xml của mình có đoạn thế này (Server Linux của mình chia sẻ tập tin cho toàn mạng trong nhà thông qua Samba, tên Server là MYHOMESERVER và thư mục chứa phim chia sẻ là Movies - thư mục này cho phép guest access nên cứ bấm play là nó chơi phim luôn thôi)

<library>
<path>\\\\MYHOMESERVER\Movies</path>
<prebuf></prebuf>
</library>

ko ai trả lời những câu của mình à!!! hix:(

Bạn tìm tập tin java.exe xem máy đã cài đặt bộ Java ở đâu :) có thể gõ câu lệnh sau để tìm tập tin Java từ Command Prompt

C:\> dir /s java.exe

sau đó set PATH trong môi trường DOS để tự động tìm đến Java, hoặc bạn chỉnh sửa lại trong tập tin MoviesJukeBox.bat cho nó tường minh đến tập tin Java của bạn cũng được...

C:\>C:\Path\To\Java\Java.exe blah blah blah

Như mình đã trả lời cho bạn ở trên, việc bạn gắn HDD bằng cổng SATA hay USB không quan trọng, chương trình đều chạy tốt cả. Quan trọng là lúc bạn chạy trên NMT thì NMT nhìn ổ HDD đó với cái tên như thế nào, và đó chính là NMTPath (có thể lúc bạn chạy chương trình này trên PC, ổ HDD chứa phim của bạn có cái tên là F: hay H: hay J: hay blah blah, nhưng lúc đưa tập tin HTML lên NMT thì lúc này ổ F đã trở thành

file:///opt/sybhttpd/localhost.drives/USB_DRIVE_A-1/

và mọi tập tin dạng

F:\Video\XXX\Paris Hilton.mkv

Đối với NMT sẽ trở thành...

file:///opt/sybhttpd/localhost.drives/USB_DRIVE_A-1/Video/XXX/Paris Hilton.mkv

Bạn nhìn 2 đoạn URL trên là bạn sẽ hiểu được vấn đề....

Chúc bạn thành công...

nickytun

Member

Bạn tìm tập tin java.exe xem máy đã cài đặt bộ Java ở đâu :) có thể gõ câu lệnh sau để tìm tập tin Java từ Command Prompt

C:\> dir /s java.exe

sau đó set PATH trong môi trường DOS để tự động tìm đến Java, hoặc bạn chỉnh sửa lại trong tập tin MoviesJukeBox.bat cho nó tường minh đến tập tin Java của bạn cũng được...

C:\>C:\Path\To\Java\Java.exe blah blah blah

Như mình đã trả lời cho bạn ở trên, việc bạn gắn HDD bằng cổng SATA hay USB không quan trọng, chương trình đều chạy tốt cả. Quan trọng là lúc bạn chạy trên NMT thì NMT nhìn ổ HDD đó với cái tên như thế nào, và đó chính là NMTPath (có thể lúc bạn chạy chương trình này trên PC, ổ HDD chứa phim của bạn có cái tên là F: hay H: hay J: hay blah blah, nhưng lúc đưa tập tin HTML lên NMT thì lúc này ổ F đã trở thành

file:///opt/sybhttpd/localhost.drives/USB_DRIVE_A-1/

và mọi tập tin dạng

F:\Video\XXX\Paris Hilton.mkv

Đối với NMT sẽ trở thành...

file:///opt/sybhttpd/localhost.drives/USB_DRIVE_A-1/Video/XXX/Paris Hilton.mkv

Bạn nhìn 2 đoạn URL trên là bạn sẽ hiểu được vấn đề....

Chúc bạn thành công...

set path của java gòi mà đánh vào câu lệnh search vẫn ko ra!!! hix!!!:(

java của mình nằm ở ổ K:

set path như vậy đúng ko bạn??

K:\>path\to\java\java.exe

sau đó mình set tiếp moviejukebox như sau: (tại moviejukebox đặt trong softmovies)

K:\softmovies\moviejukebox\moviejukebox

thì nó báo lỗi java is not reconignzed hix!!! ko bít sao lun!!! bác có thể chỉ dùm mình ko?? thanks bác!!

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên