IPTV ai đã có kinh nghiệm cùng chia sẻ

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: IPTV ai đã có kinh nghiệm cùng chia sẻ

Bạn nói thế cũng không hẳn, đối với các khách hàng của mình, mình chỉ thu 1 phần phí đặt cọc, sau khi lắp đặt xong cảm thấy chạy tốt mình mới đến thu nốt phần tiền còn lại.
Và theo chu kỳ đều lấy ý kiến của KH đang sử dụng Dv, tập hợp ý kiến KH để hoàn thiện hơn DV.
Ý em là VTC hay có truyền thống bán set top box cho khách hàng, mua stb ở chỗ khác không dùng được, sau 1 thời gian VTC thay đổi đầu phát mới -> những người mua đầu phát cũ chỉ biết kêu trời.

Ở đây bác Jerry có nói là muốn dùng IPTV (do VTC cung cấp chương trình) thì phải dùng stb do VTC cung cấp => hạn chế khách hàng. Ví dụ như em thích mua STB đắt tiền hơn cái STB do VNPT cung cấp. Và vì nhà em dùng nhiều TV (4 cái) nên em chắc không chỉ dùng 1 STB, việc bắt buộc phải dùng STB của nhà cung cấp sẽ khiến em e ngại hơn khi đăng ký dịch vụ :)

cuonglasuco

Member

Ý em là VTC hay có truyền thống bán set top box cho khách hàng, mua stb ở chỗ khác không dùng được, sau 1 thời gian VTC thay đổi đầu phát mới -> những người mua đầu phát cũ chỉ biết kêu trời.

Ở đây bác Jerry có nói là muốn dùng IPTV (do VTC cung cấp chương trình) thì phải dùng stb do VTC cung cấp => hạn chế khách hàng. Ví dụ như em thích mua STB đắt tiền hơn cái STB do VNPT cung cấp. Và vì nhà em dùng nhiều TV (4 cái) nên em chắc không chỉ dùng 1 STB, việc bắt buộc phải dùng STB của nhà cung cấp sẽ khiến em e ngại hơn khi đăng ký dịch vụ :)

1 line chỉ dùng được 1 STB thôi bác ạ. Thực ra cái STB này cũng là 1 cái computer, như mấy cái playHD í. Nó chạy HĐH nhân Linux. Nó phải kết nối tới máy chủ để xem đc các kênh thông qua cái line điện thoại. Cái modem có nhiệm vụ kết nối tới máy chủ theo kiểu kết nối Bridge, modem phải tắt chế độ DHCP. Dựa trên chuẩn ADSL 2+ nên lưu lượng có thể lên đến 16 hay 18 Mbs gì đó. Cái STB thông qua cổng LAN của modem để kết nối thẳng đến máy chủ của VTC. Mọi thông số đã được VTC thiết lập sẵn.
Vì tất cả lý do trên nên:
- 1 Line chỉ dùng được 1 STB ( Không nhất thiết phải là line điện thoại có sẵn, có thể kéo line mới để chạy riêng cho cái STB cũng được).
- Muốn dùng STB ko do VTC cung cấp thì phải biết được các thông số thiết lập cho kết nối đến sever của VTC ( Cái này thì VTC ko cấp đâu, vì nếu cấp thì có thể dùng Computer + Soft để xem IPTV được).
- Các bác ko lo STB này nó lỗi mốt, vì lúc nào thay đổi thì nó cũng được update lên phiên bản mới hơn.
Tạm thời em mới tìm hiểu được có vậy, vì em đang dùng mà!

VTCdigicom

Thực ra bài học từ đầu thu mặt đất chuyển lên đến các đời đầu thu tiếp theo mà làm giảm số lượng kênh đã được rút ra trong lần ra mắt dịch vụ này.
Ngay từ đầu VTC đã cung cấp STB HD để khi nâng cấp dịch vụ thì chỉ update firmware mà không phải lo lắng đến chuyện thay đổi chip xử lý (thay STB). Mà đã dùng IPTV mà không đăng ký gói kênh HD thì...
Còn tại sao lại là STB của VTC mà không phải STB của hãng khác, cái này nó liên quan đến kỹ thuật nhiều hơn, nhưng có điều thế này, hiện nay thị trường IPTV là rất mới, các nhà cung cấp phần thiết bị vào VN chưa nhiều.
Giả sử VTC đồng ý phương án mở về STB của hãng khác đi, khi có lỗi hỏng thiết bị, hay mua về mà không tương thích chẳng hạn, bạn đi đâu bảo hành, sửa chữa ngay như thế nào đối với 1 thị trường IPTV như hiện giờ. Còn nếu là STB của nhà cung cấp, trong trường hợp có sự cố (do lỗi TB), các bạn sẽ được thay ngay thiết bị mới mà không bị gián đoạn dịch vụ.
Mình muốn nói, nó ko chỉ là về thiết bị, mà còn là về phương án kỹ thuật, tính tương thích, chăm sóc, bảo hành sau bán hàng...Thời điểm này, sử dụng STB khác là không hợp lý và các nhà cung cấp dịch vụ chưa đưa ra phương án khác.

thiênbình86

Hiện tại, IPTV của VTC đang cung cấp trên hơn 20 tỉnh, thành trong cả nước, chuyện trốn đi chơi là ko phải vì trốn cái là tập đoàn tuýt còi ngay, mà con voi to thế sao chui vừa qua lỗ kim được. Hiện tại, 2 bên phối hợp với nhau tốt và KH cũng không ngừng tăng, phải ko bác Jerry?

Giá cước tại HP như sau:
2.650.000 đối với khách hàng đã dùng MegaVNN (phí thiết bị + phí lắp đặt), thuê bao tháng 69.000/tháng
2.800.000 đối với khách hàng chưa dùng dịch vụ của VNPT, thuê bao tháng 89.000/tháng.
Còn VoD xem gì trả nấy (hiện tại 80% kho VOD là miễn phí, mà đều niêm yết giá trước khi khách hàng chọn thuê).
Dùng PC xem IPTV cũng được nhưng phải thực hiện 1 số chương trình, cái này khi đăng ký kỹ thuật sẽ hỗ trợ các bạn.

Bạn nói thế cũng không hẳn, đối với các khách hàng của mình, mình chỉ thu 1 phần phí đặt cọc, sau khi lắp đặt xong cảm thấy chạy tốt mình mới đến thu nốt phần tiền còn lại.
Và theo chu kỳ đều lấy ý kiến của KH đang sử dụng Dv, tập hợp ý kiến KH để hoàn thiện hơn DV.

Hiện tại HP đã có chính sách mới, kể cả KH chưa sử dụng DV gì của VNPT HP cũng có thể lắp đặt VipTV, không nhất thiết phải dùng MegaVNN, hay thoại của VNPT.
Mức phí thì mình đã nói ở trên.
Số điện thoại tư vấn của HP là 0313 800136, hoặc có thể gọi mình (0912607762)
tốc độ 2M với 1 cảnh hun nhau, pác ăn xong 10 tô mì gói ngước mắt lên vẫn thấy tụi nó dính môi vào nhau, 2 M mà chạy iptv thì nó dzựt cho cho diễn viên hun đi hun lại mỏi miệng đó pác ah=))! thằng iTV FPT nó 6M mà e coi còn chưa đã ghiền đó mấy bác

thiênbình86

Hôm trước ra VNPT đăng ký FTTH cho cửa hàng Internet mình được mời vào dùng thử dịch vụ IPTV của VNPT Hải Phòng, tên dịch vụ là VIPTV.

Cảm nhận phải nói là tuyệt vời. Với 8 kênh VTC HD và khoảng gần 50 kênh SD tương tự như dùng dịch vụ chảo thu kỹ thuật số VTC HD, với mức phí là 69.000 đồng/tháng.
Ngoài ra còn có dịch vụ Video on demand tuy nhiên giá đắt quá.
Film lẻ SD/HD: 4.000 đ/6.000 đ/film
Film bộ (2 tập trở lên): 2.000 đ/3.000 đ/tập
Music: 1.000 đ/1.500 đ/bài

Yêu cầu tối thiểu để sử dụng dịch vụ là phải có đường truyền Mega Easy trở lên (thuê bao 38.000/tháng) nhưng em băn khoăn là liệu đường truyền 2MB có đủ đáp ứng không, nếu được thì dùng cái này tốt quá. Vì phòng dùng thử đang lắp cáp quang, nếu kéo cáp quang về nhà (không dùng FTTH) phải mất phí 5.000.000 :((

Có bác nào đang dùng dịch vụ IPTV với đường truyền 2MB mà ngon lành không giật thì chia sẻ để anh em biết đường đăng ký nhé :D
thèng FPT có trọn gói khoảng 50k đó pác! E thấy giờ nó bao giá cho khách hàng, nhà e 2STB e một cái thằng còi ở nhà một cái phần đứa nào đứa đó luyện! Giá này e thấy ngon lành!

thiênbình86

Hôm trước ra VNPT đăng ký FTTH cho cửa hàng Internet mình được mời vào dùng thử dịch vụ IPTV của VNPT Hải Phòng, tên dịch vụ là VIPTV.

Cảm nhận phải nói là tuyệt vời. Với 8 kênh VTC HD và khoảng gần 50 kênh SD tương tự như dùng dịch vụ chảo thu kỹ thuật số VTC HD, với mức phí là 69.000 đồng/tháng.
Ngoài ra còn có dịch vụ Video on demand tuy nhiên giá đắt quá.
Film lẻ SD/HD: 4.000 đ/6.000 đ/film
Film bộ (2 tập trở lên): 2.000 đ/3.000 đ/tập
Music: 1.000 đ/1.500 đ/bài

Yêu cầu tối thiểu để sử dụng dịch vụ là phải có đường truyền Mega Easy trở lên (thuê bao 38.000/tháng) nhưng em băn khoăn là liệu đường truyền 2MB có đủ đáp ứng không, nếu được thì dùng cái này tốt quá. Vì phòng dùng thử đang lắp cáp quang, nếu kéo cáp quang về nhà (không dùng FTTH) phải mất phí 5.000.000 :((

Có bác nào đang dùng dịch vụ IPTV với đường truyền 2MB mà ngon lành không giật thì chia sẻ để anh em biết đường đăng ký nhé :D

thèng FPT có trọn gói khoảng 50k đó pác! E thấy giờ nó bao giá cho khách hàng, nhà e 2STB e một cái thằng còi ở nhà một cái phần đứa nào đứa đó luyện! Giá này e thấy ngon lành! \:D/\:D/

cuonglasuco

Member

tốc độ 2M với 1 cảnh hun nhau, pác ăn xong 10 tô mì gói ngước mắt lên vẫn thấy tụi nó dính môi vào nhau, 2 M mà chạy iptv thì nó dzựt cho cho diễn viên hun đi hun lại mỏi miệng đó pác ah=))! thằng iTV FPT nó 6M mà e coi còn chưa đã ghiền đó mấy bác

Nhà em đang dùng gói thấp nhất của VNPT này, 24k/tháng. Xem các kênh HD ầm ầm, như các HDplayer luôn! Bác chưa dùng IPTV cơ mà. Cái iTV của bác lỗi rồi.

Silent_Wind

Bác nói cũng có phần chính xác. em thấy fpt dùng itv giật lắm, hình ảnh chất lượng kém (av hay s-video thôi). khi hỏi fpt thì nó bảo là khi xem tivi thì đừng có chơi game hay download. mẹ nó, trong khi nó lại bảo adsl thì tần số khác, itv tần số khác, chỉ cùng 1 đg truyền thôi. ko ảnh hưởng j cả. bực mình với cách giải thích của fpt. nhưng được cái chơi game tốt (trừ lúc download. bó tay.

Bác này nói chuẩn. Đang dùng FPT, nhiều lúc trào máu vì đang coi đá banh lúc gay cấn thì nó lag ~X(~X(

anhtrai70men

Mình chưa dùng ADSL của VNPT nên chưa biết. Hiện đang dùng iTV của thằng FPT đúng là chuối thật. Lúc nó mời ký HĐ lắp đặt thì như mía lùi, đến khi có trục trặc gì thì giải thích cho khách hàng như củ chuối, cách giải thích của FPT chỉ dành cho con nít hay ông bà già nghe thôi, tính cước thì lôi thôi lắm, nhiều khi như bị lừa. ADSL của FPT chỉ cho dùng 1 thứ (mặc dù đăng ký gói 6mb) nếu onlỉne thì thôi itv, còn nếu itv thì thôi online. Dùng hết 1 năm giải tán thằng FPT.

Bác này không biết về IPTIVI rồi. Đường ADSL nó chia làm 02. Một cho internet và 1 cho Tivi. Ví dụ bác sử dụng gói cước ADSL 2Mbps thì khi bác đăng kí IP-TIVI nó sẽ năng đường vật lý ADSL lên khoảng 12M . 2M cho internet và 10m cho IP-TIVI. Bác có thể vào modem ADSL để xem tốc độ vật lý của đường ADSL ở phần trạng thái của modem status.

ladymathip

IPTV FPT nào nhìn chữ kí của mình nhé. Sry spam
Trọn gói 230k vĩnh viễn

linhsb

Member

Bây giờ ở Hn thì nếu lắp thì nên lắp Mytv (VNPT) hay lắp IPTV của VTC hả mọi người ?

4kênh HD của MyTV là kênh tiếng việt hay tiếng anh ?

Còn IPTV của VTC là full các kênh như chảo thu VTC HD phải ko bà con ?

VTCdigicom

Bây giờ ở Hn thì nếu lắp thì nên lắp Mytv (VNPT) hay lắp IPTV của VTC hả mọi người ?

4kênh HD của MyTV là kênh tiếng việt hay tiếng anh ?

Còn IPTV của VTC là full các kênh như chảo thu VTC HD phải ko bà con ?

Ở HN chưa cung cấp DV IPTV của VTC
IPTV của VTC giờ tối thiểu là 50 kênh.

linhsb

Member

Thấy IPTV hay quá giá cước hàng tháng lại rẻ mà mọi người nói chất lượng ko thua kém gì cáp hay DTH có điều IPTV VTC ko có ở Hn còn thằng MyTv xem trên web thấy số lượng kênh thảm quá trong nước có 12 kênh bọ thiếu quá nhiều kênh phổ biến mọi người vô đây xem list: http://mytv.com.vn/?tv=channel Ít vậy thì chán quá vẫn đành phải lắp cáp VCTV vậy, giá mà vtc có ở hn >"<

Mà tại sao giá cước của IPTV vtc nếu 50 kênh thì tức là đủ so với thuê bao DTH VTC HD rồi còn gì nữa vậy nguyên nhân ở đâu mà giá cước lại thấp hơn nhỉ ?

Chỉnh sửa lần cuối:

MyTV đang cập nhật thêm số kênh. Nhưng cái quan trọng là dịch vụ tương tác cũng là thế mạnh của IPTV thì hiện tại MyTV đang là số 1 đấy. Cực hay, mọi người nên thử là kết liền

linhsb

Member

MyTV đang cập nhật thêm số kênh. Nhưng cái quan trọng là dịch vụ tương tác cũng là thế mạnh của IPTV thì hiện tại MyTV đang là số 1 đấy. Cực hay, mọi người nên thử là kết liền

Bận tối mắt tối mũi lúc rảnh thì chỉ muốn yên tĩnh ngồi ôm gái chả thiết ti vi nữa <:p. Nên lắp cho 2 cụ nhà m` xem, mà 2 cụ thì chỉ xem các kênh bt thôi chứ ko quân tâm tương tác tương teo gì cả.

hat2305

Member

Ở HN chưa cung cấp DV IPTV của VTC
IPTV của VTC giờ tối thiểu là 50 kênh.

Thế ở TPHCM không bít đã cung cấp DV VIPTV chưa,có gọi lên tổng đài mấy em nói chưa nghe thông tin gì hết chỉ bít có dịch vụ MYTV thui .Ai bít cho tui xin số điện thoại đăng kí VIPTV ở TPHCM thanks

exinesi

Gần 10 cuộc gọi phone, 2 cái emails, 2 lần đến điểm bán hàng của VNPT, bị leo cây 1 lần, showroom của MyTV ở Trung Yên thì đóng cửa trong giờ hành chính khi mà nhân viên vẫn ngồi trong quầy và 1 tuần chờ đợi. MyTV vẫn chưa đến gõ cửa. Đứa con mới sinh của VNPT mà không ai săn sóc tử tế. Mình cảm thấy thực sự không đáng tin cậy với dịch vụ MyTV. Chắc gửi thêm 1 cái mail nữa mà không phản hồi thì phải tạm không nghĩ đến nhà cung cấp dịch vụ này nữa.

VTCdigicom

Thế ở TPHCM không bít đã cung cấp DV VIPTV chưa,có gọi lên tổng đài mấy em nói chưa nghe thông tin gì hết chỉ bít có dịch vụ MYTV thui .Ai bít cho tui xin số điện thoại đăng kí VIPTV ở TPHCM thanks

IPTV của VTC tại TP HCM hiện vẫn đang trong giai đoạn chạy thử nghiệm. Bên mình cũng cố gắng trong tháng 2 có thể thương mại hoá được dịch vụ.
Lúc ấy sẽ có thông tin cho các bạn, Còn bây giờ chỉ có thể nói: "chờ đợi".
Gần 10 cuộc gọi phone, 2 cái emails, 2 lần đến điểm bán hàng của VNPT, bị leo cây 1 lần, showroom của MyTV ở Trung Yên thì đóng cửa trong giờ hành chính khi mà nhân viên vẫn ngồi trong quầy và 1 tuần chờ đợi. MyTV vẫn chưa đến gõ cửa. Đứa con mới sinh của VNPT mà không ai săn sóc tử tế. Mình cảm thấy thực sự không đáng tin cậy với dịch vụ MyTV. Chắc gửi thêm 1 cái mail nữa mà không phản hồi thì phải tạm không nghĩ đến nhà cung cấp dịch vụ này nữa.

Có nhiều nguyên nhân dẫn đến việc này.
Có thể đây là 1 dịch vụ rất mới, việc triển khai bán hàng đến tận KH thông qua hệ thống giao dịch cũng chưa nắm rõ dịch vụ nên họ cũng chưa làm.
Có thể do MyTV chưa thực sự triển khai diện rộng.
Có thể do nhiều KH quá nên họ chăm sóc ko chu đáo.
Có thể do thói quen KH phải tìm đến mình mà ko phải mình cần đến KH tồn tại bao lâu nay....
có thể do....

Bên trên