IPTV ai đã có kinh nghiệm cùng chia sẻ

nplong

Ðề: IPTV ai đã có kinh nghiệm cùng chia sẻ

Những thông tin chung thì tôi cũng đã xem trên http://www.mytv.com.vn rồi nhưng cần chia sẻ thực tế dùng thế nào. VOD là phim SD hay HD. Mà 4 kênh HD là gì vậy. Về nội dung có lẽ là VTC hay hơn rồi vì làm được chương trình. Mobile TV trên 3G cũng thế. Vinaphone dùng toàn bộ các kênh của VASC sẽ phát trên IPTV còn Viettel dùng nội dung của VTC nên có vẻ đa dạng phong phú hơn.

manhthang

Huyền Thoại

Những thông tin chung thì tôi cũng đã xem trên http://www.mytv.com.vn rồi nhưng cần chia sẻ thực tế dùng thế nào. VOD là phim SD hay HD. Mà 4 kênh HD là gì vậy. Về nội dung có lẽ là VTC hay hơn rồi vì làm được chương trình. Mobile TV trên 3G cũng thế. Vinaphone dùng toàn bộ các kênh của VASC sẽ phát trên IPTV còn Viettel dùng nội dung của VTC nên có vẻ đa dạng phong phú hơn.

Chắc bác chỉ đọc bài gần nhất trước khi trả lời ;;)

nplong

Qoute
[Đều là dịch vụ IPTV do VNPT cung cấp. MyTV là thương hiệu sử dụng tại HN, HCM, ĐN. Thương hiệu sử dụng ở Hải Phòng là VIPTV, ở Thanh Hoá là Lam Sơn TV. Làm gì có chuyện IPTV xịn với không xịn hả bác ]

Dịch vụ IPTV bao gồm nhiều nhà cung cấp tham gia vào chuỗi cung cấp sản phẩm, ví dụ ít ra là bao gồm 3 thành phần: hạ tầng mạng IP, phần headend cung cấp IPTV và nội dung. Tôi gọi là dịch vụ IPTV "xịn" của VNPT là vì VNPT cung cấp gần hết các hạng mục này: hạ tầng mạng IP là hệ thống mạng ADSL và FTTH của VNPT, Headend IPTV là do VASC (VNPT member triển khai), nội dung do VASC ký kết với các CP để cung cấp. Đấy là dịch vụ MyTV
Đối với các dịch vụ không "xịn" thì phần hạ tầng mạng của VNPT còn IPTV Headend, Content do VTC làm. VTC không phải công ty con của VNPT.
Mà nguyên nhân chính do trên mạng VNPT có đến 2 nhà cung cấp dịch vụ IPTV (VASC và VTC) là do ông VASC làm quá chậm nên VTC có cơ hội nhảy vào. VTC là công ty thuộc Bộ TTTT nên chắc chen ngang được :)

nplong

Chắc bác chỉ đọc bài gần nhất trước khi trả lời ;;)

Tôi muốn nói về myTV do VASC cung cấp chứ không phải của VTC. VTC các bác đã được dùng nói rất rõ rồi còn MyTV hình như ít người được dùng thì phải :)

MrMilan

Banned

thôi em té, ở đây bị ném đá vỡ đầu mẻ trán rồi, nguy hiểm chạy lẹ, các bác đang máu IPTV em vào ném đá hội nghị là bị ném trả ngay, té thôi.

manhthang

Huyền Thoại

thôi em té, ở đây bị ném đá vỡ đầu mẻ trán rồi, nguy hiểm chạy lẹ, các bác đang máu IPTV em vào ném đá hội nghị là bị ném trả ngay, té thôi.

Trao đổi để học hỏi chứ không phải ném đá.
Nếu bác chỉ nói về những gì mình biết và chắc chắn thì ai dám phản đối?

nplong

Hỏi các bác đã được dùng IPTV của VTC (+VNPT) là dùng để xem phim VOD có bị tính tiền traffic không. Xem các kênh truyền hình chắc chắn không bị tính rồi. IPTV của FPT là vẫn tính traffic VOD nên không đăng ký gói cước là không chịu nổi

MrMilan

Banned

Hỏi các bác đã được dùng IPTV của VTC (+VNPT) là dùng để xem phim VOD có bị tính tiền traffic không. Xem các kênh truyền hình chắc chắn không bị tính rồi. IPTV của FPT là vẫn tính traffic VOD nên không đăng ký gói cước là không chịu nổi

em nói có sai đâu, có tính traffic mà, các bác cứ dùng thử xem, thằng bạn em nó làm phòng Internet ở bưu điện mà.

Tớ đang dùng LamSonTV và cũng là người tham gia trong chuỗi cung cấp dịch vụ này trả lời chắc chắn rằng:
Không biết bên FPT nó tính traffic cho VoD hay ko, nhưng ở đây VoD, LiveTV ko tính traffic vào Internet. Lưu lượng của nó là độc lập, ko liên quan đến lưu lượng Internet. Vì vậy các bác có dùng IPTV của VNPT cung cấp thì yên tâm đi, ko phải bị bắt đăng ký trả Internet trọn gói để được xem IPTV đâu.

biennho

Member

Tớ đang dùng LamSonTV và cũng là người tham gia trong chuỗi cung cấp dịch vụ này trả lời chắc chắn rằng:
Không biết bên FPT nó tính traffic cho VoD hay ko, nhưng ở đây VoD, LiveTV ko tính traffic vào Internet. Lưu lượng của nó là độc lập, ko liên quan đến lưu lượng Internet. Vì vậy các bác có dùng IPTV của VNPT cung cấp thì yên tâm đi, ko phải bị bắt đăng ký trả Internet trọn gói để được xem IPTV đâu.
Chuẩn không cần chỉnh. Mình cũng đang dùng TaySonTV do Viễn thông Bình Định phối hợp với VTC cung cấp. Dùng VoD và LiveTV hoàn toàn không bị tính trafic.

.
VDC, VNPT, VTC là một mà, chứ thằng khác mà mắc IPTV thì đừng hòng lấy nguồn từ VTC được.
Và em đã check kỹ rồi, cái này chỉ thích hợp cho những bác nào xài internet trọn gói, một tháng hết 450k cho gói family, và các gói khác cao cấp hơn.
Cái này khi nào xem tivi thì bật modem lên, nó cũng tính dung lượng tải đi và tải về như mình down phim, chính vì thế bác nào xài gói cước trọn gói thì lợi, còn những ai xài gói cước tính theo lưu lượng thì làm ơn đừng xài. Em tính thế này nhé, gói cước trọn gói cho gói mega family là 450k.1 tháng * 12 tháng = 5,4 triệu đồng, chưa kể cước phí thuê bao cho 12 tháng * 69k = 828 nghìn. Tổng cộng các bác mất 6.2 triệu cho một năm sử dụng.
Lời khuyên: mua đầu VTC HD luôn đi các bác.

Đính chính nhé : VDC là đơn vị của VNPT, còn VTC là đơn vị chả liên quan gì tới VNPT cả hay nói chính xác là cạnh tranh với VNPT. Thông tin thêm là trước Tết Nguyên đán MyTV sẽ khai trương chính thức tại Hà Nội. Bác nào dùng MegaVNN từ 1 năm trở lên sẽ được miễn phí lắp đặt MyTV và tặng thêm 1 SetopBox nhé. (Số lượng SetopBox có hạn, bác nào nhanh chân thì được)

MrMilan

Banned

Đính chính nhé : VDC là đơn vị của VNPT, còn VTC là đơn vị chả liên quan gì tới VNPT cả hay nói chính xác là cạnh tranh với VNPT. Thông tin thêm là trước Tết Nguyên đán MyTV sẽ khai trương chính thức tại Hà Nội. Bác nào dùng MegaVNN từ 1 năm trở lên sẽ được miễn phí lắp đặt MyTV và tặng thêm 1 SetopBox nhé. (Số lượng SetopBox có hạn, bác nào nhanh chân thì được)

VDC, VNPT, VTC đều cùng một mẹ là Bộ thông tin và truyền thông cả, mời check lại thông tin nhé. còn VTC mà lại cạnh tranh với VNPT thì cũng bó tay, bác chịu khó xem thời sự của VTC nhé, toàn quảng cáo cho VNPT thôi

VDC, VNPT, VTC đều cùng một mẹ là Bộ thông tin và truyền thông cả, mời check lại thông tin nhé. còn VTC mà lại cạnh tranh với VNPT thì cũng bó tay, bác chịu khó xem thời sự của VTC nhé, toàn quảng cáo cho VNPT thôi

Mình cũng đồng ý là VDC VTC và VNPT là cùng 1 mẹ.Chính vì thế mới có chuyện VTC liên kết với VNPT ở ThanhHóa,Nghệ An ...bắt tay nhau làm chương trình IPTV ở các tỉnh này.

MrMilan

Banned

Mình cũng đồng ý là VDC VTC và VNPT là cùng 1 mẹ.Chính vì thế mới có chuyện VTC liên kết với VNPT ở ThanhHóa,Nghệ An ...bắt tay nhau làm chương trình IPTV ở các tỉnh này.

Chính vì nó cùng một mẹ cho nên mới bắt tay nhau mở IPTV, thế mà có chú bảo VNPT và VTC là hai công ty đối địch nhau, nghe mà vãi hàng [-X

nplong

Đề nghị các bác xem lại VTC và VNPT cái. VTC là Tổng công ty truyền thông đa phương tiện, cơ quan chủ quản là Bộ Thông tin và Truyền thông. Còn VNPT là Tập đoàn BCVT Việt Nam. VNPT là loại Tcty 91 , chủ quản là chính phủ. Bộ TTTT chỉ là cơ quan quản lý nhà nước, quản lý một số doanh nghiệp Viễn thông như VNPT, FPT, VTL... về mặt quản lý nhà nước. Còn lại VNPT và VTC là hai công ty độc lập hoàn toàn với nhau. Việc VNP hay quảng cáo trên VTC là việc lựa chọn thôi, giá rẻ hơn VTV. Tất nhà trước kia Bộ TTTT cũng từ Tổng cục Bưu điện mà ra mà TC Bưu điện sure là mẹ của VNPT nên Bộ TTTT tất nhiên cũng có một số sức ép nhất định với VNPT.
Việc VTC được phép cung cấp dịch vụ IPTV trên mạng VNPT thực ra là VNPT bị ép thôi vì bản thân dịch vụ MyTV của VNPT đã có rồi, bây giờ phải cạnh tranh ngay với VTC trên mạng của mình là rất dở hơi. Các bác xem VTC IPTV chỉ có ở một số tỉnh thôi chứ có ở Hà Nội và HCM đâu. VNPT vẫn phải cố giữ 2 thành phố lớn chứ.
Ngoài ra trên một số lĩnh vực khác VNPT phải cạnh tranh vỡ mặt với VTC chứ ví dụ như VAS, VoIP.... Nói chung VTC có ông Bộ TTTT truyền thông đứng sau nên cũng rất nhiều chiêu quái

Nói chung chất lượng IPTV của VNPT là được. Mạng core tốt nên băng thông đảm bảo cho dịch vụ (yếu tố này cực quan trọng đối với IPTV). Cẩn thận với IPTV của FPT nhé (băng thông kém -> chất lượng kém, nội dung nghèo nàn).

Bác nói cũng có phần chính xác. em thấy fpt dùng itv giật lắm, hình ảnh chất lượng kém (av hay s-video thôi). khi hỏi fpt thì nó bảo là khi xem tivi thì đừng có chơi game hay download. mẹ nó, trong khi nó lại bảo adsl thì tần số khác, itv tần số khác, chỉ cùng 1 đg truyền thôi. ko ảnh hưởng j cả. bực mình với cách giải thích của fpt. nhưng được cái chơi game tốt (trừ lúc download. bó tay.

Đề nghị các bác xem lại VTC và VNPT cái. VTC là Tổng công ty truyền thông đa phương tiện, cơ quan chủ quản là Bộ Thông tin và Truyền thông. Còn VNPT là Tập đoàn BCVT Việt Nam. VNPT là loại Tcty 91 , chủ quản là chính phủ. Bộ TTTT chỉ là cơ quan quản lý nhà nước, quản lý một số doanh nghiệp Viễn thông như VNPT, FPT, VTL... về mặt quản lý nhà nước. Còn lại VNPT và VTC là hai công ty độc lập hoàn toàn với nhau. Việc VNP hay quảng cáo trên VTC là việc lựa chọn thôi, giá rẻ hơn VTV. Tất nhà trước kia Bộ TTTT cũng từ Tổng cục Bưu điện mà ra mà TC Bưu điện sure là mẹ của VNPT nên Bộ TTTT tất nhiên cũng có một số sức ép nhất định với VNPT.
Việc VTC được phép cung cấp dịch vụ IPTV trên mạng VNPT thực ra là VNPT bị ép thôi vì bản thân dịch vụ MyTV của VNPT đã có rồi, bây giờ phải cạnh tranh ngay với VTC trên mạng của mình là rất dở hơi. Các bác xem VTC IPTV chỉ có ở một số tỉnh thôi chứ có ở Hà Nội và HCM đâu. VNPT vẫn phải cố giữ 2 thành phố lớn chứ.
Ngoài ra trên một số lĩnh vực khác VNPT phải cạnh tranh vỡ mặt với VTC chứ ví dụ như VAS, VoIP.... Nói chung VTC có ông Bộ TTTT truyền thông đứng sau nên cũng rất nhiều chiêu quái
Chuẩn ko cần chỉnh. Chỉnh thì ko còn chuẩn.:)
VNPT và VTC là 2 DN khác nhau chả có chung cái gì cả. E nói vậy vì chính em cũng là người VNPT. Xác nhận nội dung này.

conchodai

:- CB cấp cao cao một tí của VNPT đều ngầm hiểu với nhau là VNPT + VTC đều cùng một mẹ chả việc gì phải đá nhau cả. Bác tưởng muốn có được nguồn TV từ VTC dễ lắm đấy à 8->

daobuoctrenmay

iptv có chia được ra nhiều máy như truyền hình cáp ko các bác?

KINGHDVIETNAM

iptv có chia được ra nhiều máy như truyền hình cáp ko các bác?

một hộp giải mã thì có nhiều đường truyền ra nhưng khi điều khiển thì các thiết bị phát hình đều chuyển theo kênh đó. túm lại là ko như truyền hình cáp có thể chia ra nhiều máy xem các nội dung truyền hình độc lập khác nhau. thân.

Bên trên