Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

heoluoi2904

Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

thanks chủ thớt nhé :) đang cần cái hướng dẫn này hihi

haanhkhoi1850

mình sử dụng phần mềm này đã 1 năm và làm dc rất nhiều film nhưng chưa làm dc 1 dvd film nào hơn 13 tiếng đồng hồ, bạn có cách nào làm dc ko? xin chỉ giáo vì mình mua đĩa DVD film bộ ngoài tiệm về coi thì thấy họ làm dc tới 14, 15 tiếng mà chất lượng hình ảnh khá tốt ( hơi caro chút đỉnh).

vippro508

Anh ơi cho em hỏi cách anh chỉ là ghi lên đĩa DVD có xem được ở đầu máy DVD ở nhà ko? Ý em hỏi là có xem được như đĩa mà mình mua ở ngoài chợ không.Em xài con sony LCD 42'
Còn cái vụ gì mà chép đĩa vô DVD rồi mà chỉ xem được trên laptop là sao? hix.
Em thấy mấy anh kia nói chất lượng DVD ghi ra ko đáp ứng được nhu cầu full HD nhỉ. Tại màn hình của em to mà coi không rõ thì chán lắm

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Anh ơi cho em hỏi cách anh chỉ là ghi lên đĩa DVD có xem được ở đầu máy DVD ở nhà ko? Ý em hỏi là có xem được như đĩa mà mình mua ở ngoài chợ không.Em xài con sony LCD 42'
Còn cái vụ gì mà chép đĩa vô DVD rồi mà chỉ xem được trên laptop là sao? hix.
Em thấy mấy anh kia nói chất lượng DVD ghi ra ko đáp ứng được nhu cầu full HD nhỉ. Tại màn hình của em to mà coi không rõ thì chán lắm

Vâng! Sẽ xem được bằng đầu máy dân dụng DVD Player ở nhà.
Nhớ tham khảo kỹ lưỡng bài hướng dẫn trước khi bắt tay vào việc..!

minh cu te

Ðề: Re: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

Trả lời bạn haanhkhoi1850 :

Đĩa DVD ngoài hàng mà bạn nhắc đến đó là những đĩa phim bộ,loại DVD nén.Nó cũng chính là DVD-Video nhưng được nén rất nhiều tập phim vào đó.Dĩ nhiên,khi nén càng nhiều tập phim vào một đĩa DVD5 (4,37 GB) như vậy thì chất lượng phim càng giảm đi,và thời gian convert thì cực kỳ lâu (trừ khi computer của bạn có cấu hình cao : RAM khỏe,CPU có từ 2 nhân (core) trở lên).Nên trước khi xác định làm những đĩa phim nén có thời lượng cao như vậy,bạn phải cân nhắc đến thời gian convert (phụ thuộc vào cấu hình máy của bạn,như mình vừa nói) và chất lượng phim sau khi convert.Còn việc làm một đĩa như vậy thì cực kỳ đơn giản thôi.Cách làm theo thứ tự như sau :
- Bạn download phim bộ bạn muốn convert trên mạng về.Nhớ phải chọn các clip có phẩm chất càng cao càng tốt để sau khi convert,chât lượng phim vẫn còn khá tốt.Và mỗi clip tương ứng với một tập phim thì càng tốt.
- Ở mục menu,bạn chọn No Menu,rồi ấn OK để xác nhận.
- Ở mục chương (chapter),bạn bỏ dấu tích ở tất cả các mục đi,rồi ấn OK để xác nhận (mục đính là để ConvertxtoDVD không chia chapter cho mỗi tập phim).
- Ở mục Encoding,bạn sửa dung lượng DVD từ 4300 MB còn 4200 MB thôi,rồi ấn OK để xác nhận (vì sau khi convert nhiều tập phim như vậy,dung lượng DVD có thể vượt quá 4300 MB,làm
bạn không thể burn ra DVD-R (loại 4,37 GB) được.
- Ở mục Video processing,ở dòng cuối Multicore processor : Max number of used core,bạn sửa từ 1 thành 2 ( nếu CPU của máy tính của bạn có 2 nhân (core) ).Làm vậy để tối ưu hóa tốc độ convert cho computer của bạn.Và ở dòng Resize filter,bạn sửa lại thành Linear (VSO).Rồi ấn OK.Lưu ý là bạn chỉ cần làm 2 thao tác này trên Convertxtodvd 4 thôi,còn Convertxtodvd 5 thì không cần,vì mặc định của nó đã là vậy rồi.
- Bạn add lần lượt từng tập phim vào (với mỗi tập phim,bạn ấn vào cái hình tròn nhỏ màu xanh lá cây,có dấu cộng ấy).Tức là bạn để mỗi tập phim là một Titleset đấy.Làm như vậy để khi convert xong và burn ra đĩa xong thì khi bạn cho vào đầu đĩa DVD dân dụng (DVD Player) nhà bạn để xem trên TV,mỗi khi bạn nhấn nút Next trên cái điều khiển của đầu đĩa thì nó sẽ chuyển sang tập phim kế tiếp.Bạn cứ add tầm 20 hay 22 tập phim như vậy vào là được rồi (sẽ giống với DVD phim bộ ngoài hàng).Rồi ấn Convert và chờ đợi thôi.Rất dễ phải không bạn !

Chúc bạn làm thành công nhé.Có gì cứ hỏi lại mình.

vippro508

Hic anh ơi em mới burn xong 1 đĩa nhưng sao vào coi ko có sub việt vậy trời hay là em config thiếu phần nào

davidbeckham_nd

Well-Known Member
Bác đa ta viu cho em hỏi chút, em mới tậu được 1 em ổ ghi HP550s như đã nói với bác mấy tháng trước. Bây h em đang có ý định muốn làm 1 DVD với những video tự chọn đủ các loại định dạng file và burn vào 1 DVD9 bằng Xtodvd. Như em biết thì trước tiên sẽ phải convert những file đó thành định dạng DVd chuẩn rồi mới burn vào đĩa được và em muốn DVD của em ghi xong đều có audio là DTS 5.1 dù file video gốc em có chỉ là 2 audio thôi thì có được không bác? Nếu làm được thì bác có link nào đã hướng dẫn rùi thì chỉ giáo cho em với. Cảm ơn bác nhiều.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Bác đa ta viu cho em hỏi chút, em mới tậu được 1 em ổ ghi HP550s như đã nói với bác mấy tháng trước. Bây h em đang có ý định muốn làm 1 DVD với những video tự chọn đủ các loại định dạng file và burn vào 1 DVD9 bằng Xtodvd. Như em biết thì trước tiên sẽ phải convert những file đó thành định dạng DVd chuẩn rồi mới burn vào đĩa được và em muốn DVD của em ghi xong đều có audio là DTS 5.1 dù file video gốc em có chỉ là 2 audio thôi thì có được không bác? Nếu làm được thì bác có link nào đã hướng dẫn rùi thì chỉ giáo cho em với. Cảm ơn bác nhiều.

Đã được hướng dẫn rất chi tiết (từ A => Z) tại ĐÂY!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

davidbeckham_nd

Well-Known Member
Phần chuyển sang Audio 5.1 chưa thấy bác hướng dẫn, bác có thể chỉ giáo thêm giúp em được ko ah?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Phần chuyển sang Audio 5.1 chưa thấy bác hướng dẫn, bác có thể chỉ giáo thêm giúp em được ko ah?

Đi vào "Settings" => Trên thẻ "Audio" => Chọn "5.1 Ch"
[Hoàn toàn phụ thuộc vào PHIM gốc / Nếu PHIM gốc có "Audio" = 5.1 Ch].

Chỉnh sửa lần cuối:

vippro508

Mấy anh cho em hỏi nén nhiều phim vào 1 đĩa thì chất lượng hình ảnh có tốt ko hay mờ mờ. Hôm bữa em mới burn 1 đĩa, file phim gốc là 6G nén vào DVD5, khi nén xong mở đĩa lên thấy đĩa chỉ có 2G9. Như vậy là đĩa có thể ghi thêm nhiều phim, chừng nào đủ dung lượng DVD5 hay sao hả mấy bro
Tại em định nén nhạc paris by night vào chung 1 đĩa xem cho nhiều nhưng ko biết chất lượng hình ảnh ra sao thôi. TV nhà em Sony 42' full HD
THANKS Bro

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Mấy anh cho em hỏi nén nhiều phim vào 1 đĩa thì chất lượng hình ảnh có tốt ko hay mờ mờ. Hôm bữa em mới burn 1 đĩa, file phim gốc là 6G nén vào DVD5, khi nén xong mở đĩa lên thấy đĩa chỉ có 2G9. Như vậy là đĩa có thể ghi thêm nhiều phim, chừng nào đủ dung lượng DVD5 hay sao hả mấy bro
Tại em định nén nhạc paris by night vào chung 1 đĩa xem cho nhiều nhưng ko biết chất lượng hình ảnh ra sao thôi. TV nhà em Sony 42' full HD
THANKS Bro

vippro508

Mấy bro cho em hỏi tivi em có độ phân giải 1920 x 1080 thì khi xem phim có độ phân giải 1440 x 1080 và 1280 x 720 thì có đẹp bằng ko hay chất lượng tương đối cũng được, tại em định convert từ mkv sang mp4( tại tv nhà em chỉ xem được mp4 thôi ko xem dc mkv ) chép qua usb để xem nhưng thời gian convert chờ lâu quá
Hay mấy bro có giải pháp nào hay chỉ em với
THANKS

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Mấy bro cho em hỏi tivi em có độ phân giải 1920 x 1080 thì khi xem phim có độ phân giải 1440 x 1080 và 1280 x 720 thì có đẹp bằng ko hay chất lượng tương đối cũng được, tại em định convert từ mkv sang mp4( tại tv nhà em chỉ xem được mp4 thôi ko xem dc mkv ) chép qua usb để xem nhưng thời gian convert chờ lâu quá
Hay mấy bro có giải pháp nào hay chỉ em với
THANKS

Bạn nên mở "Topic" mới cho vấn đề của Bạn.
[Đây là nơi dành cho ConvertXtoDVD.]

Bên trên