[Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

yulawboy

Active Member
Ðề: WMC (Window Media Center) No 1 của Media Center..Thảo luận vô đây

theo ý kiến của mình thì CoreAVC tốt hơn vì nó decode nhẹ nhàng hơn ffdshow, nhiều pro cho rằng ffdshow hình ảnh đẹp hơn, nhưng kể từ phiên bản CoreAVC 1.9.5 thì không phải suy nghĩ nữa ^^
Một vấn đề nữa là mình thích dùng CoreAVC vì muốn decode bằng GPU.

ý bạn là xài CUDA đó phải ko?

dualshock

Member

à vậy corevac chỉ là trình decode,nó có chứa sẵn các codec như trong bộ k-lite codec ko cậu?

OMG ! CoreAVC là decoder, nó chỉ có nhiệm vụ giải mã video, chấm hết. Tưởng đã chơi HD thì mấy cái đồ chơi cơ bản thì bạn phải biết rùi chứ nhỉ?

yulawboy

Active Member

OMG ! CoreAVC là decoder, nó chỉ có nhiệm vụ giải mã video, chấm hết. Tưởng đã chơi HD thì mấy cái đồ chơi cơ bản thì bạn phải biết rùi chứ nhỉ?

à vậy decode = CPU với GPU thì cái nào đẹp hơn,hay tuỳ mỗi người?

noithathoaphat

Bác nào dùng HTPC main Gigabyte eg43m-s2h cho em hỏi 1 chút là em cài windows 7 vào, đã cài và nhận đúng driver realtek (tự cài chứ không để mặc định của windows 7-down từ site chính hãng). Nhưng khi Audio ra bằng optical (SPDIF out) thì receiver không có tín hiệu, mặc dù trước đó dùng vista vẫn bình thường. Còn khi cắm đường HDMI thì nó cho cả tiếng luôn ra LCD :(. Em cũng đã chọn output ra digital out rồi mà không được :(.
Cám ơn các bác.

HD Beginner

Bác nào dùng HTPC main Gigabyte eg43m-s2h cho em hỏi 1 chút là em cài windows 7 vào, đã cài và nhận đúng driver realtek (tự cài chứ không để mặc định của windows 7-down từ site chính hãng). Nhưng khi Audio ra bằng optical (SPDIF out) thì receiver không có tín hiệu, mặc dù trước đó dùng vista vẫn bình thường. Còn khi cắm đường HDMI thì nó cho cả tiếng luôn ra LCD :(. Em cũng đã chọn output ra digital out rồi mà không được :(.
Cám ơn các bác.

Bạn vào Control Panel, chọn Hardware and Sound, chọn Sound, Manage Audio Devices

Chọn thẻ Playback, chọn biểu tượng nào có S/PIDF rồi chọn Properties bên dưới. Và Enable các mụccần thiết nhé

máy mình chip core 2 E8500 3.16 Ghz, Ram 2 G, VGA Gf 9400 GT, Win 7 Ultimate, sao dùng cái WMC này thấy chậm quá, toàn 100% CPU (mình có cài mediaBrowser). Có bác nào bị như mình ko, có cách khắc phục ko??

Cấu hình của mình còi hơn với Chip AMD 5000+ vẫn chạy Win 7 Ulimate ầm ầm, WMC xem ko bị giật chút nào, CPU khoảng 30% thôi.

Tốt nhất là bàn cài bản Win 7 64 bit và nâng cấp lên RAM 4GB thì ko phải nghĩ luôn.

HD Beginner

Thế là quá chậm vì mình chỉ mất có 2s thôi

HD Beginner

Em nghĩ là nó chậm vì nó phải mất nhiều thời gian để load hết thông tin. Có thể do HDD có cấu trúc thư mục phức tạp và còn bị corrupt nữa. Bác chạy disck tool để rà lại toàn bộ ổ xem thế nào

HD Beginner

Một nguyên nhân hay chậm nữa là chương trình diệt virus như kaspersky hay tự quét file làm chậm ổ cứng lại

Bạn cài Win 7 bản 64 bit thì ko phải cài diệt Virus nữa

dualshock

Member

Một nguyên nhân hay chậm nữa là chương trình diệt virus như kaspersky hay tự quét file làm chậm ổ cứng lại

Bạn cài Win 7 bản 64 bit thì ko phải cài diệt Virus nữa

Mình xài Win 7 32bit, cũng cài KIS 2010, khởi động WMC nhanh bình thường. Mà sao Win7 64bit lại không phải cài diệt Virus nữa vậy bạn? mình chưa xài bản 64bit bao giờ ^^

HD Beginner

Vì trên thế giới hiện tại, 32 bit vẫn đang phổ thông hơn. Do đó các tay viết virus chủ yếu vấn viết virus cho nền 32 bit. VIrus 64 bit chỉ đếm trên đầu ngón tay

Virus cho 32 bit sang hệ 64 bit thì ko chạy được. He he.

simboy

Ðề: [Windows Media Center] Tùy biến giao diện và tinh chỉnh Media Browser !

Mọi người có ai biết tại sao trong media browser không hiện đủ các film không, vd trong folder của mình có 32 film nhưng vào media center / media browser thì chỉ hiện có 20 films thôi. Với lại có cách nào để film xếp theo thứ tự abc ko ?

yingyu

Member

Bác kiểm tra lại xem định dạng của những phim còn thiếu trong list nhé.
Xếp theo thứ tự ABC thì bác vào config của theme để chỉnh là được rồi. Như hình trên bác dùng theme Mealstorm thì phải, bác cứ nhấp 2 lần nút "xuống" hoặc "lên" là vào được menu Config !

simboy

Bác kiểm tra lại xem định dạng của những phim còn thiếu trong list nhé.
Xếp theo thứ tự ABC thì bác vào config của theme để chỉnh là được rồi. Như hình trên bác dùng theme Mealstorm thì phải, bác cứ nhấp 2 lần nút "xuống" hoặc "lên" là vào được menu Config !

Thanks, mình đã config sort theo abc được. Còn hình như Media browser nó chỉ nhận 1 Folder tối đa 20 film thì fải, vì mình tách ra 2 Folder thì nhận đầy đủ 32 films.
Nhân tiện mọi người cho hỏi description trong meta browser chỉnh tiếng việt thế nào ? vì mình chỉnh xong vào WMC nó toàn ra tiếng ?%$!, thử chỉnh lại mymovie.xml bằng notepad save unicode cũng vậy.

HD Beginner

Thanks, mình đã config sort theo abc được. Còn hình như Media browser nó chỉ nhận 1 Folder tối đa 20 film thì fải, vì mình tách ra 2 Folder thì nhận đầy đủ 32 films.

Không đúng

Bạn nên tạo 1 cái Media Collection với nhiều folder khác nhau. Ko nhất thiết phải 1 Media Collection với duy nhất 1 folder. Khi đó sẽ mềm dẻo hơn

Nhân tiện mọi người cho hỏi description trong meta browser chỉnh tiếng việt thế nào ? vì mình chỉnh xong vào WMC nó toàn ra tiếng ?%$!, thử chỉnh lại mymovie.xml bằng notepad save unicode cũng vậy.

Bạn dùng phần mềm có tên là Meta Browser. Cùng 1 hãng lập trình với Media Brower. Phần mềm Meta này dùng để chỉnh sửa lại thông tin của các tệp xml. Có thể paste tiếng Việt vào phần info.

yingyu

Member

1. Bạn nên phân Movie theo từng thư mục (sếp theo thể loại hoặc khu vực tùy bạn). Sau đó chứa chung 1 thư mục lớn. Như vậy Media Browser sẽ nhận nuột hơn :D

2. Cái Metadata tiếng Việt thì bạn dùng meta<browser/>

@ HD Beginner có cách nào khởi động WMC mà không cần turn on Windows không nhỉ ?

Bên trên