[Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

HD Beginner

Ðề: [Windows Media Center] Tùy biến giao diện và tinh chỉnh Media Browser !

Em ko hiểu ý bác, vì WMC là ứng dụng chạy trên HĐH Windows, nên bắt buộc phải khởi động HĐH thì nó mới chajyh được

Trên thực tế em đã cài đặt để Remote bật máy tính, sau đó khởi động Windows và vào WMC ngay lập tức.

simboy

Ðề: [Windows Media Center] Tùy biến giao diện và tinh chỉnh Media Browser !

Không đúng

Bạn nên tạo 1 cái Media Collection với nhiều folder khác nhau. Ko nhất thiết phải 1 Media Collection với duy nhất 1 folder. Khi đó sẽ mềm dẻo hơn

Bạn dùng phần mềm có tên là Meta Browser. Cùng 1 hãng lập trình với Media Brower. Phần mềm Meta này dùng để chỉnh sửa lại thông tin của các tệp xml. Có thể paste tiếng Việt vào phần info.

1. Ý mình là media browser chỉ nhận 1 folder tối đa 20 film thôi, giả sử mình làm như bạn nói media collection/movies phân chia theo genre đi, và trong Folder "Action" có 21 film thì media browser sẽ nhận 20 film thôi, mọi người có thể thử.

2. Mình đang dùng meta browser mà.

tindung9

Ðề: WMC (Window Media Center) No 1 của Media Center..Thảo luận vô đây

E theo dõi diễn đàn đã lâu, thấy các bác cứ quanh quẩn mấy cái XMBC và KMP, v.v.. Lại còn cài đặt phức tạp.
E thì cứ chiến loại này BOXEE (boxee.tv), cài cái là ăn luôn không pải cài đặt gì thêm, xem phim thì có phụ đề và âm thành điều chỉnh được, trong khi đó, phim nào cũng có Poster và thông tin đi kèm.

ltb1974

Báo cáo các bác là em chỉnh đủ mọi cách mà cái subtitle của em nó không hiện ra trong WMC, em đã cài Media Browser rồi, nó load về đủ hết poster, information về phim, mỗi subtitle mình có sẵn thì khi play nó lại không hiện ra.
Có bác nào bắt bệnh và chữa trị giúp em được không?

ltb1974

Sao sub lại liên quan đến MPC, em đang xài WMC cơ mà. Ý em nói là trong WMC, em play film thì nó không hiện sub ra, mặc dù em có đủ sub, trùng tên film, và cùng một folder với film chứ.
Với MPC: Nếu cài default thì nó không cho load subtitle, nó bảo phải encode video theo chuẩn EVR thì mới cho load sub, mà encode theo chuẩn kia thì hình ảnh chán cực.
Cao thủ ơi chỉ em với!

tung anh

Member

Sao sub lại liên quan đến MPC, em đang xài WMC cơ mà. Ý em nói là trong WMC, em play film thì nó không hiện sub ra, mặc dù em có đủ sub, trùng tên film, và cùng một folder với film chứ.
Với MPC: Nếu cài default thì nó không cho load subtitle, nó bảo phải encode video theo chuẩn EVR thì mới cho load sub, mà encode theo chuẩn kia thì hình ảnh chán cực.
Cao thủ ơi chỉ em với!

Xin chia sẻ kinh nghiệm cá nhân:
- nếu mỗi phim chỉ có một phụ đề kèm theo, thì set theo như các bác khác để cho WMP (chạy trong lòng WMC) autoload là xong.
- nếu có nhu cầu chuyển đổi qua lại giữa các phụ đề khác nhau - nhất là trong trường hợp phụ đề có cả tích hợp sẵn trong file movie .mkv lẫn phụ đề .srt bên ngoài, thì tôi thấy có thể cài thêm một plug in khác, đó là Media Control. freeware, chỉ cần search google là thấy. Khi sử dụng media control, sẽ tránh được trường hợp đôi khi một lúc hiện lên hai dòng subtitle, phải lọ mọ tắt bớt một :)
- thật ra nếu xem movie trên monitor, chỉ cần vào WMP hoặc ffdshow, hoặc vobsub rồi chọn lựa giữa các subtitle cũng được không cần cài thêm media control, nhưng phải mất công đụng chạm chuột, bàn phím, có vẻ không thuận lợi nếu bạn ngồi xa PC, xem movie trên LCD hay sử dụng remote.

international

Có ai việt hóa được cái WMC trong Win7 thì tốt quá.

ntduc

Báo cáo các bác là em chỉnh đủ mọi cách mà cái subtitle của em nó không hiện ra trong WMC, em đã cài Media Browser rồi, nó load về đủ hết poster, information về phim, mỗi subtitle mình có sẵn thì khi play nó lại không hiện ra.
Có bác nào bắt bệnh và chữa trị giúp em được không?

Bạn phải cài thêm MEDIA CONTROL. Tìm trong Hack7mc.com

HD Beginner

Giải đáp về Windows Media Center+Fddshow+CoreAVC..vv

Chào các bác

Sau 1 thời gian dài mày mò trên máy của mình, cộng với remote support cài đặt cho mấy bác ở xa. Em xin phép lập cái TOPIC để anh em ta vào trao đổi, giải đáp các vấn đề khi cài đặt Win 7 + Windows Media Center, fddshow,core AVC, direct Vob Sub...vv ạ

Máy của em hiện tại cài Win 7 64 bit, chạy mọi thứ bằng Windows Media Center, mở được mọi file: mkv, iso, lossless (.flac,ape ....vv), đồng bộ với I-Tunes, I-phone.
Đặc biệt có thể chạy 2 màn hình. 01 màn hình lớn với remote để giải trí, 01 màn hình nhỏ với bàn phím, chuột để làm việc.

Anh em nào kết Windows Media Center xin mời vào trao đổi cho xôm ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

myburin

Member
Ðề: Giải đáp về Windows Media Center+Fddshow+CoreAVC..vv

Đợi em mua thêm 2gb Ram sẽ lên cùng bác bàn luận cho vui về Win 7 64 bit:D:>

HD Beginner

Đấy là em nói máy của em. Chứ chủ đề về Windows Media Center + Fddshow + CoreAVC...vv cơ mà bác

Tụi Tây nó kết Windows Media Center đến mức có ko dưới 10 site chuyên về cách tinh chỉnh nó đấy bác ạ.

Cá nhân em thấy nó hay hơn XBMC hay Media Portal rất rất nhiều

calcifer

Active Member

Beginer cho mình hỏi Win7 64 khác 32 ở chỗ nào?
để cài được bản 64 có cần phải chip 64 bit ko? (sorry, hơi nob vụ này)

câu hỏi phụ: WMC không có chức năng tìm + down tự động cover + info, vậy bạn dùng phần mềm nào?

(đang có ý định chuyển sang WMC, hehe)

HD Beginner

Beginer cho mình hỏi Win7 64 khác 32 ở chỗ nào?
để cài được bản 64 có cần phải chip 64 bit ko? (sorry, hơi nob vụ này)

câu hỏi phụ: WMC không có chức năng tìm + down tự động cover + info, vậy bạn dùng phần mềm nào?

(đang có ý định chuyển sang WMC, hehe)

64 bít nó tốt cho các ứng dụng tính toán đòi hỏi môi trường 64 bit

Em cài 64 bit vì nó có 2 ưu điểm

1- Tận dụng được 4GB RAM của em

2 - Ít có Virus viết cho cả nền 32 và 64 bit. (Vì mục đích của Virus là chạy trên càng nhiều máy càng tốt mà). Do đó virus từ máy khác vào máy em là ngủ yên.

WMC không có chức năng download Movie meta data (Cover + Backdrop + info + rate...vv) Tuy nhiên có nhiều soft khá mạnh hỗ trợ nó. Ví dụ Metadata, ví dụ Meta Studio...vv

Bác thích chuyển sang WMC thì cài Win 7, 32 bit cũng được. Rồi cài Team Viewer lên và cho em ID. Em sẽ nhảy vào cài cho bác.

HD Beginner

thế bác review đê, em vẫn long đong vụ CUDA với Vobsub đã xong đâu, lâu ko gặp bác nhể ;;)

Mình cài Vobsub và CUDA OK rồi. Cho lại cái Team Viewer ID luôn bây giờ đi. Nhảy vào cấu hình cho 1 phút xong..kkk

HD Beginner

Giờ đêm ở nhà ôm vợ rồi. Ko nghịch máy tính nữa đâu

Mình ko nhớ là máy bạn cài 32 bit hay 64 bit. Nếu là 64 bit thì khi cài thêm cái 64 bit Component thì đặt là 32 bits player chứ ko phải là 64 bits player là xong thôi mà.

HD Beginner

máy em 32bit mà!!! trước bác có nghịc qua nhưng phụ đề chưa ổn lắm nên em lại phá, cài cho dùng chip decode roài!

Bây giờ cài lại Win 7 codecs, trong mục chọn thì bỏ fddshow component đi.

Sau khi cài xong thì chọn mục Do not use fddshow (Global setting)

Cuối cùng là trong mục Configure chọn Hali. Nhớ chọn Autoload VSfilter là Yes là xong thôi.

Mình đã nhờ HD_Beginner cài hộ vụ này trên chú PC của mình.

Phải công nhận là HD_Beginner cực kì nhiệt tình và bộ HTPC nhà mình chạy quá ngon.

Cảm ơn HD Beginner nhiều nhiều.

quoctrung

Well-Known Member

WMC của Win7 thì cảm nhận use = Tuyệt .
( Cyber DVD 10 của mình run in WMC = Cảm nhận Good )
Topic ý nghĩa ...
HD Beginner nên có thêm bài post hướng dẫn ae use WMC thì quá tốt .
Thân .

hung_khanh0709

bạn ơi! cho mình hỏi tí, mình cũng cài Win7 64bit, nhưng mà cái Windows Media Center của mình không đọc được file MKV (cái WMP12 đọc được file MKV), phải làm sao để đọc được vậy bạn?

Bên trên