[Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

Igor

Member
Ðề: WMC (Window Media Center) No 1 của Media Center..Thảo luận vô đây

... cách play có sharpen, cách biến đổi skin... nếu bác có thể hướng dẫn chi tiết thì hay quá.

... Đã nói là có Sharpen là có sharpen.

Xin lưu ý các bác là recommended settings của Shark007 là Enable MC sharpen là off đấy nhé.
Theo mình thì, nếu source tốt (BD), encoder uy tín (ESIR, EUREKA..) thì đừng tinh chỉnh làm gì cho mệt. Dành thời gian mà hưởng thụ. Mình thử tinh chỉ trên film 720p thì thấy hình ảnh cũng chẳng cải thiện thêm là mấy so với thời gian bỏ ra (trừ khi nếu thích vọc thì không tính)
Còn source kém hơn (DVDrip..) thì có tinh chỉnh mấy cũng chỉ đỡ xấu hơn thôi.

totorauxom

Well-Known Member

Báo cáo các bác là em chạy Win7 64bit vẫn dualview thoải mái. Tuy nhiên em thấy khi để dualview mà play = MPC-HC + bật sharpen thì ko ổn lắm, hình ảnh ko mượt chạy 1080p có lúc bị giật hình (em dùng card nvidia 9600GT) nhưng chạy = MP hay WMC thì vô tư

@Bác toto: Bác setup con slim ngon chưa? Em đọc bên vnav thấy có bài hướng dẫn setup TrueHD dùng MPC-HC + ffdshow version mới nhất + Asus xonar slim http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=77&t=20181&start=500http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=77&t=20181&start=500

Cảm ơn bác nhiều, em lại tiếp tục ngâm cứu đây

Igor

Member

Hình ảnh đẹp thì theo mình phụ thuộc vào 2 thứ: codec và Player. Ở đây cùng codec là coreAVC nhé, còn player là MPC nó hơn WMC ở 2 điểm: render mode của MPC là EVR custom tốt hơn EVR của WMC. Sharpen của MPC hơn hẳn của WMC. Do vậy theo mình thì hình ảnh của WMC không thể bằng MPC được, dù cùng decode bằng CoreAVC đi chăng nữa.
Hiện tại mình dùng WMC quản lý và play bằng extend player là MPC và hài lòng với kiểu này ^^ chứ play bằng WMC thì ko thể vừa mắt được.

Bác nói thế thì ko đúng rồi. Shark007 hoàn toàn ko phải là bộ codec mới. Nó chỉ repack lại các codec mà các bác vẫn đang dùng (và đang khen là đẹp) mà thôi. Nguyên tắc của nó là: định dạng nào mà Windows hỗ trợ thì dùng WMF codecs, cái nào ko hỗ trợ thì mới dùng codecs add-on. WMC ngầm định sử dụng WMP làm trình player (chứ nó không phải WMC là player như bác nói). Do đó nếu định dạng được Windows hỗ trợ thì không thể nói là ko đẹp đâu nhé. Nếu định dạng không hỗ trợ -> dùng codecs mà bác vẫn xài y như MPC. Vậy thì có gì khác nhau? Trừ khi tinh chỉnh khác nhau mà thôi.

Chỉ có decode sử dụng CPU hay GPU mới cho kết quả hình ảnh khác nhau nhiều mà thôi.

Chỗ nào mình sai thì góp ý nhé

yingyu

Member

bác có thể chỉ júp em cách tạo skin giống như mấy cái hình post ở trên ko ạ? giống như XBMC vậy

Visual Theme : Mealstorm
Color Scheme : Extender Black

Những phim nào Media Browser không có tư liệu thì bác tìm kiếm poster và screenshot của phim đó, rồi làm như sau:

poster chuyển thành folder.jpg
screenshot1 chuyển thành backdrop.jpg
screenshot2 chuyển thành backdrop1.jpg
......

Chép tất cả vào thư mục chứa phim cần thiết. Done !

PS : Cái Media Browser này lắm trò linh tinh biến hóa lắm :D Bác cần thì em sẽ viết luôn bài hướng dẫn cho bác !

Visual Theme : Mealstorm
Color Scheme : Extender Black

Những phim nào Media Browser không có tư liệu thì bác tìm kiếm poster và screenshot của phim đó, rồi làm như sau:

poster chuyển thành folder.jpg
screenshot1 chuyển thành backdrop.jpg
screenshot2 chuyển thành backdrop1.jpg
......

Chép tất cả vào thư mục chứa phim cần thiết. Done !

PS : Cái Media Browser này lắm trò linh tinh biến hóa lắm :D Bác cần thì em sẽ viết luôn bài hướng dẫn cho bác !

ui trời ơi, em đợi mãi mới thấy bác nói sẽ viết bài hướng dẫn, trình em kém quá, làm mãi ko được như các bác. Thấy bác nói viết bài hướng dẫn thấy thích quá, thanks bác.

yingyu

Member

ui trời ơi, em đợi mãi mới thấy bác nói sẽ viết bài hướng dẫn, trình em kém quá, làm mãi ko được như các bác. Thấy bác nói viết bài hướng dẫn thấy thích quá, thanks bác.

Đang đê mê theo Australia , phim hay quớ !!!
Sáng nay sẽ viết cho bác nhá :D

chalenvu

Các bác làm ơn cho hỏi. Tôi cũng theo hướng dẫn vào shark007.net nhưng không thấy chỗ để download. Tôi còn mới ít kinh nghiệm. Các bác chỉ bảo giùm với

dualshock

Member

Bác nói thế thì ko đúng rồi. Shark007 hoàn toàn ko phải là bộ codec mới. Nó chỉ repack lại các codec mà các bác vẫn đang dùng (và đang khen là đẹp) mà thôi. Nguyên tắc của nó là: định dạng nào mà Windows hỗ trợ thì dùng WMF codecs, cái nào ko hỗ trợ thì mới dùng codecs add-on. WMC ngầm định sử dụng WMP làm trình player (chứ nó không phải WMC là player như bác nói). Do đó nếu định dạng được Windows hỗ trợ thì không thể nói là ko đẹp đâu nhé. Nếu định dạng không hỗ trợ -> dùng codecs mà bác vẫn xài y như MPC. Vậy thì có gì khác nhau? Trừ khi tinh chỉnh khác nhau mà thôi.

Chỉ có decode sử dụng CPU hay GPU mới cho kết quả hình ảnh khác nhau nhiều mà thôi.

Chỗ nào mình sai thì góp ý nhé

Đúng vậy. Shark007 là một bộ codec park giống như K-lite vậy. Mình nói nó là codec là sai rồi.
WMC đúng là dùng WMP tích hợp để play, điều này mình cũng đã thừa nhận ở mấy bài trước rồi.
Về phần hình ảnh thì tùy mỗi người một cảm nhận. Riêng mình thì nếu ko có MPC bật Sharpen thì không lọt vào mắt được, vì mình thấy nó khác nhau rõ ràng, khi bật Sharpen của MPC thì hình ảnh rất sắc lẹm (tất nhiên nếu nhìn gần sẽ có nhiễu hạt, nhưng mà chả bao giờ dí mắt vào TV cả ^^)
Vậy thì: mọi người cùng bàn luận và tinh chỉnh theo cách của mình sao cho vừa ý mình nhất nhé. Có gì không hiểu cứ post lên, mình sẽ trả lời nếu biết. Have fun !

dualshock

Member

à mà cái EVR,mình đọc thì thấy là nó dùng để decode = GPU thôi đúng ko?nên nếu chỉ decode = CPU thì WMP với MPC có sự khác biệt gì?với lại cho mình hỏi tí là :sao mình chơi = MPC tự nhiên nó giật giật,định dạng nào cũng giật(avi,flv,dat,dvd,...,MPC mình là bản standard)còn qua bên WMP thì nó bt,chả hiểu sao nữa?cậu xem hộ mình với

Render là một thuật ngữ trong đồ họa, là công đoạn hoàn thiện hình ảnh để xuất ra màn hình. Nó không phải là decode.

tung anh

Member

Phụ đề .str thì tự động được WMC (sử dụng WMP làm default player) load nếu như trùng với tên file của phim.

Để dùng remote chuyển phụ đề + thay đổi audio channel + tinh chỉnh video -> dùng thêm một tool được recommended trên shark007.net. Mình quá thoả mãn với các chương trình trên rồi nên không cần thêm tool nữa.

Ghi chú: mình xem phim 720p, 1080p (mkv), avi, vob,... thấy không bao giờ cần phải lựa chọn audio channel cả -> HTPC của mình tự động xuất ra 5.1 (7.1). Tai sao bạn cần phức tạp vậy?
Subtitle mình dùng mỗi một loại nên cũng không có nhu cầu chuyển đổi.

Nút on/off có sẵn trên remote (mình xài loại HP MCE remote $19.5). Muốn cấu hình chọn Standby, Hibernate hay Off thì vào Control Panel -> Power

Dear Igor,
(1) ví dụ cụ thể là phim 88 minutes có gói sẵn kênh audio nói tiếng nga, Ukraina, Anh, và hình như còn vài kênh nữa. nếu không chọn được để chuyển qua nghe tiếng Anh thì nó cứ lấy tiếng Nga làm chuẩn. Chuyện này thu7òng gặp khi dùng .mkv có xuất xứ từ các nhóm rip ở Nga.
(2) ý mình hỏi WMC bằng một loại remote nào đó by default có tự load và cho chọn subtitle hay không , chứ tất nhiên nếu cài thêm WMC plug-in ví dụ như media control của Damien thì subtitle sẽ chạy êm xuôi là bình thường, với điều kiện là gán keymap cho lệnh chọn.

dualshock

Member

Dear Igor,
(1) ví dụ cụ thể là phim 88 minutes có gói sẵn kênh audio nói tiếng nga, Ukraina, Anh, và hình như còn vài kênh nữa. nếu không chọn được để chuyển qua nghe tiếng Anh thì nó cứ lấy tiếng Nga làm chuẩn. Chuyện này thu7òng gặp khi dùng .mkv có xuất xứ từ các nhóm rip ở Nga.
(2) ý mình hỏi WMC bằng một loại remote nào đó by default có tự load và cho chọn subtitle hay không , chứ tất nhiên nếu cài thêm WMC plug-in ví dụ như media control của Damien thì subtitle sẽ chạy êm xuôi là bình thường, với điều kiện là gán keymap cho lệnh chọn.

1. Những phim đó chắc là không nhiều, bạn có thể dùng MKVtoolnix bỏ luôn cái kênh tiếng nga, uk... đó đi, mất vài phút là xong mà.
2. .....

Igor

Member

Dear Igor,

1. Ý bạn nói đây là phim lồng tiếng chứ không phải phụ đề? Cái này mình chua gặp nên ko biết. Mình chỉ toàn xem phim tiếng Anh thui. Sorry!
2. Có. file *.str tự load khi play.Muốn chuyển đổi giữa các file phụ đề trong khi xem phải dùng plug-in chứ tính năng này không có sẵn trong các phiên bản Windows. Remote chỉ là thiết bị nhập tương tự key/mouse thôi

bbecks

Các bác làm ơn cho hỏi. Tôi cũng theo hướng dẫn vào shark007.net nhưng không thấy chỗ để download. Tôi còn mới ít kinh nghiệm. Các bác chỉ bảo giùm với

o dong nay bac oi;
Download the latest stable version, 2.4.1 Final from:

yingyu

Member
[Windows Media Center] Tùy biến giao diện và tinh chỉnh Media Browser !

Tùy biến giao diện mặc định của
Windows Media Center trên Windows 7

Bước 1 : Sao lưu dữ liệu

Truy cập vào “C:\Windows\ehome” sau đó copy file “ehres.dll” ra bất kỳ nơi nào khác, để đề phòng bất trắc.

Download file Reg này về và install nó.

Quay trở lại thư mục “C:\Windows\ehome\ehres.dll” Bấm chuột phải và chọn “Take Ownership”

Bước 2 : Chọn Background

Mặc định trong WMC cho phép bạn dùng hình ảnh với kích thước 500x300 pixels. Tuy nhiên bạn vẫn có thể dùng hình ảnh với độ phân giải lên đến 1080p hay 720p để làm hình nền. Ví dụ với hình sau :

Link Download : Made by phil2001 of DeviantArt

Bước 3 : Tinh chỉnh file ehres.dll

Ở bước này, bạn cần download phần mềm Restorator về cà tiến hành cài đặt như bình thường.

Sau khi cài đặt, dùng Restorator để mở file "ehres.dll"

Ở khung làm việc chính của Restorator, bạn click chọn “RCData” và tìm dòng “Common.Animated.Background.png”. Tiếp tục bấm chuột phải và chọn “assign > assign to”

Đến đây, bạn chỉ việc chọn hình ảnh mà bạn yêu thích vầ bấm OK.

Note : Nếu bạn muốn sử dụng nhiều hình cùng lúc, thì chỉ việc tinh chỉnh các file sau :

“common.background.layer1.png”
“common.background.layer2.png”
“common.background.layer3.png”

Giờ thì kích hoạt Windows Media Center thôi :D

Nếu bạn thấy cách trên dài dòng và khó thực hành, thì vẫn còn một cách khác nhanh hơn và đơn giản hơn để thay đổi hình nền cho WMC.

Chỉnh sửa lần cuối:

yingyu

Member
Ðề: [Windows Media Center] Tùy biến giao diện và tinh chỉnh Media Browser !

Gói giao diện “Homeworld” cho Windows Media Center
(Designed by hack7mc)

Như đã nói phía trên, nếu bạn cảm thấy lười khi làm thủ công để thay đổi giao diện cho WMC.
Thì vẫn còn một cách khác là : sử dụng gói giao diện có sẵn.

1. Lập lại bước 1 của bài viết đầu tiên.
2. Download và Cài đặt gói giao diện sau : Homeworld Theme 1.0.1
3. Tắt Windows Media Center trong vòng 1 phút.
4. Bấm phải chuột lên shortcut Homeworld Theme và chọn Run as administrator.
5. Tại cửa sổ mới hiện lên. Bạn bấm Start để tiến hành thay đổi theme cho WMC.
6. Khởi động WMC để cảm nhận sự khác biệt :D

Note : Nếu trong quá trình cài đặt có thông báo lỗi thì bạn làm như sau :

1. Mở Windows Explorer và truy cập tới đường dẫn “C:\Windows\ehome”
2. Sau đó, bấm chuột phải lên “ehres.dll” và chọn “Take Ownership”
3. Lập lại bước 4 và bước 5

Chỉnh sửa lần cuối:

yingyu

Member

Gói giao diện “Flying Whales” cho Windows Media Center
(Designed by hack7mc)

Thêm một gói nữa cho các bác bên hack7mc làm :D Mình chỉ dịch thoai.

1. Lập lại bước 1 của bài viết đầu tiên.
2. Download và Cài đặt gói giao diện sau : Download Flying Whales Theme from Hack7MC (39.9mb)
3. Tắt Windows Media Center trong vòng 1 phút.
4. Bấm phải chuột lên shortcut Flying Whales Theme và chọn Run as administrator.
5. Tại cửa sổ mới hiện lên. Bạn bấm Start để tiến hành thay đổi theme cho WMC.
6. Khởi động WMC để cảm nhận sự khác biệt :D

Note : Nếu trong quá trình cài đặt có thông báo lỗi thì bạn làm như sau :

1. Mở Windows Explorer và truy cập tới đường dẫn “C:\Windows\ehome”
2. Sau đó, bấm chuột phải lên “ehres.dll” và chọn “Take Ownership”
3. Lập lại bước 4 và bước 5

yingyu

Member

Hướng dẫn cài đặt và sử dụng
Media Browser
Windows Media Center

Bước 1 :

Truy cập vào trang http://www.mediabrowser.tv
Kéo xuống dưới cùng. Mục Links chọn Download
Sau khi download thì tiến hành cài đặt như bình thường.

Bước 2 :

Sau khi cài đặt thành công, bạn vào Start Menu / All Programs / Media Browser
Chọn tiếp Media Brower Configuration Wizzard (MBCW)
Khi khởi động MBCW sẽ có hộp thoại thông báo, bạn tiếp tục chọn Yes.

Bước 3 :

Bạn chọn thẻ Media Collection
Sau đó bấm vào nút Add để đưa đến đường dẫn chứ film cần thiết.
Bên tay phải sẽ xuất hiện hộp thoại cho phép bạn thay đổi avatar cho thư mục này.

Bước 4 :
Bạn chọn tiếp thẻ Plugs-in

Ở đây (theo cá nhân) mình add những Plug-ins sau :
1.High Quality Thumbnails : add poster chất lượng cao vào phim.

2.MediaInfo Provider : có tác dụng hiện thông tin encoding của phim.

3. Mealstorm Theme : Đơn giản vì mình thấy nó pro nhất trong các themes
Các bạn cũng có thể lấy thêm theme tại địa chỉ sau : http://www.mediabrowser.tv/gallery

Bước 5 :

Sau khi cài đặt xong, đóng tất cả và khởi động WMC.
Bạn sẽ thấy chương mục Media Browser nằm ngay ở dòng thứ 2 :)

Note : Bài viết sau sẽ hướng dẫn bạn " thêm lông thêm cánh " cho Media Browser :-bd

Chỉnh sửa lần cuối:

ôi, sau nhiều ngày chờ đợi đến hôm nay đã có bài hướng dẫn chi tiết, phấn khởi quá, tiếp tục đợi bài viết tiếp theo của bác, cảm ơn rất nhiều, bác tiếp tuc phát huy nhé.

kendo

Member

cuối cùng cũng có cái trị e này. Nhưng mình lỡ kết XBMC rồi, đành chia tay vậy :D

yulawboy

Active Member

Render là một thuật ngữ trong đồ họa, là công đoạn hoàn thiện hình ảnh để xuất ra màn hình. Nó không phải là decode.

nhưng mình thấy là khi chọn evr là để giải mã = DXVA đúng ko?,mình thấy bên thread hướng dẫn bật chế độ DXVA

với lại cho mình hỏi tí là :sao mình chơi = MPC tự nhiên nó giật giật,định dạng nào cũng giật(avi,flv,dat,dvd,...,MPC mình là bản standard)còn qua bên WMP thì nó bt,chả hiểu sao nữa?

Bên trên