[Hướng dẫn] Các bài viết về cài đặt Codec, Filter, sử dụng CPU, GPU giải mã HD..

zero4803

Member
Ðề: [Hướng dẫn] DXVA,PowerDVD 10 và MPC: tối ưu để xem HD thật nhẹ nhàng với chất lượng tốt

Mình đã làm thử nhưng cách này nếu áp dụng cho lap thì gpu nóng quá,bình thường nó đã nóng hơn cpu rồi,bây giờ còn nóng hơn.Cách này chi áp dụng cho máy pc thôi,với gpu có fan + heatsink tốt

J4yJ4ckj3

Member
Ðề: [Hướng dẫn] DXVA,PowerDVD 10 và MPC: tối ưu để xem HD thật nhẹ nhàng với chất lượng tốt

sao config kiểu này 1 số film được DXVA 1 số thì không,1 số thì không xem được nhưng nếu để yên như cũ thì tất cả các những film đấy lại được DXVA xem thì như bình thường

smallvjlle

Member

cho tớ hỏi nếu cài power dvd, coreavc và klite thì nên cài cái nào trước cho no đỡ " đánh nhau" hỏi xóa registry tùm lum, thanks

daisyn7

Ðề: Tại sao CPU load chưa tới 100% mà phim HD vẫn giật hình, lệch tiếng?

Thank bác Chip nhiều

dinhvandiep

cho mình hỏi sao mình ko mở được cái bảng chọn SW và DXVA vậy. và sao mình xem thỉnh thoảng ko có tiếng lời thoại vậy

tanminh6000

sao config kiểu này 1 số film được DXVA 1 số thì không,1 số thì không xem được nhưng nếu để yên như cũ thì tất cả các những film đấy lại được DXVA xem thì như bình thường

Có thể 1 số film của bác không có DXVA.

cho mình hỏi sao mình ko mở được cái bảng chọn SW và DXVA vậy. và sao mình xem thỉnh thoảng ko có tiếng lời thoại vậy

Ở phần sound bạn chọn lại là Direct sound (card sound đang dùng) xem có tiếng không ?

Ở đây bạn dùng cái CoreAVC (chỉ support Cuda) để decode chứ có dùng Filter PDVD đâu mà có DXVA được bạn :(

logop8x

Active Member

Xin giải thích thêm cho các bạn một số thắc mắc về ko xem được bằng DXVA như sau:

-Nếu các bạn xem phim có phụ đề, phụ đề được xử lý bằng DirectVobSub thì sẽ ko dùng DXVA được vì DirectVobSub chưa hỗ trợ DXVA. Các clip ko có phụ đề mới dùng DXVA được (cái này mình nói chung cho card ATI nhé còn NVIDIA có mã Cuda thì có thể vẫn xem đc).

-Không phải phim nào chiếu bằng Codec của PowerDVD cũng xem được, tuy rằng bản 10 có cải thiện hơn nhiều bản 9. Do đó phim nào ko xem đc thì bạn dùng ffdshow để xem.

-Nên cài cả bộ PowerDVD 10 vào để lấy mấy cái Splitter của nó cũng khá tốt, đặc biệt là xem mấy file video flv với mp4 của Youtube ko bị lỗi.

-Một số bạn mod card ATI thành FilePro thì ko chơi DXVA được đâu nhé, chuyển sang cái tùy chọn SW mới xem mượt đc.

sieucan

Active Member

DirectVobSub là filter, đâu phải decode mà đòi hỗ trợ dxva??

meomatto

Active Member

Các Bác ơi, Em cài nguyên bộ PDVD10 Ultra3D xịn nhất của nó, để mặc định và Add tất cả các định dạng File mở rộng mà nó hỗ trợ vào nhưng ko thể xem dc các File HD, bất kỳ File nào cũng ko chơi dc, cả file Flash nữa. Chỉ Play dc 1 số file Mp4 bình thường thôi là sao hả các Bác. Khi Play file HD thì nó hiện ra 1 thông báo là: Codec của File này...*Mkv ko dc hỗ trợ. Vậy là sao các Bác nhỉ? giúp em cái?

Cách này em thấy không đẹp = xem thẳng trên PowerDVD nhưng nặng máy quá, ko biết nâng RAM lên có cải thiện ko, có bạn nào thử chưa vậy: :)

dinhvandiep

Có thể 1 số film của bác không có DXVA.

Ở phần sound bạn chọn lại là Direct sound (card sound đang dùng) xem có tiếng không ?

Ở đây bạn dùng cái CoreAVC (chỉ support Cuda) để decode chứ có dùng Filter PDVD đâu mà có DXVA được bạn :(

mình làm theo hướng dẫn của bạn chủ therad mà, và cài thêm cái coreAVC thôi, mà ko thấy cái PDVD đâu, DXVA xem có đẹp hơn ko vậy. mình mới dùng nên ko rành lắm, mong được chỉ bảo thêm

Cách này em thấy không đẹp = xem thẳng trên PowerDVD nhưng nặng máy quá, ko biết nâng RAM lên có cải thiện ko, có bạn nào thử chưa vậy: :)

Chắc là do cảm tính thôi bác,vì dùng chính bộ filter của PDVD nên chất lg hình ảnh như nhau.

*Lưu ý:

-ko cài thêm bất cứ 1 bộ codec nào khác(nếu cài phải Disable mục avc/h264 đi) ngoài k-lite.Và phải đảm bảo là đã disable mục avc/h264 trong ffdshow.Nếu ko sẽ ko thể sử dụng dc PDVD 10 codec.

-Phải làm đúng như hướng dẫn.

-Cách này có thể enable DXVA trên mọi video HD ".mkv" dc nến chuẩn avc/x264 ,hoàn toàn ko cần quan tâm video đó hỗ trợ DXVA hay ko.

Ngoại trừ những file HD đã tích hợp sẵn DXVA như của bọn EuReKa rip thì em chưa thử nên ko rõ có thể áp dụng dc không.

BBerryXS

Theo mình cảm nhận là hình ảnh có cải thiện,cám ơn bạn nhiều lắm.
P/s:xài PowerDVD10 này nặng dữ T_T

090456789

Member

SAo em cài mỗi cái K-lite code pack mới nhất thì nó cũng có luôn cái DVXA gì đó mà góc trái mà. Đâu cần cài thêm gì đâu

090456789

Member

SAo em thấy cái hình ở K-lie ko được đẹp như ở PDVD nhỉ. Bác nào biết chỉnh cho nó đẹp lên như PDVD ko.

Em đã làm tất cả các bước mà ko sử dụng được code PDVD 10 cho k-lite

kiyeusu

Member

đã config đc thans nhiều :)

768502

Sau vất vả 11 buổi sáng cuối cùng đã làm thành công! Thanks.
Mấy bạn nhớ đọc cho kỹ từng chữ một nha đừng bỏ sót từ nào cả, giống như mình thì khổ.

090456789

Member

Sau vất vả 11 buổi sáng cuối cùng đã làm thành công! Thanks.
Mấy bạn nhớ đọc cho kỹ từng chữ một nha đừng bỏ sót từ nào cả, giống như mình thì khổ.

Em làm y như vậy. Ko bỏ 1 bước nào nhưng khi chơi 1 file mkv chuột phải nó chẳng hiện lên cái bảng như của bác chủ thớt

090456789

Member

Nhưng thêm cái đó thì màu sắc có cải thiện được chút nào ko. Như cái ảnh 3 post ở trên thấy rõ sự khác biệt giữa 2 trình xem

090456789

Member

Bác xem thế nào chứ em làm y như bác mà chuột phải nó ko hiện cái kia lên. Hay tại em dùng bản K-lite 5.8.3. Bác dùng bản mấy để làm vậy

Bên trên