[Hướng dẫn] Các bài viết về cài đặt Codec, Filter, sử dụng CPU, GPU giải mã HD..

tanminh6000

Ðề: [Hướng dẫn] DXVA,PowerDVD 10 và MPC: tối ưu để xem HD thật nhẹ nhàng với chất lượng tốt

Em cũng đang xài Win7 64 mà,add thoải mái mà pac...:)

Mình xài MPC x64 add không đc bác à, x86 thì add vô tư thui đành xài cái filter có sẳn vậy. =D>

Ðề: [Hướng dẫn] DXVA,PowerDVD 10 và MPC: tối ưu để xem HD thật nhẹ nhàng với chất lượng tốt

Mình xài MPC x64 add không đc bác à, x86 thì add vô tư thui đành xài cái filter có sẳn vậy. =D>

À,bác đừng dùng MPC 64 nữa,dùng bản 32 bit cũng dc,Win 64 bit vẫn hỗ trợ tốt soft 32 bit mà,em cũng đang dùng bản MPC 32bit trên Win7 64 bít.:D Với lại MPC 64 nó bắt phải có filter hỗ trợ...

Sao mình chỉ add được 1 trong 2 file trên thôi nhỉ.File đuôi ax ấy

Bác chỉ cần add sao cho thấy nó hiện ra dòng "Cyberlink Video Decoder(PDVD10)" là dc.:-"

Cac cao thu cho minh hoi ,minh xai Card ATI 4650 add Filter CLCvd.ax và CLCvd_HBD.ax roi nhung khi chay film HD 1080 vao Filter ko thay co Cyberlink Video Decoder

Chắc tại bác chưa chọn "Prefer" cho Cyberlink rồi,hoặc bác chưa Disable mục AVC/h264 codec của ffdshow(hoặc 1 flter nào đó)...:-$
Cũng có thể là phần Output Option của MPC bác chưa chọn "EVR Custom Preseter".

Chỉnh sửa lần cuối:

tanminh6000

À,bác đừng dùng MPC 64 nữa,dùng bản 32 bit cũng dc,Win 64 bit vẫn hỗ trợ tốt soft 32 bit mà,em cũng đang dùng bản MPC 32bit trên Win7 64 bít.:D Với lại MPC 64 nó bắt phải có filter hỗ trợ...

Mình đâu có dùng filter nào đâu bác chỉ setup cái MPC x64 xong chơi filter default của windows lun ấy chứ :D.

À ý em là muốn add filter vào thì filter ấy phải hỗ trợ 64 bit.

manhtoanus

Ðề: Hướng dẫn config tối ưu MPC, CoreAVC, ffdshow, AC3Filter để xem phim HD

Các bác cho tôi hỏi tí, tại sao tôi cài ffdshow nhưng mỗi lần tắt máy tính, khi bật lại là chương trình ffdshow lại mất đi, phải cài lại. Các bác chỉ dùm với ạh.

sonthytb

Cài ffdshow và AC3 Filter theo hướng dẫn của bác, chạy 1080 ngon lành (chip E7400, Ram 2G, Win 7) mỗi tội dùng card sound HD onboard loa sourround nghe bé quá, thỉnh thoảng mới thấy kêu vài tiếng

Cái này xem có hại GPU nhiều không bạn

Cho mình hỏi thêm là bt đang xem HD bằng K-lite code pack defaut chuyển qua cái này có tốt hơn nhiều không và có nặng máy không hả luckyclick1991

tanminh6000

Cái này xem có hại GPU nhiều không bạn

Nếu PSU & heatsink của VGA tốt không vấn đề gì \m/

Cho mình hỏi thêm là bt đang xem HD bằng K-lite code pack defaut chuyển qua cái này có tốt hơn nhiều không và có nặng máy không hả luckyclick1991

Cái này giúp giảm tải cho CPU & chỉ support những VGA có DXVA thôi.

hdvietnam123456

Phải thừa nhận cách này cực hay, máy yếu cũng chạy được cho hình anh OK, nhưng các bạn lưu ý là cố một số file MKV không chạy được với Codec này, như trường hợp file Wet Dream 2 đó, tự nhiên màn hình tối om, chỉ nghe tiếng thôi. làm mình mò mãi mới phát hiện ra, chuyên qua AVC là OK ngay.

vuongngoc

Member

các bác cho em hỏi,sao trong phần video renderer của em không có mục EVR custon pres
em cũng dow bản klite mới nhất rồi 5.8.3

international

các bác cho em hỏi,sao trong phần video renderer của em không có mục EVR custon pres
em cũng dow bản klite mới nhất rồi 5.8.3

Phải cài .NET Framework 3.5 mới có bạn ạ.

Mà bạn chủ thread cho mình hỏi là có cách nào để Windows Media Player dùng được cái bộ codec này ko? Mình thích WMP hơn là MPC.
Cảm ơn bạn về bộ codec nhé. Thích hơn bộ codec trong PowerDVD 8 (dù bộ này share codec cho WMP được)

vuongngoc

Member

Phải cài .NET Framework 3.5 mới có bạn ạ.

Mà bạn chủ thread cho mình hỏi là có cách nào để Windows Media Player dùng được cái bộ codec này ko? Mình thích WMP hơn là MPC.
Cảm ơn bạn về bộ codec nhé. Thích hơn bộ codec trong PowerDVD 8 (dù bộ này share codec cho WMP được)

thank bác nhé,để em thử xem thế nào.

babyblue

Well-Known Member
Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt K lite và KMPlayer decode HD bằng GPU

Sao em build theo bác nó lại decode bằng CPU không bác ơi.Phim Pacific dung lượng chỉ 1,5GB mà E4400 load 100% liên tục luôn.Giải thích hộ em với

Chỉnh sửa lần cuối:

nglenam

Help me ! Tôi làm y như vậy mà sao mở file Alvin.and.the.Chipmunks.The.Squeakquel.2009.1080p. BluRay.x264.DTS-WiKi-Up.bY.Iceman.mkv bằng MPC video decoder thì được chạy bằng cyberlink video decoder 10 chỉ có tiếng, không có hình. Còn file Samsung.Colour.Of.China.1080p.x264-HDL.mkv và file *.ts thì chạy cyberlink video decoder 10 treo máy.
Cấu hình máy của tôi là VGA onboard 3200HD, ram 2Gb, chạy con AMD 7750 BE, dùng winxp sp3

kutool

Mình cài và cấu hình theo hướng dẫn (hình=CoreAVC, audio=AC3Filter) thì các file film dạng *.mkv bị lỗi, bấm phải chuột/ bấm kép chuột để Open thì xuất hiện thông báo : Windows Explorer stop error... Muốn Open các file này phải vào MPC Open bằng File -> Open...

Bác biết lỗi này chỉ em !

Thanks !

Help me ! Tôi làm y như vậy mà sao mở file Alvin.and.the.Chipmunks.The.Squeakquel.2009.1080p. BluRay.x264.DTS-WiKi-Up.bY.Iceman.mkv bằng MPC video decoder thì được chạy bằng cyberlink video decoder 10 chỉ có tiếng, không có hình. Còn file Samsung.Colour.Of.China.1080p.x264-HDL.mkv và file *.ts thì chạy cyberlink video decoder 10 treo máy.
Cấu hình máy của tôi là VGA onboard 3200HD, ram 2Gb, chạy con AMD 7750 BE, dùng winxp sp3

À,nếu pac dùng WIn Xp thì trong mục Options/Output phải chọn Overlay Mixer hoặc VMR7, VMR9 hoặc VMR9 renderless....Các thiết lập khác ko đổi./:)

Nếu dùng WIN vista/7 thì chọn EVR custom pres.

phungquy

Ðề: Tại sao CPU load chưa tới 100% mà phim HD vẫn giật hình, lệch tiếng?

Cho em hỏi chút xíu. Có cách nào cho đường tiếng kèm theo HDMI của laptop không nhỉ. Cắm cáp HDMI vào đầu DVD thì không cần cắm giắc tiếng em cắm vào con lap của em không có tiếng, vậy có cách nào ghép chung đường âm thanh vào HDMI của lap không?

04021989

Member

Cái này là xung đột codec, bác disable cái ffdshow đi là ổn

VuMinhThu

Member
Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt K lite và KMPlayer decode HD bằng GPU

Bạn cho mình hỏi chút, mình cài đúng như bạn hướng dẫn, nhưng mình chỉ xem được các file mkv, avi còn vob thì chỉ có tiếng mà không có hình. Cám ơn bạn!

Bên trên