HDMI mắc tiền thắng tuyệt đối HDMI rẻ tiền.

dinhvannam

Ðề: HDMI mắc tiền thắng tuyệt đối HDMI rẻ tiền.

Có bác nào trả lời được cho em kết quả test dây rẻ thua dây mắc ở điểm nào?

Em đã test và chụp hình cụ thể, bác tự so sánh rồi chọn cho mình cách chơi, chỉ có em mới tự dưng test thôi, chứ ai ở không test mà trả lời cho bác mà bác hỏi.

Các bác tranh luận trên tinh thần tìm ra cái đẹp hơn đi, topic dài mà chẳng thấy phản biện, hình ảnh chứng minh cụ thể cho em sáng cái con mắt của em : TOÀN VÕ MỒM GIỎI ƠI LÀ GIỎI. mệt mệt......

luctieuphung

Hình ảnh sereis HDMI-X ( các bác chú ý nhìn phía sau cây cầu )

Hình ảnh sereis HDMI-1 ( các bác chú ý nhìn phía sau cây cầu )

Bác kêu mọi người nhìn sau cây cầu, còn thảm cỏ thì sao? Thảm cỏ nào đẹp hơn?

luctieuphung

Hình ảnh HDMI-X

Hình ảnh HDMI-1

Cái này test mù như bác Dan gì đó đề nghị, em đố ai nhận ra dây nào rẻ, dây nào mắc.

Bây giờ biết loại nào rồi em xin các bác tập trung nhìn vào hình ảnh sau tấm kính phía trên đầu 2 nhân vật. Loại nào cho hình ảnh nổi rõ hơn?

dinhvannam

Em chụp bằng dtdđ 2 mê ga píc xeu

EM XIN THUA BÁC LUCTIEUPHUNG, VÌ TRANH CÃI MẤT HÒA KHÍ + THỜI GIAN.

conan0402

Member

anh em biết D sub pin 15 là cái nào ko...cài dây D sub nào cũng pin 15 hết hã,,
dây D -sub 40K ở phong vũ ok chưa...hay còn laọi nào tốt hơn ko...<5m nhé ..

Daphine

Còn đối với những ai thực sự muốn tìm hiểu thêm (không bị bệnh "cái tôi vĩ đại" + sĩ diện), thì tôi post link một số bài phân tích về cáp HDMI của các trang nước ngoài cho các bạn tham khảo:

1. [Ars Technica] http://arstechnica.com/gaming/news/2007/02/7116.ars
...Don't get fooled into thinking that just because you're paying more you'll see a better picture, or it isn't worth your time to check around...
-->...Đừng bị lừa rằng bạn trả nhiều tiền hơn thì sẽ thấy hình đẹp hơn, hoặc thời gian bỏ ra để kiểm tra thêm là không xứng đáng...

2. [Forum chính thức của Playstation] http://boardsus.playstation.com/pla...hread.id=828972&view=by_date_ascending&page=1
..."Question: Is there any difference between a cheap (i.e. $10 HDMI cable) and an expensive (i.e. $150 HDMI cable)???"...
...That answer is, "No, an expensive HDMI cable will make NO difference in the quality of your picture OR sound"...
..."Hỏi: Có sự khác biệt giữa cáp HDMI rẻ tiền (vd: 10 USD) và cáp đắt tiền (vd: 150 USD)???..."
...Đáp: "Không, 1 sợi cáp HDMI đắt tiền sẽ KHÔNG tạo ra sự khác biệt cả về hình ảnh LẪN âm thanh"...

3. [Secrets of Home Theater and Hi Fidelity] http://www.hometheaterhifi.com/volume_14_1/monoprice-cables-1-2007.html
...good cables are about technology and not marketing or price...
...cáp tốt là do công nghệ không phải là do tiếp thị hoặc giá bán...

4. [Popular Mechanics] http://www.popularmechanics.com/technology/upgrade/4235717.html
...None of our editors could tell the difference. The fact is, HDMI is digital, meaning you either get the feed or you don’t. High prices and gimmicks like gold-plating don’t affect 1s and 0s. Our advice: Purchase your wiring online for cheap, and use the saved money to upgrade to a larger flat screen...
...Không 1 biên tập viên nào của chúng tôi có thể nói được sự khác biệt. Sự thật là, HDMI là tín hiệu digital, có nghĩa hoặc là bạn có tín hiệu hoặc là không. Giá cao và mánh quảng cáo như "mạ vàng" không ảnh hưởng đến 0 và 1. Lơi khuyên của chúng tôi: Mua dây qua mạng cho rẻ tiền, và dùng phần tiền tiết kiệm được để nâng cấp lên màn hình lớn hơn...

5. [Gizmondo] http://gizmodo.com/282725/the-truth-about-monster-cable-+-grand-finale-part-iii
...The only people who should buy Monster cable are people who light cigars with Benjamins. Fortunately for Monster, there are plenty of those people...
...Những người nên mua cáp Monster là những người đốt tờ 100 USD để hút xì gà! Thật may cho Monster, có khối người như vậy!...

Ngoài ra còn một số link tổng hợp nhiều bài tham khảo mà các bạn có thể xem thêm:

1. [Secrets of Home Theater and Hi Fidelity's CABLE REVIEW ARCHIVES] http://www.hometheaterhifi.com/masterindex_cables.html
2. [Audio Myths - Những "huyền thoại" hoang đường về audio] http://2eyespy.tripod.com/id3.html

Daphine

VNAV và HDVN ai hơn ai, em thấy như nhau, Chẳng có bên nào cao hơn bên nào hết đóa. Em giao lưu với ối bác đại gia, người ta chịu tiếp nhận cái mới lắm, không như anh em mình bảo thủ chết mẹ.

Nói huỵch toẹt ra là không có $$ mua, hoặc có $$ mà ko dám chơi đồ TỐT rồi tự sướng với mấy cái đồ CÒI, em thích thì so sánh tự tìm cái đẹp cho bản thân, nhưng nghĩ sẽ có ích cho anh em nên post bài chia sẽ.

Bác nào không đồng quan điểm tiền nào của nấy thì thôi. Việc gì phải đả kích nhau như vậy.

---> Cảm ơn ông đã củng cố cho quan điểm của tôi.

MrBo682

Well-Known Member

VNAV và HDVN ai hơn ai, em thấy như nhau, Chẳng có bên nào cao hơn bên nào hết đóa. Em giao lưu với ối bác đại gia, người ta chịu tiếp nhận cái mới lắm, không như anh em mình bảo thủ chết mẹ.

Nói huỵch toẹt ra là không có $$ mua, hoặc có $$ mà ko dám chơi đồ TỐT rồi tự sướng với mấy cái đồ CÒI, em thích thì so sánh tự tìm cái đẹp cho bản thân, nhưng nghĩ sẽ có ích cho anh em nên post bài chia sẽ.

Bác nào không đồng quan điểm tiền nào của nấy thì thôi. Việc gì phải đả kích nhau như vậy.

Rõ ràng có thể thấy là diễn đàn này có quá nhiều người vừa dốt vừa lười. Trình độ ngoại ngữ kém + bệnh sĩ cố hữu nên đã sai còn cố cãi chày cãi cối, chửi bới cá nhân để lấp liếm cái dốt của mình. Thật là đáng xấu hổ.

Ở đây có vài người buôn bán đồ có liên quan đến nghe-nhìn nên rõ ràng ý kiến của những người này sẽ thiên vị và không đáng tham khảo (họ chỉ cần càng nhiều người mua càng tốt, càng có nhiều tiền bỏ vô túi càng tốt chứ tốt xấu gì đâu cần quan tâm).

Vài người không hiểu chuyện nhảy vào kêu review của nước ngoài khuyên dùng cáp rẻ tiền là sai, là do trang web nhận hối lộ. Nhưng nghĩ kĩ sẽ thấy cái vô lý. Cáp rẻ tiền thì lợi nhuận làm sao bằng các hãng cáp đắt tiền. Các hãng lớn đút tiền cho mấy trang web để review tốt cho họ thì mới hợp logic hơn chứ. Phải không các bạn?

Chúc những người còn sáng suốt sẽ biết đâu là sự thật.

Mình có ý này bác ạ.Nếu định nghĩa là đắt hay rẽ thường không chính xác lắm đâu, lệ thuộc vào nhiều yếu tố....(vd tức cười như chuyện bảng số xe đẹp ấy mà,cũng là bảng số thôi phải không bác???....).Vấn đề kỹ thuật thì cũng ,thú thật với bác mình cũng dốt lắm chẳng dám bàn.Thực tế về dây HDMI với mình thế này :dùng chiếc đầu phát HD player giá tầm ngoài 200usd,chiếc TV plasma tầm mười mấy củ ngoài,chắc chắn mình sẽ dùng dây HDMI rẽ tiền thui.Nhưng rẽ bao nhiêu là vừa> thử loại 80k,quá lởm.vừa cứng ,vừa xấu.Thay loại khác đắt hơn tý (150k),có vẽ ổn,nhưng khi dùng kết nối AVR,kết quả ...>thay sợi khác tiếp ,lần này lên 200k> ok được rồi,dừng.
Kết quả 430k để kết nối chỉ mới là vừa ý mình thui,đau cái là khi ra chợ hứng chí làm luôn lần 3, 4 sợi cơ (chắc chắn có bác chưa vừa ý đâu),mấy sợi rẽ kia giờ dùng làm gì nhỉ,dư cả bó:-???Lúc đầu làm sợi tử tế đở được ít học phí(có bác bảo tính già hóa non,thật chí lý chổ này).Kết luận riêng bản thân thui mua loại tốt 1 chút ,rẽ quá thì cũng thành đắt....;)).Nhưng chắc chắn mấy cái thiết bị lôm côm của mình thì cũng không dám bỏ tiền mua mấy sợi cable như bác Nam đâu.Còn lại các bác khác mua gì thì tự quyết ,tự suy luận ạ.Thân chào@};-

manhthang

Huyền Thoại

Chà, ông này không nói được câu gì hay ho thì đừng nói, không cung cấp thêm được info gì lại còn flaming. Tình hình chung là bây giờ trình độ văn hóa kém thật (VĂN HÓA chứ ko phải KIẾN THỨC nhé), cứ nhìn lời lẽ của cả đám bu vô xỉa xói 1 bác chắc là lớn tuổi thì biết. Tôi chẳng biết ông nhiều chữ hơn ai, nhưng cái kiểu dùng từ kiểu chọi lựu đạn + sai chính tả như ông thì...đúng là đáng buồn thật.

Bài này ông Nam này cũng đã đăng ở bên VNAV rồi, nhưng trình độ bên đó người ta cao hơn nên bài này bên đó mất dạng rồi. Chắc ông còn máu khoe khoang nên tiếp tục qua đây lòe loẹt cho thỏa bệnh sĩ chứ gì.

Nên stop các bác ạ. Không cùng 1 đạo thì không thể ngồi cùng bàn với nhau được.
Bác đang làm em liên tưởng đến ngoại truyện của Star Wars Episode II: Returns Of The Clones đấy.

dinhvannam

@daphine : Bác thấy chướng lắm hay sao mà reck nick nhào vô nói liền trong topic của em vậy, bác bán dây bèo nhèo nên tự ái hả ? Xưng hô ông với tôi chắc bác cay cú gì nữa đây ? em mới 31 tuổi, 1 vợ, 1 con, còn bác già hay non mà pháy ngôn mang đậm chất trẻ thơ thế hả => ganh ghét thì để bụng chứ đừng nói ra, quê lắm đóa ?

@mrbo682 : Em post bài trên tinh thần xây dựng, mang lại sự lựa chọn đúng cho anh em trước khi mua đồ, bác cứ theo cấu hình đang có mà lựa chọn dây cho phù hợp : ví như dây 100<400<800<1200<1600<2000<......cứ thế mà chọn cho mình cái hợp lý.

2snguyen

Member

Em vừa thử nghiệm lại lần nữa, lấy 4 sợi HDMI gồm 2 sợi Monster 1 sợi theo TViX và 1 sợi noname. Cắm và play từ cùng nguồn TViX M6500A sang màn Pana 50PY800H FullHD thì thấy chất lượng hình ảnh của 2 sợi Monster hơn hẳn rồi đến sợi kèm theo TviX và cuối cùng là sợi noname.
Em chưa thử ở đ/k thấp hơn (phát HDMI từ đầu DVD ở 720p) có thể ở độ phân giải thấp thì sự khác biệt sẽ không nhiều.
À cái sợi HDMI đắt tiền nhất của em cũng chỉ khoảng hơn 1 triệu thôi mà chất lượng hình đã khác rồi, mấy sợi của bác Nam chắc sẽ còn tốt hơn nhiều lắm.
Em nghĩ không cần tranh cãi nữa đâu các bác, thực tế kiểm nghiệm là đủ. Ai muốn tin ở đâu thì tùy.
cheers

conan0402

Member

không phải ai cũng có điều kiện để chơi 1 bộ HD khủng..từ dàn máy đến sợi dây L-)..
Còn em đã cảm thấy mãn nguyện với cái TV 37'HD ready và sợi dây VGA...\:D/\:D/

MrBo682

Well-Known Member

@daphine : Bác thấy chướng lắm hay sao mà reck nick nhào vô nói liền trong topic của em vậy, bác bán dây bèo nhèo nên tự ái hả ? Xưng hô ông với tôi chắc bác cay cú gì nữa đây ? em mới 31 tuổi, 1 vợ, 1 con, còn bác già hay non mà pháy ngôn mang đậm chất trẻ thơ thế hả => ganh ghét thì để bụng chứ đừng nói ra, quê lắm đóa ?

@mrbo682 : Em post bài trên tinh thần xây dựng, mang lại sự lựa chọn đúng cho anh em trước khi mua đồ, bác cứ theo cấu hình đang có mà lựa chọn dây cho phù hợp : ví như dây 100<400<800<1200<1600<2000<......cứ thế mà chọn cho mình cái hợp lý.

Chuyện này thì ủng hộ bác cái chắc rồi bác ạ.Ví như mình không thể đeo theo nổi bác được.Phàm mấy cái thiết bị còi như mình chỉ dàm mua dây vừa tiền để dùng thôi,mấy cái dây lởm rõ quá kém rồi chẳng dám bàn nữa.Vote cho bác tinh thần chia xẽ,bác đi trước đóng học phí,người đi sau sướng quá rồi.Được nhiều người như bác anh em sẽ đở rất nhiềuCảm ơn bác rất nhiều,cũng hy vọng bác thêm nhiều bài review thế nữa.Chúc bác vui ,khỏe

COMMANDO

Active Member

Quan điểm của em là ủng hộ anh Nam và cám ơn anh rất nhiều, vì đã viết bài review về dây HDMI cho tất cả các anh em chưa đủ điều kiện mở rộng tầm mắt. Vừa phải bỏ TIỀN BẠC mua dây về, vừa mất THỜI GIAN đổi dây tới lui để so sánh. Sau đó thì post ảnh và ngồi viết bài nữa chứ, tóm lại là mất nhiều tiền bạc và thời gian (mà thời gian là thứ quí nhất) để cho mọi người biết. Tất cả đều làm FREE chứ có ai trả đồng nào, tại sao nhiều người không làm gì hết mà lại ...v...v... vậy ???
Nếu AI ĐÓ không thích thì xin mời PHẢN BIỆN lại thoải mái, thử mua dây khác (dây nào mà mình vừa ý ah) về so sánh rồi post bài lại đi. Đừng nên nói nhiều mà hãy bắt tay vô làm, thực tế công việc sẽ chứng minh tất cả. Anh Nam đừng vì những...mà nản chí nhé, anh cứ viết review để cho mọi người biết. Còn AI ĐÓ không thích hay khích bác thì cứ kệ họ, nếu họ giỏi thì cứ post bài lại chứng minh quan điểm của họ. Em dám cá là họ chỉ giỏi cái mồm thôi chứ không làm được gì đâu, vì nếu làm được thì họ đã làm từ lâu rồi. Em sẽ hoan nghênh những bài chứng minh điều ngược lại, chứ không phải chửi rủa cho đã miệng nhé (việc đó thì tầm thường quá nói làm gì). Vài dòng góp ý của em, em chỉ thấy sao nói vậy thôi. Xin thân chào các anh em HDVN...

Chỉnh sửa lần cuối:

nghe&nhin

Member

cãi nhau cho cố, em chỉ hỏi các bác thế này thôi

- thế nào là đắt? và/hay bao nhiêu thì gọi là đắt?
- thế nào là rẻ? và/hay bao nhiêu là rẻ?

đắt của người này là rẻ của người khác (và ngược lại) thì sao?
em có 1 triệu em thấy cái dây 500k là mắc
bác Nam có 1 tỷ bác Nam thấy cái dây 5 mil là rẻ
các bác phải thông chỗ này thì mọi vấn đề rất rõ ràng, dễ hiểu và dễ chấp nhận.
Thân

dinhvannam

cãi nhau cho cố, em chỉ hỏi các bác thế này thôi

- thế nào là đắt? và/hay bao nhiêu thì gọi là đắt?
- thế nào là rẻ? và/hay bao nhiêu là rẻ?

đắt của người này là rẻ của người khác (và ngược lại) thì sao?
em có 1 triệu em thấy cái dây 500k là mắc
bác Nam có 1 tỷ bác Nam thấy cái dây 5 mil là rẻ
các bác phải thông chỗ này thì mọi vấn đề rất rõ ràng, dễ hiểu và dễ chấp nhận.
Thân

Bác chịu khó đọc các bài trước giúp em, bác hỏi thế nào là đắt, thế nào là rẻ thì em xin trả lời cho bác 1 lần nữa về cách nhìn nhận đắt và rẻ.

Phân khúc sản phẩm cho thị trường rất rõ : bình dân, trung bình, cao, cực cao, cực đại...=> bộ dàn bác nằm ở phân khúc nào thì bác chọn cho mình sợi dây ở phân khúc đó ( phù hợp với nhu cầu cũng như khả năng tương đồng với thiết bị )

Bên trên