HDMI mắc tiền thắng tuyệt đối HDMI rẻ tiền.

thachthuc

Member
Ðề: HDMI mắc tiền thắng tuyệt đối HDMI rẻ tiền.

em là em phản đối .nếu bác nào có học qua về electronic thì đếu biết cũng 1 nguồn truyền thì tín hiệu hửu tuyến luôn trung thực hơn tín hiệu vô tuyến.kg tin thì qua trường BK hỏi thầy Tống Văn On sẽ rõ

MrBo682

Well-Known Member

em là em phản đối .nếu bác nào có học qua về electronic thì đếu biết cũng 1 nguồn truyền thì tín hiệu hửu tuyến luôn trung thực hơn tín hiệu vô tuyến.kg tin thì qua trường BK hỏi thầy Tống Văn On sẽ rõ

Hình như lạc đề:confused:./ Đang so sánh chất lượng HDMI tốt xấu với nhau chư đâu hữu tuyến hay vô tuyến nhỉ[..]

thachthuc

Member

Hình như lạc đề:confused:./ Đang so sánh chất lượng HDMI tốt xấu với nhau chư đâu hữu tuyến hay vô tuyến nhỉ[..]

tại em thấy có bác tư vấn caí này:

The GefenTV Wireless for HDMI Extender sends 1080p to any HDTV display up to 100 feet (30m) away.

Features:
•Fully HDMI and HDCP compliant (Unicast mode only)
•PCM Supported when using HDMI @ 32, 44.1 and 48 KHz
•Real-time compressed audio is embedded within the HDMI output stream
•Dolby™ 5.1 Surround Sound is embedded within the HDMI output stream
•Multiple remote extension locations (up to 5 maximum)
•CEC protocol pass-through is supported
Specifications:
•Up to 100 feet line-of-sight wireless operation
•Frequency band range: 5.1-5.8 GHz; HDMI v1.2a Compliant
•Resolutions: 640x480, 480i, 480p, 576i, 576p, 800x600, 1024x768, 720p, 1080i and 1080p@30Hz
•Operating temperature: 0 to 50 degrees C
•Operating humidity: 10% to 90% relative humidity, non-condensing
•Power Supply / Consumption: 5V DC Universal / 13W max (each power supply)
•Dimensions (Sender & Receiver) : 6.5" W x 1.5" H x 6.5" D
•Dimensions (Plastic Bases, Each) : 3.4" W x 0.8-1.1" H x 8.5" D
•Sender Connectors: HDMI input (Type A 19-pin female)
•Receiver Connectors: HDMI output (Type A 19-pin female), Analog Audio outputs (1 pair Left and Right RCA jacks)
•FCC Compliant Part 15
•Shipping Weight: 10 lbs.

1 đầu phát cho tối đa 5 đầu thu ( 5 màn hình ) .
có bác tư vấn cái này:

maquan11

Cái này thì em xin ủng hộ:

Rất nhiều rất nhiều....nhưng em mải xem chỉ biết vậy là sướng rồi => đầu tư sợi dây không phí tiền.

\:D/ 2 năm trước, em có dịp qua Universal Studio ở Hollywood và có xem tận mắt con xe này, em xin khẳng định màu vàng tươi ở dưới đúng là màu thật của con xe chứ ko phải màu nhờ nhờ ở trên.

Em sẽ về tìm lại cái ảnh đợt chơi ở đó (để tránh bị mang tiếng là bốc phét, nhưng có điều em ko nhớ rõ là có chụp đúng cái car đó khi chụp bộ car trong các tập fast & furious ko vì lúc tham quan chỉ được đi trên 1 xe truck của studio, đi 1 vòng qua khu xem vì họ vừa cho tham quan trong khi 1 số xưởng phim vẫn đang quay, chứ ko được đi bộ , nhưng ít nhất, em cũng sẽ post vài cái chứng tỏ mình đã đến đó)

nếu em quên thì các bác cứ pm nhắc hộ phát nhé!

lhlan

Active Member

Theo em thì bác Nam đã có công test, kết luận thực tế là có sự khác nhau giữa dây đắt tiền và rẻ tiền. (Đẹp hơn hay xấu hơn chưa bàn đến).
Các bác phản biện thì cứ "tín hiệu số chỉ có 0 & 1... ba la...", cái đấy thì chỉ là kiến thức cơ bản thôi, ai cũng biết.
Bây giờ cần thiết là phải tìm hiểu xem sâu hơn về mặt lý thuyết tại sao chất lượng hình ảnh của 2 loại dây lại khác nhau (THỰC TẾ NÓ LÀ NHƯ THẾ, KHÔNG THỂ PHỦ NHẬN)

Bác nào giỏi thì tìm hiểu sâu hơn giúp anh em đi.
Thanhs!!!

PS: E thì ko biết tại sao.

Để em giải thích về mặt lý thuyết. Em chưa mổ cable ra lúc nào vì kh có tiền, nhưng cấu tạo thì cũng có đọc để cho nó thoả chí tò mò.

1. HDMI là một loại chuẩn chưa định hình ổn định. Mới có vài năm mà các bác đã thấy 1.1 rồi 1.3, rồi các loại trung gian. Mỗi chuẩn lại mang lại một băng thông rộng hơn. Cao nhất hiện nay là 1080p và 12 bit màu + âm thanh nữa.

2. Đương nhiên, chuẩn thấp hơn thì khả năng truyền tín hiệu thấp hơn. Khi HDMI mới ra đời, nó được thiết kế để truyền tín hiệu 1080i x 8 bit màu - đó là tối thiểu.

3. Rồi, giờ khi các bác nối 2 máy lại với nhau bằng một dây HDMI, các thiết bị sẽ "thử" nhau bằng cách truyền tín hiệu, đầu tiên là chuẩn cao nhất xem thằng kia có nhận được không. Nếu kh được thì rớt xuống mức tiếp theo, rồi rớt tiếp, cho tới khi tín hiệu thằng kia nhận được là đúng như những gì phát ra thì cố định ở chỗ đó.

4. Đấy, nên nó vẫn là 0 - 1 - 0 - 1. Vẫn là kĩ thuật số, vẫn là đầu phát gửi đi cái gì thì bên kia nhận được đúng cái đấy. Nhưng chất lượng dây dẫn, độ nhiễu tín hiệu (trong cable HDMI có 15 cái dây dẫn, chứ kh phải là 1 dây như coaxial hay là dây loa nhé), môi trường xung quanh (có dùng wifi, lò vi sóng hay không, nhiệt độ thế nào) sẽ ảnh hưởng tới việc đầu phát gửi tín hiệu loại gì tới thiết bị thu.

5. Một cách đơn giản nhất đề các bác hình dung: nếu dây tốt (chưa chắc đã là đắt tiền), đầu phát sẽ gửi đủ: 1920 x 1080p x 12 bit màu + audio + các kiểu checksum (để đảm bảo tính toàn vẹn dữ liệu) --> màu đẹp thiên thần. Sau này ra HDMI 2.0 có khi thành đến 14 bit màu + alpha beta gamma gì đó nữa.

6. Dây đang tốt chạy phé phé, tự dưng vợ ở bếp bật lò vi sóng (thương chồng xem phim HD mà không có bỏng ngô ăn, nên chạy ra chợ mua túi bỏng ngô có bơ làm sẵn đưa vào lò). Bố khỉ, dây bị nhiễu tín hiệu, TV không nhận được như đầu phát chuyển qua, so checksum thấy lệch báo lại với con TivX 7000: chú truyền tín hiệu từ từ, anh chạy theo chú không kịp. Thế là TivX drop luôn xuống còn 10bit màu - Tự dưng hình ảnh trông nhờ nhờ.

Dây mà chất lượng đểu thì không cần bật lò vi sóng cũng đã nhờ nhờ sẵn rồi, nên có khi thế lại hay, vì lúc vợ bật lò anh em không thấy bực mình - mà vẫn có bỏng ngô để ăn.

Em vốn từ chẳng nhiều, giải thích có khi vẫn khó hiểu, các bác coi giùm sửa được chỗ nào thì sửa cho đỡ ngô nghê, và dễ hiểu hơn nữa nhé.

À mà phải nói trước: dây xịn cũng phải đi với đầu phát xịn và màn xịn, không thì cũng chẳng ăn cái giải gì hết.

hdmovieplayer

Chào các bạn,

Cá nhân mình thấy những hình ảnh của chủ topic có vấn đề. Vấn đề nằm ở chỗ là chủ topic chụp hình = máy điện thoại. Có 1 điều chắc chắn là hình ảnh chụp từ điện thoại di động cho chất lượng rất kém. Cùng 1 khung cảnh, chụp 2 hình sẽ cho 2 hình có màu sắc khác nhau. Không tin các bác cứ chụp thử rồi so sánh. Đó là nếu chụp ở ngoài trời, còn chụp từ máy chiếu thì thôi rồi.
Riêng về chuẩn HDMI, ở đây tôi chỉ nói về màu sắc. Màu sắc truyền qua HDMI được qua 3 cặp dây (trong cable HDMI nhiều cặp dây hơn) và dĩ nhiên là truyền = tín hiệu số. Tuy nhiên là do truyền video nên không có cơ chế sửa sai như truyền dữ liệu. Do đó màu sắc bị sai khi tín hiệu bị suy hao quá nhiều (0 thành 1) hoặc do bị nhiễu (1 biến thành 0 hay ngược lại). Trong trường hợp này màu sắc sẽ bị sai lệch. Do vậy với chất liệu tốt (cable đắt tiền) sẽ cho chất lượng tương đương với độ dài dài hơn (15m) so với cable bình thường (khoảng 5m). Nếu không có nhu cầu cable dài quá thì nên xài cable càng ngắn càng tốt và không nên để gần những nguồn gây nhiễu như máy quạt, máy sấy, mortor....
Vài lời cùng các bác.

Clouds

mình có 1 thắc mắc là: cũng cùng là dây điện, cũng là tín hiệu 0-1, nhưng tại sao lại ra chất lượng khác nhau? Đâu phải Analog đâu?

CuongNQ

Member

Thôi test mù vậy. Đố mọi người hình nào là dây dỏm, hình nào là dây xịn?

10 phần quà đầu tiên dành cho các bạn đoán đúng là phiếu mua dây xịn của mình với giá ưu đãi. 50$ cho một sợi HDMI 1.8m hàng TQ chất lượng cao :D

Chỉnh sửa lần cuối:

vkc

Well-Known Member

Thôi test mù vậy. Đố mọi người hình nào là dây dỏm, hình nào là dây xịn?

10 phần quà đầu tiên dành cho các bạn đoán đúng là phiếu mua dây xịn của mình với giá ưu đãi. 50$ cho một sợi HDMI 1.8m hàng TQ chất lượng cao :D

Tấm đầu là dây tốt, em nhìn tóc hay hình xăm của nhân vật rõ và chi tiết hơn tấm sau có màu đậm nhưng hình ảnh không chi tiết, chữ text thì lem màu của nền phim ( chữ C.S.A ) \m/

manhthang

Huyền Thoại

Hình dưới nhìn thì có vẻ như màu sắc tươi hơi nhưng chi tiết và độ nét thì thua hình 2.
Rõ ràng nhất chữ giới thiệu hình dưới bị nhòe.

CuongNQ

Member

Hình dưới nhìn thì có vẻ như màu sắc tươi hơi nhưng chi tiết và độ nét thì thua hình 2.
Rõ ràng nhất chữ giới thiệu hình dưới bị nhòe.

Nhòe do chất lượng ảnh chụp thôi bạn. Ở đây bàn về màu sắc trước đã. Đã up lại tấm thứ 2, clear shot hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

nvmy

Well-Known Member

dây em có rồi, đoán cho vui thôi; hình dưới là cáp tốt, bác nhỉ?

ABC

Tấm đầu là dây tốt, em nhìn tóc hay hình xăm của nhân vật rõ và chi tiết hơn tấm sau có màu đậm nhưng hình ảnh không chi tiết, chữ text thì lem màu của nền phim ( chữ C.S.A ) \m/

2 cáp đều là cáp tốt hết fai~ ko bác...
cho em xin sợi dây nào \:D/\:D/\:D/

CuongNQ

Member

Mọi người tiếp tục nào, đoán chơi cho vui thôi :)

Chất lượng hiển thị hình ảnh của con LG này có tốt để tham chiếu không nhỉ?

Bên trên