HDMI mắc tiền thắng tuyệt đối HDMI rẻ tiền.

dinhvannam

Ðề: HDMI mắc tiền thắng tuyệt đối HDMI rẻ tiền.

Để cụ thể người thật việc thật, hôm nào bác Tieuthieugia rảnh qua nhà em cho bác ấy tự cắm tự xem ( test dây 2m đổ lại ) rồi về nhà tự post bài đánh giá, khỏi chụp chẹt gì hết, ko lại bảo tại máy chụp.

Các bác đợi kết quả từ bác Tieuthieugia nhé

manhthang

Huyền Thoại

Để cụ thể người thật việc thật, hôm nào bác Tieuthieugia rảnh qua nhà em cho bác ấy tự cắm tự xem ( test dây 2m đổ lại ) rồi về nhà tự post bài đánh giá, khỏi chụp chẹt gì hết, ko lại bảo tại máy chụp.

Các bác đợi kết quả từ bác Tieuthieugia nhé

Bác mời hẳn mấy bác Q7 off luôn 1 phát đi. Cũng như vụ test dây, và so sánh các model LCD với Plasma của em. Em rủ nguyên 1 đội kéo nhau ra siêu thị điện máy luôn, 1 người còn nhầm chứ chả nhẽ nguyên 1 đám mắt toét hết.

Mà ai tin thì hưởng lợi, không tin thì ráng mà chịu thế thôi.

hangbinhdan

Member

Đọc từ đầu đến cuối đau hết cả đầu và toét hết cả mắt mà vẫn ko biết là thật sự dây nào tốt hơn dây nào. Nhưng chỉ có điều em thấy mấy cái ảnh các bác đưa lên mà chẳng có cái nào đúng mầu chuẩn. Vì vậy em xin phép đưa ra một số yếu tố cần có mà em thấy đội truyền hình hay dùng để check trước khi phát.

1. Hình chuẩn và tín hiệu chuẩn: Bác bố trí lựa chọn 1 hình ảnh chuẩn trên 1 thiết bị phát đuược coi là tốt nhất. Hình ảnh phải có một số mầu sắc cơ bản chuẩn nhất(RGB), độ phân giải lớn nhất(1920x1080)
2. Thiết bị hiển thị chuẩn: Các mầu sắc và độ chói phải được điều chỉnh ở giá trị chuẩn để tạo nên mầu thật nhất và giống với mầu tự nhiên nhất. Đồng thời phải có khả năng hiển thị được đủ các số điểm ảnh cần hiển thị lên.
3. Mãu so sánh: Sử dụng 3 mẫu mầu cơ bản R G B có sẵn và giống với mầầu thật nhất.

Lúc này bác phát hình lần lượt cho từng sợi dây thì em nghĩ mới có thể biết được sợi nào tốt và sợi nào kém.

Với em thì có một số nguyên tắc để chấp nhận hình ảnh đẹp
1. Mầu sắc phải chuẩn và giống nhất với mầu tự nhiên
2. Độ tương phản phải đủ để làm nổi hình lên giữa các vùng tối và sáng của ảnh
3. Các điểm, các nét phải mềm mại không gai, không mờ không nhoè

Nếu để chuẩn hơn thì dân kỹ thuật tụi em còn phải dùng tới cả các máy đo mức tín hiệu, dải sóng xung giữa đầu vào và đầu ra của sợi dây, của thiết bị phát và thiết bị nhận tín hiệệu xem các mức đó vênh nhau thế nào, có trong mức suy hao chấp nhận được hay không.

Em có vài dòng nhận thức như vậy, nếu có gì không đúng mong các bác lượng thứ

ngdhieu

Well-Known Member

Mình thì góp ý như thế này:
Cách để test bằng mắt hay nhất là như sau:

2 TV giống hệt nhau, để sát nhau
1 bộ chia tín hiệu HDMI 1 in & 2 out
1 nguồn phát tín hiệu HD Video

Kinh tế nhất là test ở siêu thị điện máy

Cách test và chứng minh:

Nối nguồn phát tín hiệu HDTV ra bộ chia tín hiệu HDMI. Sau đó

1. Đồng bộ TV

Để 2 TV cạnh nhau và nối tương ứng bằng 2 cáp mắc tiền + mắc tiền (hoặc rẻ tiền + rẻ tiền), điều chỉnh cho tới khi chất lượng hình ảnh của cả 2 là như nhau (không phân biệt được sự khác biệt bằng mắt nữa).

2. Phân biệt cáp

Nối 2TV tương ứng bằng 2 cáp mắc tiền + rẻ tiền. Chụp 1 hình cả 2 TV đang phát hình đồng thời.

3. Đổi vị trí 2 cáp.

Đổi vị trí cáp và Chụp hình

4. Chứng minh khác biệt

Show 2 cái hình đó lên thì nếu có khác biệt, bất kỳ ai cũng có thể phân biệt được, khỏi phải đổ tại thời điểm, ánh sáng hay do chất lượng máy ảnh.

Khi có đồng thời 2 TV để so sánh, thì việc so sánh trở nên ít bị phụ thuộc vào cảm nhận chủ quan của người xem hơn.
Sau khi so sánh xong rồi mỗi người sẽ tự đánh giá xem mình thích cái nào.

Thân.

ABC

oh các bác chơi trò chơi " tìm điểm khác nhau ah "...vui ghê ta
..có điều trò này tốn kém wa'...b-)b-)

ck77

Member

cám ơn bác nam về vụ dây HDMI này

Hoc_Doi_HD

:-w:-w:-wƠ, cả chục hôm rồi mà vẫn chưa thấy reveiw của bác tieuthieugia đâu cả:-w:-w:-w

meomatto

Active Member

Chất lượng :hàng thường 8< hàng xịn 10
Giá cả :hàng thường 4< hàng xịn 10
Thế thì các bác chon cái nào trong thời buổi khó khăn này? Cứ dùng tạm con hàng thường, ít nữa trời sáng ta lại làm con hàng đẹp là ok rồi.:D

dinhvannam

Bác TTG đang tẩu 2 kênh nên chưa sắp xếp qua em test được, bác TTG ới ơi%-(

Hoc_Doi_HD

[-O<[-O<[-O<Nhà cụ Nam mà ko nhanh nhanh ới cụ TTG qua nhanh là dễ có thớt mới lắm đây[-O<[-O<[-O<

dungdien

Member

Bác TTG mà sang nhà bác Nam chắc chỉ vài hôm là lên DTG ngay

dinhvannam

Bác TTG sợ biết sự thật đây mà, thử xong về tốn vài chục usd mua dây HDMI khác làm seo. \:D/

quynhmoi

Member

Các review về HDMI loại thường và xịn đều xuất phát từ các nước phát triển và chất lượng của hàng thường xứ họ vẫn phải đạt một tiêu chuẩn nào đó (về thành phần dây dẫn, tín hiệu đường truyền giữa hai đầu dây, mức độ hao hụt tín hiệu cho phép...). TQ thì các bác biết rồi, hàng TQ không có tiêu chuẩn!!!. Bác review như thế này mình nghĩ cũng hơi khập khiễng. Dỏm/rẻ tiền hay không phải cân nhắc xem có đạt tiêu chuẩn tối thiểu chưa nữa!

Mình đồng ý với quan điểm "tiền nào của đó" ví dụ như cáp HDMI này tuy loại thường (không phải TQ) cũng cho ra chất lượng hình ảnh như loại tốt nhưng về độ bền và tính thẩm mỹ thì chắc là không bằng.

P/S: Mình nghĩ chỉ nên dùng hàng TQ khi nào không có sản phẩm thay thế tốt hơn hoặc sản phẩm thay thế quá đắt.
Chơi HD thì nên xem cáp HDMI khoảng 300 - 500k là loại thường thì hợp lý hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

hangbinhdan

Member

Mình thì góp ý như thế này:
Cách để test bằng mắt hay nhất là như sau:

2 TV giống hệt nhau, để sát nhau
1 bộ chia tín hiệu HDMI 1 in & 2 out
1 nguồn phát tín hiệu HD Video

Kinh tế nhất là test ở siêu thị điện máy

Cách test và chứng minh:

Nối nguồn phát tín hiệu HDTV ra bộ chia tín hiệu HDMI. Sau đó

1. Đồng bộ TV

Để 2 TV cạnh nhau và nối tương ứng bằng 2 cáp mắc tiền + mắc tiền (hoặc rẻ tiền + rẻ tiền), điều chỉnh cho tới khi chất lượng hình ảnh của cả 2 là như nhau (không phân biệt được sự khác biệt bằng mắt nữa).

2. Phân biệt cáp

Nối 2TV tương ứng bằng 2 cáp mắc tiền + rẻ tiền. Chụp 1 hình cả 2 TV đang phát hình đồng thời.

3. Đổi vị trí 2 cáp.

Đổi vị trí cáp và Chụp hình

4. Chứng minh khác biệt

Show 2 cái hình đó lên thì nếu có khác biệt, bất kỳ ai cũng có thể phân biệt được, khỏi phải đổ tại thời điểm, ánh sáng hay do chất lượng máy ảnh.

Khi có đồng thời 2 TV để so sánh, thì việc so sánh trở nên ít bị phụ thuộc vào cảm nhận chủ quan của người xem hơn.
Sau khi so sánh xong rồi mỗi người sẽ tự đánh giá xem mình thích cái nào.

Thân.
em xin hỏi chút xíu là làm sao bác có thể khẳng định được là 2 cái tivi LCD đó có thể phản ánh nội dung hình ảnh y như nhau được ? Bác có thể bật mí cho em biết chút xíu về bí quyết cách đặt thông số ko ạ?

dragonlee

Well-Known Member

em xin hỏi chút xíu là làm sao bác có thể khẳng định được là 2 cái tivi LCD đó có thể phản ánh nội dung hình ảnh y như nhau được ? Bác có thể bật mí cho em biết chút xíu về bí quyết cách đặt thông số ko ạ?

Bác để chế độ default của cả 2 cái tivi đó, không chỉnh chọt gì.

daitrumso

Tôi mua 1 sợi HDMI 1.5m hiệu panasonic tại Nhật, so sánh với 1 sợi cũng 1,5 m của TQ mua tại VN, cả 2 cái không khác gì nhiều

Haihard

Member

Chất lượng :hàng thường 8< hàng xịn 10
Giá cả :hàng thường 4< hàng xịn 10
Thế thì các bác chon cái nào trong thời buổi khó khăn này? Cứ dùng tạm con hàng thường, ít nữa trời sáng ta lại làm con hàng đẹp là ok rồi.:D

Nếu nói đến rẻ tiền thì cứ anh Đào anh Ba chơi thôi.
hic. Em thấy nếu như audio thì để trả giá cho một chút xíu chất âm có bác bỏ ra cả gia tài đó.
Hàng lởm = 1 giá = 1
Hàng TB = 2 giá = 2
Hàng xịn = 3 giá = 4
Hàng gấu = 5 giá = 7
Hàng đỉnh = 6 giá = 10
Hàng... 9 or 10 giá = ...... trên trời.
:D
Đây chỉ là chút so đo cá nhân thôi chứ mọi sự so sánh đều khập khiễng. :rolleyes:

infovn

mình cũng đã so sánh sợi cáp HDMI của china bình thường chuẩn 1.3 Full HD và 1 sợi cáp có tiếng " thuơng hiệu nổi" giá chênh nhau sợi 1,8m vào cỡ 800k nhưng nói chung hình ảnh không khác nhau là mấy phải thật tinh mắt mới thấy được sự khác biệt còn chụp ảnh so sánh thì mình ngĩ khó mà nhìn ra

Bên trên