HDMI mắc tiền thắng tuyệt đối HDMI rẻ tiền.

vkc

Well-Known Member
Ðề: HDMI mắc tiền thắng tuyệt đối HDMI rẻ tiền.

Bác nói đúng rồi, cái chỗ in đậm đó. Họ đã kiếm sống bằng nghề đó rồi thì có dám tin họ nói là khách quan không?

Thợ hớt tóc giỏi mới có khách
Quán có đầu bếp nấu ăn ngon mới đông khách
..............

Vậy bạn nghĩ Cnet có muốn làm tốt phần việc của họ để có đông khách ko?

havu

Thợ hớt tóc giỏi mới có khách
Quán có đầu bếp nấu ăn ngon mới đông khách
..............

Vậy bạn nghĩ Cnet có muốn làm tốt phần việc của họ để có đông khách ko?

Hùng babershop cắt cái đầu vừa xấu vừa đắt tiền, chơi quả cạo trọc thì như nhau.

Quán hủ tíu của bạn Đàm có ngon đâu, mà khách cứ gọi là ...nườm nượp 8->

vkc

Well-Known Member

Hùng babershop cắt cái đầu vừa xấu vừa đắt tiền, chơi quả cạo trọc thì như nhau.

Quán hủ tíu của bạn Đàm có ngon đâu, mà khách cứ gọi là ...nườm nượp 8->

Trường hợp ngọai lệ hihiii...Chắc do chủ nhân quá nổi tiếng nên khách tò mò..Nhất là cái quán hủ tiếu của ông Đàm

magic_ho

Banned

Trường hợp ngọai lệ hihiii...Chắc do chủ nhân quá nổi tiếng nên khách tò mò..Nhất là cái quán hủ tiếu của ông Đàm

Khổng phải quá nổi tiếng mà đông đâu, do họ PR tốt quá, còn đưa lên một phóng sự nói về quán này nữa mới ghê. Các bác HTV có ăn thử chưa mà PR dữ quá...

Ah quên sao máy bác lạc đề dữ vậy, chắc bị move rồi ha...

luctieuphung

Bác nói đúng rồi, cái chỗ in đậm đó. Họ đã kiếm sống bằng nghề đó rồi thì có dám tin họ nói là khách quan không?

Tụi Tây nó khác người Việt mình bác ạ, tụi nó dân trí cao hơn, biết nhận thức hơn dân mình, luôn đòi hỏi quyền lợi chính đáng, biết cách "nổi giận". Ví dụ một mụ da đen đã từng thắng kiện Mcdonald's cả vài triệu đô la chỉ vì mụ sơ ý làm đổ cốc cafe nóng lên đùi mụ.

Thế nên qua mặt tụi nó là không yên đâu.

Trừ phi xã hội toàn những người như bác 2snguyen đây thì có thể đúng là không tin Cnet được.

Em nói như vậy bác Chip có move qua lạc đề em cũng chịu.

À sẵn nói luôn, kết quả test đã rành rành thế mà các bác còn cãi nhau, em thì cứ dây rẻ mà em quất.

havu

Tụi Tây nó khác người Việt mình bác ạ, tụi nó dân trí cao hơn, biết nhận thức hơn dân mình, luôn đòi hỏi quyền lợi chính đáng, biết cách "nổi giận". Ví dụ một mụ da đen đã từng thắng kiện Mcdonald's cả vài triệu đô la chỉ vì mụ sơ ý làm đổ cốc cafe nóng lên đùi mụ.

http://en.wikipedia.org/wiki/Liebeck_v._McDonald's_Restaurants

Xin nói cho rõ là vụ kiện này vì bỏng đùi khi drivethrough, người kiện chỉ nhận được 640K sau khi đạt được thỏa thuận với Mcdonald, nhưng ngược lại thương hiệu được nhắc đến trong bản tin giờ vàng suốt gần 6 tháng

2snguyen

Member

Thế nên qua mặt tụi nó là không yên đâu.

Trừ phi xã hội toàn những người như bác 2snguyen đây thì có thể đúng là không tin Cnet được.

Em nói như vậy bác Chip có move qua lạc đề em cũng chịu.

À sẵn nói luôn, kết quả test đã rành rành thế mà các bác còn cãi nhau, em thì cứ dây rẻ mà em quất.

Tranh luận thì nên đi vào chủ đề, đừng đả kích vào cá nhân người khác bác nhé. Nếu bác vẫn thích nói theo kiểu trên thì em sẽ không thèm để ý đến bác nữa. [-X

Về vấn đề CNet bác cho em hỏi vậy thằng Cnet nó review sản phẩm thì ai trả tiền cho nó? Vậy cái người cung cấp hàng mẫu và trả tiền cho nó làm review thì người ta được cái gì? bác trả lởi được câu hỏi này thì sẽ thấy cái đầu nó sáng ra ngay.

Nói về việc dây HDMI, cụ thể bác Nam do đam mê và muốn tìm ra sự thật mà bỏ tiền túi ra mua đồ về tự làm so sánh đã cho ra kết quả rõ ràng. Em so sách 4 sợi HDMI em có đều thấy có sự khác biệt giữa dây đắt tiền và rẻ tiền, nhiều bác khác cũng có kết quả tương tự. Vậy theo bác cứ như CNet hay số hóa nói thì đúng, vậy kết quả thực tế bọn em cho thấy họ nói không đúng sự thật bác giải thích sao?

luctieuphung

Tranh luận thì nên đi vào chủ đề, đừng đả kích vào cá nhân người khác bác nhé. Nếu bác vẫn thích nói theo kiểu trên thì em sẽ không thèm để ý đến bác nữa. [-X

Về vấn đề CNet bác cho em hỏi vậy thằng Cnet nó review sản phẩm thì ai trả tiền cho nó? Vậy cái người cung cấp hàng mẫu và trả tiền cho nó làm review thì người ta được cái gì? bác trả lởi được câu hỏi này thì sẽ thấy cái đầu nó sáng ra ngay.

Nói về việc dây HDMI, cụ thể bác Nam do đam mê và muốn tìm ra sự thật mà bỏ tiền túi ra mua đồ về tự làm so sánh đã cho ra kết quả rõ ràng. Em so sách 4 sợi HDMI em có đều thấy có sự khác biệt giữa dây đắt tiền và rẻ tiền, nhiều bác khác cũng có kết quả tương tự. Vậy theo bác cứ như CNet hay số hóa nói thì đúng, vậy kết quả thực tế bọn em cho thấy họ nói không đúng sự thật bác giải thích sao?

Bác tự mình tìm hiểu nguồn thu và sự trung thực, tin cậy của CNET review nhá.

Về sự khác biệt của mấy cộng HDMI đã post hình, bác làm ơn cho em biết nó khác nhau cụ thể như thế nào, thằng nào đẹp hơn, hơn như thế nào? thằng nào xấu hơn, xấu như thế nào? Bác trả lời dựa trên kết quả test cụ thể để thấy thằng CNET nói đúng hay sai.

jackle

Phải công nhận bác Nam dám chịu cho anh em chơi. Anh em HDVN cám ơn bác nhiều. Mấy tay nào nói nhăng nói cuội thì kịa nó.
Có tiền thì chơi thôi, tiền nào của đó thì xưa nay luôn đúng. Nhà nghèo thì không thể mơ cưới được hoa hậu là đương nhiên rồi.

howtomiss

Member

Nên mở một topic so sánh Dsub và HDMI, topic này là HDMI rẻ và Mắc mà ta :p

nvmy

Well-Known Member

"HDMI mắc tiền thắng tuyệt đối HDMI rẻ tiền" vẫn sẽ còn là câu chuyện để cãi nhau dài dài. Em xin dán cái link gốc mà CNET khuyên người tiêu dùng từ Giáng sinh năm ngoái về việc mua cáp HDMI rẻ tiền để các bác tham khảo, nhất là phần cãi nhau tiếng Tây (phần comment). Thôi thì cũng đủ lựu đạn, gạch đá quăng tứ tung! :D
Cũng đầy đủ thành phần: đám Té nước theo mưa thì té nhau, dân ném lựu đạn vác lựu đạn chọi nhau ầm ĩ, mấy bác Pờ - rồ cũng cãi nhau inh ỏi... Vui phết!
Nói tóm lại là: chả biết ai đúng, ai sai cả???

Comments on: Holiday season reminder: Buy cheap HDMI cables
Retailers will try and push expensive HDMI cables on you this holiday season, but CNET reminds its readers to buy cheap HDMI cables online.

http://news.cnet.com/8301-17938_105-10120088-1.html?tag=mncol

dragonlee

Well-Known Member

Em có đôi điều về cáp đắt tiền và cáp rẻ tiền như sau ( đương nhiên là không nói trường hợp mua bị chặt chém nhé ):

Chất lượng đường truyền phụ thuộc chủ yếu vào chất liệu cáp truyền phải không ạ?

Cái mấu chốt là nằm ở chỗ này, em lấy 1 ví dụ đơn giản nhất là cái rắc AV:

Loại 1: Lớp vỏ bọc bên ngoài nhìn đẹp và chắc chắn, lõi có chống nhiễu chuẩn, dây đồng tốt, cộng với đầu rắc tiếp xúc bằng đồng.
Loại 2: ngược lại hoàn toàn với loại 1 và đầu tiếp xúc bằng sắt hay gì đó tương tự

Đương nhiền giá loại 1 sẽ đắt hơn và chất lượng truyền cũng tốt hơn.

Loại 2 khi dùng hay bị tình trạng thỉnh thoảng phần âm thanh kêu loẹt xoẹt, ảnh đôi khi chập chờn.

Ví dụ trên của em chắc những bác nào chơi đồ điện tử từ ngày xưa và chơi kiểu hầm cá sản sẽ nhận ra ngay.

luctieuphung

Em có đôi điều về cáp đắt tiền và cáp rẻ tiền như sau ( đương nhiên là không nói trường hợp mua bị chặt chém nhé ):

Chất lượng đường truyền phụ thuộc chủ yếu vào chất liệu cáp truyền phải không ạ?

Loại 1: Lớp vỏ bọc bên ngoài nhìn đẹp và chắc chắn, lõi có chống nhiễu chuẩn, dây đồng tốt, cộng với đầu rắc tiếp xúc bằng đồng.
Loại 2: ngược lại hoàn toàn với loại 1 và đầu tiếp xúc bằng sắt hay gì đó tương tự

Loại 2 khi dùng hay bị tình trạng thỉnh thoảng phần âm thanh kêu loẹt xoẹt, ảnh đôi khi chập chờn.

Ví dụ trên của em chắc những bác nào chơi đồ điện tử từ ngày xưa và chơi kiểu hầm cá sản sẽ nhận ra ngay.

So what's the point?

Phải chăng ý bác là cáp HDMI cũng vậy? không đúng vì cáp tín hiệu số kết nối theo chân (pin). Tín hiệu số truyền đi bởi các xung, và chừng nào nhiễu chưa làm tín hiệu vượt quá ngưỡng để 0 được hiểu thành 1 hoặc ngược lại thì ta vẫn thu được đúng tín hiệu. Chính vì vậy khi truyền đi xa ta phải dùng repeater để refresh lại các xung điện thế.

Chỉnh sửa lần cuối:

dragonlee

Well-Known Member

So what's the point?

Phải chăng ý bác là cáp HDMI cũng vậy? không đúng vì cáp tín hiệu số kết nối theo chân (pin).

Thứ nhất: Chân (pin) chỉ là điểm cuối, mà chân pin có nghĩa là điểm tiếp xúc, nếu điểm tiếp xúc là chất liệu ko tốt thì tín hiệu có tốt ko ạ?
Thứ hai: Dây dẫn tín hiệu từ đầu này tới đầu kia chất liệu thế nào?
Thứ ba: Đã gọi là rẻ tiền thì đương nhiên sự ổn định của cái gọi là ''Tín hiệu số truyền đi bởi các xung, và chừng nào nhiễu chưa làm tín hiệu vượt quá ngưỡng để 0 được hiểu thành 1 hoặc ngược lại thì ta vẫn thu được đúng tín hiệu. Chính vì vậy khi truyền đi xa ta phải dùng repeater để refresh lại các xung điện thế. '' không cao. Và không cao cũng đồng nghĩa với việc có trục trặc xảy ra.

Đó cũng liên quan đến lý do tại sao các chân chip của Intel lại được mạ vàng.

Nói tóm lại thì xét ở một góc độ nhất định thì cáp rẻ tiền ( không phải cáp rẻ tiền hơn ) thì luôn cho chất lượng kém hơn là cái chắc chắn.
Và 1 điều rất rất quan trọng nữa là bác Nam đã có cuộc so sánh trực tiếp, người thực việc thực rồi và cho kết quả như vậy ta còn bàn cãi mãi kể cũng hay :D

Chỉnh sửa lần cuối:

khactuyen

Banned

THeo em thì tiền nào của đó thôi, em đã kiểm nghiệm 2 loại: cáp D-Sub nếu dùng loại TQ cũng kém hơn dây xịn đi theo màn nhiều và cáp HDMI-DVi cũng thế nên suyra HDMI-HDMI cũng thế thôi.

nvmy

Well-Known Member

THeo em thì tiền nào của đó thôi, em đã kiểm nghiệm 2 loại: cáp D-Sub nếu dùng loại TQ cũng kém hơn dây xịn đi theo màn nhiều và cáp HDMI-DVi cũng thế nên suyra HDMI-HDMI cũng thế thôi.

Đây đang bàn về truyền tín hiệu ở cáp HDMI, tức là tín hiệu số, mà giữa truyền tín hiệu và bảo toàn tín hiệu giữa Digital và Analog nó khác nhau, các bác cứ ví dụ kiểu này không ổn ạ!

dragonlee

Well-Known Member

Đây đang bàn về truyền tín hiệu ở cáp HDMI, tức là tín hiệu số, mà giữa truyền tín hiệu và bảo toàn tín hiệu giữa Digital và Analog nó khác nhau, các bác cứ ví dụ kiểu này không ổn ạ!

Tín hiệu nào thì chất liệu dây dẫn cũng là yếu tố quyết định chất lượng đường truyền.
Trong trường hợp so sánh này thì bác Nam đã chứng minh được thực tế rồi còn gì. Lý thuyết chỉ là tiền đề, thực tế mới nói lên tất cả.

tethien

Active Member

Tín hiệu nào thì chất liệu dây dẫn cũng là yếu tố quyết định chất lượng đường truyền.
Trong trường hợp so sánh này thì bác Nam đã chứng minh được thực tế rồi còn gì. Lý thuyết chỉ là tiền đề, thực tế mới nói lên tất cả.

Tất nhiên chất lượng dây luôn quyết định chất lượng đường truyền.
Tuy nhiên đây là tín hiệu số. Với tín hiệu số thì vài mét chả đi đến đâu cả.

Tín hiệu số nó khác tương tự bạn à. Với tương tự, bên nhận nhận được gì cũng phải chịu.
Tín hiệu số mà khi nhiễu nhiều quá thì bên nhận sẽ phát hiện ra ngay khi kiểm tra checksum (CRC). Khi đó bạn sẽ không nhận được tín hiệu (không kết nối được).
Nó mà đã kết nối được thì đảm bảo bên phát phát gì, bên nhận nhận được cái đó.

Trừ nhứng trường hợp người ta thiết kế dạng "sống chung với nhiễu" như khi thu tín hiệu truyền hình vệ tinh chẳng hạn. Khi đó sẽ có các gói bị lỗi CRC và bị loại. Tuy nhiên bộ giải mã chấp nhận chuyện này (trong 01 giới hạn cho phép) và vẫn giải mã hình ảnh.
Đương nhiên trong trường hợp này chất lượng hình ảnh sẽ giảm.

trandzung

@ Bạn Nam nghiên cứu thử cái này xem : Wireless for HDMI , khỏi phải đi dây lằng nhằn trong phòng .

The GefenTV Wireless for HDMI Extender sends 1080p to any HDTV display up to 100 feet (30m) away.

Features:
•Fully HDMI and HDCP compliant (Unicast mode only)
•PCM Supported when using HDMI @ 32, 44.1 and 48 KHz
•Real-time compressed audio is embedded within the HDMI output stream
•Dolby™ 5.1 Surround Sound is embedded within the HDMI output stream
•Multiple remote extension locations (up to 5 maximum)
•CEC protocol pass-through is supported
Specifications:
•Up to 100 feet line-of-sight wireless operation
•Frequency band range: 5.1-5.8 GHz; HDMI v1.2a Compliant
•Resolutions: 640x480, 480i, 480p, 576i, 576p, 800x600, 1024x768, 720p, 1080i and 1080p@30Hz
•Operating temperature: 0 to 50 degrees C
•Operating humidity: 10% to 90% relative humidity, non-condensing
•Power Supply / Consumption: 5V DC Universal / 13W max (each power supply)
•Dimensions (Sender & Receiver) : 6.5" W x 1.5" H x 6.5" D
•Dimensions (Plastic Bases, Each) : 3.4" W x 0.8-1.1" H x 8.5" D
•Sender Connectors: HDMI input (Type A 19-pin female)
•Receiver Connectors: HDMI output (Type A 19-pin female), Analog Audio outputs (1 pair Left and Right RCA jacks)
•FCC Compliant Part 15
•Shipping Weight: 10 lbs.

1 đầu phát cho tối đa 5 đầu thu ( 5 màn hình ) .

luctieuphung

Có bác nào trả lời được cho em kết quả test dây rẻ thua dây mắc ở điểm nào?

Bên trên