HDMI mắc tiền thắng tuyệt đối HDMI rẻ tiền.

arionred

Member
Ðề: HDMI mắc tiền thắng tuyệt đối HDMI rẻ tiền.

Nhìn 2 tấm ảnh chụp xe ô tô em muốn nhờ bác Nam việc này:
bác thử đổi vị trí cắm cổng HDMI của dây xịn và dây đểu trên TV/màn chiếu cho nhau xem.
Em cảm thấy 2 tấm ảnh có độ nét như nhau, nhưng tấm phía trên màu thực hơn.

dinhvannam

Chỉ có 1 sự lựa chọn, cái nào đẹp hơn thì em dùng thôi.

Em đã thử các kiểu, chỉnh tất tần tật, cắm từng dây, cắm song song, cắm từng cổng, cắm trực tiếp đầu bluray và cắm gián tiếp qua receiver, thậm chí sợ các bác vạch lá tìm sâu em nhờ người vài khác xem trước khi post bài kết luận.

Nghệ sĩ : Lại Minh Tâm có nói ( chương trình CHUNG SỨC ) khảo sát 100 người thì có 100 người đồng tình với đáp án của em..hi...hi...:-h

dinhvannam

Hôm qua test tiếp sợi dây HDMI-1 ( hãng : audioquest-15 mét ) xem có phải là cứ sereis cao thì hơn sereis thấp không ?

Hãng audioquest chia cấp bậc như sau sereis : A < G< X < 1 < 3

Đây là sereis HDMI-1

dinhvannam

Hình ảnh sereis HDMI-X ( các bác chú ý nhìn phía sau cây cầu )

Hình ảnh sereis HDMI-1 ( các bác chú ý nhìn phía sau cây cầu )

dinhvannam

Hình ảnh HDMI-X

Hình ảnh HDMI-1

havu

Nét căng như ống lờ

DanD85

Chà, có bro còn xúi đi mua Monster Cable nữa (có biết là monster đã bị trang công nghệ nổi tiếng Engadget.com tẩy chay vì những trò lừa bẩn thỉu ko?Cứ vào đó gõ tìm Monster là thấy). Đúng là nghe quảng cáo hết chỗ nói. Ai bán hàng mà nói hàng mình bán là xấu là dở bao giờ? Chỉ có người mua tự tìm thông tin, tự trang bị kiến thức cho mình để không bị lừa thôi. Đừng bao giờ hỏi người bán là có nên mua hay không vì đương nhiên câu trả lời lúc nào cũng là MUA!

Xem hình chụp của pác chủ thớt thì pác này cũng là dân có tiền, chắc pác đang xài máy chiếu Panasonic PT AE 2000 giá khoảng 3500 USD phải không (em chỉ đoán thôi, lỡ có hạ cấp máy của pác thì pác đừng giận nhé!) thì pác xài dây 350 USD (10% giá máy) là quá đúng bài hi-end rùi. Công nhận là pác cũng có nghiên cứu và nghe lời khuyên của các "chiên da" hi-end thật! Pác xài cỡ đó thì đương nhiên là pác có tiền chơi dây rùi. Đã chơi là phải chơi đồng bộ phải không pác. Lỡ có ai vào hỏi (dân thường ko phải dân am hiểu) pác xài dây gì mà pác lại không show được hiệu dây nổi tiếng thì thật là mất mặt pác phải không ạ? Có tiền thì tội gì không mua chút cái danh bác nhỉ!

Còn em chỉ là dân nghèo, chẳng giám mơ trèo cao! Em chỉ cố gắng nghiên cứu, tìm hiểu để mua được thứ thật xứng đáng với đồng tiền mồ hôi công sức mình làm ra thôi. Hiệu gì với em không quan trọng, quan trọng nhất là nó có "best performance per price" thôi. Thứ nữa là em tin vào mắt, tai và kiến thức của mình chứ không chạy theo số đông, nghe lời người này người kia (đặc biệt là những người chẳng biết gì, thậm chí còn dốt hơn mà cứ ra vẻ như là mình biết - ví dụ điển hình là mấy đứa sale) đâu. Mong pác chia sẻ với em quan điểm này.

Em xin dẫn ra 1 trang của wikipedia có bàn sơ về vấn đề dây nhợ. Pác nào muốn thì cứ vào tham khảo http://en.wikipedia.org/wiki/High-end_audio_cables . Em chỉ trích dịch vài câu mà em thấy có liên quan:

...Digital cables, such as TOSLINK, coaxial and HDMI, are less vulnerable to signal degradation...

=> Các loại cáp KTS như Toslink (còn gọi là cáp optical), coaxial (còn gọi là cáp đồng trục), và HDMI thì ít bị ảnh hưởng của hiện tượng suy giảm tín hiệu hơn...

Còn đây là câu trích dẫn của Roger Russel, cựu kỹ sư và thiết kế loa của McIntosh Labs (ai chơi hi-end chắc biết):

"The industry has now reached the point where [wire] resistance and listening quality are not the issues any more, although listening claims may still be made....The strategy in selling these products is, in part, to appeal to those who are looking to impress others with something unique and expensive."

=> "Ngành công nghiệp đã đạt đến điểm mà trở kháng của dây và chất lượng nghe không còn là vấn đề nữa, mặc dù những công bố về chất lượng nghe vẫn được đưa ra... Chiến lược để bán những sản phẫm này là, một phần, để hấp dẫn những người mà muốn GÂY ẤN TƯỢNG cho người khác với những món đồ độc đáo và ĐẮT TIỀN."

Một câu rất hay dù đối tượng được đề cập trực tiếp là dây loa, nhưng như câu trên đã nói là các dây kĩ thuật số như HDMI, Toslink, Coaxial còn ít bị ảnh hưởng hơn dây analog, nên em tin là nó cũng đúng với dây HDMI mà pác đang "trình diễn".

Em xin hết ạ! Chúc các pác mọi điều tốt lành!

Chỉnh sửa lần cuối:

july

post hình loại 2-3 m đi bác, loại này phổ biến. mình có sợi 2m, mua cùa ACRyan nó tặng , chưa sử dụng thử nên cũng ko biết chất lượng thế nào.

nghe&nhin

Member

có điều kiện + thích thì chơi thui, mấy bác căng thẳng làm gì, để time đó thưởng thức HD đê <:p
@buihung: bác lên mọt khi nào thía, chúc mừng bác nhé, bác làm mọt box nào vậy (để em vô spam chơi) :D

Haihard

Member

Em làm suốt từ 12g trưa đến 5 giờ chiều, bấm + chỉnh+ leo + trèo + dzọc bấy nhầy cái remote, máy chiếu thì chuyển cổng liên tục nhảy tách tách xót cả ruột... vỡ ra vấn đề nên em post lên chia sẽ cùng các bác.

Các bác thấy không thuyết phục thì em xin các bác bình tĩnh, cứ tự test tại nhà thấy cái nào ổn thì dùng, không nhất thiết phải đoán là em thao tác thiếu động tác này động tác nọ.

Em chính là bị hại trong vụ test dây ( vì mua tá lả ) không lợi lộc gì trong việc thử nghiệm này ( em không kinh doanh dây nên đâu cần phải lăng xê thương hiệu nào đó ) em dám nêu ra đẹp xấu không ngại thế này, thế nọ....nếu ngại thì em im im rao bán lại mớ dây thua trận kia kìa.

- Ông lão Nam! Quan niệm về đồ của một vài người mới chơi còn khá lẩm cẩm. Chơi sao cho văn minh cho xứng đáng để mở mang hiểu biết là điều tốt. Riêng điểm này bầu Nam số 1. Người nào đã từng kinh qua và có một chút kiến thức gọi là có học tối thiểu trong vấn đề Audio hay âm thanh và hình ảnh thì chắc không mang dây âm thanh và dây phơi quần áo để nói chuyện rồi Nam ạ. Cho nên ... đừng ngại. Công sức Nam anh em hiểu. Người nào thích dùng dây phơi quần áo để nghe nhạc thì mình thực sự cảm phục họ. Cảm phục cho đôi tai và sự dũng cảm khi dám nói ra đẳng cấp thực của mình. Hải đây nghiêng mình bội phục... bội phục. =P~
@ DanD85: Nghèo đâu phải là cái tội mà bạn kể ra đây.X_X Mình thương bạn quá. ;;) Nhờ bạn mà mình biết rằng mình đã bị lừa bao năm qua bạn ạ. Nếu bạn nghĩ thương hiệu chỉ đơn thuần để lừa gạt người khác như quan niệm của bạn thì mình cũng dễ hiểu tại sao bạn nghèo. Càng thương bạn hơn [-(.
ĐÚNG và SAI không có gì phân biệt. Chấp niệm ở tại lòng người..
Khi nào bạn "lớn" thêm một chút nữa bạn sẽ hiểu.

HDVN1080

Member

cảm ơn bác Nam rất nhiều, ai cũng có lựa chọn riêng cho mình, nhưng có phải ai cũng nhiệt tình post lên cho anh em tham khảo đâu,...

BAN CHAI NHO

BĐH HD Hải Phòng

STOP đi!
ai nhiều tiền thì mua dây đắc cho "hợp" với dàn máy đắc tiền của mình!
ai "hòm hòm" thỉ mua dây vừa vừa mà chơi là tốt rồi!
TEST mãi tốn tiền mà chẳng được cốc gì !vớ vẫn!.............
Phải có những người bỏ công sức, chi phí thực nghiệm trước để anh em đi sau đỡ phải đóng học phí. Trước hết cảm ơn dinhvannam vì những đóng góp như vậy ! :D:D:D
Có đôi điều với bạn svngheo : chúng ta là những người có học, văn hóa có thể cao thấp khác nhau nhưng phải hiểu rằng phản biện phải mang tính xây dựng, đừng mang ngôn ngữ chợ búa vào đây làm gì !

Qua cái này thì thấy dây nhợ cũng có ảnh hưởng... Thôi thì tớ cứ D-sub mà quất đã...
Chừng nào khá giả sẽ quan tâm dây xịn...

vitinhphuongnam

Theo ý kiến của mình nếu dây HDMI <= 2mét thì chất lượng không thấy phân biệt giữa dây mắc tiền và rẻ tiền

vivafuture

Theo ý kiến của mình nếu dây HDMI <= 2mét thì chất lượng không thấy phân biệt giữa dây mắc tiền và rẻ tiền

Tôi cũng đồng tình với quan điểm này.
Tín hiệu đi trên HDMI là digital thì có xài dây nào thì nó cũng truyền 10101011000... như nhau cả thôi, làm gì ảnh hưởng đến màu sắc một cách lộ liễu như trong hình của chủ thớt được. Chỉ khi nào dây dài quá thì chất lượng dây cáp mới ảnh hưởng độ tin cậy của dữ liệu mà thôi.

Chẳng hạn như cáp ethernet, nối cái PC với cái router trong vòng mấy mét thì xài UTP dỏm cũng như STP xịn, 100Mbps chạy phà phà thôi.

dinhvannam

Tín hiệu đi trên HDMI là digital thì có xài dây nào thì nó cũng truyền 10101011000... như nhau cả thôi, làm gì ảnh hưởng đến màu sắc một cách lộ liễu như trong hình của chủ thớt được. Chỉ khi nào dây dài quá thì chất lượng dây cáp mới ảnh hưởng độ tin cậy của dữ liệu mà thôi.

Chẳng hạn như cáp ethernet, nối cái PC với cái router trong vòng mấy mét thì xài UTP dỏm cũng như STP xịn, 100Mbps chạy phà phà thôi.

Cả 2 bác chịu khó đọc lại trang 5 ( xem hình sợi 2 mét xong về trang 1 xem hình sợi 15 mét )

@DanD85 : Ôi dào bác làm to cỡ nào mà phát ngôn ghê thế....nhiều bác còn TO hơn mà không post bài kiểu như bác đâu.:-j

MrBo682

Well-Known Member

Mình ban đầu cũng nghĩ như bác đấy.Thế nên có lúc gặp vấn đề mới chịu nhìn nhận.Số là thế này
Mình dùng HDMI kết nối các đầu phát HD player trực tiếp vào TV ,kết quả là sơi nào cũng lên hình tuốt,kể cả loại mua có 80K thui.Nghĩ không quan trong nên thú thật cũng chẳng thèm để ý màu sắc ,với cũng chẳng thấy nhiểu gì.Hôm nọ lăn tăn DTS-MA,buộc kết nối HDMI vào receiver,lúc này thấy rõ ràng nhất cái sợi dây kia làm receiver đóng mở liên tục,nghe lạnh xương luôn,thế rồi rút cắm đổi tá lả >kết quả chạy chợ làm 1 sợi khác tử tế chút (chỉ tầm 200k)> giải quyết xong vấn đề .Chuyện này thì mình xác nhận trước bác Nam,nhưng cũng không dám chắc nên cũng chưa khẳng định.Nay bác Nam review là sự thật đấy a.Tuy nhiên tầm dưới 2m các đầu phát HD player với dây khuyến mãi rất khó nhận biết, khi xem mấy ai dán sát mắt vào TV so từng điểm ảnh,cũng không quá quan trọng thì cứ xem bình thường các bác ạ.Giống chuyện so sánh HDMI và D-sub,cái này giải thích sự ngộ nhận D-sub đẹp hơn HDMI

Chỉnh sửa lần cuối:

luciano

Active Member

mercy anh Nam, mốt em lên info x10, em để rẻ cho em cọng 10m hen!!!!

to all bác: nếu chưa tin, thì hãy nên tìm tòi, rùi phản biện trên tinh thần xây dựng. em đọc gần 11 trang seo thấy vấn đề chỉ đơn thuần về kỹ thuật mà seo nhiều bác gay gắt thế nhỉ???

Nói thêm tý, máy chiếu phóng ảnh to hơn nên sẽ nhìn nhận được sự khác nhau rõ hơn, các bác muốn thử nghiệm thì phần cứng cũng nên tương đồng một tý!! chứ lại thử trên cái màn hình 32'' thì cũng k khách quan được cho lắm!!

chơi âm thanh hình ảnh này thì đa phần đều khá bảo thủ (trong đó có em) cho nên hãy tiếp thu rùi thử, hãy kết luận.

Chào thân ái và quyết thắng :p

Bên trên