Giới thiệu HTPC file server mới build của mình :D

justbenice

Moderator
Ðề: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

Mua trên ebay.com đó bác . Cho rẻ, chứ mua ở VN mấy ông bán server chặtchém ác lắm.

justbenice

Moderator

Vậy bác có thể hướng dẫn hặc bác có mua cho mình ké với

bác thích thì lên ebay search những thứ bác thích rồi chuyển tiền cho mình. mình order trên ebay về cho. bác thanh toán phí nhận hàng cho hải quan là đc. Nói chung mấy cái rẻ rẻ dưới 100usd thì hầu như kô có mất phí hải quan.

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Cái này ship về vn hcm giá tầm nhiêu???

-Cám ơn

thanhyk

Well-Known Member
Re: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

Các bác biết câu nào chỉ em câu đó nhé:
Em có cái nas buffalo ts-8vhl (theo web buffalo thì cài được win xp/ 7, win server 2003/ 2008). Do chạy linux khá bất tiện về định dạng ổ cứng nên em quyết định cài win, em mua win server 2008R2 850k được tặng win server 2012 tất cả đều có key người bán nói update thoải mái nhưng chỉ cài chết trên 1 pc thôi.

Em format phân vùng ổ 3tb có phân vùng chứa hđh 30gb còn lại làm phân vùng data mãi không được, sau phải mua thêm ổ cứng và nhờ họ format phân vùng giúp theo chuẩn của win. Họ nói hđh win nhận ổ 3tb thành 2tb và phân vùng hđh thì mặc định phân vùng hđh là 700gb còn lại là data (trong khi em muốn 30gb cho hđh thôi), nhưng họ nói ổ 2tb tạo dung lượng phân vùng tùy ý và ok. Nhớ rằng mình còn ổ 2tb ở nhà nên định lấy nó tạo phân vùng chứa hđh win theo mong muốn. Sau khi phân vùng ổ 2tb dành 30gb cho hđh, em cài win server 2012 và active xong (cài từ boot usb ,quá trình có thông báo trục trặc đôi chút), khởi động máy thì ...hổng chạy. Em hỏi bên bán nas buffalo họ nói win 2012 chưa có driver hỗ trợ nên có cài cũng không chia xẻ mạng được...và nói rằng cài bản 2008 thì ok.

Cho em hỏi:
1. Nas này cài win server 2012 được không (tại bác justbenice nhé). Liệu em có dùng key này cài pc khác được không, không cần update..(mất 1 bản chưa xài thấy tiếc quá)
2. Có phải ổ 3tb không hỗ trợ tạo phân vùng chứa hđh dưới 700gb, hoặc nếu ko phân vùng mà cài hđh chỉ nhận 2tb.
3. Nas buffalo này nên cài win server 2008 hay win 7 thì chạy tốt, dễ dùng, dễ chia xẻ, phân quyền và điều khiển qua mạng từ pc khác..
4. Cài bittorent rồi làm sao điều khiển từ máy pc/ ipad/ android vì em nó không kết nối màn hình nữa.

Cũng nhiều thắc mắc khác... Hổng biết khi nào bác Justbenice đi uống cafe cho em theo để...trả tiền được không ạ...

Thanks các bác.

justbenice

Moderator

1. Nas cài win server 2012 được . Key thì mình chịu kô rành
2. Ổ 3TB theo mình biết thì cài và phân vùng win 8 hoặc win 2012 thì bình thường
3. Nên cài window 8 , window 8 nhẹ hơn window 7 nhé . Và không có phải kiếm hoặc cr ack remote desktop licsen như win server 2012
4. remote desktop vào thôi.

thanhyk

Well-Known Member
Re: Ðề: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

1. Nas cài win server 2012 được . Key thì mình chịu kô rành
2. Ổ 3TB theo mình biết thì cài và phân vùng win 8 hoặc win 2012 thì bình thường
3. Nên cài window 8 , window 8 nhẹ hơn window 7 nhé . Và không có phải kiếm hoặc cr ack remote desktop licsen như win server 2012
4. remote desktop vào thôi.

Mới hỏi bên bán key win họ nói cài bản 2012 lên máy pc khác được. Đỡ quá tưởng bỏ phí... Cũng hỏi bên bán nas khác họ cũng nói không hỗ trợ server 2012 bác ơi..

Câu 3. cho hỏi bản server 2008R2 chạy có ngon và chia xẻ mạng dễ dàng không, vì lỡ mua win server rồi nếu không ngon thì mới cài win 8.

justbenice

Moderator

-Mấy cao thủ Data Center tư vấn giùm em một bộ nguồn thật tốt ổn định (Cooler master, Seasonic) tầm < 3tr. hiện em đang có tầm 5 HDD 2T nhu cầu sẽ tang them 3-5 HDD nữa....tks

Nếu kô có VGA card loại mạnh thì dùng Seasonic X-650 650W 80Plus Gold – Active PFC là chuẩn nhất . còn kô thì dùng Seasonic M12D 750 - 750W 80Plus Silver – Active PFC

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Bác justbenice có pm...........

justbenice

Moderator
Ðề: Re: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

NAS trước của bác có Raid không?

chính xác. NAS mà dùng RAID thì chỉ còn cách duy nhất là cài firmware lại, setup lại cái NAS đó rồi copy fime ra ngoài hết thôi. Chứ dính vào 1 hồi bác kia mất sạch dữ liệu nếu kô rành.

Các bác ơi cho e hỏi dạo này cái máy tính của e nó chập chờn bật ko lên. E mà rút phích cấp điện cho main cắm lại bật lại lên bt. Vậy là bị bệnh gì vậy các bác?

justbenice

Moderator

Các bác ơi cho e hỏi dạo này cái máy tính của e nó chập chờn bật ko lên. E mà rút phích cấp điện cho main cắm lại bật lại lên bt. Vậy là bị bệnh gì vậy các bác?

PSU lởm. phần mạch kích hoạt PSU bị kém và yếu nên dẫn tới tình trạng này. Thay PSU nhé.

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Bác chủ justbenice cho hỏi nhenhophach còn mod case như của anh không?....

justbenice

Moderator

báo cáo các bác là server em đã hết hạn trial cái remote desktop license :(( giờ phải làm sao đây ạ ? :(( window server 2012 ý :((

justbenice

Moderator

Em biết sẽ bị phản pháo, nên chờ tới lúc đó tiện thể giải đáp 1 lần luôn cho pác & mọi người. Giờ e bù đầu con cái, cháu chắt nheo nhắt, công việc tùm lum nên kô có time viết cả đống cả lèn lên được.
Khi nào rãnh gửi pác đt cafe tám cũng được nhanh hơn. Nói sơ cái là pác đặt mình vô tình trạng từ con số 0 và trong 1 cty nước ngoài tuân thủ luật bản quyền, cũng như hiểu rõ về quản trị linux & win, rồi pác tìm 1 con NAS làm chuẩn như Sysno, thecus, qnap,... rồi từ đó tìm linh kiện tương tầm. lấy giá thông dụng trên thị trường, tính luôn thời gian & chi phí xăng cộ mua từng linh kiện,... tới khi build xong 1 con NAS rồi cộng chi phí lại,.... nên đưa vào 1 file excel so sánh tương quan 1-1 cho dễ tính. Cùng cấu hình không có nghĩa là NAS tự build sẽ tương đương NAS box nha. Cứ NAS box 2 card mạng thì pác tìm cái main có 2 card mạng, có esata thì cái main cũng phải có esata,... nói ra không rẽ đâu nha. rồi nas box có hotswap thì pác mua dùm cái hộp hotswap, mua cái case nào gắn được cái hộp đó, 4-8 hdd. rồi còn cái card raid mua gắn vô cho nó tạo đủ raid như cái nas box. còn OS thì dùng gì? freenas hay linux không tốn tiền bản quyền, pác nào nói cài nhận đủ driver rồi thì xem lại nha, không đủ không chạy mấy pác chuyển qua win thì tính dùm tiền license win vô dùm cái. mà chạy bền tương tự linux thì tính win7, win2k3 trở lên nha, đừng tính winxp hay 98 vô đây. vai dòng. bye
Chuẩn. Nhìn chung build File server 1 cách chuyên nghiệp thì thật sự khá tốn. Nhưng hiệu quả của nó thì không cần bàn thêm làm gì. Ở trong topic này mình chỉ gói gọn cách rẻ nhất, tốt nhất, khả quan nhất để lưu trữ phim ảnh, nhạc nhẽo thôi. Mà nhìn 1 cách thực tế trên các diễn đàn về Home File Server hay hệ thống lưu trữ phim nhạc thì hầu như Tây cũng luôn tự build file server từ các hardware máy tính để có sự lựa chọn rẻ nhất và thuận tiện nhất cho việc lưu phim ảnh nhạc nhẽo.

justbenice

Moderator

mình đang tìm 1 con case full nhôm có 9khay 5.25" mà mãi chưa tìm đc nè. hix.

justbenice

Moderator

9 khay 5.25" Full nhôm thì có em này: Rebel9 Aluminum U3

Em đang dùng Antec 900 cũng 9 khay 5.25" nhưng nó lại bằng thép.:D
em này mình bít lâu rùi. vấn đề là chẳng ở đâu bán. kể cả ebay hay amazon, thậm chí mình còn mail cả hãng sản xuất nó cũng đek trả lời mới đau :D

phamay

Member

đúng là khủng long thật rồi

justbenice

Moderator

Các bác cho mình hỏi h mình có tầm 10 mil để đầu tư Nas (không dây) xài cho cả nhà xem film qua DNLA .Thì nên đầu từ case PC hay Nas Box ?vì mình tham khảo 1 số em gắn được 4 HDD giá đã ~10 tr

nếu bác có thời gian thì bác đầu tư 1 con PC NAS đi.
Mua hẳn con case này cho đẹp :
Fractal Design Node 304 Mini-ITX

Case rất nhỏ nhưng gắn đc 6 HDD nhé.
Cực nhỏ, gọn, đẹp, dùng mainboard mini ITX . Giá tầm 60 USD đến 70 USD.
Bỏ ra thêm khoảng 4 triệu nữa cho : main mini itx, cpu, ram, psu là có 1 bộ core i3 hoặc i5 rồi.
Vậy bác còn khoảng 4.5triệu đầu tư ổ cứng. Nhìn chung về mặt hiệu năng và giá cả, độ đẹp thì ăn đứt mua NAS.

Bên trên