Giới thiệu HTPC file server mới build của mình :D

justbenice

Moderator
Ðề: Re: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

Bác có nói trên: buffalo ts-8vhl 1.6gb, ram 2g đó, em cũng thấy model này cho cài window server.
Hình như bác trước đây có chơi mô hình máy bay, chạy xăng hay pin vậy bác. Chắc bây giờ bà xã bắt lái máy bay ở nhà nên bỏ chơi ha.

đúng rồi. trước mình chơi trực thăng điều khiển :D nhưng đã thanh lý nguyên dàn mấy cái trực thăng từ rất lâu rồi. kô có thời gian chơi nên đành chịu. giờ chỉ nằm xem phim thôi. hehe. Giờ đang chuyển sang mê nhiếp ảnh :D

justbenice

Moderator

Sao không thêm vào chữ ký cái máy ảnh nào vậy. Có bao giờ đi theo nhóm nào chụp chưa..

chưa đi theo nhóm nào. mới mua máy đc có 1 tuần này . còn đang tập chụp :D

thanhyk

Well-Known Member
Re: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

Tình cờ sửa cái laptop bị hư lâu rồi, phát hiện trong đó có nhiều đoạn video và chụp hình các bé hơn 4 năm trước, trông rất ngộ dù có cái chụp/ quay từ đt. Bác cứ lôi các bé ra mà thử nghiệm, đảm bảo không hối hận đâu...

tdtuan84

Member
Re: Ðề: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

Mình định bán cái card Sata control 8 port đổi thành 16 port nè. Ai có nhu cầu pm nhé.
Card tên là : Dell PERC H200 Adapter 8-Port 6Gb/s SAS SATA Controller

Bạn định mua card 16 port nào? chỉ mình với, cũng định mua 1 cái mà không biết loại nào rẻ, bền.

vminhtrung

Bác justbenice có bản vẽ hay hướng dẫn làm cái Case ở #1 của bác không, em kết con Case này quá mà đang không biết làm kiểu gì nữa, mong bác giúp

justbenice

Moderator

Hi Bác chủ và các bác, em có hiện tượng sau cần các bác tư vấn:
- em dùng HDP (popcorn C200) xem film qua lan 1G (cáp cat6 đúc xịn, hub 1g của buffalo; PC-NAS cũng lan 1g, hđh win7 ul, cpu intel G860, ram 4gb, main MSI với realtech Lan), với những film bd iso (em đa số chơi loại này) có bitrate lớn + bd iso 3D sẽ bị giật, mất tiếng (ví dụ film: CZ12 2012 3D Vie Blu-Ray Remux 1080p MVC DTS-HD MA 7.1-BDViet.iso; Oz the Great and Powerful 2013 Vie 1080p Blu-ray Remux AVC DTS-HD MA 7.1-BDViet.iso)
Với đa số film BD Iso 2D thì ko bị hiện tượng trên;
Trên PC em shared HDD kiểu Samba có sẵn, cách này dùng rất ổn định nhưng bị giật với lý do trên.
Sau khi có hiện tượng này em dùng Hanewin shared toàn bộ HDD cho C200 đọc thì những film trên ko bị giật nữa, tuy nhiên vấn đề lớn xảy ra là C200 lúc truy cập được lúc ko? nếu ko truy cập được HDD do hanewin shared thì C200 treo cứng, em đã restart PC và C200 nhưng vẫn bị hiện tượng trên, toàn bộ HDD và Folder để shared em đã set quyền truy cập cao nhất rồi.
Em rút HDD từ PC cắm thẳng vào C200 và play lại những film trên thì ko bị giật nữa, vì vậy em tạm kết luận:
+ Do băng thông PC - LAN - C200 không đủ?
+ Do router Buffalo kém (model: AGN-300NH tắt chức năng router đi, chỉ đề làm AP)?
+ Do lan trong C200 ko đủ? (em có hỏi mấy ae chơi C200 đều chùng kết luận Lan của C200 rất tốt và đủ chơi BD 3D)

Mong các bác giải quyết giúp, thanks các bác nhiều.

/// liệu cài win 2012 server có giải quyết được vấn đề này ko? cách thức shared của nó so với win7 có khác gì ko?

Theo mình thì do 1 trong những lý do sau :
1. Rounter của Buffalo cực cùi. mình đã từng phải quăng 2 con buffalo loại "tốt nhất" theo quảng cáo chỉ vì router nó quá cùi. Mình chỉ tin tưởng vào hàng Netgear hoặc Draytek thôi. Bạn cố gắng đầu tư 1 con cho đàng hoàng đỡ phải mệt mỏi.
2. Hanewin của bạn là bản cũ hay mới ? Cũ thì nên cập nhật lên bản mới, bản cũ hay bị lỗi lắm.
3. BD 3D cũng chỉ max cỡ 54Mbit/s thôi. Kô lo việc C200 đú kô nổi . :p

dungsin_lqd

Well-Known Member
Ðề: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

-Bác justbenice thanh lý cái card Sata control 8 port này có kèm cáp không????
-Em đang định làm một data center tầm 5-8 HDD 2T

justbenice

Moderator

-Bác justbenice thanh lý cái card Sata control 8 port này có kèm cáp không????
-Em đang định làm một data center tầm 5-8 HDD 2T
Mình có 2 sợi day mini SAS ra 4 sata nhưng 1 sợi có 1đầu sata hình như bị lỏng nó hay bị kô tiếp xúc đc với ổ cứng . Bạn nào thích thì mình tặng kèm card.

justbenice

Moderator
Ðề: Re: Ðề: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

Bạn định mua card 16 port nào? chỉ mình với, cũng định mua 1 cái mà không biết loại nào rẻ, bền.

mình mua LSI SAS 9201-16i

---------- Post added 11-06-2013 at 02:27:49 PM ----------

Bác justbenice có bản vẽ hay hướng dẫn làm cái Case ở #1 của bác không, em kết con Case này quá mà đang không biết làm kiểu gì nữa, mong bác giúp

case này kém lắm bác. làm bằng nhựa mica, mà nó lại cực nặng. Rất yếu. Mình giờ chán lắm rồi. Đang đặt mua cái case khác nè.

sir_hoangnam

Theo bác nên dùng router hay switch? bác cho em model cụ thể bác đánh giá ổn định nhất của hãng bác đang dùng? em chỉ cần loại <8 cổng thôi,
thanks bác.

justbenice

Moderator

Theo bác nên dùng router hay switch? bác cho em model cụ thể bác đánh giá ổn định nhất của hãng bác đang dùng? em chỉ cần loại <8 cổng thôi,
thanks bác.

Các con ở đây đều ngon :
Welcome to An Phát - DrayTek VietNam >> IPSec VPN Security - Firewall Load Balance Voice over IP FTTH - Fiber Router
Bác cứ chọn 1 con theo ý thích. Mình thì nghĩ chọn loại có wifi cho nó kết hợp được nhiều thứ. Mình dự định sau này sẽ cho đầu HD load fim từ file server bằng wifi luôn. Tiếc là đầu dune hỗ trợ các usb wifi hơi cùi cho nên mình chưa triển khai được.
Các nhân mình thì hiện giờ đang dùng con Netgear WNDR3700 . Cũng phải 4 năm rồi mà chưa 1 lần sự cố, chỉ có thể nói 1 từ hoàn hảo.

justbenice

Moderator

Hiện em đang copy các hdd nas qua qua hdd NTFS nhưng 1 ổ thường chứa nhiều thể loại khác nhau. Bác chủ cho hỏi sau khi mount các hdd ra 1 thư mục media sẽ thấy các hdd, nhưng có cách nào share các thư mục thể loại này vào media không. Nghĩa là ổ 1 chưa đầy thư mục hành động, thư mục hài, thư mục viền tưởng. Ổ 2 chứa đầy thư mục hành động 2, hài 2,.. Ổ 3 cũng chứa đầy hành động 3, hài 3.. Có cách nào tạo và share thư mục hành động, thư mục hài, thư mục viễn tưởng ...chứa các thể loại phù hợp từ các ổ đó không (mà không copy vì rất lâu). Thanks bác nhiều.

bác dùng cái gì để xem ? HDplayer hay computer ? Hdplayer thì bác dùng NFS để share hay network share ?

justbenice

Moderator

Em dùng cả hai htpc và hdp truy cập nas cài win (nas cùi để chứa dữ liệu thôi). Bác mount 13 hdd vào thư mục share 'media', tới đây thì hiểu. Nếu ban đầu mỗi hdd chứa 1 thể loại thì dễ rồi, chỉ việc đổi tên hdd chứa phim hành động thành tên 'phim hành động'. Nhưng nếu ban đầu mình downl đủ thể loại vào hdd 1 khi đầy downl tiếp đủ thể loại vào hdd 2, cứ tiếp tục...nghĩa là mỗi hdd đều chứa rất nhiều thể loại trùng nhau (nhưng phim khác nhau) thì sau khi tạo các thư mục thể loại trong thư mục 'media' làm sao lôi các phim cùng thể loại từ các hdd vào thư mục thể loại phù hợp trong 'media' mà không phải dùng lệnh move. Hay là khi tạo thư mục share 'phim hanh dong' trong 'media', ta cứ lôi các phim hành động từ các hdd vào thư mục 'phim hanh dong' là nó vào ngay không phải copy/move. Em hỏi trước chưa làm mount chưa biết, hiện tại đang chuyển dữ liệu từ hdd của linux qua hdd của win, ổ 3tb cũng mất 10 tiếng, mà cũng vài ổ...nếu sau khi chuyển rồi phải mất công copy/move lần nữa liên quan đến thư mục mount các hdd hoặc sắp sếp 1 thể loại trong 1 hdd thì cực lắm... Bác hiểu ý em đúng không?

10 tiếng là bình thường,. bác nên move sắp xếp cho full từg hdd cho thuận tiện việc quản lý. Còn mình cũng chưa thử nên kô biết mount có đc kô. nhưng nghĩ cùng nguyên lý nên chắc cũng đc

sir_hoangnam

Em dùng cả hai htpc và hdp truy cập nas cài win (nas cùi để chứa dữ liệu thôi). Bác mount 13 hdd vào thư mục share 'media', tới đây thì hiểu. Nếu ban đầu mỗi hdd chứa 1 thể loại thì dễ rồi, chỉ việc đổi tên hdd chứa phim hành động thành tên 'phim hành động'. Nhưng nếu ban đầu mình downl đủ thể loại vào hdd 1 khi đầy downl tiếp đủ thể loại vào hdd 2, cứ tiếp tục...nghĩa là mỗi hdd đều chứa rất nhiều thể loại trùng nhau (nhưng phim khác nhau) thì sau khi tạo các thư mục thể loại trong thư mục 'media' làm sao lôi các phim cùng thể loại từ các hdd vào thư mục thể loại phù hợp trong 'media' mà không phải dùng lệnh move. Hay là khi tạo thư mục share 'phim hanh dong' trong 'media', ta cứ lôi các phim hành động từ các hdd vào thư mục 'phim hanh dong' là nó vào ngay không phải copy/move. Em hỏi trước chưa làm mount chưa biết, hiện tại đang chuyển dữ liệu từ hdd của linux qua hdd của win, ổ 3tb cũng mất 10 tiếng, mà cũng vài ổ...nếu sau khi chuyển rồi phải mất công copy/move lần nữa liên quan đến thư mục mount các hdd hoặc sắp sếp 1 thể loại trong 1 hdd thì cực lắm... Bác hiểu ý em đúng không?

Nếu bác ngại move data qua lại thì có thể dùng cách mount folder cho đơn giản, phần mềm sau sẽ giúp bác mount HDD/Folder tương tự như HDD trong win luôn:
Winbolic, dow tại đây: PearlMagik.com - Winbolic Link
cột bên trái là hdd/folder lưu folder sẽ chia sẻ, cột bên phải là hdd/folder cần mount sau đó bác nhấn nút "create NTFS Junction"

sir_hoangnam

Re: Ðề: Re: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

Bác chủ có thể trợ giúp em vụ cài Hanewin được ko? em cài trên win7 - 64bit, chạy ok hết nhưng sang con HDP C200 nhận thư mục -> vào trong là treo HDP (hanewin đều chạy dưới quyền admin), thanks bác.

justbenice

Moderator
Ðề: Re: Ðề: Re: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

Bác chủ có thể trợ giúp em vụ cài Hanewin được ko? em cài trên win7 - 64bit, chạy ok hết nhưng sang con HDP C200 nhận thư mục -> vào trong là treo HDP (hanewin đều chạy dưới quyền admin), thanks bác.

bác kiểm tra firewall của win nhé. tắt nó đi bác.

vinh_nghi

Member

Em làm theo mô hình của bác Justbenice và đã thành công. Khi play phim khoảng 6GB thì chạy rất êm, nhưng mà lúc chiến Bluray ISO thì giật dữ lắm. Em xài con TP-link 300mb/s mà sao thấy vẫn còn chậm, thử coppy qua lại giữa 2 máy tốc độ chĩ khoảng 2MB/s. Anh Justbenice cho em hỏi giờ em có nên thay router wifi không? và thay con router wifi nào cho ngon ạ. Cám ơn anh nhiều lắm.

justbenice

Moderator

Em làm theo mô hình của bác Justbenice và đã thành công. Khi play phim khoảng 6GB thì chạy rất êm, nhưng mà lúc chiến Bluray ISO thì giật dữ lắm. Em xài con TP-link 300mb/s mà sao thấy vẫn còn chậm, thử coppy qua lại giữa 2 máy tốc độ chĩ khoảng 2MB/s. Anh Justbenice cho em hỏi giờ em có nên thay router wifi không? và thay con router wifi nào cho ngon ạ. Cám ơn anh nhiều lắm.

Chẳng có con router wifi nào chịu nổi nhiệt đâu. Vì đầu tiên thì cái HDplayer đã rất kém trong khoản support wifi usb rồi. rồi đến router thì router wifi loại thật sự tốt cũng rất đắt. Mình từng thử nghiệm nhiều thiết bị wifi nhưng đều kô ổn lắm. Cuối cùng vẫn dùng dây LAN cho chắc ăn, mà ngay cả mạng LAN cũng phải dùng dây loại xịn nhất CAT6 mới thấy sướng. Lúc đó copy toàn max speed.

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Bạn hay nói về độ ổn định, mình vẫn chưa hiểu lắm 1 con Atom dualcore với 2G ram ổn định hơn 1 con Xeon Sandy Bridge với 8G ram ở đâu. Bạn đừng vội so về chất lượng linh kiện nhé, hãy mở box nas ra xem cái main và ram của nó có đọ nổi với cái main Asus kô đã. Còn nói về dễ sử dụng. Hix . Cho đĩa win server 2012 vào , click tầm 12 cái click chuột là nó cài xog win. sau đó click thêm tầm 10 cái nữa để share toàn bộ HDD ra mạng LAN, hình như là nó hơi bị dễ thì phải. Còn giả sử như bác nói NAS box hay ho hơn về phần mềm thì đây, mình sẽ cài FreeNas vào chứ kô dùng window nữa, FreeNas là hệ điều hành dựa trên FreeBSD và chạy cực ổn định, còn về độ hay ho thì nas box hình như nghe đồn kô có cửa với nó thì phải . FreeNAS is a powerful, flexible home storage system – configured by you, for your needs. - Share Your Files Everywhere - Media Streaming and More - Keep Your Data Safe - Backups for Every Operating System For Home - FreeNAS.org . Và setup nó nghe đồn cũng siêu đơn giản, cho cái đĩa CD Vào setup như setup window, click vào cái khai vài thông tin là xong. nó chạy ào ào ngay.

-Về HotSwap , sắp tới khi mình chuyển cái fileserver của mình sang 1 cái case nào đây thì mình sẽ dùng cái này :

Nó chuyển 3 khay 5.25 thành 5 ổ HDD hotswap đc. Hình như mấy cái khay hotswap của Nas box nhìn bèo hơn cái này lắm thì phải :D
Thế là giả sử mình dùng cái case khủng bố nhôm to đùg trên kia thì mình sẽ có tổng cộg 8 ổ Hotswap phía trước + 5 ổ hotswap có sẵn trong case = 13 ổ hotswap rồi nhé ! Đấy là chưa kể không gian bên trong mình còn đủ sức mua thêm 3 cục đấy nữa để nâng tổng số HDD có thể gắn trong cái case đấy lên tới 30 cái HDD !
Đấy là mình dùng case đấy. chứ nếu dùng cái case cùi này thì cái case bé tí xíu mà lại đựng được tới 15 HDD và nó hotswap đc cả 15 HDD mới vãi :

Cơ mà mình vẫn chẳg hiểu lắm có 1 số người gắn cho cố 13 cái HDD 3TB vào 1 cái nas box nào đó xong rồi suốt ngày gỡ ra gỡ vào mấy cái HDD đó để làm gì mà cần tới hotswap :( Đã là fileserver để lưu trữ nhạc phim thì mình tưởgn sẽ chẳng bao giờ phải rút ra rút vào mấy cái HDD chứ nhỉ ????????

"Nói chung là PC - NAS lại dùng HĐH windows thì chỉ dành cho người mới chơi âm thanh bắt nguồn từ chơi máy tính lên thích buil PC, thích vọc vạch, thích tắt đi bật lại thường xuyên, vứt NAS ở 1 xó. ko quan tâm tới không gian, thẩm mỹ thôi. Còn người chơi âm thanh thực sự đặt yêu cầu rất cao về tính ổn định, dễ sử dụng của thiết bị, cũng như vẻ đẹp của thiết bị nên họ chọn những sản phẩm như thế này"
Thứ nhất là đã build file server thì sẽ kô ai vọc vạch và tắt bật nó làm gì cả. Đã gọi là fileserver thì nó sẽ luôn bật và luôn down torrent, luôn down dữ liệu, luôn share nhạc, phim ra cho toàn gia đình cùng xem, nghe. Không biết các cụ khác dùng file server để làm gì chứ mình thì cứ bật 24/24 mấy năm trời phục vụ nhu cầu cả nhà. Torrent cắm 24/24 . Ban ngày đi làm thì ông bà già ở nhà xem phim bộ, các cháu ở chung thì xem phim mỹ, tối về thì con nó xem hoạt hình, lúc nghỉ ngơi thì mình xem phim mỹ hoặc nghe nhạc lossless. Nói chung nó sinh ra là để fục vụ :D
Còn nói về thẩm mỹ . Chắc là tùy vào mắt thẩm mỹ của mỗi người. Mình chẳng thấy cục Nas bằng nhựa hoặc sắt sơn nó thẩm mỹ tẹo nào so với 1 cái case full nhôm màu bạc thiết kế đẹp .

Vậy nói chung mình vẫn giữ lại quan điểm :
-Nas box chỉ dành cho ai giàu có nhiều tiền nhưng kô biết cài window hay FreeNas
-Nas box chỉ đẹp gọn nhẹ khi nó là cục Nas 4 HDD
-Nas box chỉ dành cho doah nghiệp vừa và nhỏ không có nhiều thời gian cũng như người vận hành. Đặc biệt là chẳg có ma nào lưu trữ dữ liệu chuyên nghiệp và dung lươọng lớn mà họ dùng Nasbox cả, đó là lý do Nasbox bán chạy nhất là Nas 4 HDD , Nas 8 HDD thì lâu lâu có nhiều ông ...mê nhạc ở Việt Nam mua . Còn người có mục đích lưu trữ dữ liệu nhiều và nghiêm túc thì họ luôn tự build hoặc nhờ build 1 cái File server chạy win .
Và đặc biệt là có nhiều ông build cái file server chạy win xong đáng lẽ cứ vất đấy cho nó chạy cả năm nhưng hình như lại đem nó ra vọc vạch cài linh tinh hay thậm chí chơi game với nó rồi cuối cùng bảo nó kô ổn định và chạy sang mua Nas Box cho hoành tráng, lúc đó đúng là Nas box sẽ ổn địh vô cùng vì nó kô chơi game đc, kô xem phim đc, kô nghe nhạc đc, kô duyệt web đc, kô cài linh tih vào đc :D nó chỉ share mỗi mấy cái HDD ra mạng cho nên nó rất ổn định :D

À ngoài ra còn có 1 chức năng vô cùng hay ho của PC NAS nữa đó là chúng ta cài đc : XMBC media server :D . Lúc đấy cái PC NAS của bạn sẽ là đầu phát phim HD, Bluray , lại kiêm luôn đầu nghe nhạc lossless :D Nó sẽ thực sự biến thành trung tâm giải trí và lưu trữ giữ liệu của gia đình bạn :D

Cài XMBC vào. mua thêm 1 cái remote tầm 800k vnđ thì cứ gọi là. PC NAS thành trung tâm giải trí + trung tâm lưu trữ :D

------------------
Mấy cái hdd box hot wap mua ở đâu bác chủ.............

Bên trên