Giáo dục: Xin cho tôi nói thẳng

Noob No1

Ðề: Giáo dục: Xin cho tôi nói thẳng

Chúng ta phần lớn là học xong đại học, gọi là cái cấp cao nhất của cái bậc phổ cập, mà vẫn hay nói ra mồm rằng học thì học thế, chứ ra trường là quên hết mà. Đó chính là mất căn bản của việc dạy học. Trẻ con hết cấp 1 bây giờ có thể học tính toán, nhân chia, thủ thuật các kiểu, hơn hẳn học sinh cùng lớp ở Úc chẳng hạn. Nhưng khi ra đường thì trẻ con ở Úc nó biết nay đổ xăng oto thì phải tính bằng lít, lọ cô-ca tính theo mi-li-lít,... còn trẻ con ta thì chịu. SGK thì cải cách chán rồi, thời đai tiêu tiền nghìn vẫn là còn bé, thì học tính toán với đồng, với hào thì sao thực tế được???? Cứ như thế cho tới Đại học, các môn nào cũng học chay, hóa, lý.... nên học xong quên ngay là phải. Thành ra học nhiều chỉ ung đầu thôi, chứ tác dụng chả mấy.

Cái này bác nói đúng quá, con bé nhà mình học lớp 4 rồi nhưng chưa biết cách tính tiền thối khi mua bim bim ở cổng trường này.

please_helpme

Active Member

tiền thối thì con bé nhà bác khổng bít là đúng roài

tiendat

Active Member

Cái này bác nói đúng quá, con bé nhà mình học lớp 4 rồi nhưng chưa biết cách tính tiền thối khi mua bim bim ở cổng trường này.

Cái này thì có thể hiểu được, vì nhóc con nhà mình cũng lớp 4. Nguyên nhân là vì thực tế và sách vở quá xa nhau, thêm vào đó là ít khi mình đưa tiền cho nó được tự mua bán cái gì, rồi vì chúng nó là con gái nên ngại, có khi biết người ta phải thối lại 1 nghìn nhưng lại ngại k dám nói, đi ra ngoài bị ba bắt quay lại lấy tiền kia thì phụng phịu đi vào...

please_helpme

Active Member

Cái này thì có thể hiểu được, vì nhóc con nhà mình cũng lớp 4. Nguyên nhân là vì thực tế và sách vở quá xa nhau, thêm vào đó là ít khi mình đưa tiền cho nó được tự mua bán cái gì, rồi vì chúng nó là con gái nên ngại, có khi biết người ta phải thối lại 1 nghìn nhưng lại ngại k dám nói, đi ra ngoài bị ba bắt quay lại lấy tiền kia thì phụng phịu đi vào...

nó thấy ví Ba nó dày quá
nhét thêm 1000 vô sợ rách bóp

thesirius114

tiền thúi quá nó hổng thèm lấy ý mà :))

Làm thằng em hố hàng.

nó thấy ví Ba nó dày quá
nhét thêm 1000 vô sợ rách bóp

:-t lo gì, khỏi nhét bóp, đem ra bơm bánh xe. Đỡ phí.

Đúng là có như vậy, nhưng nếu như vậy, em nghĩ phụ huynh nên để ý mà chỉ bảo thêm cho con em. Biết đâu quen dần thành nói, từ mấy cái lỗi nhỏ lớn dần thành thói, quen thói thành tội. Mai mốt thất bát, tía sáng sớm ăn bánh mì, con cái thì mua ly trà sữa 8 ngàn đưa 20k mà ko lấy tiền thối thì quá bằng bắt tía nó nhịn ăn. :( Em nói thật tình theo ý kiến chủ quan ạ.

please_helpme

Active Member

Làm thằng em hố hàng.

:-t lo gì, khỏi nhét bóp, đem ra bơm bánh xe. Đỡ phí.

Đúng là có như vậy, nhưng nếu như vậy, em nghĩ phụ huynh nên để ý mà chỉ bảo thêm cho con em. Biết đâu quen dần thành nói, từ mấy cái lỗi nhỏ lớn dần thành thói, quen thói thành tội. Mai mốt thất bát, tía sáng sớm ăn bánh mì, con cái thì mua ly trà sữa 8 ngàn đưa 20k mà ko lấy tiền thối thì quá bằng bắt tía nó nhịn ăn. :( Em nói thật tình theo ý kiến chủ quan ạ.

OK! Thank so much...

Bên trên