Fan Club Của SONY Hãy Chia Sẻ Vào Đây!

Ohara

Active Member
Xem tạp có SD và HD thì 49 ok, to quá xem SD vỡ hình, xử lý thấy X7000 với X8000 như nhau, khác nhau mỗi triluminus, mình thấy con X8000 xử lý nền đen tốt hơn. Con X7000 có ưu điểm là góc nhìn rộng do dùng panel IPS, con X8000 dùng panel VA. Thằng Sony thực sự làm rối nguời dùng: muốn nhìn rộng phải mua X7000 hay X8500 :)
Nhưng em nghe nói là con x8000d loại 49 inch dùng màn hình IPS chứ ko phải VA, trang rtings với nhiều trang review tivi cũng vừa update thông tin này đó bác, em thấy vậy nên mua quách luôn.

Chỉnh sửa lần cuối:

Jedi Knight

Well-Known Member
Nhưng em nghe nói là con x8000d loại 49 inch dùng màn hình IPS chứ ko phải VA, trang rtings với nhiều trang review tivi cũng vừa update thông tin này đó bác, em thấy vậy nên mua quách luôn.
Đúng vậy thật, bữa đi coi coi toàn 55", nếu vậy thì Sony lại quay lại thời 2010, cùng 1loại TV có đủ loại panel hết

Ohara

Active Member
Đúng vậy thật, bữa đi coi coi toàn 55", nếu vậy thì Sony lại quay lại thời 2010, cùng 1loại TV có đủ loại panel hết
Em có thắc mắc là giữa màn hình IPS và màn VA thì loại nào nên mua hơn nhỉ? Tại em ko hiểu ở chỗ này: ví dụ như con x8000 43inch thì dùng màn VA trong khi 49 dùng màn IPS. Nhưng ngược lại: dòng x8500d thì lại dùng màn IPS hầu như cho tất cả kích thước màn hình, chỉ trừ con 85 inch thì lại quay sang màn VA. Vậy người tiêu dùng nên chọn như thế nào???
Em cảm thấy cứ khó hiểu kiểu gì ấy, sao sony cứ sản xuất lộn xộn thế làm gì nhỉ?

vanlinh2905

Well-Known Member
Em có thắc mắc là giữa màn hình IPS và màn VA thì loại nào nên mua hơn nhỉ? Tại em ko hiểu ở chỗ này: ví dụ như con x8000 43inch thì dùng màn VA trong khi 49 dùng màn IPS. Nhưng ngược lại: dòng x8500d thì lại dùng màn IPS hầu như cho tất cả kích thước màn hình, chỉ trừ con 85 inch thì lại quay sang màn VA. Vậy người tiêu dùng nên chọn như thế nào???
Em cảm thấy cứ khó hiểu kiểu gì ấy, sao sony cứ sản xuất lộn xộn thế làm gì nhỉ?
về mặt lý thuyết thì IPS bền hơn, nhưng thực tế thì LG die màn hình cũng nhiều lắm.
IPS có góc nhìn rộng, màu tươi. VA cho màu đen sâu, tương phản tốt.
đối với Sony thì đương nhiên màn hình nào phù hợp với phân khúc, chất lượng sản phẩm thì dùng, đâu cần quan tâm IPS, VA

Jedi Knight

Well-Known Member
Nếu có nhiều người xem góc hẹp ở 2góc phòng thì IPS, còn ko thì VA hay IPS gì cũng đc vì VA cũng có nhiều loại tùy theo dòng, như SUHD của Sam dòng 7 VA màu đen tương phản cực đã, dòng 5 nhìn nhờ nhờ nhưng nước hến....Quan trọng nhất là con mắt mình, nghe thiện hạ, xem review để filter đối tượng cần mua thôi.

Ohara

Active Member
Nếu có nhiều người xem góc hẹp ở 2góc phòng thì IPS, còn ko thì VA hay IPS gì cũng đc vì VA cũng có nhiều loại tùy theo dòng, như SUHD của Sam dòng 7 VA màu đen tương phản cực đã, dòng 5 nhìn nhờ nhờ nhưng nước hến....Quan trọng nhất là con mắt mình, nghe thiện hạ, xem review để filter đối tượng cần mua thôi.
về mặt lý thuyết thì IPS bền hơn, nhưng thực tế thì LG die màn hình cũng nhiều lắm.
IPS có góc nhìn rộng, màu tươi. VA cho màu đen sâu, tương phản tốt.
đối với Sony thì đương nhiên màn hình nào phù hợp với phân khúc, chất lượng sản phẩm thì dùng, đâu cần quan tâm IPS, VA
Em chiều theo ý ba em đổi qua con 55x7000d rồi ạ, công nhận màn to xem thích hơn nhưng em ko hiểu sao dù giảm độ sáng tối đa nhưng nó vẫn lóa quá ạ, ai cũng kêu em bớt sáng lại dù em có giải thích đã hạ tối đa :(

Đính kèm

2 MB · Xem: 0

Ohara

Active Member
Ahaha là do em chỉnh nhầm chế độ, em chỉnh lại rồi thấy ok, nhưng ngặt cái con này remote ko có mic như con x8000d và cũng ko kết nối side view được :( Em làm mọi cách vẫn báo ko tìm thấy thiết bị, để tối em test thử mấy ứng dụng remote khác coi được ko chứ cái remote cùi của thằng sony em bấm còn lâu hơn tụng kinh nữa.

Jedi Knight

Well-Known Member
Em chiều theo ý ba em đổi qua con 55x7000d rồi ạ, công nhận màn to xem thích hơn nhưng em ko hiểu sao dù giảm độ sáng tối đa nhưng nó vẫn lóa quá ạ, ai cũng kêu em bớt sáng lại dù em có giải thích đã hạ tối đa :(
Tắt thử mấy chức năng hỗ trợ hình ảnh đi, ko biết con này có Clear White and Black Corrector ko, nếu có tắt đi. Đã nói thằng Sony bảo thủ, smart TV mà cho cái remote cổ lổ sĩ, kiếm mua cái remote cảm ứng của nó đi tầm 900K :)

Ohara

Active Member
Tắt thử mấy chức năng hỗ trợ hình ảnh đi, ko biết con này có Clear White and Black Corrector ko, nếu có tắt đi. Đã nói thằng Sony bảo thủ, smart TV mà cho cái remote cổ lổ sĩ, kiếm mua cái remote cảm ứng của nó đi tầm 900K :)
Em cũng định mua cái remote one flick của nó mà hỏi ra thì vui hơn nữa bác ạ, remote one flick chỉ sử dụng đc cho dòng 2015 thôi

Ohara

Active Member
Giờ em cứ phải loay hoay vs cái remote cùi bắp này mà phát mệt, đặc biệt mấy nút nhấn tớ lui nó để gần nhau làm em nhấn nhầm hoài, đã vậy mấy phím lên xuống tớ lui nó đã bé mà sony còn cho thêm 1 đường gân nổi lên ở mỗi phím làm em bấm đau cả tay, hic

Jedi Knight

Well-Known Member
Giờ em cứ phải loay hoay vs cái remote cùi bắp này mà phát mệt, đặc biệt mấy nút nhấn tớ lui nó để gần nhau làm em nhấn nhầm hoài, đã vậy mấy phím lên xuống tớ lui nó đã bé mà sony còn cho thêm 1 đường gân nổi lên ở mỗi phím làm em bấm đau cả tay, hic
Con smart remote Samsung 2016 xài đã nhất đó bác-mặc dù thiết kế remote và giao diện Tizen copy y chang Apple TV Gen3, nhưng copy hay, chỉ cần bấm mà ko cần nhìn vì nó có mấy nút à, sau tới smart của LG. Mấy ông Nhật Bủn bảo thủ quá chừng, trong nguyên đám TV trung cao cấp của Nhật copn nào cũng chơi cái remote thiết kế cũ có cách đây 20 năm! Phím điều hướng mà nhét thêm phím chức năng xung quanh thì nhầm là cái chắc, lẽ ra phải để riêng, còn thua mấy con Android, TV box Trung Quốc.

Agiahamvui

Active Member
Mình đang xài 49x8000d..mua thêm remote logitech k400 plus là xài vô tư... lúc đầu nghe nó là màng hình va rồi lại có lúc ips..ko biết thế nào lun hehehhe...chắc chờ sony lên thông báo chính xác lun...

Ohara

Active Member
Mình đang xài 49x8000d..mua thêm remote logitech k400 plus là xài vô tư... lúc đầu nghe nó là màng hình va rồi lại có lúc ips..ko biết thế nào lun hehehhe...chắc chờ sony lên thông báo chính xác lun...
Con đó bác xài êm ko? Nó chắc chắn là màn IPS nha bác, nhiều trang công nghệ bắt đầu cập nhật lại thông tin rồi đấy bác. Hôm bữa em đặt cọc con x8000d rồi mà lúc ra tiệm pa em lại cứ đứng ngắm mãi con 55 inch nên em đổi qua 55 inch luôn cho ổng vui. Mới ráp sáng nay thôi mà giờ pa em cứ ngồi xem miết ko chịu ăn cơm luôn :)

Chỉnh sửa lần cuối:

Ohara

Active Member
À mà bàn phím đó bác mua bn vậy? Người già xài ổn ko bác? Em định mua cái remote one flick để mấy cụ xài cho tiện mà nó lại ko tương thích vs dòng tv 2016 mới chết.

Agiahamvui

Active Member
Thanks bạn vì cập nhật info về ips..hy vọng nó xài bền.. bàn phím mua 750 k ở shop trên đ cao thắng . Tên có chử tech..tv thấy xài ok trong tầm tiền...k400 plus good lắm rồi... yên tâm xài..remote cũng ko qua đc bàn phím đâu bạn sẽ nhanh tiện hơn nhiều..

Ohara

Active Member
Thanks bạn vì cập nhật info về ips..hy vọng nó xài bền.. bàn phím mua 750 k ở shop trên đ cao thắng . Tên có chử tech..tv thấy xài ok trong tầm tiền...k400 plus good lắm rồi... yên tâm xài..remote cũng ko qua đc bàn phím đâu bạn sẽ nhanh tiện hơn nhiều..
Tivi của bác xài êm ko? Con 55x7000d của em hình cũng khá lắm, cơ em có chú ý là nếu đài đang chiếu phim mà có mấy dòng chữ quảng cáo chạy chạy ở dưới thì mấy dòng chữ đó sẽ mờ nhòe và bị rung thậm chí đọc ko được luôn. Chắc do tần số quét thấp.

vanlinh2905

Well-Known Member
Em cũng định mua cái remote one flick của nó mà hỏi ra thì vui hơn nữa bác ạ, remote one flick chỉ sử dụng đc cho dòng 2015 thôi
bác kiểm tra lại. con X8000D, X7000D ok này
Screenshot (4).png

Screenshot (5).png

Ohara

Active Member
Mà mấy bác cho em hỏi 1 tí, là em chú ý khi màn hình hiển thị màu xám đậm thì em có thấy 2 góc màn hình có màu hơi ngả sáng hơn, vậy có phải là hở sáng ko ạ? Em hỏi những người khác thì mắt họ lại ko tinh nên ko nhìn thấy hoặc lúc nhìn thấy lúc ko thấy, nói chung nó ko rõ lắm nhưng màn hình lớn bị thế có sao ko ạ? Sao này chỗ đó có bị sậm màu hơn ko các bác?

Bên trên