Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

mtminh

Well-Known Member
Theo mình, nhanh nhất là thay thế bằng led tube, bỏ balllast. Ballast chất lượng kém, từ hở lớn, tắt tạo điện áp dạng xung ngươc (multi frequency) càng cao, đi ngược về dây điện AC. Tốn kém, cực hơn: thay thế ballast, tách nhánh điện chỗ khác để cung cấp cho thiết bị nhạy nhiễu, AC EMI filter to GND... Mình nghĩ bức xạ không gian nhiễu điện trường từ ballast tắt có, nhưng ít khi mạnh đến như vây. Hiện giờ để Pi+ digi trống trơn, tắt mở đủ thứ chẳng sao (xài balllast, Pi + Digi nhánh điện xa, riêng).

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Update vụ DigiOne shy
Đợt trước có vụ Camera shy của Pi 2, nghĩa là pi 2 có 1 con chip ăn đèn flash là ngủm luôn.
Nay con Pi 2/3 + DigiOne bị lỗi là bật/ tắt đèn tube (flouroscent lamp) thì tín hiệu từ RCA ra DAC bị ngủm.
Lúc đầu nghĩ là do cable lởm, đã thay bằng Ghent Audio, vẫn bị
Lại dính nghi án từ Rcore ra 1083/4 cấp ra LT3045 không ổn định.
Sáng nay test lại pi 2 nguồn thường Allo PSU 5V 3A + DigiOne mà vẫn bị.
Sẽ test thêm và báo cáo.....
Em nhớ tới một việc, có thể liên quan đến chuyện bật tắt đồ điện.

Khoảng 2008, trong khi chờ sửa nhà em có một thời gian ở nhờ nhà bà chị. Đây cũng là một nhà mới xây khoảng vài năm. Mỗi khi bật tắt đèn compact hay máy lạnh, máy sấy tóc đều có tiếng lụp bụp ra loa. (Dàn máy em lúc đó còn dùng CD, và không tiếp đất.)

Em nói chuyện này với anh thợ điện sắp thi công nhà của em. Em hỏi nguyên nhân của chuyện đó và làm cách nào để tránh.

Ảnh nói chuyện này có vài nguyên nhân chính:

1. Dây Neutral thợ đi sai. Dân trong nghề gọi là ăn gian dây nguội. Thay vì dây neutral của mỗi thiết bị phải đi riêng và kéo về cầu dao chính của khu vực, thì họ chỉ dùng một sợi cho tất cả để ít tốn công và dây.

2. Dây Neutral quá nhỏ.

3. Contact đấu sai, ngắt dây nguội thay vì ngắt dây nóng.

Em không rõ anh này nói đúng hay sai, nhưng nhà của em do anh này thi công thì không bị chuyện này. Kể cả khi có hay không có tiếp đất.

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhvo31

Well-Known Member
@tml3nr : mình đã kiểm tra lại dây: tốt.
Vụ này đã test thêm: kéo nguồn ra xa (khác nhánh, chưa được độc lập) thì tắt bật tới lượt thứ tư thì DigiOne mới ngủm.
Vì vậy thiết kế của từng bo có ảnh hưởng ít nhiều vì 502dac và DigiOne chịu ảnh hưởng khác xa nhau của cùng nguồn gây shock, nhiễu.

Vụ đèn LED cũng muốn nâng cấp từ lâu nhưng độ sáng của led vẫn thua so với tube, bulb sợi đốt ( chả thế mà trong tiêu chuẩn chiếu sáng bulb 50lux vẫn tương đương tube 200 lux), đang kiếm led 24W*1,2m bác @mtminh
Vụ kéo dây Audio- Video riêng sẽ cân nhắc thêm theo ý kiến bác @do_long_khach .

tml3nr

Moderator
@tml3nr : mình đã kiểm tra lại dây: tốt.
Vụ này đã test thêm: kéo nguồn ra xa (khác nhánh, chưa được độc lập) thì tắt bật tới lượt thứ tư thì DigiOne mới ngủm.
Vì vậy thiết kế của từng bo có ảnh hưởng ít nhiều vì 502dac và DigiOne chịu ảnh hưởng khác xa nhau của cùng nguồn gây shock, nhiễu.

Vụ đèn LED cũng muốn nâng cấp từ lâu nhưng độ sáng của led vẫn thua so với tube, bulb sợi đốt ( chả thế mà trong tiêu chuẩn chiếu sáng bulb 50lux vẫn tương đương tube 200 lux), đang kiếm led 24W*1,2m bác @mtminh
Vụ kéo dây Audio- Video riêng sẽ cân nhắc thêm theo ý kiến bác @do_long_khach .
Hơi ngoài lề một chút, nhưng khoảng 2 năm nay đèn led chiếu sáng gia dụng phát triển vượt bậc đó anh. Ánh sáng rất mạnh và đẹp chứ không tù mù như những năm trước. Anh lưu ý là ánh sáng led màu nó hơi xanh, và hiện tại theo em thử qua một số loại thì thấy chỉ có đèn led của Philips với chỉ số CRI (chỉ số hoàn màu) 80 là OK, CRI dưới 80 màu ghê lắm.

trung224

Well-Known Member
Cuối cùng vấn đề chính có lẽ vẫn là đường điện ở nước mình đa phần làm ăn sida, không đạt chuẩn. Như chỗ em đang ở, nhà cũng là nhà thuê, tuổi đời ngôi nhà còn hơn tuổi bố mẹ em mà em dùng chả gặp vấn đề gì về điện đóm như các bác cả. Em cũng chỉ dùng riêng một ổ cắm tường cho dàn máy, cách riêng với ổ cắm dùng cho PC, màn hình, router, máy in là tiếng đã khá sạch rồi.

tml3nr

Moderator
Em nhớ tới một việc, có thể liên quan đến chuyện bật tắt đồ điện....

3. Contact đấu sai, ngắt dây nguội thay vì ngắt dây nóng.....

Cái này mới ghê, một hệ thống dây đúng có thể bỗng một hôm thành sai. Các anh thỉnh thoảng nên kiểm tra lại cho chắc ăn. Em đã bị một lần cách đây vài năm.

Lý do là ông nhà đèn sau khi thay đồng hồ điện đấu ngược cặp dây sau đồng hồ: Toàn bộ công tắc điện và ổ cắm bị đảo chiều hết.

Chỉnh sửa lần cuối:

mtminh

Well-Known Member
Cuối cùng vấn đề chính có lẽ vẫn là đường điện ở nước mình đa phần làm ăn sida, không đạt chuẩn. Như chỗ em đang ở, nhà cũng là nhà thuê, tuổi đời ngôi nhà còn hơn tuổi bố mẹ em mà em dùng chả gặp vấn đề gì về điện đóm như các bác cả. Em cũng chỉ dùng riêng một ổ cắm tường cho dàn máy, cách riêng với ổ cắm dùng cho PC, màn hình, router, máy in là tiếng đã khá sạch rồi.
Mình cũng cách riêng giống bác. Ngoài lề tí, có lần test chơi, đem bộ nguồn core EI cung cấp RPi cắm vào hôp điện cắm PC và thiết bi liên quan đến PC, thôi rồi... là nhiễu, thế bằng r-core giảm hẳn, nhưng không hết :p.
Các bác audiophile cẩn thận, kỹ lưỡng hay làm giống bác@do_long_khach.

Chỉnh sửa lần cuối:

lamyen2001

Well-Known Member
Cái này mới ghê, một hệ thống dây đúng bỗng một hôm thành sai. Các anh thỉnh thoảng nên kiểm tra lại cho chắc ăn. Em đã bị một lần cách đây vài năm.

Lý do là ông nhà đèn sau khi thay đồng hồ điện đấu ngược cặp dây sau đồng hồ: Toàn bộ công tắc điện và ổ cắm bị đảo chiều hết.
Nhà em bị nè. Mấy thằng thợ làm ẩu tả và ko chịu kiểm tra lại. Sau đó nó nóng quá nên cháy dây em nghe lẹt xẹt trong ổ điện, sẵn có cái ổ tường audio của Panasonic nên tháo thay vào và đi mass riêng luôn.

ko853

Well-Known Member
Nguồn điện cấp cho bộ giàn là cái đầu tiên nên làm khi chơi audio các bác ah, đi dây riêng, nối đất, BACL, ổ cắm... Làm xong các bác yên tâm mà vọc vạch các thiết bị audio.

westerner

Active Member
Con DigiOne của em cũng bị lỗi như vậy. Cắm quạt bàn hoặc mở công tắc quạt vào ổ có cắm R-Core cấp 3X Pi3 là DigiOne không phát, mặc dù Pi vẫn phát. Tắt Pi khởi động lại DigiOne phát digital bình thường. Em cắm rút cả buổi chiều lần nào cũng như vậy, còn cắm quạt vào ổ cắm khác R-Core , DigiOne vẫn phát bình thường.
Con digiOne cho em cũng bị chập chờn mấy ngày nay, đang hát bình thường tự động ngưng 5, 10ph đến cả tiếng rồi tự hát lại (DAC rời vẫn báo có tín hiệu), đèn vàng + xanh cổng mạng của Pi-digiOne chớp tắt 5-3 giây đều đều (bình thường thì đèn vàng sáng, đèn xanh chớp liên tục) , em cấp nguồn riêng cho audio qua ổn áp. Đang theo dõi.

Chỉnh sửa lần cuối:

thebluewindows

Well-Known Member
Hên là DigiOne nhà e (trộm vía) miễn dịch với quạt điện, đèn tuýp và máy bơm nước.
E chỉ cắm 1 ổ điện riêng cho Pi, Dac, Ampli và android box (do ổ 10 chỗ thừa 7 để phí... :)))
Chưa xử lí đc vụ đục cắt khoét nên e vẫn tạm để lộ thiên thế này

tntuyen

Hôm nay Em vừa thực hiện đấu nguồn 3x cho con Pi3. Pi hoạt động được nhưng bị lỗi các cổng usb. Đo thì không có nguồn tại cổng usb. Bác nào có kinh nghiệm giúp em với ạ

hanachacha

Hi các bác, nếu dùng pi 3 làm htpc thì cài OS nào ngon nhất - support hình ảnh và âm thanh tốt nhất? có cần mua thêm DAC or mạch amply hỗ trợ 5.1/7.2 không hay có thể lấy từ port HDMI luôn.

Thanks,

toi511

Well-Known Member
Các bác cho em hỏi muốn mở luôn 1 album trong miniserver bằng Linn thì làm sao nhỉ, em mở nó hát có 1 bài ah.
cái nữa là em có 80 thư mục nhạc mà miniserver nó quét ra đươc có 27 album. không hiểu sao

trung224

Well-Known Member
Các bác cho em hỏi muốn mở luôn 1 album trong miniserver bằng Linn thì làm sao nhỉ, em mở nó hát có 1 bài ah.
cái nữa là em có 80 thư mục nhạc mà miniserver nó quét ra đươc có 27 album. không hiểu sao
Để chọn cả album thì bác vào trong album đó, chọn "Play now", nó sẽ chơi tất cả các track trong album đó.

Minimserver không quét được hết file nhạc thì có 2 lý do, hoặc là file nhạc của bác có những định dạng mà minimserver không hỗ trợ, hoặc chưa có tag. Nếu các file nhạc đã đúng định dạng như flac, mp3, wav, mp4, aac mà không thấy hiện thì chứng tỏ chưa có tag. Có thể vào [folder view] trong Linn Kazoo sẽ thấy

Bên trên